làm thế nào để có 1 cú giật phải chuẩn??

pkhuyenthoai

Đại Tá
Ý e là về kỹ thuật ấy bác, tập luyện là tất yếu nhưng kỹ thuật ko chuẩn thì cũng ko có kết quả
Nêu đánh mặt tàu thì nghiên cứu cách giật của mặt tàu và ngược lại. Thông thường bóng cắt xoáy nặng thì khi giật mặt vợt thẳng đứng gần như vuông góc với mặt bạn. Bạn phải giật cho qua bàn trước đi, sau đó mới điều chỉnh cho bóng vào bàn theo ý muốn. Bóng giật qua cao quá thì úp mặt vợt xuống 1 tý, bóng thấp quá thì ngửa mặt vợt lên tý. Vậy thôi.

Trainee

Đại Tá
Khi bóng cắt xuống nếu moi ko đủ lực thì rất dễ bị điều, vậy nên các bác cho e hỏi kỹ thuật đánh tn để có 1 cú giật chuẩn, mạnh trong trường hợp này!!
Bạn định nghĩa thế nào là chuẩn ?
Là đánh an toàn vào bàn hay là đánh mạnh mẽ, hay thế nào khác , ... ? Nói chung chung khó góp ý.
VD: nếu bạn muốn đánh an toàn thì giật moi, nếu bạn muốn dứt điểm thì giật xung ...

bachikho

Đại Tá
Nêu đánh mặt tàu thì nghiên cứu cách giật của mặt tàu và ngược lại. Thông thường bóng cắt xoáy nặng thì khi giật mặt vợt thẳng đứng gần như vuông góc với mặt bạn. Bạn phải giật cho qua bàn trước đi, sau đó mới điều chỉnh cho bóng vào bàn theo ý muốn. Bóng giật qua cao quá thì úp mặt vợt xuống 1 tý, bóng thấp quá thì ngửa mặt vợt lên tý. Vậy thôi.
mặt tàu lại ngược lại đó bác, với bóng xoáy xuống vẫn cứ úp vợt giật tới chứ ko ngửa vợt giật lên như nhật đức đâu :)

thelanqb

Moderator
luyện tập chính là cách có cú giật chuẩn, nhưng phải biết rút kinh nghiệm khi thực hiện những quả bị hỏng.
Còn đánh theo mặt tàu thì nên để mặt vợt hướng 80 độ, và giật theo chiều của cánh tay.
Dù có cắt nặng tới bao nhiêu, nhưng nếu giật với cách này thì không cần phát lực mạnh mà bóng vẫn vào.
Luyện đi bạn

pkhuyenthoai

Đại Tá
mặt tàu lại ngược lại đó bác, với bóng xoáy xuống vẫn cứ úp vợt giật tới chứ ko ngửa vợt giật lên như nhật đức đâu :)
Úp vợt bóng qua chậm lắm, chỗ mình có ông già cặt nặng kinh, mặt tàu mà úp giật qua thì cũng die với ổng, ở trên mình chỉ gợi ý cách giật cho qua lưới, từ từ rối điều chỉnh cho chuẩn.

thelanqb

Moderator
Úp vợt bóng qua chậm lắm, chỗ mình có ông già cặt nặng kinh, mặt tàu mà úp giật qua thì cũng die với ổng, ở trên mình chỉ gợi ý cách giật cho qua lưới, từ từ rối điều chỉnh cho chuẩn.
Đúng là vậy, mặt tàu được cái tạo ma sát cực lớn, nhưng nếu phát lực không đủ thì cũng rúc bình thường, đôi khi chả giật vào được quả nào, còn giật moi thì mặt tàu không đủ lực, nên bóng giật qua rất dễ ăn bạt.
Trừ phi bạn có công lực của bọn tàu thì có thẻ phát như nó, nhưng nìn Xuxin đánh xem, Nó giật khi bóng rơi xuống và góc vợt tiếp xúc khá lới, chứ không úp nhé, trừ quả lỏng nó mới úp hoặc bạt thôi.

ITTF

Đại Uý
Ko biết định nghĩa của chủ thớt thế nào về cú giật chuẩn. Riêng em thì cứ giật hao hao giống 60-70% so với các VĐV hàng đầu thế giới gọi là chuẩn.
Em mất 1 năm để soi xét và học theo động tác của các VĐV trung quốc, soi từ cái ngón tay tới cả cái lông nách nhưng cuối cùng bất thành.
Kinh nghiệm rút ra đc là phải học cách tiếp xúc bóng trước sau đó mới học động tác. Cái kinh nghiệm này có đc sau khi em xem clip của bọn Tây này (góc quay khá đẹp).
Hãy nhìn kỹ hướng bóng tới lao vào vợt, hướng vung vợt và hướng bóng đi. Cậu Dan này chủ yếu đánh vào hông bóng. Sau khi xem xong thì quay lại soi cách tiếp xúc của các VĐV thế giới xem có giống ko :D

fan_ars

Trung Uý
Ko biết định nghĩa của chủ thớt thế nào về cú giật chuẩn. Riêng em thì cứ giật hao hao giống 60-70% so với các VĐV hàng đầu thế giới gọi là chuẩn.
Em mất 1 năm để soi xét và học theo động tác của các VĐV trung quốc, soi từ cái ngón tay tới cả cái lông nách nhưng cuối cùng bất thành.
Kinh nghiệm rút ra đc là phải học cách tiếp xúc bóng trước sau đó mới học động tác. Cái kinh nghiệm này có đc sau khi em xem clip của bọn Tây này (góc quay khá đẹp).
Hãy nhìn kỹ hướng bóng tới lao vào vợt, hướng vung vợt và hướng bóng đi. Cậu Dan này chủ yếu đánh vào hông bóng. Sau khi xem xong thì quay lại soi cách tiếp xúc của các VĐV thế giới xem có giống ko :D

seri video quá bổ ích!!

Trainee

Đại Tá
Úp vợt là góc vợt bn vậy bác? e thấy Kong hơi úp thôi :) (góc vợt 70-> 90 độ)

Mình thấy khi nói về dứt điểm bóng nặng bằng vợt Tàu, mọi người thường đưa clip này ra.
Nhìn thì có vẻ như vợt dựng đứng, nhưng phải nhìn cú đánh.
Có thể cùng một clip, mỗi người nhìn mỗi khác, nhưng bạn thử xem xem, những quả Khổng Lệnh Huy đánh cháy bàn tay vung từ sau ra tới trước một cách mãnh liệt. Nếu vợt 70-90 độ và giật lên thì không thể đánh như thế được. Phải là góc vợt chừng 45 độ và đánh quyết liệt tới trước, điểm tiếp xúc là khoảng 2h.
Đánh kiểu này, tay chỉ cần chậm chút thôi là bóng bắn thẳng vào chân lưới, nhưng nếu đánh qua được bàn thì cháy lưới. Cứ tập nhiều, giật cả trăm quả, khi vỡ ra sẽ thích. Chứ còn giật độ 10, 20 quả cứ tụt lưới, xoay sang moi cái lên ngay >> Bảo là kỹ thuật cùi, nói láo - bệnh chung của dân tự tập không có thầy.
Các cú Khổng dựng vợt 7-90 độ là các cú moi, lốc bóng lên nhẹ nhàng để lựa thế phang dứt điểm.

Trainee

Đại Tá
....
....
Cậu Dan này chủ yếu đánh vào hông bóng. Sau khi xem xong thì quay lại soi cách tiếp xúc của các VĐV thế giới xem có giống ko :D

- Nếu có thầy chỉ, uốn nắn, chừng 10-20 buổi là thành hình quả đánh không mất tới 1 năm. Còn sau đó ko tập thầy nữa, mình còn nhớ lời thầy để giữ khuôn hình cú đánh hay không thì tùy :D
- Đánh vào hông bóng thì phải có xoáy ngang, Side spin, đường bóng đi vòng cung liệng ngang. Nhưng thực tế bóng đi thẳng tắp bạn ơi.

ITTF

Đại Uý
- Nếu có thầy chỉ, uốn nắn, chừng 10-20 buổi là thành hình quả đánh không mất tới 1 năm. Còn sau đó ko tập thầy nữa, mình còn nhớ lời thầy để giữ khuôn hình cú đánh hay không thì tùy :D
- Đánh vào hông bóng thì phải có xoáy ngang, Side spin, đường bóng đi vòng cung liệng ngang. Nhưng thực tế bóng đi thẳng tắp bạn ơi.
Để từ bạt sang giật mình chỉ mất có vài ngày, để giật đc hết tất cả các loại bóng cũng mất tới 3 tháng, nhưng để hiểu rõ ngọn ngành nguyên lý mình mất 1 năm mới có thể ngộ ra (vì ko có thầy dạy) thực ra cũng có người chỉ, nhưng họ trình kém nên mình ko nghe, chỉ tự tin vào sự nghiên cứu của chính bản thân, sau khi ngộ ra thì lên thẳng trình C luôn sau có hơn 1 năm tập luyện :D
Còn bạn nói là ko có xoáy ngang thì chứng tỏ bạn chưa ngộ đạo rồi :)

Bình luận từ Facebook