Mút vợt bị co, nguyên nhân, cách hạn chế, khắc phục???

tosiosHD

Đại Tá
Kỳ ta, mút em cất 1 2 tháng nó cũng ko co mấy. Trước khi cất anh có lột sạch keo ra ko ?? Em thì hễ lột mút ra khỏi cốt là em lột sạch keo ra, nếu đem cất thì em áp spong vào miếng bìa nhựa (được tặng kèm mút Rakza) rồi cất vào bao vợt (thật ra mục đích là làm vách ngăn ko để mấy miếng mút chạm nhau thôi), khi lấy ra dán lại thấy vẫn như lúc cất thôi ah. ^^
+ Có thể mấy miếng mút của em ko bị co thì sao? Anh dùng mút blitz 2010, blitz soft thì chẳng thấy co gì cả. Nhưng mút Aurus, aurus soft, Target thì co lắm.

tosiosHD

Đại Tá
--------------------------
Đọc đi đọc lại bài của bạn mà mình ngó ngang ngó dọc, liếc lên liếc xuống hồi thấy cả bài viết có câu "...rút ra 1 kinh nghiệm rất kỳ quặc..." là đúng nhất. :D

Ý thứ 1 của bạn: đợi 1,2 tuần...mèn ơi mua về muốn đánh ngay, thèm chết đi được. Mà bảo vào keo đợi 1,2 tuần, vài tuần thì chịu sao nổi. Sao bác không nói nhà sản xuất vào keo sẵn vài tháng luôn trước khi bán. :D. Chẳng khác nào bác bảo đi lấy vợ, cưới vợ về rồi 1,2 tháng , hay 1 năm rồi GẦN...:D:cool:

Ý thứ 2: cắt mút thừa rồi dán, sao đó co lại vào là vừa...mình thấy cắt vừa thì dễ hơn chứ cắt thừa mới là khó, và cắt thừa cấm cái vợt cảm thấy thật vô duyên, mất thẩm mỹ. Nếu có ý tưởng này thì mua mấy cái cốt Harmark, cốt Inner ZLC bản vợt to hơn rồi mai mốt bị co dán qua cốt thường là vừa :D.

Góp ý với bác :D:D:D

Thằng NHẬT BẢN làm đường không bao giờ lún, xây nhà không bào giờ co...mà còn chưa tìm được giải pháp MÚT KHÔNG CO. Nên mút co là chuyện bình thường.:D
+ Ah, mình nói với những người có thời gian thì mới bôi keo vào trước thôi mà. Chứ thực ra mút đang dán vào cốt thì ít co hoặc co ít lắm. Chỉ những mút mà đang đánh, xong cất đi đấy. Kiểu gì khi dán vào cũng bị co nhiều (đấy là nói với loại mút bị co thôi). Vì vậy mình nghĩ ra ý tưởng vào keo trước rồi ko đánh cho nó co giãn thoải mái đi, sau đó dán vào cốt thì chẳng co được nữa, thế thì luôn luôn đẹp.
Còn bạn Mai Xuân Việt có nói vào keo trước sau đó mới đánh thì mút sẽ bị co, bị cứng, đánh ko sướng như ban đầu thì có vẻ phải....suy nghĩ lại. Vì nếu nói như thế, tất cả đống mút của Hoài Anh (tại phobongban.vn) đang bán đều đã và đang được dán keo và chưa bóc keo, và cũng ko phải bán hết ngày 1 sớm 1 chiều. Có những mút phải sau 1 vài tháng mới bán được, nói như bạn thì chất lượng những mút đó sau khi được bán sẽ ra sao???

hoangminhhau

Trung Uý
Bực mình mấy cái dòng mặt bọt khí của Xiom quá các bạn ạ. Trước đây mình chơi cặp sigma I pro và omega IV elite hồi đó cũng không chú ý lắm cũng thấy hơi co sau đó cũng vì ngứa mắt thì đổi sang cặp sigma II Pro và II euro theo tư vấn là không co rồi là các kiểu nhưng rồi cũng co bé tí đã bực rồi lại tiếp tục đổi sang cặp V pro và IV asia mới bóc ra dán vào vài lần đã co bé hơn cốt rồi mà lúc dán mình đã dặn cửa hàng cắt thừa đề phòng, lần này thì quá điên vì mua mới cả cặp 2t có phải rẻ đâu. Mà toàn dán keo sữa chứ có phải tăng lực đâu cơ chứ. Có lẽ sau đợt này chuyển sang dòng khác thôi chứ hết niềm tin vào mấy e Xiom này rồi.

duytranct5

Trung Sỹ
Minh co suy nghi the nay: mieng mut khi chua bi co va sau khi bi co, chac chan cam giac danh se khac nhau. Khi chua co se nay hon, do suc cang lon hon, nhung vi the ma de vo hon. Khi co roi, suc cang giam di, spong co lai se cung hon lam tang do nay nhung khong bu lai dc su giam do suc cang topsheet bị giam di. Tom lai, mat co se ko nay bang ban dau nhung kho vo mat topsheet hon. Mua moi ve thi ta cu xai luon de huong thu cai cam giac mat moi trc da, con chuyen co hut mot chut thi dành chap nhan. Em thì em dan keo sua, ep chat luc dan, mat van dan ra dc du mat cot, danh nay tung tung, tuy nhien se ko ben. Tuy minh dieu chinh thoi.

duytranct5

Trung Sỹ
Bot khi thi mat nao chang co ha bac hoangminhhau, vi la bot khi nen co do rong ben trong nen no moi co duoc. Bac nghe cac bac ban hang thi mua het cac loai bot khi thi moi vo mong. Chap nhan thoi. Cach tot nhat la it dan di dan lai, muon the thi dung keo nao dan cho chac de do phai dan nhieu lan. Binh thuong, em 3, 4 thang moi dan lai mot lan. Mat co rat it. He he, xin y kien chia se khac.:)

hoangminhhau

Trung Uý
Bot khi thi mat nao chang co ha bac hoangminhhau, vi la bot khi nen co do rong ben trong nen no moi co duoc. Bac nghe cac bac ban hang thi mua het cac loai bot khi thi moi vo mong. Chap nhan thoi. Cach tot nhat la it dan di dan lai, muon the thi dung keo nao dan cho chac de do phai dan nhieu lan. Binh thuong, em 3, 4 thang moi dan lai mot lan. Mat co rat it. He he, xin y kien chia se khac.:)
Vấn đề là dòng xiom co rất nhanh, gây cảm giác bực mình bác ạ. Dòng tenegy nổi tiếng là co mà cũng có bằng đâu.
Em dán 2 tuần đánh bóng nó đã bì bì không nảy và bám bóng nữa cảm giác khó chịu bác mà 3,4 tháng mới dán thì đánh sao dc nhỉ?

duytranct5

Trung Sỹ
Vấn đề là dòng xiom co rất nhanh, gây cảm giác bực mình bác ạ. Dòng tenegy nổi tiếng là co mà cũng có bằng đâu.
Em dán 2 tuần đánh bóng nó đã bì bì không nảy và bám bóng nữa cảm giác khó chịu bác mà 3,4 tháng mới dán thì đánâmsao dc nhỉ?
Em dan ep chat, lop keo mong thoi, du de kin toan bo be mat la dc. Dan chac vao roi, mat vot ko bong, co lam sao dc, thi cam giac van nhu nguyen thoi. Em dang choi Xiom, cung bi co, neu em muon dan cho vua mat cot cung dc. Chỉ can dung de keo kho qua, khi con hoi am, lăn từ tâm ra xung quanh, ep hoi manh tay mot chut thoi, la vùa nguyen cot vot. Danh rat nay. Con do bam bong thi bao gio cung giam hon khi do nay tang len. Tuy nhien do bam bong con phu thuoc vao do nham, cua topsheet nua. Em ko nghi la mat moi mua ma danh da bi bi. Bac thu dan theo cach cua em xem.

hoangminhhau

Trung Uý
Em dan ep chat, lop keo mong thoi, du de kin toan bo be mat la dc. Dan chac vao roi, mat vot ko bong, co lam sao dc, thi cam giac van nhu nguyen thoi. Em dang choi Xiom, cung bi co, neu em muon dan cho vua mat cot cung dc. Chỉ can dung de keo kho qua, khi con hoi am, lăn từ tâm ra xung quanh, ep hoi manh tay mot chut thoi, la vùa nguyen cot vot. Danh rat nay. Con do bam bong thi bao gio cung giam hon khi do nay tang len. Tuy nhien do bam bong con phu thuoc vao do nham, cua topsheet nua. Em ko nghi la mat moi mua ma danh da bi bi. Bac thu dan theo cach cua em xem.
Em chơi thâm niên cũng tầm 5 năm, tham gia diễn đàn từ hồi 2009 nên tất cả những điều bác nói em ko dám chắc là em biết hết nhưng những kinh nghiệm bác chia sẻ em đã trải qua hết rồi, quả thực nếu bác để 3,4 tháng rồi mới dán lại như vậy sẽ chẳng còn cảm giác j mà mà đánh.

tosiosHD

Đại Tá
Dán mút mà 3-4 tháng mới bóc ra thì hỏng hết cốt còn gì nữa! Chắc chắn cốt lúc đó sẽ bị ẩm, mốc bề mặt do bị nước trong thành phần của keo ngấm vào! Ko nên làm vậy bạn ơi!

duytranct5

Trung Sỹ
[QUOTEtosiosHD, post: 445789, member: 7350"]Dán mút mà 3-4 tháng mới bóc ra thì hỏng hết cốt còn gì nữa! Chắc chắn cốt lúc đó sẽ bị ẩm, mốc bề mặt do bị nước trong thành phần của keo ngấm vào! Ko nên làm vậy bạn ơi![/QUOTE]
Hom nao ranh minh cho ban xem mat cot cua minh, 1.5 nam nay mat cot van dep nhu ban dau. Moi nguoi chac ngac nhien, va cung chua thay ai lam nhu minh. Nhung chac chan mot dieu la minh noi ko voi cac loai keo, hoa chat có tinh chất tác động toi độ co dan cua mat vot.

tosiosHD

Đại Tá
Mình chưa thấy ai dán mút sau 3-4 tháng mới bóc ra mà mặt cốt vẫn còn nguyên cả. Có thể mặt cốt của bạn đã được phủ 1 lớp gì đó rồi, hoặc cũng có thể bạn là...siêu nhân. Haha!

thuongtihar

Thượng Sỹ
Chào mọi người!
Tôi là người trình bóng bàn vớ vẩn thôi, nhưng lại được cái thích trải nghiệm và ưa hình thức! Tôi thường mua nhiều loại mút về trải nghiệm dần với các cốt của tôi cho thay đổi cảm giác. Tuy nhiên sau mỗi lần dán vào, bóc ra, cất đi rồi lại dán vào tôi thấy mút của tôi bị co so với ban đầu. Vì vậy, nhìn mút đặt trên cốt bị hụt tự dưng thấy ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái lắm!
Vì vậy tôi lập topic này hỏi các anh em có kinh nghiệm cho tôi biết nguyên nhân mút bị co, và cách hạn chế, khắc phục ra sao???
Cảm ơn mọi người đã quan tâm!

Các anh em ko có điều kiện mua mút mới và muốn được test sảm phẩm chất lượng thích điều này vì sau khi mút co khả năng bán đi mua mới là khá cao :))))))). Còn cách hạn chế mút có rất đơn giản: bác cứ quét 2 lớp keo sữa lên bề mặt mút để khô tự nhiên hoặc dùng máy sấy đều được, còn quét keo haifu lên cốt đảm bảo bác oánh ko bị co luôn, mà đã dán keo sữa thì đánh vài tháng dán 1 lần thôi chứ dán nhiều cũng ko có tác dụng j ngoài việc bác dán ko khéo sẽ bị méo :)))

Trainee

Đại Tá
Mình chưa thấy ai dán mút sau 3-4 tháng mới bóc ra mà mặt cốt vẫn còn nguyên cả. Có thể mặt cốt của bạn đã được phủ 1 lớp gì đó rồi, hoặc cũng có thể bạn là...siêu nhân. Haha!

Ặc, mình dán 2 mặt Target Force vào cốt TMB ALC từ đầu tháng 6, tới cuối tháng 9 bóc ra lần đầu tiên và dán lại vào G.Pure.
- Cốt TMB ALC chả làm sao cả, nhìn vẫn sạch sẽ ngon nghẻ, mặt vợt vẫn sáng và tươi màu.
- 2 mặt Target dán vào G.Pure thừa đầu một chút do G.Pure thì phần đầu hơi nhỏ hơn so với TMB ALC >> Đoán liều là không co :D.
- Keo sử dụng là keo sữa Nhật, mình ko tự dán nên ko nhớ hiệu (kê kê), nghe ông kia nói, mỗi lần dán tính ra hết 20K - chắc 200K/10.
- Thời gian quét keo tới khi dán chắc độ 15' chờ cho keo khô - không tới nỗi 1 ngày, hay 1 đêm, (bố ai mà chờ cho nổi, lấy mặt là dán vào chiến liền chứ :D). Khi dán rất nhiên quét cả miếng vuông rồi đặt vào cắt.

tosiosHD

Đại Tá
Bạn Trainee đang dùng mút ở cốt này mang sang dán vào cốt khác thì mút làm sao co kịp? Bạn thử đo kích thước mút trước, sau đó cất tủ khoảng 1-2 tháng mang ra đo lại, bạn sẽ thấy sự khác biệt.

Trainee

Đại Tá
Bạn Trainee đang dùng mút ở cốt này mang sang dán vào cốt khác thì mút làm sao co kịp? Bạn thử đo kích thước mút trước, sau đó cất tủ khoảng 1-2 tháng mang ra đo lại, bạn sẽ thấy sự khác biệt.

Kê kê, vậy có khi bác mỗi lần cất đi, chịu khó bỏ thêm 20K trát keo dán nó vào bảng gỗ to rồi dựng vô góc phòng đi; Hoặc là cắt lấy độ mấy chục miếng gỗ cỡ mặt vợt rồi dán vô xếp chồng cho nó đỡ tốn diện tích :D

tosiosHD

Đại Tá
Kê kê, vậy có khi bác mỗi lần cất đi, chịu khó bỏ thêm 20K trát keo dán nó vào bảng gỗ to rồi dựng vô góc phòng đi; Hoặc là cắt lấy độ mấy chục miếng gỗ cỡ mặt vợt rồi dán vô xếp chồng cho nó đỡ tốn diện tích :D
+ Ah, mình nghĩ rằng chỉ cần khi mua mút mới, phết keo vào, để vài ngày cho nó co giãn thoải mái, sau đó mới cắt và dán vừa cốt là ok, đẹp mãi mãi. Chứ cũng ko nhất thiết là phải phết keo và dán vào bảng gỗ như bạn nói đâu. Haha.
Thực sự thấy bạn dán mút vào cốt khoảng 6 tháng mới bóc ra mà cốt vẫn ngon thấy ngưỡng mộ quá. Có lẽ keo dán đó ko có NƯỚC???

Trainee

Đại Tá
+ Ah, mình nghĩ rằng chỉ cần khi mua mút mới, phết keo vào, để vài ngày cho nó co giãn thoải mái, sau đó mới cắt và dán vừa cốt là ok, đẹp mãi mãi. Chứ cũng ko nhất thiết là phải phết keo và dán vào bảng gỗ như bạn nói đâu. Haha.
Thực sự thấy bạn dán mút vào cốt khoảng 6 tháng mới bóc ra mà cốt vẫn ngon thấy ngưỡng mộ quá. Có lẽ keo dán đó ko có NƯỚC???

Chịu, vụ có nước hay không thì mình bó tay, vì thật sự là dân gà trong vụ này.
Chỉ nhớ đó là keo sữa của Nhật, cái hộp be bé độ hơn 2 đầu ngón tay tý. Một hộp dán được độ 20 mặt thì phải; lúc phết keo thì dùng miếng mút nho nhỏ. 2 anh em ngồi tán dóc tý rồi ông dán lại.
Hộp keo đó nhìn có lẽ cũng giống của bác Xukaka, nhưng bác ấy chụp sát nên nhìn có vẻ hơi to.
Mấy bác chơi đổi mặt suốt thì cứ bóc ra dán lại, chứ bọn mình, mấy thằng chơi nhàng nhàng đánh chuyện 3, 4 tháng mới bóc dán mặt là thường mà. Nếu cần bóc dán liên tục, mình đã thủ sẵn lọ keo ở nhà rồi :)
Bác nhất khoát muốn hỏi keo đó là keo gì thì hỏi ông Chức @Nhoveem xem vì ông là người dán - hình như 2 người biết nhau rồi ?.

bachikho

Đại Tá
thấy các bác quá cầu kỳ vụ này quá, tui thì nghĩ chỉ cần dán kéo sữa và lăn nhẹ tay đừng ép chặt là đc rồi, còn vụ để lâu ko bóc mặt ra thì tui nghĩ chả sao cả, ko biết lí do j mà phải vài tháng lột ra 1 lần nhỉ?

Bình luận từ Facebook