Mút vợt bị co, nguyên nhân, cách hạn chế, khắc phục???

hoantopas

Đại Tá
Mình dùng keo này của Yasaka mua ở Duy Hưng 200k/1 lọ, keo dày dùng tốt, rất dễ lột keo, và khi dán vào chơi nảy hơn nữa keo Leovis của HC nhiều, nói chung là keo này rất tốt và Ko bị co mặt vợt bao giờ
---------------------------
Bác thử dùng keo sữa khác xem như thử Butt...Yasaka,...để so sánh thử xem. Chứ mình nghĩ keo sữa, lăn nhẹ (hầu như lực lăn rất ít) mà bị co 5-6mm là quá nhiều. Có khả năng keo sữa có thành phần xăng trong đó, tỷ lệ ít. Cái này mình không dám nói, mất công....:D..chỉ là mình nói bạn nên thử keo khác rồi so sánh nhận xét thôi, và kết luận....

Hiện nay mình hay dùng keo này Yasaka và thấy rất tâm đắc...

subasa

Đại Uý
bác cứ làm miếng mặt tàu xem thế nào,đảm bảo đánh theo thời gian chỉ có to lên chứ chả bao h thấy bị hụt bác nhé:)

tosiosHD

Đại Tá
E thấy rack9 bị co rất mạnh 5-10 mm mặc dù dùng keo sữa, bóc ra đặt lại vào cốt thấy đã co rùi, Bliz2010 không bị co hoặc co rất ít, Donic s3 cũng ít co, flyat hard co cũng nhiều. E dán keo sữa hết nhé. Tạm kết luận co nhiều, co ít hay không co là đặc trưng của từng hãng chăng? Khi dán lại e kéo ra cho vừa như ban đầu lun khg biết ảnh hưởng gì khg chỉ thấy mặt mút hơi căng và có vẻ cứng hơn.
+ Công nhận là blitz2010, thậm chí là blitz soft co rất ít, hoặc có thể nói là ko co. Mình đã trải nghiệm thấy dòng mút Target, Aurus, Aurus soft co rất nhiều, chắc khoảng 5mm đấy!

lamtq

Đại Tá
Thế này thì anh em nên lập 1 topic thống kê các mặt bị co rút mạnh, cá nhân mình thấy 1 số mặt xiom cũng co khá mạnh như xiom vega japan, xiom sigma I ...v..v
THẾ THÌ XẾP THEO THỨ TỰ NHÉ
ĐÂY LÀ CẢM QUAN CỦA TỚ SAU KHI DÙNG THỬ KHÁ NHIỀU CÁC LOẠI BỌT KHÍ VÀ CUỐI CÙNG DỪNG Ở TEN
độ co rút theo thứ tự tăng dần như sau
1.Donic(S1,S1Turbo, S2,S3, Baracuda...)=Ten(05,64,80,64fx,25,05fx,25fx, spin art...)
2.Palio( Blit's2010, blist soft, Thor...)
3.Nittaku(Fast Art G1, S1,Tin arc3...)
4.Yasaka(Rakza7,7soft,9...)
5.Xiom(vega pro, euro, sigma I, II, Vega China....)
6.Conileau (Pilot Advance,power, pulse, target 42.5...)
7.tibha(nimbus, nimbus vip, evolution mxp, elp,fxp...)
8.Andro( Rasant, rasant turbo, hexer, hexer plus, power sponge, duro...)
trong ngoặc là các mặt đã từng dùng nha c b
mình dùng mút thường rất ít co, cách của mình là sau khi đã dán keo để thật khô cho co trở lại mới dán ko lăn , ép.
những lần sau chỉ quét keo lên cốt rồi dán lại(vì mút có sẵn keo rồi- vẫn dùng keo tăng lực bthg.

Last edited:

xukaka

Đại Tá
Mình dùng keo này của Yasaka mua ở Duy Hưng 200k/1 lọ, keo dày dùng tốt, rất dễ lột keo, và khi dán vào chơi nảy hơn nữa keo Leovis của HC nhiều, nói chung là keo này rất tốt và Ko bị co mặt vợt bao giờ
--------------
Lần sau bác qua Duy Hưng mua lọ này thì nói họ là có 180k/1 lọ, mắc hơn 20k rồi đó. :D...mấy em nhân viên hỏi ai nói...bác đừng nói xukaka nói...:D..họ hổng biết xukaka là ai đâu....Bên công ty Take lọ này có 180k thôi.

QMinh_Bienhoa

Thượng Sỹ
Mình xin chia sẻ với anh em cách của mình nhé.
1. Khi mới mua: quét keo lên mút chờ khoảng 10' cho mút co lại sau khi đã giãn ra. Dán lên cốt vợt rồi lăn nhẹ, để nguyên miếng vuông không cắt đến ngày hôm sau gỡ mút ra quét keo dán lại như lúc đầu rồi cắt. Ai không chờ được thì đành chịu.
2. Mút đang sử dụng: gỡ mút ra đem cất thì dán lên tờ giấy cứng bao bì của mút, sau đó lăn cho nó giãn ra và dính chặt trên tờ giấy. Khi nào xài thì gỡ ra dán lên cốt.
Mong là cách của mình không làm anh em thất vọng.

tosiosHD

Đại Tá
ĐÂY LÀ CẢM QUAN CỦA TỚ SAU KHI DÙNG THỬ KHÁ NHIỀU CÁC LOẠI BỌT KHÍ VÀ CUỐI CÙNG DỪNG Ở TEN
1.Donic(S1,S1Turbo, S2,S3, Baracuda...)=Ten(05,64,80,64fx,25,05fx,25fx, spin art...)
+ Anh Lâm ơi! Chết em rồi. Trong tay em toàn mút Tibhar thôi: 2 mút Aurus, 1 Aurus soft, 1 Evolution EL...kiểu này sắp sửa chia tay dần chúng đi thôi, kẻo chúng co lại thì mất giá lắm?!

tosiosHD

Đại Tá
Mình xin chia sẻ với anh em cách của mình nhé.
1. Khi mới mua: quét keo lên mút chờ khoảng 10' cho mút co lại sau khi đã giãn ra. Dán lên cốt vợt rồi lăn nhẹ, để nguyên miếng vuông không cắt đến ngày hôm sau gỡ mút ra quét keo dán lại như lúc đầu rồi cắt. Ai không chờ được thì đành chịu.
2. Mút đang sử dụng: gỡ mút ra đem cất thì dán lên tờ giấy cứng bao bì của mút, sau đó lăn cho nó giãn ra và dính chặt trên tờ giấy. Khi nào xài thì gỡ ra dán lên cốt.
Mong là cách của mình không làm anh em thất vọng.
+ Comment của bạn quá hay. Mình cất mút đi hay xếp chúng lên nhau (đương nhiên là được ngăn cách bởi các tấm linon), nhưng chưa nghĩ tới cách dán chặt chúng lên 1 tấm bìa cứng như dán lên cốt. Cách này hay đấy. Tối nay mình sẽ bôi keo vào đống mút thừa và dán chúng lên các tấm bìa cứng để bảo quản. Haha. Như thế có co đằng trời, phải ko bạn?!!!

longqin

Đại Uý
E nghĩ co là do bản chất của mút đó rùi, ngay cả khi đang dán trên cốt chưa bóc nhìn đã thấy nó co vát lên, khi bóc ra thì nó mới co đúng điệu, bảo quản kiểu nào nó cũng co vậy thôi. Chỉ co cách là tìm mua loại mút không co thôi.

tosiosHD

Đại Tá
E nghĩ co là do bản chất của mút đó rùi, ngay cả khi đang dán trên cốt chưa bóc nhìn đã thấy nó co vát lên, khi bóc ra thì nó mới co đúng điệu, bảo quản kiểu nào nó cũng co vậy thôi. Chỉ co cách là tìm mua loại mút không co thôi.
+ Đương nhiên lý do co mút phần chính là do mút rồi. Nhưng dù sao thì mút đang dán trên cốt cũng co ít hơn. Chỉ tình trạng mút cất đi, đem dấn lại mới bị co nhiều thôi.

tosiosHD

Đại Tá
Qua quá trình trải nghiệm và tổng hợp ý kiến của các bạn, mình rút ra 1 kinh nghiệm rất kỳ quặc như thế này:
+ Với mút mua mới thì nên quét keo vào mút, rồi đợi 1,2 thậm chí vài tuần cho mút co giãn thoải mái đi, sau nó mới dán vào cốt rồi cắt mút cho vừa cốt. Như vậy thì mút luôn vừa vặn cốt, rất đẹp. Bạn nào ko có thời gian chờ đợi được như vậy thì đành phải cắt mút thừa cốt rồi dán, sau đó mút co vào là vừa, nếu hụt thì cũng ko hụt nhiều!
+ với mút mua cũ thì có lẽ mua thế nào thì dùng thế ấy thôi. Nếu muốn cất tủ thì nên dán vào miếng bìa cứng để mút khỏi co nhiều như bạn nào đã trình bày ở trên rồi!

Chào mọi người!
Tôi là người trình bóng bàn vớ vẩn thôi, nhưng lại được cái thích trải nghiệm và ưa hình thức! Tôi thường mua nhiều loại mút về trải nghiệm dần với các cốt của tôi cho thay đổi cảm giác. Tuy nhiên sau mỗi lần dán vào, bóc ra, cất đi rồi lại dán vào tôi thấy mút của tôi bị co so với ban đầu. Vì vậy, nhìn mút đặt trên cốt bị hụt tự dưng thấy ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái lắm!
Vì vậy tôi lập topic này hỏi các anh em có kinh nghiệm cho tôi biết nguyên nhân mút bị co, và cách hạn chế, khắc phục ra sao???
Cảm ơn mọi người đã quan tâm!
lần sau cắt dán thừa ra...mút bọt khí dễ co mà...còn cách khắc phục bác đổ cả lọ 502 vào...sau đó dắt xe..nổ máy...mang tầm triệu ra 57 kim mã ...mua mặt mới hỳ hỳ...trolll xấu bác tý\

vankiem

Đại Uý
mình dùng mút thường rất ít co, cách của mình là sau khi đã dán keo để thật khô cho co trở lại mới dán ko lăn , ép.
những lần sau chỉ quét keo lên cốt rồi dán lại(vì mút có sẵn keo rồi- vẫn dùng keo tăng lực bthg.
Cái phần bôi đỏ này tôi cũng áp dụng và thực sự rất hiệu quả. Trước dán mút 2-3 lần là phải lột keo giờ đợi keo dầy để lột rất lâu.

MaiXuanViet

Moderator
Qua quá trình trải nghiệm và tổng hợp ý kiến của các bạn, mình rút ra 1 kinh nghiệm rất kỳ quặc như thế này:
+ Với mút mua mới thì nên quét keo vào mút, rồi đợi 1,2 thậm chí vài tuần cho mút co giãn thoải mái đi, sau nó mới dán vào cốt rồi cắt mút cho vừa cốt. Như vậy thì mút luôn vừa vặn cốt, rất đẹp. Bạn nào ko có thời gian chờ đợi được như vậy thì đành phải cắt mút thừa cốt rồi dán, sau đó mút co vào là vừa, nếu hụt thì cũng ko hụt nhiều!
+ với mút mua cũ thì có lẽ mua thế nào thì dùng thế ấy thôi. Nếu muốn cất tủ thì nên dán vào miếng bìa cứng để mút khỏi co nhiều như bạn nào đã trình bày ở trên rồi!

Làm cho mút co sẵn rồi cắt thì đúng là đẹp cốt thật, nhưng mút đã co rồi thì tính chất của mút cũng có thay đổi đấy, nó sẽ cứng hơn, lì hơn và khó điều khiển hơn. Mút lúc nào cũng oánh sướng nhất là khi vừa bóc tem. Cách chống co này thành ra vì muốn cốt đẹp mà mất đi mấy "tuần trăng mật" đầu tiên máu lửa với em nó. :D

Còn cắt thừa cốt thì rất khó canh để sau này nó co cho vừa cốt, nên chưa chắc khi nó co nhìn vợt đã đẹp. Với mút mới mà đem cắt thừa ra thì nhìn cây vợt ngay lúc đó cũng ko đẹp, thấy nó ức chế lắm.

Mút em cắt thấy rất ít co, thậm chí hầu như không co, oánh 3 4 tháng nay vẫn vừa vặn với cốt dù cho em dán keo sữa hay keo tăng lực. Cách em dán là lần đầu phết keo em để khoảng 2 giờ sau rồi cắt vào cốt. Rồi những lần sau khi lột mút ra em lột bỏ lớp keo cũ, phết lớp keo mới lên rồi để khoảng 10 phút dán vào cốt. Nói chung lúc nào trên mút cũng chỉ có 1 lớp keo duy nhất, muốn phết lớp khác thì lột sạch lớp cũ ra. Các loại mút em thường dán có đủ thứ thượng vàng hạ cám từ Tenergy, Rakza7 soft, Palio Blitz, Calibra Spin & Sound, Leoviz Penna X6 cho đến cả 729. Keo thì em sài keo sữa Leoviz hoặc keo tăng lực Dawei chứ trước giờ cực ghét dùng keo tăng lực HaiFu. Em không chắc là do cách dán, do mút, do keo hay do nhiều nguyên nhân kết hợp mà em thấy trước giờ dán như thế mút em đánh rất ít co, kể cả dán cho mấy người trong CLB cũng ko thấy co mấy.

Last edited:

huymdt

Thượng Tá
Mút em cắt thấy rất ít co, thậm chí hầu như không co, oánh 3 4 tháng nay vẫn vừa vặn với cốt dù cho em dán keo sữa hay keo tăng lực. Cách em dán là lần đầu phết keo em để khoảng 2 giờ sau rồi cắt vào cốt. Rồi những lần sau khi lột mút ra em lột bỏ lớp keo cũ, phết lớp keo mới lên rồi để khoảng 10 phút dán vào cốt. Nói chung lúc nào trên mút cũng chỉ có 1 lớp keo duy nhất, muốn phết lớp khác thì lột sạch lớp cũ ra. Các loại mút em thường dán là Tenergy, Rakza7 soft, Palio Blitz, Calibra Spin & Sound, Leoviz Penna X6. Keo thì em sài keo sữa Leoviz hoặc keo tăng lực Dawei chứ trước giờ cực ghét dùng keo tăng lực HaiFu. Em không chắc là do cách dán, do mút, do keo hay do nhiều nguyên nhân kết hợp mà em thấy trước giờ dán như thế mút em đánh rất ít co, kể cả dán cho mấy người trong CLB cũng ko thấy co mấy.
Wow, mới dán 1 lần mà lột keo ra được thì Việt đúng là quá kiên nhẫn nhỉ :D

MaiXuanViet

Moderator
Wow, mới dán 1 lần mà lột keo ra được thì Việt đúng là quá kiên nhẫn nhỉ :D

Em ngại nhất là lột lớp keo dầy, dễ rổ spong lắm. 1 lớp keo kỳ nhẹ là ra nên khỏe hơn nhiều, mất 5 phút là lột xong, có thể dùng tay hoặc dùng cục keo khô tích được từ những lần lột trước. Với cũng một phần do keo tăng lực dawei và keo sữa leoviz dễ lột khi còn lớp mỏng, keo HaiFu lột lúc còn mỏng thì hơi khó thật. :D

xukaka

Đại Tá
--------------------------
Đọc đi đọc lại bài của bạn mà mình ngó ngang ngó dọc, liếc lên liếc xuống hồi thấy cả bài viết có câu "...rút ra 1 kinh nghiệm rất kỳ quặc..." là đúng nhất. :D

Ý thứ 1 của bạn: đợi 1,2 tuần...mèn ơi mua về muốn đánh ngay, thèm chết đi được. Mà bảo vào keo đợi 1,2 tuần, vài tuần thì chịu sao nổi. Sao bác không nói nhà sản xuất vào keo sẵn vài tháng luôn trước khi bán. :D. Chẳng khác nào bác bảo đi lấy vợ, cưới vợ về rồi 1,2 tháng , hay 1 năm rồi GẦN...:D:cool:

Ý thứ 2: cắt mút thừa rồi dán, sao đó co lại vào là vừa...mình thấy cắt vừa thì dễ hơn chứ cắt thừa mới là khó, và cắt thừa cấm cái vợt cảm thấy thật vô duyên, mất thẩm mỹ. Nếu có ý tưởng này thì mua mấy cái cốt Harmark, cốt Inner ZLC bản vợt to hơn rồi mai mốt bị co dán qua cốt thường là vừa :D.

Góp ý với bác :D:D:D

Thằng NHẬT BẢN làm đường không bao giờ lún, xây nhà không bào giờ co...mà còn chưa tìm được giải pháp MÚT KHÔNG CO. Nên mút co là chuyện bình thường.:D

tosiosHD

Đại Tá
Làm cho mút co sẵn rồi cắt thì đúng là đẹp cốt thật, nhưng mút đã co rồi thì tính chất của mút cũng có thay đổi đấy, nó sẽ cứng hơn, lì hơn và khó điều khiển hơn. Mút lúc nào cũng oánh sướng nhất là khi vừa bóc tem. Cách chống co này thành ra vì muốn cốt đẹp mà mất đi mấy "tuần trăng mật" đầu tiên máu lửa với em nó. :D

Còn cắt thừa cốt thì rất khó canh để sau này nó co cho vừa cốt, nên chưa chắc khi nó co nhìn vợt đã đẹp. Với mút mới mà đem cắt thừa ra thì nhìn cây vợt ngay lúc đó cũng ko đẹp, thấy nó ức chế lắm.

Mút em cắt thấy rất ít co, thậm chí hầu như không co, oánh 3 4 tháng nay vẫn vừa vặn với cốt dù cho em dán keo sữa hay keo tăng lực. Cách em dán là lần đầu phết keo em để khoảng 2 giờ sau rồi cắt vào cốt. Rồi những lần sau khi lột mút ra em lột bỏ lớp keo cũ, phết lớp keo mới lên rồi để khoảng 10 phút dán vào cốt. Nói chung lúc nào trên mút cũng chỉ có 1 lớp keo duy nhất, muốn phết lớp khác thì lột sạch lớp cũ ra. Các loại mút em thường dán có đủ thứ thượng vàng hạ cám từ Tenergy, Rakza7 soft, Palio Blitz, Calibra Spin & Sound, Leoviz Penna X6 cho đến cả 729. Keo thì em sài keo sữa Leoviz hoặc keo tăng lực Dawei chứ trước giờ cực ghét dùng keo tăng lực HaiFu. Em không chắc là do cách dán, do mút, do keo hay do nhiều nguyên nhân kết hợp mà em thấy trước giờ dán như thế mút em đánh rất ít co, kể cả dán cho mấy người trong CLB cũng ko thấy co mấy.
+ Em ko hiểu ý anh rồi. Nếu mút mới cắt ra dán ngay vào vợt thì nó cũng ít co lắm. Nhưng nếu em đang dán mút trên vợt thì vừa vặn, nhưng vì 1 số lý do nào đó em ko dùng mút nữa, cất đi, sau này bỏ ra dùng thì sẽ bị co nhiều. Em cứ thử mà xem?

MaiXuanViet

Moderator
+ Em ko hiểu ý anh rồi. Nếu mút mới cắt ra dán ngay vào vợt thì nó cũng ít co lắm. Nhưng nếu em đang dán mút trên vợt thì vừa vặn, nhưng vì 1 số lý do nào đó em ko dùng mút nữa, cất đi, sau này bỏ ra dùng thì sẽ bị co nhiều. Em cứ thử mà xem?

Kỳ ta, mút em cất 1 2 tháng nó cũng ko co mấy. Trước khi cất anh có lột sạch keo ra ko ?? Em thì hễ lột mút ra khỏi cốt là em lột sạch keo ra, nếu đem cất thì em áp spong vào miếng bìa nhựa (được tặng kèm mút Rakza) rồi cất vào bao vợt (thật ra mục đích là làm vách ngăn ko để mấy miếng mút chạm nhau thôi), khi lấy ra dán lại thấy vẫn như lúc cất thôi ah. ^^

Bình luận từ Facebook