Loạn cốt mút có thật không anh em

wewe1812

Trung Sỹ
Chia sẻ như tiêu đề với anh em, mình mới chơi được 1 năm, không qua trường lớp gì, chủ yếu do anh em trong CLB chỉ nhau.
Trước đây mình thường đánh tối với anh em trong khu chung cư với 1 cây vợt gỗ 2 mặt tàu.
Dạo gần đây công ty mua bàn bóng nên mình mua thêm 1 cây vợt carbon 2 mặt nảy hơn.
Thành ra bây giờ ngày nào cũng đánh trưa 1h với cây carbon, tối đánh với cây cốt gỗ. Kể từ đấy thấy xuống bóng hẳn, cảm thấy rất chán nản.
Theo anh em nên xử lý tình trạng này thế nào ạ.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Giờ bay chủ thớt ít quá, lại tập tự do nữa. Vũ khí liên quan tới sức khỏe, tầm vóc, lối đánh, sở trường nữa nên không phải cứ đắt, cứ mốt mà mua.

Thái Khang

Trung Uý
Chia sẻ như tiêu đề với anh em, mình mới chơi được 1 năm, không qua trường lớp gì, chủ yếu do anh em trong CLB chỉ nhau.
Trước đây mình thường đánh tối với anh em trong khu chung cư với 1 cây vợt gỗ 2 mặt tàu.
Dạo gần đây công ty mua bàn bóng nên mình mua thêm 1 cây vợt carbon 2 mặt nảy hơn.
Thành ra bây giờ ngày nào cũng đánh trưa 1h với cây carbon, tối đánh với cây cốt gỗ. Kể từ đấy thấy xuống bóng hẳn, cảm thấy rất chán nản.
Cây nào mình thấy hợp nhất thì giữ lại, sau đó tìm thầy học thêm cho hoàn thiện, tối ưu hóa sở trường lối đánh và tối ưu hóa từng cú đánh.
Chúc chủ thớt thành công :D

Last edited:

Changanuong

Thượng Sỹ
Cách xử lý là quăng 1 vợt đi, bác thấy cây nào hợp với lối đánh của mình thì 1 cây đó mà chơi.
Còn theo cá nhân mình thì 1 năm chưa phải là lâu nên cứ thuần gỗ mà chơi, đừng carbon làm gì, bác nên kiếm thầy chỉ dạy từ những thứ cơ bản nhất. Cứ chắc cơ bản đã rồi cốt mút gì thì cốt vì chỉ khi nắm chắc cơ bản rồi mới có thể xác định lối chơi mà bản thân muốn hướng tới, từ đó chọn cốt mút phù hợp

wewe1812

Trung Sỹ
rõ ràng chủ thớt biết nguyên nhân rồi còn hỏi, đánh 2 con bị loạn giờ đánh 1 con thôi, hoặc mua 2 con giống hệt nhau
cám ơn bác, e đăng lên xem có ae nào từng rơi vào hoàn cảnh tương tự ko ạ.
Giờ bay chủ thớt ít quá, lại tập tự do nữa. Vũ khí liên quan tới sức khỏe, tầm vóc, lối đánh, sở trường nữa nên không phải cứ đắt, cứ mốt mà mua.
e cũng hơi thích mày mò tìm hiểu vũ khí nên cứ táy máy trải nghiệm
Cây nào mình thấy hợp nhất thì giữ lại, sau đó tìm thầy học thêm cho hoàn thiện, tối ưu hóa sở trường lối đánh và tối ưu hóa từng cú đánh.
Chúc chủ thớt thành công :D
Cám ơn bác ạ,
Cách xử lý là quăng 1 vợt đi, bác thấy cây nào hợp với lối đánh của mình thì 1 cây đó mà chơi.
Còn theo cá nhân mình thì 1 năm chưa phải là lâu nên cứ thuần gỗ mà chơi, đừng carbon làm gì, bác nên kiếm thầy chỉ dạy từ những thứ cơ bản nhất. Cứ chắc cơ bản đã rồi cốt mút gì thì cốt vì chỉ khi nắm chắc cơ bản rồi mới có thể xác định lối chơi mà bản thân muốn hướng tới, từ đó chọn cốt mút phù hợp
e thấy cây gỗ dễ đánh và ít bị ăn xoáy hơn thật, khả năng sẽ lại quay lại với kiếm gỗ

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Kỹ thuật chưa có thì khó phân tích nguyên nhân lắm. Tốt nhất bạn cứ dùng vợt cũ khoảng 2 năm tập cơ bản đôi công trái phải, giật... đã
Khi định hình được lối chơi thì điều chỉnh dần cốt + mút.

lion

Đại Tá
Kỹ thuật chưa có thì khó phân tích nguyên nhân lắm. Tốt nhất bạn cứ dùng vợt cũ khoảng 2 năm tập cơ bản đôi công trái phải, giật... đã
Khi định hình được lối chơi thì điều chỉnh dần cốt + mút.
Rõ ràng chơi cùng lúc 2 cốt đó thì với thâm niên và trình độ tự phát thì chỉ cảm nhận được đôi điều (dưới) thôi, bị tụt mood là phải rồi!
- Cốt mới nảy hơn, nặng hơn, đánh sướng tay hơn
(Ở cơ quan, khả năng dùng dòng thuẩn carbon, mút nảy tương đối, có thể do tâm lý dùng theo phong trào, ae dùng gì mình dùng đó)
- Cốt cũ xịt hơn, nhẹ hơn, đánh mất sức hơn
(Ban đầu mới chơi, đầu tư vừa phải, kinh tế, chủ yếu là thăm dò coi khả năng nhập môn và theo đuổi môn này xa đến đâu)

Giải pháp cho bác thì có vài phương án sau nếu chỉ nói về dụng cụ:
1. Bỏ xịt, dùng nhanh (cái này dễ hơn)
2. Bỏ nhanh, dùng xịt (cái này khó hơn)
3. Bỏ xịt, bỏ nhanh, dùng cốt phù hợp với người mới chơi (cái này cần nghiêm túc nghe ae tư vấn, không nghe theo ae cơ quan vì nếu họ biết bác dùng cốt đó mà bác đánh ngang họ thì trình của họ cũng gà thôi, không đủ khả năng tư vấn).
4. Bỏ xịt, bỏ nhanh, dùng cốt phù hợp và đi học thầy tầm 6 tháng, tuần học 2-3 buổi, đảm bảo sau 6 tháng bác sẽ hiểu thế nào là cốt mút phù hợp nhất với mình và lộ trình sử dụng cốt mút chuẩn nhất với mình. Đây là điều rất nhiều ae phong trào không làm được, toàn tự phát, nghĩ là chơi cho vui, cho ra mồ hôi về uống bia ăn cơm cho ngon. Nếu nghĩ thế thì đừng đổi làm gì, đừng nghe ai tư vấn, cứ thế mà chơi!

jincheonlong

Trung Sỹ
Theo như bản thân mình cũng đang chơi 01 cây carbon và 01 cây thuần gỗ như bác, thì hiện tại cây thuần gỗ mình dùng để đánh đôi, còn cây carbon mình dùng để đánh đơn chứ nếu mà chỉ đánh đơn dùng 02 cây cho mỗi lần chơi thì sẽ bị xuống tay liền, nếu bác muốn giữ cả 02 cây để chơi thì nên xài vào mục đích khác nhau !

wewe1812

Trung Sỹ
Theo như bản thân mình cũng đang chơi 01 cây carbon và 01 cây thuần gỗ như bác, thì hiện tại cây thuần gỗ mình dùng để đánh đôi, còn cây carbon mình dùng để đánh đơn chứ nếu mà chỉ đánh đơn dùng 02 cây cho mỗi lần chơi thì sẽ bị xuống tay liền, nếu bác muốn giữ cả 02 cây để chơi thì nên xài vào mục đích khác nhau !
mình quyết định quay lại vợt gỗ để luyện lại kĩ thuật rồi :p:p

bachikho

Đại Tá
vợt gỗ cảm giác tốt và k hề chậm, tuy nhiên nhược điểm lớn nhất là sweetspot nhỏ (cho đường bóng k ổn định nếu đánh lệch tâm), dòng alc ra đời để khắc phục chính nhược điểm đó của vợt gỗ (mở rộng sweetspot, cho phép sai số đánh lệch tâm lớn hơn), đừng nhầm alc nhanh hơn vợt gỗ (zlc nhanh hơn thì đúng)

lion

Đại Tá
Bái phục bác :)

bachikho

Đại Tá
Vợt gỗ nhiều cây nhanh và cứng; vợt sợi nhiều cây chậm rì rì!
cho nên mới nói quan niệm sợi nhanh hơn, muốn tập kỹ thuật thì đánh vợt gỗ cho chậm là ko đúng (stiga rosewood nhanh như quỷ, vis đời cũ chậm như rùa đó thôi), cốt alc ra đời chính là để phát huy ưu điểm đồng thời khắc phục nhược điểm của vợt gỗ (tất nhiên nói chậm là các cốt đời cũ cho bóng 38 chứ từ vis mắt ngọc trở đi đã được cải tiến cho bóng 40 thì k chậm nữa, super vis cho bóng 40+ thì nhanh lắm rồi)

Last edited:

jincheonlong

Trung Sỹ
Bái phục bác :)
do mình đánh đôi hơi bị động nên chủ yếu là phòng thủ với điều banh vì thế chọn thuần gỗ đánh giao lưu cho vui, còn solo đối kháng trao đổi chiêu thức thì dùng carbon dễ chủ động khi tấn công và áp dụng chiến thuật được tối ưu hơn

F117A

Binh Nhì
Cao thủ đây rồi !
Dùng song song Đồ Long Đao và Ỷ Thiên Kiếm luôn. :D

Bình luận từ Facebook