Phòng thủ tốt hay tấn công làm phòng thủ?

Trắng Đen

Thượng Tá
Theo trình gà của em thì chơi theo rơ Thợ Săn.
Cầm súng vào rừng, bắt đầu bằng việc rình rình, gặp con nào xơi ngay con đó, mồi nhiều thì bằn bằn liên tục.
Có cơ hội là phải bùm ngay.

Công thủ hài hòa, thủ vào - phóng ra, lên lên lên lên, xuống xuống xuống xuống. Yeah

Ngoài ra, theo em thì nên thuộc nằm lòng "Mỗi tuần 1 lời khuyên" để hỗ trợ khai thác tốt con mồi phát huy hết khả năng tàn sát của mình.

tiachop

Thượng Tá
@@; chu to

Có tôi ở đây nữa ah! Thì chủ top muốn hỏi là phòng thủ tốt hay tấn công làm phòng thủ. tôi khuyên bạn ấy là tấn công.
- Tấn công có:
+ Gài bóng để tấn công
+ Gài bóng để đối thủ tấn công phản đòn
+..v..v
- Học thủ thì bao giờ mới xong. đối thủ càng hay thì mình mới học được thủ tốt vậy phát triển thụ động (luôn có người hay hơn mình)
- Học công thì không phiền phức vậy. đối thủ yếu cũng công. đối thủ mạnh thì gài bóng rồi mới công( tránh đối thủ phản đòn)
1.Phần chữ xanh: Post đầu tiên của bác chẳng hề nói là bác khuyên chủ thớt tấn công. Mà bác nói:
1. thủ cực tốt hoặc tấn công sát thủ sẽ có giải
2. công thủ đều đều bị loại vòng tứ kết @@

2.
- Học công thì không phiền phức vậy. đối thủ yếu cũng công. đối thủ mạnh thì gài bóng rồi mới công( tránh đối thủ phản đòn)
Phần đỏ: bác có thể gài bóng mà đối phương không phản đòn, để bác có thể tấn công thì bác trên trình người ta toàn bộ rồi còn gì mà gọi là đối thủ mạnh.
Vì cái post đầu tiên của bác cho rằng chỉ có thủ cực tốt hoặc công sát thủ mới có giải còn công thủ đều đều thì bị loại nên em mới phản biện, theo quan điểm của em là có công có thủ mới có thể có giải vì có thể thắng được nhiều loại đối thủ hơn.

Last edited:

tuyetvu79

Đại Tá
tấn công...tấn công mãnh liệt :D ra chiêu liên tục áp đảo đối phương :D
mỗi chiêu thức đều là tấn công :D như mưa sa tuyết rụng, dồn đối phương vào thế bí...>>>dứt điểm
....như Lệnh Hồ Xung ra chiêu ấy..!

ngtrantoan

Đại Tá
Mình nghĩ cứ tập các kỹ thuật căn bản cho tốt, sau đó lăn ra đánh trận nhiều dần dần sẽ hình thành lối đánh cho cá nhân thôi. Còn cái nào tốt hơn cái nào thì ko có, quan trọng là anh hợp và nhuyễn tới đâu ?.
Còn với dân đánh nghiệp dư, mà trình cùi cùi D, E mình thấy ông nào phòng thủ một cách chủ động tốt thì ông ấy có nhiều cơ hội thắng hơn, chứ ko như bạn trên kia nói tấn công dễ thắng hơn. Vì cỡ D, E mình thấy sau khi giật mà bị đỡ tới tầm 3 quả thì bộ dạng loạn hết lên và tự chết :D
bác nói sai nhé, k chỉ D,E mà ngay cả trình Kiện tướng, QG nếu đối thủ cùng đẳng cấp thì cũng 3 trái qua lại là chết :D:D:D

Trainee

Đại Tá
bác nói sai nhé, k chỉ D,E mà ngay cả trình Kiện tướng, QG nếu đối thủ cùng đẳng cấp thì cũng 3 trái qua lại là chết :D:D:D
Tôi chả thấy mình sai éo chỗ nào cả : ))
Có khi bạn có vấn đề trong đọc hiểu, hay quá hấp tấp ;)
Chắc lúc tập bóng bàn, thầy bạn cũng kêu bình tĩnh, đánh chậm lại suốt :D

tosiosHD

Đại Tá
Tôi chả thấy mình sai éo chỗ nào cả : ))
Chắc lúc tập bóng bàn, thầy bạn cũng kêu bình tĩnh, đánh chậm lại suốt :D
Bình tĩnh, bình tĩnh, thật bình tĩnh
Thành công, thành công, đại thành công???

Trainee

Đại Tá
Bình tĩnh, bình tĩnh, thật bình tĩnh
Thành công, thành công, đại thành công???
Ha ha, sao lại để 3 cái ? to tướng thế :D
P/s: @ngtrantoan Ở trên, mình chả dám nhắc chút nào tới kiện tướng, hay trình ABC cả bạn à. Bạn cứ là vội đọc rồi hay suy ra.
Còn nếu liều bàn tới trình ABC, thì mình thấy đối giật 5, 3 quả thì ít, nhưng ở đây nói tới giật và đỡ, nếu giật và đỡ cỡ 3 quả thì không hiểu sao mình lại thấy nó quá nhiều ở các trận trình độ đó.

ngtrantoan

Đại Tá
+ Bạn định nghĩa thế nào là comment vớ vẩn để anh em biết đi?
comment vớ vẩn của tui thường hay có mấy cái mặt cười :D:D:D, chỉ đơn giản như vậy hoặc là comment của tui k có tính tranh giành hơn thua nghĩa là comment của tui nói ra suy nghĩ của tui là như vậy, chứ tui k có nói suy nghĩ của tui đúng. Vậy mà bác Trainee chưa gì đã nói chuyện 1 cách ........
"Tôi chả thấy mình sai éo chỗ nào cả : ))
Chắc lúc tập bóng bàn, thầy bạn cũng kêu bình tĩnh, đánh chậm lại suốt :D"

tuyetvu79

Đại Tá
comment vớ vẩn của tui thường hay có mấy cái mặt cười :D:D:D, chỉ đơn giản như vậy hoặc là comment của tui k có tính tranh giành hơn thua nghĩa là comment của tui nói ra suy nghĩ của tui là như vậy, chứ tui k có nói suy nghĩ của tui đúng. Vậy mà bác Trainee chưa gì đã nói chuyện 1 cách ........
"Tôi chả thấy mình sai éo chỗ nào cả : ))
Chắc lúc tập bóng bàn, thầy bạn cũng kêu bình tĩnh, đánh chậm lại suốt :D"
ớ.....chắc là nói mềnh ùi...
tại mình hay cười vớ vỉn nhởi...:D:D:D
kkkk... tự dưng cũng thấy vui..:D

backhand-ghost

Đại Tá
Bỗng dưng em thấy topic nên vào hóng hớt một chút. Dưng mà đọc mãi cũng chưa thấy anh em tìm được tiếng nói chung và em xem nội dung tranh luận mãi mà chẳng hiểu là cuối cùng mình đang hướng tới điều gì.
Em nghĩ thế này: Chủ topic đã tiếp cận vấn đề theo một tư duy rất có vấn đề hoặc là bác muốn đưa ra một chủ đề để anh em tán chuyện cho vui thôi. Bởi lẽ, không ai có thể trả lời được câu hỏi này cả. Công hay thủ, thủ hay công? ^\^ mình quên mất là công hay thủ nó cũng phải đưa quả bóng sang bên kia lưới để đối phương hoặc là đánh hỏng hoặc là không chạm được vào bóng (điểm winner) hoặc buộc đối phương phải tạo ra cho mình một cơ hội ăn điểm (cơ hội ăn điểm tốt hay vừa phải là do trình của mỗi người). Vậy em nghĩ câu chuyện của ta đầu tiên là đưa bóng qua lưới (công hay thủ cũng vậy). Công hay thủ đều vậy cả, đều phải phát huy điểm mạnh và hạn chế nguy hiểm. Tấn công cũng là một cách phòng ngự, mà phòng ngự chủ động cũng là một cách phản công.
Ta thử tiếp cận lại vấn đề, đặt lại tình huống rồi tranh luận tiếp mới sướng. Em nghĩ đến nhiều việc làm thế nào để có sự chủ động tốt nhất trong mọi tình huống, chuyển hoán công thủ thế nào để có một đòn đánh hiệu quả. Đâu có thể fix cứng ở chỗ công hay thủ.
Dại dột có mấy dòng như vậy, chủ thread và các huynh đừng giận nhé, em nói mang tính xây dựng thôi.

tiachop

Thượng Tá
Bỗng dưng em thấy topic nên vào hóng hớt một chút. Dưng mà đọc mãi cũng chưa thấy anh em tìm được tiếng nói chung và em xem nội dung tranh luận mãi mà chẳng hiểu là cuối cùng mình đang hướng tới điều gì.
Em nghĩ thế này: Chủ topic đã tiếp cận vấn đề theo một tư duy rất có vấn đề hoặc là bác muốn đưa ra một chủ đề để anh em tán chuyện cho vui thôi. Bởi lẽ, không ai có thể trả lời được câu hỏi này cả. Công hay thủ, thủ hay công? ^\^ mình quên mất là công hay thủ nó cũng phải đưa quả bóng sang bên kia lưới để đối phương hoặc là đánh hỏng hoặc là không chạm được vào bóng (điểm winner) hoặc buộc đối phương phải tạo ra cho mình một cơ hội ăn điểm (cơ hội ăn điểm tốt hay vừa phải là do trình của mỗi người). Vậy em nghĩ câu chuyện của ta đầu tiên là đưa bóng qua lưới (công hay thủ cũng vậy). Công hay thủ đều vậy cả, đều phải phát huy điểm mạnh và hạn chế nguy hiểm. Tấn công cũng là một cách phòng ngự, mà phòng ngự chủ động cũng là một cách phản công.
Ta thử tiếp cận lại vấn đề, đặt lại tình huống rồi tranh luận tiếp mới sướng. Em nghĩ đến nhiều việc làm thế nào để có sự chủ động tốt nhất trong mọi tình huống, chuyển hoán công thủ thế nào để có một đòn đánh hiệu quả. Đâu có thể fix cứng ở chỗ công hay thủ.
Dại dột có mấy dòng như vậy, chủ thread và các huynh đừng giận nhé, em nói mang tính xây dựng thôi.
Bác đã nói vậy thì có lẽ chỉ chủ thớt mới diễn giải được vấn đề chính xác nhất. Còn em thì khi đọc tiêu đề lẫn post mở đầu của chủ thớt em suy ra ý chủ thớt là:
Tiêu đề: " Phòng thủ tốt hay tấn công làm phòng thủ?"
Như tiêu đề mình nên nghiêng về bên nào mấy bác. Tập cái nào nhiều hơn. Xin vài ý kiến đóng góp rút kinh nghiệm để tập luyện thêm. :)
Em suy ra là: Chủ thớt muốn hỏi: "Nên tập phòng thủ tốt theo nghĩa: chỉ thủ chứ không phản công mà để người ta đánh mãi không thủng, người ta đánh hỏng hay nên tập tấn công để lấy công bù cho việc thủ kém"
Không biết có phải là ý chủ thớt như thế không?

backhand-ghost

Đại Tá
Bác đã nói vậy thì có lẽ chỉ chủ thớt mới diễn giải được vấn đề chính xác nhất. Còn em thì khi đọc tiêu đề lẫn post mở đầu của chủ thớt em suy ra ý chủ thớt là:
Em suy ra là: Chủ thớt muốn hỏi: "Nên tập phòng thủ tốt theo nghĩa: chỉ thủ chứ không phản công mà để người ta đánh mãi không thủng, người ta đánh hỏng hay nên tập tấn công để lấy công bù cho việc thủ kém"
việc này cũng khó mà, ai chẳng muốn công thủ toàn diện, nhưng dân nghiệp dư thì khó mà được như vậy. Mình nghĩ đây là câu chuyện chuyển - hoán công thủ thôi. Nó khó quá nên tranh luận cho đến đầu đến đũa cũng ko hề đơn giản.
Khó thật ^\^

pkhuyenthoai

Đại Tá
Tương tự như ý bác: ý mình là phòng thủ cho tốt rồi đợi cơ hội tấn công (khi gặp người công mạnh thì cơ hội chắc không có) hoặc nếu mình thủ yếu thì có nên tấn công liên tục bù lại cho việc thủ yếu không. Kể cả đối thủ đang công thì mình bằng mọi giá phải công lại. Phương hướng nào hay hơn cho tất cả trận đấu khi gặp nhiều đối thủ khác nhau. :D

tiachop

Thượng Tá
Tương tự như ý bác: ý mình là phòng thủ cho tốt rồi đợi cơ hội tấn công (khi gặp người công mạnh thì cơ hội chắc không có) hoặc nếu mình thủ yếu thì có nên tấn công liên tục bù lại cho việc thủ yếu không. Kể cả đối thủ đang công thì mình bằng mọi giá phải công lại. Phương hướng nào hay hơn cho tất cả trận đấu khi gặp nhiều đối thủ khác nhau. :D
Nếu ý bác như vậy thì theo quan điểm của em là công hay thủ đều phải tập luyện cả để có thể đánh được nhiều đối thủ khác nhau. Em thì nghiêng về thủ 6, công 4. Đây chỉ là quan điểm của em thôi, còn các bác khác sẽ có quan điểm khác, cho nên em xin phép là em không tranh luận với ai đâu ạ! Mong các bác đừng chém em, hê hê!

Bình luận từ Facebook