mặt đen mặt đỏ có tác dụng gì???

boma9999

Trung Uý
anh em cho em hỏi tí. em thuộc loại nghiên cứu bóng bàn xem clip nhiều. có thể nói là hầu như clip nào cũng xem. mấy hôm nay em xem các clip trung quốc thấy một điểm lạ. nếu bọn nó đánh vợt dọc hay vợt ngang thì quả giật phải luôn là mặt đen, còn bên trái thì luôn là đỏ. sao lại thế nhỉ??? anh em tra lời dùm với.

o3ma

Đại Tá
Trong luật qui định thế còn tại sao lại qui định thế thì bác phải hỏi trực tiếp người soạn ra cái luật này. Tôi cũng đã tìm hiểu trước đây nhưng chưa thấy có tài liệu nào nói rõ về vấn đề này.
Còn đây là qui định trong luật BB:
2.4.6 Mặt phủ cốt vợt hoặc mặt cốt vợt không phủ phải mờ, một mặt là mầu đỏ tươi và mặt kia là mầu đen.

boma9999

Trung Uý
Trong luật qui định thế còn tại sao lại qui định thế thì bác phải hỏi trực tiếp người soạn ra cái luật này. Tôi cũng đã tìm hiểu trước đây nhưng chưa thấy có tài liệu nào nói rõ về vấn đề này.
Còn đây là qui định trong luật BB:
2.4.6 Mặt phủ cốt vợt hoặc mặt cốt vợt không phủ phải mờ, một mặt là mầu đỏ tươi và mặt kia là mầu đen.
làm gì có luật ở đây hội tây với nhật với hàn quốc vẫn đánh mặt phải là mặt đỏ mà. còn hội tàu mình chỉ thấy họ đánh mặt phải là mặt đen thôi chưa thấy clip nào mà có người đánh mặt phải là mặt đỏ

lamtq

Đại Tá
anh em cho em hỏi tí. em thuộc loại nghiên cứu bóng bàn xem clip nhiều. có thể nói là hầu như clip nào cũng xem. mấy hôm nay em xem các clip trung quốc thấy một điểm lạ. nếu bọn nó đánh vợt dọc hay vợt ngang thì quả giật phải luôn là mặt đen, còn bên trái thì luôn là đỏ. sao lại thế nhỉ??? anh em tra lời dùm với.
bởi vì bên trái là màu đỏ rồi nên bên phải sẽ phải là màu đen
kaka

tuankhoai

Đại Tá
chỉ cần hai mặt khác màu nhau là ok mà. còn thích Phải đen thì trái phải đỏ mà phải đỏ thì trái đen

xukaka

Đại Tá
1 bên đỏ, 1 bên đen là được. Chứ đâu có quy mặt phải, mặt trái là màu gì. Mình đây lâu lâu vẫn xoay ngược lại đánh.

tuyetchieu

Trung Uý
Chắc nó để mặt phải đen để giao bóng đối phương khó đoán xoáy hơn.

o3ma

Đại Tá
làm gì có luật ở đây hội tây với nhật với hàn quốc vẫn đánh mặt phải là mặt đỏ mà. còn hội tàu mình chỉ thấy họ đánh mặt phải là mặt đen thôi chưa thấy clip nào mà có người đánh mặt phải là mặt đỏ
Sorry bác lúc nãy đọc không kỹ bác hỏi là quả giật phải của bọn tàu luôn là màu đen.

Last edited:

boma9999

Trung Uý
Chắc nó để mặt phải đen để giao bóng đối phương khó đoán xoáy hơn.
sao chỉ có bọn trung quốc nó biết thôi nhỉ. hay điều này đơn giản quá nên ko ai để ý. em để ý thấy. zangjike, malong, malin,xuxi, liquin, fan zengdong.... toàn giao bóng bằng mặt đen. chắc trong đó có gì đấy. khả năng là ánh sáng hoặc như bác nói khó đoán xoáy hơn....

boma9999

Trung Uý
gà....................gọi bằng cụ. thế đố chú mua được mặt tuyển của bọn TQ màu đỏ đấy:D mà chú có biết TQ nó chơi mặt tên là gì ko vậy:cool:
hô hô em đang chơi mặt tàu màu đỏ nè. sách tay về từ trung quốc luôn.. =.= bác cứ trêu em :))

boma9999

Trung Uý
Oh, bác đọc luật mặt phải màu đỏ ở đâu thế??? Luật chỉ qui định 2 mặt có màu đỏ và đen thôi còn trong lúc đánh họ có thể xoay vợt lung tung được chứ.
em hiểu mà. 2 mặt phải khác nhau. nhưng ý em hỏi là tại sao em chưa thấy bọn trung quốc giật phải bằng mặt đỏ. bác xem clip của tất cả trung quốc đi.

tuyetchieu

Trung Uý
sao chỉ có bọn trung quốc nó biết thôi nhỉ. hay điều này đơn giản quá nên ko ai để ý. em để ý thấy. zangjike, malong, malin,xuxi, liquin, fan zengdong.... toàn giao bóng bằng mặt đen. chắc trong đó có gì đấy. khả năng là ánh sáng hoặc như bác nói khó đoán xoáy hơn....
Mình chỉ đoán vậy thôi. Mà bọn TQ cũng ma lanh lắm, chắc phải có cái gì đó để đánh lừa đối thủ.

phungducthang

Đại Tá
Ngày xưa không có quy định về 2 mặt vợt phải có màu khác nhau. Cho đến 1 thời kỳ bb Trung Quôc làm mưa làm gió với 1 mặt vợt lạ. Hồi đó người ta gọi mặt vợt đó là "ma mị". Các vdv TQ dùng 1 mặt thường và 1 mặt Ma mị này và họ xoay sở làm cho đối phương không biết đằng nào mà chống đỡ...
Để hạn chế thế mạnh của bb TQ, LDBB thế giới mới quy định 2 mặt vợt phải khác màu. Cùng với quả bóng từ 38 ly lên 40 đê giảm độ xoáy, tạo thuận lợi hơn cho cac vdv đánh thủ hoặc trường phái châu Âu.
Không có quy định nào cụ thể về màu nào cho phải và trái. Nhưng một số người cho rằng đỏ xoáy hơn đen hoặc ngược lại, điều này thi tùy mọi người đánh giá.
Vì nhiều lý do nên mỗi người chọn kiểu, VD có người thích mặt đen cho FH vì cho rằng mặt đen kín đòn hơn. Ngược lại có người thích màu đen cho BH vì khi ngón trỏ áp vào mặt đen lâu ngày sẽ không làm thâm (xấu) như mặt đỏ.
...

Last edited:

tiachop

Thượng Tá
Theo quy định của luật bóng bàn thì phải dùng 01 đỏ và 01 đen để tránh hiện tượng đánh lừa khi sử dụng 02 mặt vợt có tính chất khác nhau. Luật này ra đời khi xuất hiện mặt phản xoáy. Còn bọn tàu hay dùng FH là mặt đen, thì theo một số anh em dùng mặt tàu thì mặt vợt màu đen xoáy hơn màu đỏ, do không có thêm hóa chất tạo màu - cái này chắc còn nghiên cứu thêm. Ngoài ra có lẽ là còn yếu tố màu sắc, hay gì gì đó nữa thì em cũng chịu:p:D, tụi tàu thường cao thâm lắm. Hê hê>:)

thienttse60656

Trung Sỹ
Em là phải đăng nhập vào 1 phát để giải đáp cho bác ạ.
Trình em cũng còi à, nhưng theo em được biết là TQ nó đánh cái mặt màu đen ý, mặt đó là Tàu tuyển bác nhé, cái đó nó chỉ sản xuất cho đội tuyển quốc gia nó thôi bác ơi, chứ ko có public ra ngoài đâu bác ạ. Nó cũng chẳng có gì lừa đâu, thể lực có, kĩ thuật có.
Còn mặt đen hay mặt đỏ thì e nghĩ đó là style nó thích sản xuất mặt màu đen cho đội tuyển quốc gia của họ thì đó là chuyện của họ.
Em nghĩ vợt hay không cũng ko quan trọng bằng Kĩ thuật bác ạ
Đôi lời góp ý của em. có gì ko phải mong bác bỏ qua :)

Bình luận từ Facebook