LÀM THẾ NÀO ĐỂ NÂNG TRÌNH TRONG THỜI GIAN NGẮN NHẤT.

kythuatbongban

Thượng Tá
Đây là Bài Viết của Huấn Luyện Viên Trưởng Đội Tuyển Đức do Anh NTBB dịch copy để các Bác tham khảo, Bài này nói lên sự quan trọng của 2 kỹ thuật hàng đầu của Bóng bàn là Đỡ Giao Bóng và Giao Bóng, Vì nếu Bạn ko đỡ được quả đầu tiên thì làm gì có quả 2-3 để mà đánh nên mọi quả sau đó như giật trái phải hay cắt gò... mà bạn đã tập bao nhiêu năm ...là vất đi hết, Vì thế chỉ tập giao bóng và đở giao bóng Bạn đã lên 1-2 bóng trong thời gian ngắn nhất, chưa kể chỉnh sửa kỹ thuật, nói thì ko ai tin và còn bị ném đá nhưng qua thực tế Huấn luyện như Bạn Kiệt ở Q2 hay Bác Hòa ở Đà Lạt đt 0909771123 ... chỉ tập Tôi vài buổi đều nói rằng lên được 1-2 bóng, bạn có thể tham khảo các bác ấy để biết sự thật.Còn Đây là Bài Viết của HLV Trưởng Đội Tuyển Đức:
Bây giờ, đi về cuối những lời giải thích của chúng tôi về cú giao bóng, chúng ta hãy nói về một số khía cạnh chung về việc tập luyện giao bóng. Ở đầu loạt bài của chúng tôi đã nói rằng giao bóng là cú đánh duy nhất trong bóng bàn mà không chịu sự ảnh hưởng của đối thủ và vì lý do đó, nó là cú đánh quan trọng nhất nhưng nó thường bị đánh giá thấp trong tập luyện.
Đáng buồn thay, đó là sự thật. Nhiều người nghĩ rằng tập giao bóng là công việc nhàm chán. Thậm chí bạn có thể nhận thấy điều đó ngay trong số các cầu thủ hàng đầu. Họ thích thú những loạt đánh qua lại lâu với rất nhiều sự di chuyển và các động tác. Ngược lại trong khi tập luyện giao bóng thì buồn tẻ không chịu di chuyển. Tập giao bóng là công việc khó, và nhanh chóng dẫn đến kết quả. Mỗi người có thể cải thiện cú giao bóng của mình trong một thời gian ngắn và thu lợi từ nó. Timo Boll là một ví dụ điển hình về mẫu cầu thủ đã cải thiện các cú giao bóng của mình bằng việc tập luyện cực kỳ chuyên cần và làm cho các đối thủ của anh ta phải e sợ những cú giao bóng này. Mọi người nên tự nguyện luyện tập chăm chỉ để cải thiện các cú giao bóng của mình.
Có áp dụng điều đó cho một VĐV trung bình trong các hạng thấp hơn không?
Đương nhiên, cả các cầu thủ này cũng có thể và nên làm điều này. Lúc đầu, bạn cần suy nghĩ về những câu hỏi sau đây: Ý tưởng của tôi là gì và những cú giao bóng nào là phù hợp nhất? Tôi là một đối thủ thích chơi nhanh, thì các cú giao bóng của tôi cần phải có xoáy lên sao cho đối phương của tôi có thể đánh nhẹ chúng và tôi có thể tiếp tục? Tôi nên sử dụng nhiều cú giao bóng với xoáy xuống nếu tôi muốn giật lại nó hoặc ăn điểm bằng cách sử dụng cú giao xoáy xuống của mình. Xem xét những điểm này bạn hãy chọn một kiểu mới và thực hành nó.
Bạn nên dành bao nhiêu thời gian điều đó?
Khoảng 30 phút, nhưng bạn không nên tập tất cả các kiểu mà nên chọn hai hoặc ba kiểu trong số đó. Sau đó, bạn tập trung nhiều hơn vào một khía cạnh đặc biệt, chẳng hạn như vị trí giao bóng, cái mà bạn có thể đánh dấu trên mặt bàn. Bạn thực hành mỗi kiểu giao bóng khoảng 10 phút. Luôn cần thiết có khoảng nghỉ giải lao chút ít để tập hợp những kinh nghiệm. Bạn không nên thực hiện hơn 20-30 cú giao bóng trong một lần tập và gom toàn bộ các kiểu giao bóng vào trong một loạt. Giao bóng đòi hỏi mức độ tập trung cao nhất. Giao 500 quả bóng một lần cũng không ích lợi gì.
Một cầu thủ nên làm gì nếu anh ta không có một huấn luyện viên? Có rất nhiều trong số họ là ở trình độ trung bình và thấp?
Ngày nay có nhiều cơ hội tốt để xem các pha giao bóng hay bằng việc sử dụng các video, truyền hình, Internet. Nhưng bạn cũng nên nhìn ra xung quanh bạn. Thường có những người chơi bóng với cú giao bóng hay ở trong số các VĐV thuộc hạng thấp mà bạn có thể học tập.
Ở cấp độ nào bạn có thể thấy nhiều cú giao bóng tốt?
Tôi nghĩ rằng ở cấp khu vực.
Ông nói rằng tập giao bóng là một trong những việc yêu thích của bạn. Vậy lời khuyên cuối cùng mà ông có thể đưa ra cho độc giả của chúng tôi là gì?
Đầu tiên bạn nên tập các cú giao bóng một cách thường xuyên. Thứ hai, bạn không nên tập các cú giao bóng với thời gian quá dài chẳng hạn tới hai giờ đồng hồ. Thứ ba, quan trọng là phải tập các cú giao bóng thật tập trung và không phải luôn ở cuối của buổi tập như thường xảy ra. Đôi khi tập như vậy là hoàn toàn phí thời gian. Sẽ tốt hơn rất nhiều là bắt đầu một buổi tập bóng với việc tập giao bóng hoặc lên kế hoạch một buổi tập giao bóng riêng.
(Hết phần 9)

Last edited:

kythuatbongban

Thượng Tá
Qua Huấn luyện thực tế về chỉnh sửa các kỹ thuật cho các bạn, đa phần yếu điểm mà nhiều bạn tập nhiều năm ko lên trình là kỹ thuật giật trái sai, bộ chân di chuyển ko đúng hay kỹ thuật bộ chân lạc hậu, Kỹ thuật đỡ giao bóng yếu và kỹ thuật giao bóng chưa có động tác giả. Có nhiều bạn học rất nhiều Thầy nhưng vẫn mắc phải những lỗi này nên tập rất nhiều công sức và tiền bạc nhưng vẫn đứng tại chỗ ko lên bóng được, vì trong thực tế ko phải Thầy nào cũng giao bóng giỏi và biết tất cả các kiểu giao bóng xưa và hiện đại để dạy đỡ giao bóng cho học trò,cũng như ko phải thầy nào cũng giật trái thật tốt và đúng kỹ thuật hiện đại, Một điều đơn giản nếu 1 HLV Tuyển QG nào đó huấn luyện cho bạn nhưng HLV này đánh Tay trái thì làm sao dạy bạn đỡ các cú giao tay phải khi họ ko giao tay phải, nếu họ ko chuyên giật trái sao họ dạy giật trái hay được... đó là chưa kể phương pháp sư phạm. Bởi vậy muốn lên trình bạn phải hiểu nên tập thế nào là tốt nhất. mọi thắc mắc bạn có thể l/h với Tôi qua số 0978.782486 mong sẽ góp ý cho các bác.

kythuatbongban

Thượng Tá
Cám ơn các bác đã động viên và khuyến khích để Tôi tiếp tục viết, nhưng biết rằng sẽ đụng chạm đến nhiều người, mong các Bác thông cảm vì thật ra muốn dạy BB giỏi hay muốn đánh Bóng Bàn hay thì thật rất khó, gần nửa thế Kỷ cầm Vợt và hơn 20 năm Huấn Luyện vẫn thấy tay nghề còn non trẻ,Ta như lạc vào 1 mê hồn trận chẳng biết lối nào ra, luẩn quẩn tầm sư học đạo nhiều năm tốn rất nhiều tiền và bao công sức cũng chẳng lên được bao nhiêu bóng nên muốn viết lên Bài này để nói lên cách tập làm sao cho hiệu quả và mong muốn nền bóng Bàn VN ngày càng đi lên, tuy vẫn biết Sự Thật thì mất lòng nhưng thiết nghĩ Sự Thật vẫn phải là Sự Thật.0978.782486.

kythuatbongban

Thượng Tá
Chẳng có thằng đéo nào ủng hộ chú cả, lặn đi cho nước nó trong. Đề nghị admin xóa topic này.
Nếu những gì Tôi viết ko đúng thì thiết nghĩ bạn nên tranh luận đưa ra điểm nào Tôi sai để Tôi rút kinh nghiệm , chứ cũng có tuổi rồi nên đừng dùng những từ khó nghe như thế.

namvietinbank

Đại Uý
Giao bóng quan trọng là chuẩn rồi. đỡ giao bóng còn quan trọng hơn. nhưng muốn đỡ tốt và giao bóng hay thì tâm lý và kinh nghiệm thi đấu phải tốt hơn nữa. tóm lại phải thi đấu nhiều giao lưu nhiều. bác nói tập với bác lên được 1 2 bóng thì đúng với người trình độ thấp thôi nên anh em ở đây đọc hơi bị chối. bác có thể đổi thành "cải thiện kỹ thuật" thì chắc sẽ ổn hơn

Bình luận từ Facebook