MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN - Tác giả: Larry Hodges

thienthuonghoa

Trung Sỹ
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 19.
Thứ Hai, 23 tháng 5, 2011- Cú Đẩy bóng: Đừng bỏ 5 trong số 6 yếu tố
bởi: Larry Hodges

Khi bạn đẩy bóng dài, bạn phải thực hiện 6 điều. Nếu bạn thực hiện được 4 hoặc 5, cú đẩy của bạn đã có thể gây khó khăn cho các đấu thủ trình độ trung bình. Hầu hết các cầu thủ thực hiện một số trong những điều này khá tốt, và không bao giờ hiểu rằng nếu họ thực hiện tất cả, thì thậm chí các cầu thủ ở trình độ cao hơn cũng khó mà tấn công các cú đẩy của họ. Sáu điều mà các cầu thủ hàng đầu khi đẩy bóng dài để tạo ra hiệu quả của cú đẩy của họ là gì?

• Nhanh khi bóng mới nảy lên.
• Sâu (dài – ND).
• Thấp.
• Nặng.
• Hướng ra góc.
• Che dấu điểm rơi (Không lộ hướng đánh).
chau chào chú
sau khi đọc bài này cháu thấy rất hay, vì cháu còn thiếu 1 số điều như trên nhưng...

cháu có thể đẩy bóng bóng được cả hai bên, .....những đối với bóng cắt nặng cháu ko dám đẩy bóng vì toàn rúc lưới, chú cho cháu biết đó là do kỹ thuật của mình kém, hay là quả đó ko thể đẩy được hả chú, còn bóng cao thì ko nói rồi có thể dùng quả bạt....
chú giup cháu nhe. thank

NTBB

Super Moderators
Ồ, nếu như vậy thì đây là quả gò (push), chứ không phải là quả đẩy (drive) như em nghĩ ban đầu rồi....

Như trước đây trong topic "Các thuật ngữ bóng bàn", hoặc "Từ điển bóng bàn", mình đã lưu ý ace là trong các tài liệu tiếng Anh của các hãng nước ngoài đều định nghĩa "Push" là cú gò bóng trên bàn, tạo ra xoáy xuống - chúng ta dịch sang tiếng Việt là "đẩy". Còn "Block" (chặn - mà chúng ta quen gọi là "đẩy") là cú úp vợt ra trước chặn bóng, tạo ra bóng xoáy lên.

Bài tuần 19 là nói về cú gò bóng trên bàn đấy.

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 19.
Thứ Hai, 23 tháng 5, 2011- Cú Đẩy bóng: Đừng bỏ 5 trong số 6 yếu tố

Khi bạn đẩy bóng dài, bạn phải thực hiện 6 điều. Nếu bạn thực hiện được 4 hoặc 5, cú đẩy của bạn đã có thể gây khó khăn cho các đấu thủ trình độ trung bình. Hầu hết các cầu thủ thực hiện một số trong những điều này khá tốt, và không bao giờ hiểu rằng nếu họ thực hiện tất cả, thì thậm chí các cầu thủ ở trình độ cao hơn cũng khó mà tấn công các cú đẩy của họ. Sáu điều mà các cầu thủ hàng đầu khi đẩy bóng dài để tạo ra hiệu quả của cú đẩy của họ là gì?

• Nhanh khi bóng mới nảy lên.
• Sâu (dài – ND).
• Thấp.
• Nặng.
• Hướng ra góc.
• Che dấu điểm rơi (Không lộ hướng đánh).
chau chào chú
sau khi đọc bài này cháu thấy rất hay, vì cháu còn thiếu 1 số điều như trên nhưng...

cháu có thể đẩy bóng bóng được cả hai bên, .....những đối với bóng cắt nặng cháu ko dám đẩy bóng vì toàn rúc lưới, chú cho cháu biết đó là do kỹ thuật của mình kém, hay là quả đó ko thể đẩy được hả chú, còn bóng cao thì ko nói rồi có thể dùng quả bạt....
chú giup cháu nhe. thank

Bạn dùng từ "đẩy bóng" ở trên là nói về cú úp vợt ra trước và đánh từ dưới lên trên, từ sau ra trước (giống cú đánh đều) phải không?
Nếu đúng thế thì gặp bóng xoáy xuống (đối thủ cắt bóng) bạn bị rúc lưới là cái chắc. Trong bài tuần 19, "đẩy bóng" - push - chính là gò bóng (tức ngửa vợt ra sau, đánh từ trên xuống dưới và từ sau ra trước, cắt vào phần dưới bóng, tạo ra xoáy xuống) chứ không phải cú chặn (block) hay cú drive (công bóng) tạo ra bóng xoáy lên..

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 20
Thứ Hai 30 Tháng 5, 2011
Hãy chơi thẳng vào những thứ khác thường

Giả sử đối thủ của bạn có một cái gì đó khiến cho bạn gặp rắc rối. Nó có thể là một cú đánh khác thường, chẳng hạn như một cú giật từ ngoài vào trong hoặc một cú giật xoáy ngang, hay một cú trái tay thẳng và mạnh, hoặc họ chơi một mặt vợt làm cho bạn gặp lúng túng. Bạn nên tránh nó? Đó có lẽ là xu hướng đầu tiên, và nếu có một cái gì đó giúp bạn thực sự có khả năng để tránh, thì đó có thể là một chiến thuật tốt nhất. Nhưng không phải là đối thủ của bạn đang cố gắng để làm bất cứ điều gì khiến cho bạn gặp rắc rối hay sao? Hầu như là bạn sẽ phải đối mặt với nó. Và điều cuối cùng bạn muốn thực hiện vẫn sẽ gặp rắc rối với nó ở gần cuối của trận đấu, và bạn thua vì nó.

Thay vào đó, hãy tìm các cơ hội để chơi thẳng vào nó khi bạn đã sẵn sàng, và có được sự thoải mái đối phó với các "ngón lạ" này. Khi bạn có thể làm như vậy, thì bạn sẽ có khả năng để chơi các chiến thuật để tránh nó, vì bạn đã sẵn sàng cho nó khi cần thiết.

Dưới đây là một mẹo mà có thể giải quyết hầu hết các vấn đề của bạn khi gặp mặt vợt và các cú đánh "lạ". Hãy giữ cho bóng sâu (dài – ND) trên bàn, và bạn sẽ có rất nhiều thời gian để xử lý và đối thủ của bạn sẽ không thể đánh nhiều vào các góc của bạn. Những quả bóng ngắn sẽ bị trả lại nhanh và dễ hướng ra góc thường gây ra hầu hết các vấn đề.

(Hết tuần 20)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
"Mỗi tuần một lời khuyên" nhưng tuần này bận quá, NTBB không dịch được bài nào. Chắc phải hẹn với ACE sau tết vậy ! Sorry All !!!!!

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 21
Thứ Hai, 20 tháng 6, 2011
Bạn là một cái cây hay là một con sóc?
Bởi: Larry Hodges

Các con sóc thường chạy vòng tròn quanh gốc cây, và có một bài học về điều đó. Nếu bạn là một cái cây, bạn chỉ đứng ở đó, bám chặt xuống mặt đất, chờ đợi vào mỗi cú đánh để xem bạn có phải di chuyển. Lúc bạn nhận ra bạn phải di chuyển – đối thủ của bạn đánh bóng vào ngay chỗ túi bên thuận tay hoặc trái tay, sao cho bóng sẽ đánh ngay vào giữa vợt của bạn? – thì đã quá muộn, và vì vậy bạn chỉ còn có thể với tới bóng một cách vụng về. Không có cây tùng kiêu hãnh trong bóng bàn, chỉ còn là những cây liễu ủ rũ.

Nếu bạn là một con sóc, thì bạn phải liên tục chuyển động. Đòi hỏi bạn phải di chuyển, và sao cho giữa các cú đánh bạn uốn cong đầu gối của bạn, có thể thực hiện các bước nhún nhỏ, và thay vì quyết định có nên di chuyển hay không thì bạn hãy quyết định nơi sẽ di chuyển đến. Và sau đó bạn hãy chạy lướt nhanh nhẹ nhàng sau mỗi cú đánh, hoặc có thể là ỳ ạch chậm chạp nếu bạn không phải là con sóc, nhưng ít nhất bạn cần di chuyển, điều đó cho phép bạn thực hiện các cú đánh một cách mạnh mẽ.

Một cách tốt để thực hành điều này là với một bài tập ngẫu nhiên. Cần có một người cùng tập chặn bóng hoặc điều nhiều bóng đến tất cả các vị trí trên bàn một cách ngẫu nhiên. Công việc của bạn là phải sẵn sàng để di chuyển ngay lập tức ngay khi bạn nhận ra nơi bóng sẽ đến. Hãy chắc chắn rằng động thái đầu tiên của bạn là luôn luôn di chuyển đúng. Với việc tập luyện, bạn sẽ trở nên thành thạo, và điều đó sẽ xuất hiện trong kết quả các trận đấu của bạn.

(Hết tuần 21)

Last edited:

hoanganhauto

Thượng Sỹ
MỖi tuần một lời khuyên quá hay. Lâu lâu cháu vô đọc lại một lần...thấy vẫn hay. túm lại một câu HAY! thanh kiều xô mút Chú Út. (hic)

NTBB

Super Moderators
MỖi tuần một lời khuyên quá hay. Lâu lâu cháu vô đọc lại một lần...thấy vẫn hay. túm lại một câu HAY! thanh kiều xô mút Chú Út. (hic)

Cháu ăn tết vui ko? Có lên cân ko đấy?
Sau tết chú bận quá nên chưa có thời gian ngồi dịch tiếp. Sory mọi người !!!

NTBB

Super Moderators
Dạo này không thấy chú Út dịch tiếp nhỉ. Toàn những kiến thức bổ ích.

Xin lỗi delpiero và tất cả các ace. Mình đang thời kỳ bận nhiều việc quá, nên ko còn thời gian để dịch tiếp các phần tiếp theo của "Mỗi tuần 1 lời khuyên" . Để rảnh rảnh một chút thì mình sẽ lại tiếp tục. Mong bà con thông cảm !

Last edited:

tosiosHD

Đại Tá
Chào bác NTBB! Tôi là người yêu bóng bàn và cũng rất hay lên diễn đàn đọc các bài viết của mọi người! Có rất nhiều anh em gửi các bài viết hay lên diễn đàn để mọi người đọc, tham khảo và bình luận. Trong số những người đó có 2 người tôi tâm đắc nhất là crazydalat va NTBB đấy. Cảm ơn tất cả những kiến thức mà bác đã post lên để anh em diễn đàn được đọc và suy ngẫm nhé!

NTBB

Super Moderators
Chào bác NTBB! Tôi là người yêu bóng bàn và cũng rất hay lên diễn đàn đọc các bài viết của mọi người! Có rất nhiều anh em gửi các bài viết hay lên diễn đàn để mọi người đọc, tham khảo và bình luận. Trong số những người đó có 2 người tôi tâm đắc nhất là crazydalat va NTBB đấy. Cảm ơn tất cả những kiến thức mà bác đã post lên để anh em diễn đàn được đọc và suy ngẫm nhé!

Cảm ơn bác !
Nhưng những bài em post không phải là kiến thức của em bác ơi, chỉ là trong quá trình tìm tòi tài liệu để tham khảo, em thấy các tài liệu đó của các hãng BB trên thế giới có nhiều cái hay nên tranh thủ những lúc rỗi rãi dịch lại cho bà con dễ xem thôi, để cùng nhau học hỏi. Anh Crazydalat mới chính là người có kiến thức uyên thâm về BB, và trình bóng của anh ấy cũng rất cao.

Rất vui được làm quen với bác !

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 22
Ngày 13 tháng 6 năm 2011
Kiểu chơi “Người câu cá”

Kiểu chơi “người đàn ông câu cá (hoặc người đàn bà câu cá). . . là tai họa cho nhiều người. Cầu thủ lùi lại, nhẹ nhàng và phòng thủ tất cả các cú đánh xoáy lên trở lại cao hơn lưới một vài feet. Các cú đánh của anh ta không hoàn toàn là một cú lốp bóng, không hoàn toàn là một cú giật, và không hoàn toàn là một cú đôi công. Nó có thể làm bạn phải hoạt động rất nhiều, chạy quanh bàn để tấn công các cú đánh của anh ta với cú thuận tay của bạn - không dễ dàng khi “người câu cá” đưa bóng từ bên này sang bên kia, sâu ở trên bàn, với cả xoáy lên và xoáy ngang khiến bóng nhảy chồm lên khi nó chạm mặt bàn của bạn. Làm thế nào để chơi phong cách này?

Trước hết, bạn cần phải quyết định bạn có thể chơi với hình thức như thế nào. Nếu bạn có bộ chân nhanh nhẹn, thể lực ổn định, và có cú thuận tay đủ mạnh (giật hoặc đập bóng) để tấn công các cú đánh này với cú thuận tay của bạn, thì bằng tất cả các phương tiện đó hãy làm như vậy, tuy nhiên (như được giải thích dưới đây) thỉnh thoảng cần thay đổi nhịp độ có thể là một ý tưởng hay, tùy thuộc vào “người câu cá” có độ ổn định như thế nào. Điều quan trọng là bạn tấn công họ như thế nào.

Nếu bạn không có một bộ chân nhanh nhẹn, thiếu sự ổn định về thể lực, hoặc không có cú đánh thuận tay mạnh mẽ, đủ để tấn công liên tục, thì bạn hãy phối hợp với các quả chặn bóng, đặc biệt là cú chặn trái tay của bạn. (Tất nhiên, nếu bạn có cú đánh trái tay uy lực hơn so với cú đánh thuận tay - hiếm hoi, và khi gặp thời cơ - thì hãy tấn công với cú trái tay). Đừng coi đây là một điểm yếu lớn - nhiều người đã loại các VĐV chơi kiểu “câu cá” bởi việc tấn công liên tiếp, sau đó thay đổi nhịp độ bằng cách phối hợp các cú chặn bóng cùng với các cú tấn công của mình.

Vòng cung bóng từ một “ngươi câu cá” thường là dài, và xoáy lên làm cho quả bóng nảy ra ngoài bàn, vì thế đỉnh của cú nảy thường xa hơn bàn nửa bước chân so với bạn chờ đợi. Trừ khi bạn có phản xạ và phán đoán thời điểm tuyệt vời và có thể với được bóng ở cuối cú nảy, bạn cần lùi nửa bước ra phía sau để đập bóng hoặc giật bóng tại điểm cao nhất của vòng cung bóng. Nếu không, bạn sẽ bị lỡ đà.

Dưới đây là các bí quyết để chơi với một “người câu cá”.

Điểm rơi: Đừng bao giờ tấn công vào vị trí giữa phía thuận tay hoặc giữa phía trái tay - vì đây là những cú đánh dễ nhất cho “người câu cá” trả bóng lại. Thay vào đó, hãy tập trung vào phía xa bên trái tay và khu vực giữa (khu vực khuỷu tay), và phía xa bên thuận tay khi bạn nghĩ rằng bạn sẽ có một chiến thắng dễ dàng (hoặc nếu “người câu cá” lộ ra một điểm yếu bên đó, mặc dù thường thì anh ta vẫn mạnh ở phía này). Vì “ngươi câu cá” cần phải phán đoán trước các cú tấn công của bạn để phản ứng lại chúng, nên nếu bạn có thể nhắm một đường và đánh bóng đi hướng khác, anh ta sẽ gặp khó khăn trong việc di chuyển.

• Về phía thuận tay, “người câu cá” có một khu vực rộng lớn hơn và nhiều lựa chọn để đánh bóng, có thể dễ dàng tạo ra cả xoáy lên và xoáy ngang, và có thể dễ dàng phản công, thường là với một cú đối giật. Thường thì nên tránh đánh bóng vào phía này cho đến khi bạn nhìn thấy rõ một khả năng thắng điểm chắc chắn.

• Phía bên trái tay, “người câu cá” bị gò bó hơn, và thường có ít lựa chọn hơn, xoáy ít hơn, và ít tiềm năng cho một cuộc phản công. Hãy dốc sức tấn công xa về phía này, cùng với các cuộc tấn công vào khu vực giữa. Hầu hết các cuộc tấn công vào phía xa bên trái tay sẽ được đối phương trả lại về phía trái tay của bạn, cho phép bạn tiếp tục các cú tấn công của bạn vào phía xa trái tay, nơi bạn có nhiều bàn hơn nếu bạn muốn đánh bóng về phía mép cuối bàn hoặc vào giữa. Để làm như vậy, bạn cần phải bước gần, né người sang bên trái tay của bạn nếu bạn muốn sử dụng cú đánh thuận tay của mình.

• Ở giữa, “người câu cá” buộc phải quyết định rất nhanh có nên đánh thuận tay hay đánh trái tay. Hãy tập trung tấn công vào giữa và thiên một chút về phía bên trái tay để buộc đối phương trả lại một cú trái tay vụng về. Đây thường là một vị trí tốt để kết thúc điểm. Tuy nhiên, sẽ có nhiều bàn hơn khi bạn đánh ra các góc, vì vậy nếu bạn tấn công liên tục vào giữa thì bạn có nhiều khả năng mắc lỗi. Một số “người câu cá” dường như trả tất cả các đường bóng lại ở phía bên trái tay, nhưng đó là bởi vì tất cả các cuộc tấn công là đúng ngay bên trái tay; nếu bạn phối hợp với cú tấn công vào giữa, “người câu cá” sẽ bắt đầu sụp đổ.

Thay đổi nhịp độ: Khi một “người câu cá” làm chủ tốt được việc phán đoán thời gian của mình, anh ta có thể dường như thường xuyên đánh trả sau khi bị tấn công, ngay cả khi bạn đập bóng hoặc giật liên tục. Làm thế nào để bạn thoát ra khỏi tình huống này? Hãy thử thay đổi nhịp độ. Tấn công một quả bóng nhẹ nhàng hơn bình thường, hoặc có thể là dùng một cú chặn. “Người câu cá” đang thích ứng với các cuộc tấn công mạnh mẽ của bạn chỉ vì anh ta đã dự đoán được chúng, và do đó, việc định thời gian và vị trí của anh ta được thiết lập phù hợp với các cuộc tấn công mạnh mẽ. Hãy thay đổi nhịp độ, và bạn có thể làm xáo trộn việc định thời gian và vị trí của anh ta. Bạn thậm chí có thể thử một cú giật nhẹ và xoáy như là một thay đổi, và quan sát đối phương lúng túng điều chỉnh hoặc dâng cho cho bạn một đường bóng dễ dàng để dứt điểm.

Giật hay Đập bóng? Bạn có thể làm một trong hai đối với một “người câu cá”, hoặc (thường thậm chí còn hiệu quả hơn) là làm cả hai. Tùy theo điều kiện nào bạn thấy thoải mái hơn. Nếu bạn có một cú giật mạnh mẽ, xoáy lên của cú giật của bạn sẽ làm dễ dàng hơn để giữ cho các cuộc tấn công của bạn trên bàn; ở trình độ cao hơn, khá nhiều cầu thủ hàng đầu giật sát thủ một cách ngoạn mục liên tục để đối phó với một “người câu cá”. Nhưng nếu bạn có một cú đập bóng tốt, thì hãy sử dụng nó, đặc biệt là nếu bạn có thể đánh lừa đối phương với cú này.

Bóng ngắn: Cho đến khi anh ta còn giữ được cho bóng rơi sâu trên bàn, một “người câu cá” giỏi có thể chạy gần như bất cứ chỗ nào mà bạn tấn công. Mục tiêu (của chúng ta – ND) không phải là để kết thúc điểm với mỗi lần đánh bóng; mục tiêu là cần gây áp lực lên đối phương cho đến khi anh ta trả về một quả bóng rơi vào khu vực ngắn gần lưới. (Tất nhiên, trong cố gắng để đạt mục đích này, bạn hoàn toàn đừng bỏ lỡ các cơ hội tốt.) Khi bạn nhận được quả bóng ngắn, đó là khi bạn kết thúc điểm. Lúc này bạn có thể tấn công bóng rất gần bàn, ở góc độ rộng, và đối thủ của bạn không đủ thời gian để phản ứng. Miễn là bạn đừng để lộ cú đánh của bạn, bạn cần có khả năng đánh quả bóng này ở một góc rộng để đối thủ đơn giản là không thể chạy đến nó, hoặc đánh vào giữa, nơi mà đối thủ không thể phản ứng.

(Hết tuần 22 )

Last edited:

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 23:
Ngày 06 tháng 6 năm 2011
Những trận đấu tập

Một trận đấu tập chỉ là - một trận đấu tập. Vấn đề là nhiều người chỉ quan tâm phần thứ nhất - "trận đấu" - và quên đi phần thứ hai - "Tập".

Điều này không có nghĩa là bạn không có một trận đấu tập nghiêm túc hoặc không tập trung cho nó 100%; Nó không phải là một trận đấu đúng nghĩa, nó là một trận đấu tập. Nhưng làm thế nào để bạn tiếp cận một trận đấu tập khác với một trận đấu trong một giải đấu?

Đầu tiên, bạn nên coi tất cả các trận đấu tập cũng giống như một trận đấu giải. Có nghĩa là chơi để giành chiến thắng. Nhưng ở đây có những sự khác biệt. Chiến thắng có thể không còn là ưu tiên hàng đầu. Mà chơi tốt nên luôn luôn là một ưu tiên trong tập luyện - ngay cả khi bạn không giành chiến thắng.

Trong trận đấu tập, nếu mục tiêu là để cải thiện trình độ, thì đây là cơ hội để bạn thực hành bất cứ điều gì mà bạn cần cải thiện. Ví dụ, nếu bạn là một người chơi rơ chặn bóng đang cố gắng phát triển các cú giật của mình, thì các trận đấu tập là cơ hội để làm điều đó. Quyết định cách mà bạn muốn chơi trong tương lai, và phấn đấu để chơi theo cách đó trong thực tế. Mục tiêu của bạn là để chơi tốt và được cải thiện.

Nhưng không phải tất cả các đối thủ đều giống nhau. Một số yếu hơn, một số ở khoảng trình độ của bạn, và một số mạnh hơn. Bạn phải làm thế nào để tiếp cận được những trận đấu này?

Chơi với người yếu hơn là một điều may mắn. Lúc này bạn có thể thực sự thực hành các cú đánh của bạn! Đây là cơ hội cho một người chơi rơ chặn bóng tập luyện giao bóng và cú giật của anh ta, một người chơi rơ giật bóng tập các cú chặn của mình; và cứ như vậy. Hãy chọn ra một kỹ thuật nào đó mà bạn cần phải thực hiện, và tiếp tục với nó. Cần phát triển cú đối giật? Đầu tiên hãy để cho đối thủ của bạn giật trước và cố gắng đối giật lại. Gặp khó khăn khi giật một đường bóng xoáy nặng? Các cầu thủ yếu hơn có thể không có cú tấn công tốt, nhưng nếu anh ta có thể đẩy bóng nặng, thì bạn đã có bài tập của bạn. Và cứ như vậy. Đấu với người chơi yếu hơn, hãy tập luyện những điểm yếu của bạn, thực hành chống lại những điểm mạnh của họ, hoặc huy động tất cả các cách và dùng các điểm yếu của bạn để chống lại điểm mạnh của họ. Hoặc có thể thực hành những thế mạnh riêng của bạn, và xem bạn có thể khống chế hoàn toàn trận đấu, nếu đó là những gì cần làm.

Đấu với người chơi ngang trình độ của bạn, hãy tìm thế cân bằng. Đây là nơi bạn kết hợp những điều bạn đã được phát triển khi chơi với người yếu hơn. Khi không có giải đấu hay trận đấu quan trọng khác, thì hãy cố gắng cải thiện và bổ sung cho trò chơi của bạn. Nếu có những trận đấu quan trọng sắp tới, tập trung hơn vào việc chơi để giành chiến thắng, trong khi chọn lựa những kỹ thuật mới nào mà bạn có thể sử dụng lúc này. Hãy sử dụng trận đấu để thực hành lối đánh thông thường của bạn.

Đấu với người mạnh hơn, đây là cơ hội của bạn để đẩy điểm mạnh của mình đến một mức độ cao hơn. Nâng cao không chỉ là làm việc trên những điểm yếu của bạn, nó còn là làm việc trên điểm mạnh khống chế của bạn. Bạn đã có một cú giật tốt? Bây giờ là cơ hội của bạn để xem bạn có thể khống chế một cầu thủ mạnh mẽ hơn với cú giật. Bạn chơi bóng nhanh? Bây giờ là cơ hội của bạn để xem bạn có thể chơi với tốc độ của các cầu thủ mạnh hơn. Và cứ như vậy.

Chúng ta hãy giả định một trong những trận đấu “tập” sắp kết thúc, và lúc này đang ở gần cuối của séc đấu. Bạn sẽ làm gì? Có thể bạn sẽ cố gắng chiến thắng với một hoặc nhiều cú đánh mà bạn đang chơi. Thậm chí tốt hơn, đây là cơ hội để bạn thực hành học cách giành chiến thắng. Vì vậy, thay vào đó, hãy chơi để giành chiến thắng bằng việc sử dụng bất cứ chiến thuật nào là tốt nhất. Tập không phải là luôn luôn nói về việc thực hiện một cú đánh, nó còn là việc thực hành chiến thuật. Học để chiến thắng, và chiến thuật nào được sử dụng để giành chiến thắng, đó mới là bài tập lớn.

Hãy để tôi nhấn mạnh một lần nữa rằng bạn cần dồn 100% trong các trận đấu tập; nếu không, bạn đang không công bằng với người đấu tập của bạn, và bạn đang lãng phí thời gian của riêng mình. Nhưng hãy sử dụng thời gian một cách thông minh, và tối ưu hóa sự phát triển trò chơi của bạn. Chơi để giành chiến thắng, nhưng chơi để giành chiến thắng bằng cách sử dụng các cú đánh mà bạn muốn sử dụng cho chiến thắng.

(Hết tuần 23 )

Last edited:

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 24
Thứ Hai 4 tháng 7, 2011
Huấn luyện chống lại bản thân mình

Hãy tưởng tượng đang huấn luyện một người nào đó để đấu với bạn. Bạn sẽ nói gì với họ? Lúc này hãy tưởng tượng bạn đang tự huấn luyện để sửa chữa chính các điểm yếu mà bạn sẽ huấn luyện một đối thủ đấu với bạn. Thông tin đáng tin cậy nhất trong trận đấu của một VĐV phải là của VĐV đó, vì thế hãy lắng nghe bản thân mình; bạn sẽ là một huấn luyện viên khôn ngoan và hiểu biết!

(Còn tiếp)

Last edited:

Bình luận từ Facebook