làm thế nào để có 1 cú giật phải chuẩn??

backhand-ghost

Đại Tá
Đọc bài này của bác rút ra được là phải học nhiều kiểu moi khác nhau để nếu đối thủ không thích những quả moi nào của mình thì mình cứ mang quả đó ra mà trêu tức :D
tức là điều chỉnh trong khả năng của mình mà bro, biến hoá, điều chỉnh, thay đổi và mình chơi hết khả năng rồi mà vẫn ko ăn thua thì phục luôn, người ta hơn mình, xứng đáng mà.
^_^

Tập Chơi 2014

Trung Sỹ
Kính chào các bác, em nhập môn này được 45 ngày tròn nay thấy các bác thi triển công phu mà thèm quá. Em đánh mãi mà quả giật phải cũng chỉ 10 ăn 7 vào bàn. Nhìn xem các cao thủ chơi vẫn thấy kỹ thuật có thừa nhưng thủ đoạn hơi thiếu. Theo em nghĩ một quả giật hiệu quả là quả giật chọn điểm rơi của bóng sau giật.
Như vậy mình học đầu tiên là cho vào bàn sau đó học cho nó rơi chỗ nào mình muốn, làm được thế là sẽ có quả giật hiệu quả.

Trainee

Đại Tá
Kính chào các bác, em nhập môn này được 45 ngày tròn nay thấy các bác thi triển công phu mà thèm quá. Em đánh mãi mà quả giật phải cũng chỉ 10 ăn 7 vào bàn. Nhìn xem các cao thủ chơi vẫn thấy kỹ thuật có thừa nhưng thủ đoạn hơi thiếu. Theo em nghĩ một quả giật hiệu quả là quả giật chọn điểm rơi của bóng sau giật.
Như vậy mình học đầu tiên là cho vào bàn sau đó học cho nó rơi chỗ nào mình muốn, làm được thế là sẽ có quả giật hiệu quả.
Nếu trong trận bạn giật vào 7/10 thì ko việc gì phải tự ti cả. Diễn đàn thực ra dân buôn pháo cũng nhiều - vd mình :). Giẩ vào 7/10 đủ để chém ko kém ai ở đây rồi bạn :D

Tập Chơi 2014

Trung Sỹ
Sau khi đánh nhiều quả em thấy mình thiếu chân, những quả đánh đẹp hiểm hóc đúng ý đồ là những quả từ đủ đến thừa chân. Quả giật chân rất quan trọng chỉ cần về kịp và sẵn sàng thì giật kiểu gì chả hiểm. Đúng không các bác.

Trainee

Đại Tá
Hờ, mình toàn giật hông bóng. Giật điểm này dễ vào và ổn định hơn, bóng đi cong nhưng nhược điểm là lực sẽ bị yếu, nếu đối phương biết chặn theo đường cong thì hết vở. Giật trực diện thì bóng đi mạnh và hiểm và cắm hơn...
Lý thuyết của dân chuyên nghiệp có thể ko áp dụng hết được cho dân nghiệp dư bác à.
Vì họ hướng tới A1+++ còn mình chỉ hướng tới B là tốt rồi.
Nhưng đúng là em hỏi được vài dân chuyên A1 ở VN thì đều khuyên em gắng tập giật trực diện.
Có điều, em cũng hiểu là trong trận đấu thực tiễn, họ cũng là những người đánh side topspins không kém gì ai!

Trainee

Đại Tá
Đọc bài này của bác rút ra được là phải học nhiều kiểu moi khác nhau để nếu đối thủ không thích những quả moi nào của mình thì mình cứ mang quả đó ra mà trêu tức :D
Chả cần đọc, chả cần chơi bóng bàn cũng phải hiểu điều đó, có điều người làm được nhiều, người làm được ít thôi!

QuangHung

Đại Tá
Thế là đủ thi đấu rồi Bác ơi..E chơi 1 năm nay giật cao thủ lắm đến quả thứ 5 là chui lưới hoặc ra ngoài rồi ... Như Bác nói thì Bác có thể dạy 7/10 người tầm cỡ như E rồi ạ ..!

sardius0114

Đại Tá
Câu hỏi đặt ra là, thế nào là 1 cú giật FH chuẩn??? bro xem các vđv thế giới mỗi ng có 1 kiểu giật, ZJK, ML, WH, Ovtcharov, Bolll...ko ai đánh giống ai. Vậy câu trả lời là tập luyện và tập luyện, sẽ nghiệm ra đc nhiều. :)

huymdt

Thượng Tá
Nhập môn 45 ngày mà luyện 10 quả giật vào 7 quả thì bác đúng là thiên tài bóng bàn :D.

attack01

Đại Uý
Nhập môn 45 ngày mà luyện 10 quả giật vào 7 quả thì bác đúng là thiên tài bóng bàn :D.

Thiên tài hay không phải xem xét thêm yếu tố : "giật với ai" bác ạ....nếu giật với thầy kê dễ cho tập hoặc giật với bạn mới chơi cắt chưa chặt thì khác....còn giật với người chơi lâu năm cắt nặng thì khác bác ạ..nhưng dẫu sao 45 ngày mà giật là tốt rồi, chứng tỏ có đam mê và nghiêm túc tập :)

fan_ars

Trung Uý
các bác cho e hỏi các đối lại quả moi chữ i của đối phương vào bên phải mình với, bóng đi nhanh vòng nhiều xoáy điểm rơi góc bàn bên phải, đối giật với quả tương tự nhưng đường chéo dường như dễ hơn!!

langngoi

Đại Tá
các bác cho e hỏi các đối lại quả moi chữ i của đối phương vào bên phải mình với, bóng đi nhanh vòng nhiều xoáy điểm rơi góc bàn bên phải, đối giật với quả tương tự nhưng đường chéo dường như dễ hơn!!
dốt kiến của em thì moi vào chữ I thì mềnh đè lại đường chéo vừa an toàn vừa làm khó đối thủ :D chứ đối làm gì cho nó nhọc xác nhỉ?

linh729

Thượng Tá
sờ vào là bung r bác ạ, vs lại e thik đối lại cho hay :))

Nếu bác không sờ được thì có thể cứa vào bóng theo chiều ngang lên. Tiếp xúc lúc bóng nảy lên, qua đỉnh chút sẽ dễ khống chế hơn. Cứa chậm thì hơi giống quả chặn bóng, cứa nhanh thì thành quả đối giật

Trainee

Đại Tá
Nhìn chung, bóng moi nhiều xoáy thì không thể đi nhanh và mạnh được. Nếu nó nhanh, mạnh thì là trình độ của người ta hơn mình nhiều, hoặc do tâm lý của mình vội vàng.
Quả này muốn phang lại thì cứ để vợt gần như là song song với mặt bàn, táng chéo chéo từ trên xuống, hoặc từ sau tra trước miết trên đầu bóng mà giật đè tới thôi. Nếu vợt hơi đứng và lại rụt rè thì dễ bung.

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Khi bóng cắt xuống nếu moi ko đủ lực thì rất dễ bị điều, vậy nên các bác cho e hỏi kỹ thuật đánh tn để có 1 cú giật chuẩn, mạnh trong trường hợp này!!
Bạn giật ra ngoài thì nghĩ mình giật không chuẩn phải không? Bạn xem thử bạn mắc phải lỗi nào trong những trường hợp tôi nêu để tôi góp ý.
- Giai đoạn chuẩn bị:
  1. Vị trí đứng chưa thích hợp xa hoặc gần quáGóc độ thân người so với bàn chưa hợp lý
  2. Điểm chuẩn bị của vợt cao hoắc thấp quá so với mặt bàn
  3. Góc độ mặt vợt chưa hợp lý.
  4. Điểm đặt trọng tâm cơ thể chưa đúng
  5. Tư thế thân người chưa hợp lý
- Giai đoạn đánh bóng:
  1. Thời điểm đánh bóng chưa thích hợp
  2. Cự ly đánh bóng chưa hợp lý
  3. Phương hướng và biên độ khi dùng lực không hợp lý
  4. Góc độ mặt vợt,điểm tiếp xúc bóng không hợp lý
  5. Động tác tay,chân,thân di chuyển chưa đúng có bộ phận ảnh hưởng đến sự phối hợp.
- Giai đoạn kết thúc:
  1. Vị trí kết thúc của vợt chưa đúng
  2. Vị trí trọng tâm cơ thể sai
  3. Tư thế so với bàn chưa hợp lý

fan_ars

Trung Uý
Bạn giật ra ngoài thì nghĩ mình giật không chuẩn phải không? Bạn xem thử bạn mắc phải lỗi nào trong những trường hợp tôi nêu để tôi góp ý.
- Giai đoạn chuẩn bị:
  1. Vị trí đứng chưa thích hợp xa hoặc gần quáGóc độ thân người so với bàn chưa hợp lý
  2. Điểm chuẩn bị của vợt cao hoắc thấp quá so với mặt bàn
  3. Góc độ mặt vợt chưa hợp lý.
  4. Điểm đặt trọng tâm cơ thể chưa đúng
  5. Tư thế thân người chưa hợp lý
- Giai đoạn đánh bóng:
  1. Thời điểm đánh bóng chưa thích hợp
  2. Cự ly đánh bóng chưa hợp lý
  3. Phương hướng và biên độ khi dùng lực không hợp lý
  4. Góc độ mặt vợt,điểm tiếp xúc bóng không hợp lý
  5. Động tác tay,chân,thân di chuyển chưa đúng có bộ phận ảnh hưởng đến sự phối hợp.
- Giai đoạn kết thúc:
  1. Vị trí kết thúc của vợt chưa đúng
  2. Vị trí trọng tâm cơ thể sai
  3. Tư thế so với bàn chưa hợp lý
đúng là e có đánh.hơi.với, có lẽ.tiến vào.bàn.nửa bước là ok

Bình luận từ Facebook