Làm sao để tập đối giật đều ????

ngtrantoan

Đại Tá
Để đối giật đều sang bàn và chắc thì đôi chân rất quan trọng, mình thấy bạn viết là hay giật hụt bóng có thể là do trọng tâm bạn quá cao dẫn đến việc bóng tới lại phải hạ người => chậm nhịp và hụt bóng. Đối giật là một kỹ thuật khó và thời gian tập luyện cần rất lâu ( 6 tháng - 8 tháng ) việc áp dụng và trận đấu còn lâu hơn nữa. Khi đối giật cần chú ý tập trung nhìn quả bóng và phản xạ đôi chân thật tốt để chọn điểm rơi hợp lý, chúc bạn đối giật đều và khỏe :D
Haiz mình tập có mấy buổi, mỗi buổi tầm 15-20p,có khi 1buổi học k có đối giật và vì học 1tiếng nên phải chia đều ra

ngtrantoan

Đại Tá
em thấy quan trọng nhất vẫn là bạn tập cũng phải giật đều thì mới có banh qua lại chứ ai cũng đùng đùng thì sao mà tập được.Đội Family team của e cũng có tập bài này được khoảng 3 tháng thì 10 trái e đối giật cũng được 4 trái rồi :)
Ku này bữa a thấy đánh bên văn thánh chắc trình E mà hơn a 2-3trái haha

tiana

Thượng Sỹ
Thưa bác, sư phụ mình là kiện tướng, mình chỉ hỏi thêm về ý kiến của các bác.

Sư phụ có chỉ là tập từ từ mới quen cảm giác bóng và canh bóng cho 9 xác. Mình giựt bóng đều thì giựt tốt còn đối giựt chưa chuẩn lắm.

Ý mình là muốn tập đối giật được đều để sau này có thể áp dụng, chứ mình biết đa phần lúc thi đấu khó áp dụng đối giật đc vì phải cùng trình độ hoặc tập bóng bàn bài bản thì may ra mới đối giật được với nhau trong lúc thi đấu.
Sư phụ bác là kiện tướng (trong top 12 cây vợt nam xuất sắc hiện nay chứa kg phải là cựu kiện tướng nhe) thì bác còn lăn tăn làm gì, hỏi sự phụ là xong ngay, theo tui nghĩ chắc bạn giựt đều còn chưa tốt lại tự nâng cao nên hơi rối!

Dng6688

Thượng Sỹ
Học với sư phụ, sư phụ tập cho bài đối giật, tuy nhiên mình giật chưa đều toàn 1-2 lần giựt đc, hôm nào phong độ cao giật được 3 lần. Đa phần mình giựt bóng toàn hụt, 1 phần do bóng sư phụ giựt qua đi nhanh, 1 phần do mình giựt bóng điểm rơi k đúng vị trí, sư phụ giựt lại toàn khó.
Mấy bác cho mình xin 1 vài ý kiến cũng như kinh nghiệm của mấy bác về đối giật đều, để mình có thể nâng cấp khả năng giựt của mình
Nhìn Nick thấy quen quen, hình như hay chém lung tung, hoá ra đang tập cơ bản:D, đối giật với kiện tướng thì sao theo kip:),

ngtrantoan

Đại Tá
Sư phụ bác là kiện tướng (trong top 12 cây vợt nam xuất sắc hiện nay chứa kg phải là cựu kiện tướng nhe) thì bác còn lăn tăn làm gì, hỏi sự phụ là xong ngay, theo tui nghĩ chắc bạn giựt đều còn chưa tốt lại tự nâng cao nên hơi rối!
Sư phụ là cựu kiện tướng, thi đấu chắc giờ thua mấy e trình A1 nhưng về cách dạy và kỹ thuật thì k thua đâu bác

Profess.medical

Đại Uý
Học với sư phụ, sư phụ tập cho bài đối giật, tuy nhiên mình giật chưa đều toàn 1-2 lần giựt đc, hôm nào phong độ cao giật được 3 lần. Đa phần mình giựt bóng toàn hụt, 1 phần do bóng sư phụ giựt qua đi nhanh, 1 phần do mình giựt bóng điểm rơi k đúng vị trí, sư phụ giựt lại toàn khó.
Mấy bác cho mình xin 1 vài ý kiến cũng như kinh nghiệm của mấy bác về đối giật đều, để mình có thể nâng cấp khả năng giựt của mình
Tùy vào trình độ mà tập thôi ạ.Và sư phụ cũng phải là người lắm rõ khả năng của học trò để đưa ra phương pháp thích hợp.đằng này bác lại nói là bóng sư phụ nhanh quá:)).thế thì em cũng chịu cái quả nhanh quá.tầm D,C thì đối xa bàn tý,bóng ít xoáy tý,lực vừa phải tý thì đối mỏi tay không rơi.đằng này thấy bóng là quang hết mình xoáy tít mù,bay nhanh như tên thì bên kia đối bằng cái gì dc.mà họ có đối lại dc thì bác cũng tèo vì quang hết tay hết lườn về sao nổi nữa:))

ngtrantoan

Đại Tá
giật đôi công đc 20 chục quả k mà đã đối vs chả giật haiz...bác cứ tập giật đôi công đều và nhiều tự khác biết đối...nó k phải kĩ thuật mà do cảm giác...:)
em mà đánh cùng trình độ e đôi công 20 quả đều đc đó bác, ai học cũng muốn nâng cao cả, thấy mấy bác nói hay mà thi đấu có ai đối giật đc :D:D:D, mình chỉ hỏi để biết thêm và cải thiện cách đánh.

ngtrantoan

Đại Tá
Tùy vào trình độ mà tập thôi ạ.Và sư phụ cũng phải là người lắm rõ khả năng của học trò để đưa ra phương pháp thích hợp.đằng này bác lại nói là bóng sư phụ nhanh quá:)).thế thì em cũng chịu cái quả nhanh quá.tầm D,C thì đối xa bàn tý,bóng ít xoáy tý,lực vừa phải tý thì đối mỏi tay không rơi.đằng này thấy bóng là quang hết mình xoáy tít mù,bay nhanh như tên thì bên kia đối bằng cái gì dc.mà họ có đối lại dc thì bác cũng tèo vì quang hết tay hết lườn về sao nổi nữa:))
Bóng sư phụ đi quá nhanh là do mình giật hết sức, nên sư phụ giựt bóng nhanh lại, bác có đi học sư phụ chưa mà nói thế, k phải ai đánh cũng đều đều như cái máy bắn bóng bàn đâu bác, có trái mạnh, trái nhẹ. Trình độ ngang nhau thì nói làm gì, trình độ hơn nhau mới nói, bác đánh với ng trình hơn bác từ 4-6 quả, bác có thấy bóng nhanh kg haha :D:D:D

Profess.medical

Đại Uý
Bóng sư phụ đi quá nhanh là do mình giật hết sức, nên sư phụ giựt bóng nhanh lại, bác có đi học sư phụ chưa mà nói thế, k phải ai đánh cũng đều đều như cái máy bắn bóng bàn đâu bác, có trái mạnh, trái nhẹ. Trình độ ngang nhau thì nói làm gì, trình độ hơn nhau mới nói, bác đánh với ng trình hơn bác từ 4-6 quả, bác có thấy bóng nhanh kg haha :D:D:D
:)).trình sư phụ thì người ta muốn nhanh dc nhanh,muốn chậm dc chậm.em đánh với mấy ông anh tầm A với B nếu đánh trận thì không nói.tập đối giật mướt mới hỏng:))

bachikho

Đại Tá
nói thật trình thấp thì đối giật khởi động cho đẹp thôi, có xài đc trong trận bao h đâu, tốt nhất cứ tập giật chặn khi nào tầm 20 quả liền ko hỏng là khắc đối giật đc thôi mà

Profess.medical

Đại Uý
nói thật trình thấp thì đối giật khởi động cho đẹp thôi, có xài đc trong trận bao h đâu, tốt nhất cứ tập giật chặn khi nào tầm 20 quả liền ko hỏng là khắc đối giật đc thôi mà
cũng ko phải đâu bác.em rơ khéo tay giật đa dạng,chặn tụt,bắt ngắn cổ tay.ngày xưa đánh thấy rất ổn rồi nhưng càng về sau càng nhận thấy.đánh với người trên cơ hoắc những trận đấu căng thẳng mình thủ không nổi,mà có thủ dc 1 2 quả người ta vẫn bền bỉ oánh tiếp dc bị động lắm.Nên là gần đây đang tập phản xạ giật lại lấy chủ động mất sức hơn nhưng mà an toàn,chủ động,và khi mình giật lại ngon rồi nghĩ là mình đu tốc độ,đủ phản xạ để thích đối thì đối thích chặn thì chặn bác ạ.

subasa

Đại Uý
lên mạng sợt mấy clip malong với zhang zike ấy bạn nhé,tập theo sau này thế nào cũng có lúc giật được tụi nó:D:D:D

aotungchao

Thượng Sỹ
Tập cơ bản cho chắc hãy đối giật bạn ak. Đánh fuir mấy người đối giật. Mà trình việt nam xem việt hưng yên đánh trình A mà giật bên kia chỉ biết đi nhặt bóng cùng lắm chặn được 2 3 quả.

haidangvt

Thượng Sỹ
em mà đánh cùng trình độ e đôi công 20 quả đều đc đó bác, ai học cũng muốn nâng cao cả, thấy mấy bác nói hay mà thi đấu có ai đối giật đc :D:D:D, mình chỉ hỏi để biết thêm và cải thiện cách đánh.
bạn đọc lại cmt của mình nhé...mình nói giật khởi động đều 20 quả ý :)

Bình luận từ Facebook