Lion Japan Open, 14-18/07/2017

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trông BH của Ma Long nó giản dị như vậy thôi, nhưng chịu khó xem kỹ thì mới thấy Long nó đánh trái chuẩn, ổn định thế nào khi phải đối đầu với FZD, Ovt hoặc bất kỳ ai.
Từ 2014 đến giờ, dễ nhận thấy là Ma Long chơi trái ngày càng tiến bộ. Không phô trương, không quá hiểm hóc và bạo lực, nhưng hiện tại để đè trái mà ăn được Ma Long thì chắc chắn là ko có ai đâu. Long hiện giờ flick trái cực tiết chế và chống flick cũng hoàn hảo.
Fan nó đánh trái ầm ầm, hiểm hóc với nhịp sớm khi bóng mới vừa nảy lên trông cực khiếp, nhưng vẫn ko ăn được Long đâu.
Mình đánh giá là BH Ma Long có thể ko hay hơn FZD nhưng tuyệt đối không hề thua kém bất kỳ ai.
theo tôi, khung hình BH của ML thuộc hàng cũ, trước cả thời ZJK, dùng cổ tay nhiều và vỗ vả ngang

BH của ZJK đã lên một đẳng cấp mới, FZD lại làm nó mới hơn, nhưng Liang Qingkun và Lin Gaoyuan hiện tại mới là khung hình tiêu chuẩn cho BH hiện đại, nhanh mạnh nhiều xoáy nhiều lực, BH ác và mạnh như FH, không cần xoay FH để ăn điểm, dùng trực tiếp BH đàn áp và ăn điểm

backhand-ghost

Đại Tá
theo tôi, khung hình BH của ML thuộc hàng cũ, trước cả thời ZJK, dùng cổ tay nhiều và vỗ vả ngang

BH của ZJK đã lên một đẳng cấp mới, FZD lại làm nó mới hơn, nhưng Liang Qingkun và Lin Gaoyuan hiện tại mới là khung hình tiêu chuẩn cho BH hiện đại, nhanh mạnh nhiều xoáy nhiều lực, BH ác và mạnh như FH, không cần xoay FH để ăn điểm, dùng trực tiếp BH đàn áp và ăn điểm
Tôi ko biết là Ma Long nó dùng kỹ thuật gì, khung hình thế nào, phát lực ra làm sao, mới hay cũ. Bàn về kỹ thuật của CNT là việc quá tầm của mình rồi.
Tôi chỉ thấy là Ma Long giờ ko còn bị thua thiệt khi vào loạt đua trái liên tục dù đối phương là ai. Kỹ thuật gì, động tác thế nào ko quan trọng khi nó ko mang đến hiệu quả.
Hơn nữa, quan điểm đánh trái để ăn người không thuyết phục lắm. Đánh trái hay, trước hết phải để mở ra góc đánh thuận lợi cho quả kết FH, chứ nếu ko cứ đánh trái là đủ, cần gì phải kết nối với chuyển hoán.
LGY nó hay ở quả phải cận bàn nhanh và sốc, bên trái phòng thủ rất tốt chứ chưa ăn người được đâu. Đánh mỗi bên trái mà đòi thịt người ta thì ông phải chơi với người ko có trái, yếu trái mà điều này chỉ có ở BB nghiệp dư hoặc giải diễn đàn thôi.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Tôi ko biết là Ma Long nó dùng kỹ thuật gì, khung hình thế nào, phát lực ra làm sao, mới hay cũ. Bàn về kỹ thuật của CNT là việc quá tầm của mình rồi.
Tôi chỉ thấy là Ma Long giờ ko còn bị thua thiệt khi vào loạt đua trái liên tục dù đối phương là ai. Kỹ thuật gì, động tác thế nào ko quan trọng khi nó ko mang đến hiệu quả.
Hơn nữa, quan điểm đánh trái để ăn người không thuyết phục lắm. Đánh trái hay, trước hết phải để mở ra góc đánh thuận lợi cho quả kết FH, chứ nếu ko cứ đánh trái là đủ, cần gì phải kết nối với chuyển hoán.
LGY nó hay ở quả phải cận bàn nhanh và sốc, bên trái phòng thủ rất tốt chứ chưa ăn người được đâu. Đánh mỗi bên trái mà đòi thịt người ta thì ông phải chơi với người ko có trái, yếu trái mà điều này chỉ có ở BB nghiệp dư hoặc giải diễn đàn thôi.
ông xem trận thằng Liang Qingkun đánh với FZD ấy, tôi thấy nó dùng BH ăn ác liệt, và trừ khi chủ động xoay từ đầu, chứ bị đánh BH trước, nó không có chủ định xoay FH, mà cứ đứng BH nã lại, không tìm cách xoay FH nữa

backhand-ghost

Đại Tá
ông xem trận thằng Liang Qingkun đánh với FZD ấy, tôi thấy nó dùng BH ăn ác liệt, và trừ khi chủ động xoay từ đầu, chứ bị đánh BH trước, nó không có chủ định xoay FH, mà cứ đứng BH nã lại, không tìm cách xoay FH nữa
02 ván đầu FZD chưa có trạng thái.
Đến ván thứ 3 trở đi, khi Fan béo nó vào nhịp, đánh trái tròn tay thì LJK hết đòn, bí lòi mắt. Buộc phải đua phải, đua công thì vào đúng trận của FZD.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
02 ván đầu FZD chưa có trạng thái.
Đến ván thứ 3 trở đi, khi Fan béo nó vào nhịp, đánh trái tròn tay thì LJK hết đòn, bí lòi mắt. Buộc phải đua phải, đua công thì vào đúng trận của FZD.
về sau, FZD toàn xoay FH ra táng chứ có đấu BH mấy đâu

công nhận là thằng trẻ trâu FZD, BH so với đàn anh là khủng, nhưng FH, thì lại là hàng khủng với bọn đàn em, thành ra, nó cứ TRÊN ĐE DƯỚI BÚA, chiếm một góc như ông kễnh trong CNT

fairplay83hp

Đại Uý
Bác trạng cá cứ tôn thờ liang jkun là BH hiện đai hay tiêu chuẩn gì đó chứ em thấy ljkun đã đè bẹp trái đc ai trong top 4 cnt đâu, chưa lọt dc top 4 cũng chưa có thành tích trong hay ngoài nước nào thì đừng nói chuyện kỹ thuật này nọ. Còn xa mơi với tới FZD chứ chưa nói tới ma long . Đẳng cấp như Zjk mà thắng dc ma long 1 trận còn hét ầm lên mà bác trạng chê Bh của ML cũ với kĩ.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác trạng cá cứ tôn thờ liang jkun là BH hiện đai hay tiêu chuẩn gì đó chứ em thấy ljkun đã đè bẹp trái đc ai trong top 4 cnt đâu, chưa lọt dc top 4 cũng chưa có thành tích trong hay ngoài nước nào thì đừng nói chuyện kỹ thuật này nọ. Còn xa mơi với tới FZD chứ chưa nói tới ma long . Đẳng cấp như Zjk mà thắng dc ma long 1 trận còn hét ầm lên mà bác trạng chê Bh của ML cũ với kĩ.
thắng được, là tổng hòa của nhiều thứ, chứ chỉ hơn nhau mỗi kỹ thuật, chưa nói chỉ là kỹ thuật 1 càng, thì khó lắm ạ

BH như FZD, đến giờ đã phải là cứ đánh là ăn ML đâu, và từ trước đến giờ, ML chưa bao giờ được gọi là có BH hay, sao nó cứ chén ZJK và FZD đều đều thế

Liang Qingkun có BH rất mới, dễ chơi, đánh ác, nhiều xoáy và nhiều lực, ít khung, nhưng FH của LQK, thì còn rất nhiều vấn đề, nó chơi FH quá thẳng, quá đều và đặc biệt là chuyển hoán BH và FH thì gần như là chưa có gì

Hơn kỹ thuật, là các pha, đấu trực tiếp, mà tỉ lệ ăn cao hơn, sẽ xác nhận

backhand-ghost

Đại Tá
về sau, FZD toàn xoay FH ra táng chứ có đấu BH mấy đâu

công nhận là thằng trẻ trâu FZD, BH so với đàn anh là khủng, nhưng FH, thì lại là hàng khủng với bọn đàn em, thành ra, nó cứ TRÊN ĐE DƯỚI BÚA, chiếm một góc như ông kễnh trong CNT
Ai chẳng biết là để FZD nó đánh đc phải thì LJK vỡ mồm. Trái của mình ko đủ khó, không đủ nhanh để ép người ta thì người ta mới thoát ra để phang phải chứ. LJK ko có ưu thế gì so với FZD, chỉ có quả trái là có thể có cửa đề giằng co, 5 ăn 5 thua (vì trái của FZD cũng hay nhưng ko hẳn đã là an toàn và ổn định đây).
Vậy FZD nó có hâm đâu mà đi đấu trái với LJK, chọn cái gì ko chọn, lại chọn chỗ mạnh nhất của người ta để đánh trong có khi đầy chỗ kiếm điểm.

Dạ không ạ, họ tổ chức chuyên nghiệp lắm, khán giả ngồi trên không được xuống dưới đâu ạ. Sau mỗi séc bọn nó đều chiếu vợt của VĐV mà, hoặc có thể lên Wikipedia tham khảo ạ, nhưng theo em giống quan điểm của bạn EmRatThich trên Youtube là cho dù mình cầm cây vợt của Ma Long thì cũng chưa chắc đánh hay bằng vợt của mình.

Thêm nữa là ghế rất sạch, dưới chân trải thảm, nhà vệ sinh sạch sẽ không một cọng rác, không khai thối.

Có bọn staff chuyên rình thằng khán giả nào giương điện thoại lên chụp, quay là đến bảo hạ xuống ngay, vì vậy trong trận đấu hầu như không ai quay chụp, điện thoại mọi người cũng để chế độ rung, VĐV chơi rất tập trung và cống hiến.
Hi đáng ngưỡng mộ thật bác he! thanks bác nhìu ạ!

quang_dung

Trung Uý
thắng được, là tổng hòa của nhiều thứ, chứ chỉ hơn nhau mỗi kỹ thuật, chưa nói chỉ là kỹ thuật 1 càng, thì khó lắm ạ

BH như FZD, đến giờ đã phải là cứ đánh là ăn ML đâu, và từ trước đến giờ, ML chưa bao giờ được gọi là có BH hay, sao nó cứ chén ZJK và FZD đều đều thế

Liang Qingkun có BH rất mới, dễ chơi, đánh ác, nhiều xoáy và nhiều lực, ít khung, nhưng FH của LQK, thì còn rất nhiều vấn đề, nó chơi FH quá thẳng, quá đều và đặc biệt là chuyển hoán BH và FH thì gần như là chưa có gì

Hơn kỹ thuật, là các pha, đấu trực tiếp, mà tỉ lệ ăn cao hơn, sẽ xác nhận

"Hơn kỹ thuật, là các pha, đấu trực tiếp, mà tỉ lệ ăn cao hơn, sẽ xác nhận"

Đọc đi đọc lại chỉ có mỗi câu này là bác kéo ngang trình với ông kia.

bachikho

Đại Tá
ML vốn là dân 1 càng, nó rất chịu khó thay đổi để bắt kịp xu hướng hiện đại tuy nhiên đến h nó vẫn chỉ đc coi là càng rưỡi thì chính xác hơn, bh nó chủ yếu đều, ổn định chứ ko phải là vũ khí kiếm điểm, tuyệt đại đa số là xoay fh kiếm điểm, về fh thì nó khủng và ổn định nhất hiện nay roài

lamtq

Đại Tá
trong Top đầu thì ML là thằng ít khởi công trái nhất(flick bh) và nếu tính cả trong top 20 thì có khi nó là thằng gò trái quả đầu nhiều nhất. theo m thì cơ bản là nó thích phản công nên chọn lối đánh này. Chính vì vậy mọi ng cảm giác là Bh nó ko đc hay chứ các b cứ thử thống kê 1 trận đấu of ML với bất kể đối thủ Âu Á nào có Bh hay đến đâu thì những loạt rally Bh(có thể cuối cùng vẫn kết thúc =fh) thường phần thắng đều nghiêng về ML vì đơn giản là cú bh của ML cực đều và ít lỗi, quan trọng hơn là độ xoáy cao và điểm rơi lúc nào cũng ở cực sâu cuối bàn( nói 5cm cuối bàn thì hơi quá chứ hầu như lúc nào cũng loanh quanh tầm 7-10cm sát biên trắng) nên tạo áp lực cực lớn cho đối thủ, chỉ cần sơ sẩy đoán điểm rơi ko tốt, chậm nhịp, hay đơn giản là ke cóng ko dám hết tay mà giảm tốc độ hay chậm lại là nó xoay FH đánh chết ngay.
M theo dõi nó và thích nó nhưng trình độ có hạn nên chỉ có ý kiến đc đến đó. Còn Idol của tớ là Xu xin cơ. hé hé

Last edited:

ga mo

Đại Tá
Sao giải này k thấy zang zike tham gia nhỉ
À, chúng nó chia nhau tham dự thôi, Thông thường các giải Pro Tour CNT chỉ cử đi Max là 06 VĐV tham dự, không nhiều hơn, kiểu như Nhật hay Hàn cử đi thoải mái, trên 2 chục cũng được, tại sao thì chỉ chúng nó mới biết. Japan open ZJK tạm nghỉ, China Open thì thằng Bò nghỉ ZJK sẽ thay thế, sang đến Giải Australia mở rộng tới đây (Cũng được xếp vào hàng Platinum) thì ML sẽ nghỉ, Bò lại thay thế. Còn FZD, XX, LJK và LGY có mặt ở cả 3 giải.

ga mo

Đại Tá
Trông BH của Ma Long nó giản dị như vậy thôi, nhưng chịu khó xem kỹ thì mới thấy Long nó đánh trái chuẩn, ổn định thế nào khi phải đối đầu với FZD, Ovt hoặc bất kỳ ai.
Từ 2014 đến giờ, dễ nhận thấy là Ma Long chơi trái ngày càng tiến bộ. Không phô trương, không quá hiểm hóc và bạo lực, nhưng hiện tại để đè trái mà ăn được Ma Long thì chắc chắn là ko có ai đâu. Long hiện giờ flick trái cực tiết chế và chống flick cũng hoàn hảo.
Fan nó đánh trái ầm ầm, hiểm hóc với nhịp sớm khi bóng mới vừa nảy lên trông cực khiếp, nhưng vẫn ko ăn được Long đâu.
Mình đánh giá là BH Ma Long có thể ko hay hơn FZD nhưng tuyệt đối không hề thua kém bất kỳ ai.
Bác này nói chuẩn.
Riêng mình thì chỉ có ý kiến là so sánh ba cái chỉ số nhỏ lẻ thì không giải quyết được gì cả. Quan trọng là thằng nào thắng điểm cuối cùng thôi, kẻ thắng là vua. Chứ còn ví dụ ML mà đấu với tớ, đảm bảo chỉ số đánh bóng hỏng tớ hơn nó xa ấy chứ. Tuy nhiên người thắng sẽ không thể là tớ được. He... he...

ngtrantoan

Đại Tá
Rồi, xong. Tuần sau là CHINA Open, bác nào mở topic đi để chém tiếp cho vui, thành phần tham dự cho tới giờ phút này thì về phía nam cũng giống như Japan Open. Đầy rẫy cao thủ. ZJK tái xuất giang hồ, sẽ ra sân thay cho vị trí của FANG Bo. Nhật Bản vẫn thế, đông như quân Nguyên với 22 cầu thủ, thiếu mỗi Mizu. Đức chỉ có 3 chân sút hàng đầu là Boll, Ovt và Franziska Patrick, Pháp với đầy đủ đội hình mạnh nhất, bao gồm Gauzy, Lebesson, Flore Tristan. Áo vẫn bộ đôi hùng mạnh Gardos Robert và Fegerl Stefan, Samsonov sẽ tái xuất giang hồ. Hongkong thì đầy đủ anh tài, thiếu mỗi Tang Peng, Hàn Quốc thì Lee Sang Su vắng mặt, BĐN chỉ có 1 mình Appolonia Tiago, Thụy Điển thì có Karlsson Kristian và Person Jon. Nói chung đội hình cũng khá nhiều anh tài, Sự thiếu vắng đáng buồn nhất là 2 đại cao thủ Việt Nam không được T&T tài trợ cho giải này nữa.
tụi JAPAN nó dành kinh phí cho BB kinh thế nhỉ, tụi trẻ JPN toàn thằng Hay, chỉ mỗi thua trẻ trâu CHINA

ngtrantoan

Đại Tá
Bạn có nhầm không đấy? Ma sao lại chỉ cao bằng Fan và thấp hơn Xu Nhiều thế?

ga mo

Đại Tá
Tớ thấy các bác cứ tranh luận về BH nhiều, vậy chứ mới rồi có 2 thằng BH siêu hạng bị thằng LEE Sang Su BH thường thường nó đập cho tơi tả đấy thôi, vậy theo tớ thấy, quan trọng là làm thế nào để cuối cùng đập cho đối thủ thua trận là được chứ không phải là thắng đối thủ bằng BH hay FH. BH siêu như FZD mà đối đầu ML với BH xoàng (như một số bác nhận định) 13 trận thì thua đến 12 trận thì BH của FZD ngon cũng chả có ý nghĩa gì cả.

ngtrantoan

Đại Tá
Tớ thấy các bác cứ tranh luận về BH nhiều, vậy chứ mới rồi có 2 thằng BH siêu hạng bị thằng LEE Sang Su BH thường thường nó đập cho tơi tả đấy thôi, vậy theo tớ thấy, quan trọng là làm thế nào để cuối cùng đập cho đối thủ thua trận là được chứ không phải là thắng đối thủ bằng BH hay FH. BH siêu như FZD mà đối đầu ML với BH xoàng (như một số bác nhận định) 13 trận thì thua đến 12 trận thì BH của FZD ngon cũng chả có ý nghĩa gì cả.
Ở org nhiều trường phái lắm, tranh luận làm gì, bác giống e, cứ cái nào hiệu quả là hay, nhiều ng họ k giống anh em mình

archer

Đại Tá
Theo bác thì dù Hưng Yên có đặc sản nhãn lồng ngon nổi tiếng nhưng về tống thể thì Hưng Yên ko thể so sánh với Hà Nội hay Sài Gòn nên chả có ý nghĩa gì cả, dân Hưng Yên nên chặt hết nhãn đi chăng?
BH ML có thể ko bằng Fan nhưng nói là BH ML XOÀNG thì... ai nói zậy nhỉ?

Bình luận từ Facebook