MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN - Tác giả: Larry Hodges

thinhnguyen

Đại Tá
hihiiii... đã 13 tuần của chú út thì cháu đã có 13 bông hoa.
có người lại hỏi tại sao mỗi tuần chỉ có 1 lời khuyên... sao mà lâu quá biết chừng nào mới hết ?
đúng là trẻ tuổi nên nóng lòng... chỉ có người cao tuổi cứ từ từ mà lăng tay thôi. chỉ có xe yamha là hợp với người già....
spam tí cho vui nhé chú út. lâu quá ko gặp chú út rồi..... tranh thủ chủ nhật này gặp ở VT nhe chú.

ltdung

Trung Uý
Ơ sao hôm nay cháu mới đọc được bài này nhỉ??? Rất cảm ơn chú Út. Những lời khuyên quá bổ ích. Cảm ơn chú nhiều và up lên để ACE đọc được. Mong được 1 ngày nào đó sẽ gặp được chú để thoả lòng mong ước. Chúc chú luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc và luôn mong chờ bài tiếp theo của chú.

NTBB

Super Moderators
Ơ sao hôm nay cháu mới đọc được bài này nhỉ??? Rất cảm ơn chú Út. Những lời khuyên quá bổ ích. Cảm ơn chú nhiều và up lên để ACE đọc được. Mong được 1 ngày nào đó sẽ gặp được chú để thoả lòng mong ước. Chúc chú luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc và luôn mong chờ bài tiếp theo của chú.

Cảm ơn những lời chúc của cháu !
Những bài này chú chỉ "có công" dịch và post lên đây để anh chị em tham khảo. Đây đúng là những lời khuyên của một chuyên gia bóng bàn có kiến thức chuyên môn cao và đầy kinh nghiệm trận mạc, giúp chúng ta nâng cao tư duy chiến thuật khi chơi bóng.
Cháu ờ đâu vậy? Nếu ở TPHCM thì hẹn nhau, hôm nào chú cháu offline cái nhỉ !

ltdung

Trung Uý
Cảm ơn những lời chúc của cháu !
Những bài này chú chỉ "có công" dịch và post lên đây để anh chị em tham khảo. Đây đúng là những lời khuyên của một chuyên gia bóng bàn có kiến thức chuyên môn cao và đầy kinh nghiệm trận mạc, giúp chúng ta nâng cao tư duy chiến thuật khi chơi bóng.
Cháu ờ đâu vậy? Nếu ở TPHCM thì hẹn nhau, hôm nào chú cháu offline cái nhỉ !

Chú Út à, lúc nào vào diễn đàn cũng tìm xem đã có thêm lời khuyên nào chưa!:eek:
Cháu ở Hà nội, đang sinh hoạt tại CLB Cổ Nhuế- Hoàng. Thỉnh thoảng cháu cũng đi công tác tại TPHCM, kỳ trước được giao lưu với anh DrHongSơn, anh Hà trưởng bản, anh Hoàng tàu, anh Thành xới Phú Thọ, anh Cường anti... trình bóng còn kém nhưng cháu rất thích được đi giao lưu kết bạn. Rất mong có dịp nào chú cháu mình offline.

NTBB

Super Moderators
Chú Út à, lúc nào vào diễn đàn cũng tìm xem đã có thêm lời khuyên nào chưa!:eek:
Cháu ở Hà nội, đang sinh hoạt tại CLB Cổ Nhuế- Hoàng. Thỉnh thoảng cháu cũng đi công tác tại TPHCM, kỳ trước được giao lưu với anh DrHongSơn, anh Hà trưởng bản, anh Hoàng tàu, anh Thành xới Phú Thọ, anh Cường anti... trình bóng còn kém nhưng cháu rất thích được đi giao lưu kết bạn. Rất mong có dịp nào chú cháu mình offline.

Cảm ơn những lời "hẹn hò" của ltdung ! Nhất định sẽ có dịp chú cháu gặp nhau giao lưu.
Mấy bữa nay bận việc cơ quan quá, lại cùng lúc dịch nhiều tài liệu BB nên không thể nhanh được. Tuy nhiên mình sẽ cố gắng tranh thủ, khi có thời gian rảnh là mình sẽ tiếp tục ngay.

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN
Tuần 14:
Thứ Ba, 19 Tháng Tư, 2011
Mười lăm kiểu giao bóng sâu đáng lưu ý
bởi: Larry Hodges

Khi bạn giao bóng nhanh và sâu, bạn muốn nhắm vào 1 trong 3 mục tiêu chính: phía xa bên thuận tay, phía xa bên trái tay, hoặc ở ngay khuỷu tay của người nhận bóng. Ngoài ra tốt nhất cần có ít nhất hai kiểu sao cho họ không thể kịp điều chỉnh, lý tưởng là với cú giao bóng nhanh xoáy ngang hoặc xoáy ngang lên, và cú giao bóng nhanh không xoáy. (Những cú giao bóng không xoáy không bắn nhanh ra khỏi vợt, do đó buộc đối thủ phải đánh vào bóng nhiều hơn, sẽ là một trở ngại khi bạn uy hiếp họ bằng các cú giao bóng nhanh không xoáy). Vì vậy, người chơi cần phải phát triển ít nhất 6 kiểu giao bóng nhanh và sâu của mình - nhưng nhiều hơn thì càng tốt. Bạn có thể thực hiện điều đó với xoáy ngang trái, xoáy ngang phải, xoáy lên ngang trái, xoáy lên ngang phải, và không xoáy; và có thể nhắm tất cả các cú giao bóng đó về phía xa bên thuận tay, phía xa bên trái tay, và ở giữa. Đó là 15 kiểu biến hóa, và đó mới chỉ là bắt đầu, vì bạn có thể thay đổi mức độ của từng loại xoáy, cũng như động tác được sử dụng để giao bóng. (Về động tác, tôi thích cú giao bóng dọc biên về phía thuận tay của người thuận tay phải bằng cách nhắm về phía trái tay họ và chuyển hướng ở tích tắc cuối cùng trước khi chạm bóng. Các bạn hãy thử mà xem!)

Phải mất nhiều thời gian hơn để thực hiện được một cú giao bóng nhanh và sâu với tốc độ cao so với các cú giao bóng khác. Vì vậy, ngay cả khi bạn thỉnh thoảng mới sử dụng các cú giao bóng này, bạn cũng cần phải thực hành chúng nhiều hơn so với tỷ lệ số lần mà bạn sử dụng nó để giao bóng. Nếu bạn không làm thế, khi điểm số gần cân bằng và thời cơ đến để lừa người nhận bóng đang mất cảnh giác với 1 cú giao bóng nhanh và sâu, thì liệu bạn có dám thực sự sẵn sàng đưa cú giao bóng này ra một cách chắc chắn và với tốc độ cao?

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 15:
Thứ Hai, 25 Tháng Tư, 2011
Giao bóng ngắn & Trả giao bóng ngắn và giật
Bởi: Larry Hodges

Nếu bạn có một cú giật tốt, thì thường bạn muốn giao bóng và trả các cú giao bóng theo cách để thực hiện được nó, phải không? Nhiều người chơi tìm hiểu đến trình độ trung bình là giao bóng và giật, bạn thường muốn giao bóng ngắn. Nếu bạn giao bóng dài, đối phương có thể giật, nhưng nếu bạn giao bóng ngắn, thường là với xoáy xuống, bạn thường nhận được cú trả bóng đẩy dài mà bạn có thể giật. Vì vậy, trung tâm của nhiều trận đấu ờ trình độ trung bình và nâng cao là giao bóng ngắn và giật. (Bạn cũng có thể giao bóng xoáy ngang, xoáy lên, hoặc không xoáy mà ngắn. Thay vì một cú trả bóng đẩy dài, bạn cũng thường nhận được một đường trả lại bằng cú hất bóng cũng dài và có khả năng giật được. Nếu cú giao bóng là rất thấp, thì cú hất trả giao bóng thường sẽ yếu đủ để cho bạn tấn công).

Hệ quả của điều này là nếu bạn đánh trả cú giao bóng ngắn với một cú đẩy ngắn, thì bạn sẽ có thể nhận được một cúa đẩy dài mà bạn có thể giật. Thực hành điều này - bạn phải quan sát và nhận ra quả giao bóng là xoáy xuống ngắn, bước vào trong (bàn – ND), và đẩy bóng có kiểm soát đủ để giữ cho nó ngắn và thấp. Nếu bạn không học để làm điều này, bạn sẽ có thể đẩy bóng dài (tạo thuận lợi cho đối phương giật) hoặc hất bóng trên bàn (không phải là một ý tưởng tồi, nhưng ngoài 1 đường bóng thấp, nó có thể bị tấn công). Lúc đầu, bạn sẽ rối lên rất nhiều, nhưng với việc thực hành, nó sẽ là một phần quan trọng của trò chơi của bạn, hãy kiến tạo một cách thường xuyên cú giật của bạn. Hãy xem các cầu thủ tốt nhất, và bạn sẽ thấy rằng trả giao bóng ngắn là chủ yếu trong nhiều trận đấu của họ.

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 16:
Thứ Hai, 4 Tháng Năm, 2011
Chuyển động ngược chiều trong các cú giao bóng nhằm đánh lừa đối phương.

Khi bạn giao bóng xoáy xuống, bạn vung vợt xuống dưới, phải không? Và khi bạn giao bóng xoáy lên, bạn vung vợt lên trên, phải không?

SAI LẦM! Ít nhất, bạn không nên làm thế. Thay vào đó, ngay sau khi tiếp xúc bóng, hãy thử thay đổi hướng vợt của bạn và cường điệu một chuyển động ngược lại. Đừng cố gắng làm cho vợt dừng lại mà hãy đảo hướng, cuộn nó theo một nửa cung tròn, làm cho đối thủ hầu như không thể nhận ra cú giao bóng ngay khi bạn tiếp xúc với bóng.

Một cách hợp lý, khi bạn luôn luôn vung vợt xuống trong các cú giao bóng xoáy lên, và lên trên trong các cú giao bóng xoáy xuống, thì đối thủ của bạn sẽ nhận ra điều này, phải không? Trên thực tế, đừng làm thế một cách thường xuyên. Vì việc trả giao bóng (và hầu hết các cú đánh khác trong bóng bàn) được thực hiện theo bản năng, phản ứng theo bản năng của người nhận bóng với một chuyển động đi xuống sẽ cho là bóng xoáy xuống, và một chuyển động hướng lên trên là bóng xoáy lên. Vì vậy, trong nhiều trường hợp, bạn có thể thành công với cách này, tuy nhiên bạn nên biến hóa đà vung vợt như một sự đề phòng .

Lưu ý rằng trong bóng bàn bạn thường sẽ không giao bóng thuần tuý xoáy xuống hoặc thuần tuý xoáy lên; bạn thường thích giao bóng xoáy ngang xuống hoặc xoáy ngang lên. Khi bạn giao bóng xoáy ngang xuống, hãy vung vợt lên trên và sang bên cạnh; khi bạn giao bóng xóay ngang lên, hãy vung vợt hướng xuống và sang bên. Bạn sẽ ngạc nhiên trước sự rối loạn và sức tàn phá mà cách này tạo ra.

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 17:
Thứ Hai, 9 tháng 5, 2011

Một hành trình 9 feet bắt đầu từ lúc tiếp xúc bóng.

Khi bạn Giao bóng, bạn chỉ cần giao bóng ngay? Hay trước hết là bạn dừng lại và hình dung về cú giao bóng? Và khi bạn hình dung về cú giao bóng, thì bạn có hình dung tất cả về nó, hay chỉ một phần của nó?

Bạn nên hình dung toàn bộ hành trình mà cú giao bóng diễn ra, toàn bộ trên 9 feet (~3m – ND) của nó (hoặc 10,3 feet, nếu bạn giao bóng chéo bàn).

Điểm tiếp xúc: Cao bao nhiêu từ bàn? Hầu hết các cầu thủ tiếp xúc với bóng quá cao, và do đó, quả bóng nảy lên cũng quá cao. Ngoài ra, tiếp xúc bóng ở xa sau mép bàn bao nhiêu? Đối với các cú giao bóng xoáy, tiếp xúc bóng phía sau mép bàn bất cứ độ sâu nào đơn giản là đã cung cấp cho người nhận giao bóng có thêm thời gian để phản ứng, cộng với đó là việc sẽ khó khăn hơn để kiểm soát độ sâu từ vị trí xa hơn, đặc biệt là nếu bạn muốn giao bóng ngắn. Đối với các cú giao bóng nhanh và chìm, hãy tiếp xúc bóng ở sau, xa hơn sao cho cú nảy đầu tiên có thể ở gần mép cuối bàn của bạn. Cuối cùng, tiếp xúc bóng ở vị trí nào trên mặt vợt? Để có độ xoáy tối đa, thường là điểm xa nhất trên vợt tính từ tâm xoay (đó là vị trí chuyển động nhanh nhất). Hoặc ở gần cán vợt nếu bạn muốn giả bộ như có xoáy nhưng thực chất là một cú giao bóng không xoáy. Hãy hình dung về điểm tiếp xúc.

Xoáy: Kiểu xoáy nào và độ xoáy bao nhiêu? Bạn cần phải hình dung rất rõ ràng các yếu tố này trước khi giao bóng. Ngoài ra còn cần hình dung mọi chuyển động phụ thêm mà bạn sử dụng để lừa đối phương, chẳng hạn như thay đổi đà vung vợt để đánh lừa người nhận giao bóng.

Tốc độ: Cú giao bóng được tạo ra sẽ nhanh đến mức nào? Nếu đó là một cú giao bóng xoáy, bạn không muốn nó đi quá nhanh, vì như thế có nghĩa là nhiều năng lượng của bạn đã được dùng vào việc tạo tốc độ thay vì để tạo xoáy. Tuy nhiên, ngay cả đối với một quả giao bóng ngắn, bạn có thể muốn nó một chút làm bất ngờ đối thủ và làm cho anh ta khó kiểm soát cú trả bóng hơn. Hãy hình dung về tốc độ của quả bóng.

Điểm nảy đầu tiên: Ở đâu trên bàn? Nói chung, đối với các cú giao bóng ngắn, điểm nảy đầu tiên là ở gần lưới. Tuy nhiên, điểm nảy càng xa lưới, thì bạn càng có cú giao bóng thấp hơn vì quả bóng sẽ có một quỹ đạo thấp hơn khi nó vượt qua lưới. Bạn cần hình dung rõ ràng về vị trí mà bóng nảy lên, cũng như cách mà nó nảy lên từ đó. (Ở điểm nảy đầu tiên, xoáy gần như không bị mất nhiều như ở điểm nảy thứ hai, nhưng nó có ảnh hưởng ít nhiều đến cú nảy). Đây có lẽ là phần hay bị bỏ qua nhất của cú giao bóng.

Đường cong của bóng trong không khí: Đường cong bóng bay trong không khí như thế nào? Nếu là một cú giao xoáy xuống, nó cần phải lơ lửng; nếu là một cú giao xoáy lên, nó phải chìm; nếu là một cú giao xoáy ngang, nó phải bay bẻ ngoặt sang một bên. Hãy hình dung!

Chiều cao trên lưới: Bạn cần phải giao bóng càng thấp càng tốt. Hãy hình dung về điều này! Nếu bóng nảy quá cao, thì hoặc là điểm tiếp xúc vào bóng của bạn quá cao, hoặc bạn đã giao bóng xuống phía dưới quá nhiều.

Các cú nảy ở phía xa: Cú nảy đầu tiên ở đâu? Làm Bóng bung lên từ cú nảy như thế nào? Chiều cao của cú nảy ra sao? Nếu quá cao, có lẽ nên cố gắng giao sao cho cú nảy đầu tiên trên phần bàn của bạn ở xa lưới hơn nữa, để bóng có thể vượt qua lưới với một quỹ đạo thấp hơn. Nếu có thể, hãy hình dung đến cú nảy thứ hai, và vị trí của cú nảy này. Hãy hình dung về nó.

Hãy gộp tất cả lại với nhau – cú giao bóng là một quá trình đồng bộ: Một khi bạn hình dung về tất cả những điều như nêu ở trên, bạn nên suy nghĩ về nó như là cái gì đó liên tục, không phải là một loạt các phần rời rạc. Hình dung rằng sự tiếp xúc bóng, độ xoáy, tốc độ, các cú nảy của bóng, và đường đi của quả bóng là một quá trình tổng thể. Như thế, người giao bóng sẽ chiến thắng!

(Hết tuần 17)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 18:
Thứ hai, 16 tháng Năm, 2011
Các mức độ tiếp cận Chiến thuật

Tôi thích phân chia các chiến thuật thành 5 cấp độ. Đầu tiên, hãy nghĩ về trò chơi của bạn và trò chơi của đối thủ của bạn như là một sự kết hợp những điểm mạnh, những điểm trung bình, và những điểm yếu. Sau đó, có 9 tổ hợp có thể chia thành 5 cấp độ chiến thuật.

Các chiến thuật cấp độ 2
• Những điểm mạnh của bạn chống lại các điểm yếu của đối phương

Các chiến thuật cấp độ 1
• Những điểm mạnh của bạn chống lại các điểm trung bình của đối phương
• Những điểm trung bình của bạn chống lại các điểm yếu của đối phương.

Các chiến thuật cấp độ 0
• Những điểm mạnh của bạn chống lại những điểm mạnh của đối phương
• Những điểm trung bình của bạn chống lại những điểm trung bình của đối phương
• Những điểm yếu của bạn chống lại các điểm yếu của đối phương.

Các chiến thuật cấp độ -1
• Những điểm trung bình của bạn chống lại những điểm mạnh của đối phương
• Những điểm yếu của bạn chống lại những điểm trung bình của đối phương

Các chiến thuật cấp độ -2
• Những điểm yếu của bạn chống lại những điểm mạnh của đối phương

Tiếp theo, khi bạn chơi một trận đấu tập, tại sao lại không phân tích trận đấu của bạn và đối thủ của bạn, và các chiến thuật mà bạn sử dụng, xem bạn đang sử dụng chiến thuật ở cấp độ nào? Chiến thuật của bạn là tích cực, hay là bạn rơi vào vùng tiêu cực?

(Hết tuần 18)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 19.
Thứ Hai, 23 tháng 5, 2011
Cú Đẩy bóng: Đừng bỏ 5 trong số 6 yếu tố

Khi bạn đẩy bóng dài, bạn phải thực hiện 6 điều. Nếu bạn thực hiện được 4 hoặc 5, cú đẩy của bạn đã có thể gây khó khăn cho các đấu thủ trình độ trung bình. Hầu hết các cầu thủ thực hiện một số trong những điều này khá tốt, và không bao giờ hiểu rằng nếu họ thực hiện tất cả, thì thậm chí các cầu thủ ở trình độ cao hơn cũng khó mà tấn công các cú đẩy của họ. Sáu điều mà các cầu thủ hàng đầu khi đẩy bóng dài để tạo ra hiệu quả của cú đẩy của họ là gì?

• Nhanh khi bóng mới nảy lên.
• Sâu (dài – ND).
• Thấp.
• Nặng.
• Hướng ra góc.
• Che dấu điểm rơi (Không lộ hướng đánh).

Nếu bạn thực hiện được phần lớn các yếu tố này, bạn sẽ gây rắc rối cho nhiều cầu thủ trình độ trung bình. Nếu bạn thực hiện được tất cả các yếu tố đó, bạn sẽ khiến các cầu thủ có đẳng cấp cao cũng phải lúng túng.

Có một vài lưu ý về điều này. Vị trí ra góc không có nghĩa là bạn không bao giờ được đẩy nhanh bóng vào giữa - một số cầu thủ gặp khó khăn với điều đó vì họ phải quyết định xem nên sử dụng cú thuận tay hay cú trái tay - nhưng phần lớn nên đẩy bóng ra các góc. Không lộ hướng đánh có nghĩa là không để lộ nơi bạn sẽ đẩy bóng tới, tức là có thể đẩy bóng đến góc xa bên thuận tay hoặc trái tay và chỉ quyết định ở tích tắc cuối cùng.

Lần đầu tiên tôi thực sự nghĩ về điều này như là một tập hợp 6 tính chất là trong khi chơi một trận đấu tập với một thành viên năng khiếu 13 tuổi của đội Hoa Kỳ, Han Xiao. Tôi thích giao bóng xoáy xuống ngắn và giật cú thuận tay của mình, nhưng tôi đã phải chật vật với cú đẩy của cậu ta. Sau khi thua trận (cậu ta có trình độ ở mức khoảng 2400 điểm), tôi đã đề cập là tại sao tôi không thể giao bóng và giật đủ lực và ổn định. Cậu ta cho biết đó là bởi vì HLV Cheng Yinghua (thành viên đội tuyển Trung Quốc trước đây, và đã 4 lần vô địch giải đơn nam USA) đã nói với cậu ta rằng nếu cậu ta làm được những điều này với cú đẩy bóng của mình, thì các cú giật của tôi sẽ sụp đổ. Và cậu ta đã làm thế.

(Hết tuần 19)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Thời gian này NTBB bận việc cơ quan quá, nên không có thời gian để ngồi dịch tiếp. Tài liệu này còn rất nhiều bài (và còn nhiều tài liệu khác nữa), mình sẽ tranh thủ để giới thiệu dần với ace.

Mong ace thông cảm !

goodbye2romance

Binh Nhì
Thời gian này NTBB bận việc cơ quan quá, nên không có thời gian để ngồi dịch tiếp. Tài liệu này còn rất nhiều bài (và còn nhiều tài liệu khác nữa), mình sẽ tranh thủ để giới thiệu dần với ace.

Mong ace thông cảm !

Bác bận k có time thì cứ lo việc cơ quan đi. Khi nào free time thì translate tiếp. Bác cho cái link để translate.google tạm cũng ok.

jacky

Binh Nhất

Mong ace thông cảm ![/QUOT

hay quá mong chờ có thêm bài mới

block

Binh Nhất
MỖI TUẦN MỘT LỜI KHUYÊN

Tuần 19.
Thứ Hai, 23 tháng 5, 2011- Cú Đẩy bóng: Đừng bỏ 5 trong số 6 yếu tố
bởi: Larry Hodges

Khi bạn đẩy bóng dài, bạn phải thực hiện 6 điều. Nếu bạn thực hiện được 4 hoặc 5, cú đẩy của bạn đã có thể gây khó khăn cho các đấu thủ trình độ trung bình. Hầu hết các cầu thủ thực hiện một số trong những điều này khá tốt, và không bao giờ hiểu rằng nếu họ thực hiện tất cả, thì thậm chí các cầu thủ ở trình độ cao hơn cũng khó mà tấn công các cú đẩy của họ. Sáu điều mà các cầu thủ hàng đầu khi đẩy bóng dài để tạo ra hiệu quả của cú đẩy của họ là gì?

• Nhanh khi bóng mới nảy lên.
• Sâu (dài – ND).
• Thấp.
• Nặng.
• Hướng ra góc.
• Che dấu điểm rơi (Không lộ hướng đánh).

Nếu bạn thực hiện được phần lớn các yếu tố này, bạn sẽ gây rắc rối cho nhiều cầu thủ trình độ trung bình. Nếu bạn thực hiện được tất cả các yếu tố đó, bạn sẽ khiến các cầu thủ có đẳng cấp cao cũng phải lúng túng.

(Hết tuần 19)

Khi thực hiện, mình thấy có vẻ quả đẩy BH dễ ứng dụng các điều này hơn; quả đẩy FH mình vẫn thấy khó, nhất là Nhanh (khi bóng mới nảy lên) và Thấp.

Ngoài ra, quả đẩy có thể nhanh/mạnh nhưng ít xoáy; tiêu chí "nặng" nghĩa là nhanh/mạnh hay xoáy mạnh các bác?

NTBB

Super Moderators
Khi thực hiện, mình thấy có vẻ quả đẩy BH dễ ứng dụng các điều này hơn; quả đẩy FH mình vẫn thấy khó, nhất là Nhanh (khi bóng mới nảy lên) và Thấp.

Ngoài ra, quả đẩy có thể nhanh/mạnh nhưng ít xoáy; tiêu chí "nặng" nghĩa là nhanh/mạnh hay xoáy mạnh các bác?

Theo mình hiểu thì "nặng" trong cú cắt bóng hay đẩy (gò) bóng mang hàm ý là bóng có độ xoáy lớn (xoáy mạnh).

block

Binh Nhất
Theo mình hiểu thì "nặng" trong cú cắt bóng hay đẩy (gò) bóng mang hàm ý là bóng có độ xoáy lớn (xoáy mạnh).

Ồ, nếu như vậy thì đây là quả gò (push), chứ không phải là quả đẩy (drive) như em nghĩ ban đầu rồi....

Bình luận từ Facebook