mặt đen mặt đỏ có tác dụng gì???

lamtanmai

Thượng Tá
anh em cho em hỏi tí. em thuộc loại nghiên cứu bóng bàn xem clip nhiều. có thể nói là hầu như clip nào cũng xem. mấy hôm nay em xem các clip trung quốc thấy một điểm lạ. nếu bọn nó đánh vợt dọc hay vợt ngang thì quả giật phải luôn là mặt đen, còn bên trái thì luôn là đỏ. sao lại thế nhỉ??? anh em tra lời dùm với.
Chào bác, em cũng là người ham tìm hiểu, hay xem clip và cũng hay lang thang đọc về bóng bàn nhiều. Có lần tình cờ đọc trên diễn đàn nước ngoài về màu sắc của mặt vợt thì người ta nói rằng mặt vợt màu đen lúc nào cũng cứng và dai hơn mặt vợt màu đỏ do không phải sử dụng phẩm màu nhiều. mặt vợt đỏ phải sử dụng phẩm đỏ nên do đó nó sẽ có xu hướng mềm hơn 1 chút so với mặt đen. Sự thay đổi này là rất nhỏ và không đáng kể nhưng ở những trình độ cao hơn là rất quan trọng do đó VĐV hay có xu hướng chơi mặt vợt màu đen hơn. Một điều nữa là mặt vợt của tàu sản xuất màu đen với số lượng rất lớn, cá nhân em cảm nhận thì mặt tàu đen có độ bám dính hơn so với mặt đỏ một chút! Đôi lời chia sẻ với bác :D

bachikho

Đại Tá
Ngày trước, Ma Lin vẫn dùng mặt đỏ cho mặt phải, đen cho mặt trái đấy thôi.
Nghe nói mặt đỏ hồi đó của Ma Lin là Bryce thì phải (có gì nhờ các bác update
giúp em ạ)
bác nhầm nhé, mặt đỏ hồi đó của Ma Lin là globe 999 NT lót cam (KLH cũng đánh FH mặt đó nhưng màu đen lót xanh), bryce là miếng Ma Lin đánh trái
còn về vì sao tụi tàu thường đánh FH màu đen thì có 3 phỏng đoán:
1- như các bác nói ở trên là đen cứng và xoáy hơn đỏ
2- các nhà máy Trung Quốc không thể sản xuất mặt đỏ với chất lượng tốt như mặt đen
3- mút tuyển tàu thường là lót xanh mà lót xanh với ts đỏ sẽ làm mặt đỏ bị biến dạng màu (vi phạm quy định của ITTF)

docmaorg

Đại Tá
bác nhầm nhé, mặt đỏ hồi đó của Ma Lin là globe 999 NT lót cam (KLH cũng đánh FH mặt đó nhưng màu đen lót xanh), bryce là miếng Ma Lin đánh trái
2- các nhà máy Trung Quốc không thể sản xuất mặt đỏ với chất lượng tốt như mặt đen
3- mút tuyển tàu thường là lót xanh mà lót xanh với ts đỏ sẽ làm mặt đỏ bị biến dạng màu (vi phạm quy định của ITTF)
Ý 3 của bác này có vẻ đúng. Bẩy mầu cơ bản nếu lấy 2 mầu pha vào nhau sẽ ra 1 mầu khác.

boma9999

Trung Uý
Chứng cứ đây:
Rồi đây nữa
giúp em ạ)

Vấn đề mặt đen hay mặt đỏ và tác dụng của nó đã được bàn đến rất nhiều rồi:
1. Theo luật, không dùng 2 mặt cùng màu, cụ thể là phải 1 đen, 1 đỏ

2. Về tính năng thì theo một số bác là chuyên gia về hóa học, mặt đen bao giờ
cũng xoáy hơn mặt đỏ một chút, ngược lại mặt đỏ cho tốc độ cao hơn mặt đen
một chút

3. Về thị hiếu thì hiện nay, (hầu như, cái này em không dám nói 100%) các mặt
dành cho tuyển tỉnh, tuyển quốc gia China đều là mặt DHS, màu đen và nó đã
mang lại những thành quả vô cùng lớn lao cho đội tuyển, trở thành một thương
hiệu lớn, vì vậy dùng mặt đen cho FH có lẽ trở thành một phong trào ở China, có
thể đó không phải là mặt Tàu nhưng họ vẫn thích dùng mặt đen cho mặt phải.

4. Yếu tố tâm lý, chiến thuật, có lẽ màu đen khi giật bóng sẽ cho cảm giác âm
hiểm (em không nói nguy hiểm) hơn mặt đỏ, trong khi mặt đỏ cho cảm giác áp
lực, chết chóc một cách nhanh chóng hơn nên người ta chọn như vậy

5. Về cá nhân em thì em cũng cảm giác dùng mặt đen cho FH thích hơn cho BH
mặc dù nhiều khi em dùng 1 kiểu mút, độ mới cũ như nhau cho 2 mặt.
Em ngưỡng mộ bác quá. đây đúng là clip em thấy tuyển trung quốc dùng mặt đỏ bên phải. thank bác nhé :D

boma9999

Trung Uý
Chào bác, em cũng là người ham tìm hiểu, hay xem clip và cũng hay lang thang đọc về bóng bàn nhiều. Có lần tình cờ đọc trên diễn đàn nước ngoài về màu sắc của mặt vợt thì người ta nói rằng mặt vợt màu đen lúc nào cũng cứng và dai hơn mặt vợt màu đỏ do không phải sử dụng phẩm màu nhiều. mặt vợt đỏ phải sử dụng phẩm đỏ nên do đó nó sẽ có xu hướng mềm hơn 1 chút so với mặt đen. Sự thay đổi này là rất nhỏ và không đáng kể nhưng ở những trình độ cao hơn là rất quan trọng do đó VĐV hay có xu hướng chơi mặt vợt màu đen hơn. Một điều nữa là mặt vợt của tàu sản xuất màu đen với số lượng rất lớn, cá nhân em cảm nhận thì mặt tàu đen có độ bám dính hơn so với mặt đỏ một chút! Đôi lời chia sẻ với bác :D
hãy về với đội của em em sẽ làm cho bác phát triển nhiều hơn nữa. like bác phát :D

phungducthang

Đại Tá
Ngày xưa không có quy định về 2 mặt vợt phải có màu khác nhau. Cho đến 1 thời kỳ bb Trung Quôc làm mưa làm gió với 1 mặt vợt lạ. Hồi đó người ta gọi mặt vợt đó là "ma mị". Các vdv TQ dùng 1 mặt thường và 1 mặt Ma mị này và họ xoay sở làm cho đối không biết đằng nào mà chống đỡ...
Để hạn chế bb TQ LDBB thế giới mới quy định 2 mặt vợt phải khác màu. Cùng với quả bóng từ 38 ly lên 40 đê giảm độ xoáy, tạo thuận lợi hơn cho cac vdv đánh thủ hoặc trường phái châu Âu.
Không có quy định nào cụ thể về màu nào cho phải và trái. Nhưng một số người cho rằng đỏ xoáy hơn đen hoặc ngược lại, điều này thi tùy mọi người đánh giá.
Vì nhiều lý do nên mỗi người chọn kiểu, VD có người thích mặt đen cho FH vì cho rằng mặt đen kín đòn hơn. Ngược lại có người thích màu đen cho BH vì khi ngón trỏ áp vào mặt đen lâu ngày sẽ không làm thâm (xấu) như mặt đỏ.
...
Viết tiếp về mặt vợt "Ma Mị". Từ Ma Mị không biết do ai đặt tên nhưng có thể hiểu là "Ma quái". Khi đó các vđv TQ là một trong những người đầu tiên sử dụng 2 mặt vợt có tác dụng khác nhau để thi đấu, 1 mặt mút thường tạo xoáy và 1 mặt phản xoáy (Kiểu như anti bây giờ). Vì không có quy định về màu mặt vợt khác nhau nên với kỹ xảo quay mặt vợt rất nhanh sẽ tạo ra những đường bóng rất khó lường... Ma quái! Phải mất khá nhiều thời gian bí mật này mới được phát hiện. Thực ra cũng không có gì là ma quái vì mỗi mặt chỉ có 1 tác dụng nhưng đối thủ không biết được họ đang dùng mặt nào vào thời điểm đó mà thôi.
Các cái đầu của LĐBB thế giới họp lại ... và quy định "...2 mặt phải co màu khác nhau..." ra đời.
Mặt khác lối đánh của TQ nói chung là tấn công (Nói chung thôi chứ TQ cũng có vđv đánh thủ) trong khi trường phái châu Âu là phòng thủ, nên quả bóng 38 ly có vẻ là đi quá nhanh và có độ xoáy lớn, 1 cú giật sát thủ là ... mất bóng! mất đi rất nhiều những pha bóng qua lại đẹp mắt. Để khán giả được "no" mắt hơn và các vđv châu Âu không bị thất thế nên quả bóng 40 ly ra đời. (Có lẽ lúc đó quan chức LĐBB số đông là Tây trắng nên họ muốn bảo vệ trường phái châu Âu???). Dường như quy định này phát huy ngay tác dụng vì sau đó vị trí của bb TQ không còn độc tôn tuyệt đối. Nhưng lúc đó séc 21 trở thành quá lâu vì các pha bóng qua lại nhiều hơn, dân châu Âu lại háu đói mất sức nên vẫn thua... Nên séc 11 được thay cho 21.
Nhưng nói gì thì nói bb vẫn là Trung Quốc... họ nghĩ ra đủ mọi thứ để khôi phục vị thế của mình. Gần đây LĐBB thế giới lại định xào lại bài cũ định nâng đường kính quả bóng lên 44 ly, không biết điều này có được áp dụng hay không và tác dụng của nó như thế nào???

tuankhoai

Đại Tá
ý thứ 3 nghe thì có vẻ chuẩn, nhưng e thấy mặt Blue fire của Donic, Rasan của Andro lót xanh đó thôi, hơn nữa ts của tàu rất đậm đặc lên vấn đề thay đổi màu sắc khó xảy ra lắm.
Vấn đề chính theo em nghĩ là bọn tàu nó muốn có 1 cái gì riêng của nó, khi nhắc đến mặt tàu là mọi người liên tưởng đến màu đen lót xanh chẳng hạn. ví như nói đến ManUNT thì nghĩ nay đến 2 từ Quỷ đỏ:)

k3nc0ngtu_vt

Thượng Sỹ
vì mặt h3 nt blue sponge của nó chỉ sản xuất mặt đen thì phải mà bọn TQ toàn đánh fh h3. E nghĩ thế các bác ak :D chưa nhìn thấy cái h3 nt blue sponge đỏ bao giờ thì phải

lamtq

Đại Tá
anh em cho em hỏi tí. em thuộc loại nghiên cứu bóng bàn xem clip nhiều. có thể nói là hầu như clip nào cũng xem. mấy hôm nay em xem các clip trung quốc thấy một điểm lạ. nếu bọn nó đánh vợt dọc hay vợt ngang thì quả giật phải luôn là mặt đen, còn bên trái thì luôn là đỏ. sao lại thế nhỉ??? anh em tra lời dùm với.
tuyển "cùi bắp" city đánh tàu màu đỏ đây

k3nc0ngtu_vt

Thượng Sỹ
h3nt blue sponge cơ bác ơi. tuyển tàu nó toàn đánh blue sponge mà. h3nt thì e thấy đỏ rồi nhưng blue sponge chưa thấy bao giờ

Daoky09

Đại Tá
Chứng cứ đây:
Rồi đây nữa
giúp em ạ)

Vấn đề mặt đen hay mặt đỏ và tác dụng của nó đã được bàn đến rất nhiều rồi:
1. Theo luật, không dùng 2 mặt cùng màu, cụ thể là phải 1 đen, 1 đỏ

2. Về tính năng thì theo một số bác là chuyên gia về hóa học, mặt đen bao giờ
cũng xoáy hơn mặt đỏ một chút, ngược lại mặt đỏ cho tốc độ cao hơn mặt đen
một chút

3. Về thị hiếu thì hiện nay, (hầu như, cái này em không dám nói 100%) các mặt
dành cho tuyển tỉnh, tuyển quốc gia China đều là mặt DHS, màu đen và nó đã
mang lại những thành quả vô cùng lớn lao cho đội tuyển, trở thành một thương
hiệu lớn, vì vậy dùng mặt đen cho FH có lẽ trở thành một phong trào ở China, có
thể đó không phải là mặt Tàu nhưng họ vẫn thích dùng mặt đen cho mặt phải.
.
4. Yếu tố tâm lý, chiến thuật, có lẽ màu đen khi giật bóng sẽ cho cảm giác âm
hiểm (em không nói nguy hiểm) hơn mặt đỏ, trong khi mặt đỏ cho cảm giác áp
lực, chết chóc một cách nhanh chóng hơn nên người ta chọn như vậy

5. Về cá nhân em thì em cũng cảm giác dùng mặt đen cho FH thích hơn cho BH
mặc dù nhiều khi em dùng 1 kiểu mút, độ mới cũ như nhau cho 2 mặt.
Quan điểm của mình giống bạn Lion nhất là ý thứ 2) mà các VĐV tàu lấy giật làm chủ đạo cho nên dùng FH là mặt đen thôi

Bình luận từ Facebook