Làm sao để tập đối giật đều ????

ngtrantoan

Đại Tá
Học với sư phụ, sư phụ tập cho bài đối giật, tuy nhiên mình giật chưa đều toàn 1-2 lần giựt đc, hôm nào phong độ cao giật được 3 lần. Đa phần mình giựt bóng toàn hụt, 1 phần do bóng sư phụ giựt qua đi nhanh, 1 phần do mình giựt bóng điểm rơi k đúng vị trí, sư phụ giựt lại toàn khó.
Mấy bác cho mình xin 1 vài ý kiến cũng như kinh nghiệm của mấy bác về đối giật đều, để mình có thể nâng cấp khả năng giựt của mình

tuyetchieu

Trung Uý
Học với sư phụ, sư phụ tập cho bài đối giật, tuy nhiên mình giật chưa đều toàn 1-2 lần giựt đc, hôm nào phong độ cao giật được 3 lần. Đa phần mình giựt bóng toàn hụt, 1 phần do bóng sư phụ giựt qua đi nhanh, 1 phần do mình giựt bóng điểm rơi k đúng vị trí, sư phụ giựt lại toàn khó.
Mấy bác cho mình xin 1 vài ý kiến cũng như kinh nghiệm của mấy bác về đối giật đều, để mình có thể nâng cấp khả năng giựt của mình
Cái này thuộc về phản xạ được hình thành qua thời gian luyện tập thôi. Có khi đánh tập thì đối giật được nhưng vào trận đấu thì không đủ nhạy để giật trả (phản xạ thông thường là đa phần khi thấy đối phương chuẩn bị giật là mình chuẩn bị chụp bóng). Bạn nên cố gắng áp dụng nhiều trong trận đấu, ban đầu có thể hỏng bóng nhiều và mất điểm nhưng đừng nghĩ nhiều đến việc thắng/thua. Dần dần sẽ hình thành phản xạ giật trả được.

ngtrantoan

Đại Tá
Bác thuê một sư phụ trình độ từ kiện tướng trở lên tập vài tháng là đều à!
Thưa bác, sư phụ mình là kiện tướng, mình chỉ hỏi thêm về ý kiến của các bác.
Sao không hỏi sư phụ của bạn luôn? Nếu sư phụ không chỉ cho bạn thì mình nghĩ bạn nên tìm sư phụ khác đi là vừa,
Sư phụ có chỉ là tập từ từ mới quen cảm giác bóng và canh bóng cho 9 xác. Mình giựt bóng đều thì giựt tốt còn đối giựt chưa chuẩn lắm.
Cái này thuộc về phản xạ được hình thành qua thời gian luyện tập thôi. Có khi đánh tập thì đối giật được nhưng vào trận đấu thì không đủ nhạy để giật trả (phản xạ thông thường là đa phần khi thấy đối phương chuẩn bị giật là mình chuẩn bị chụp bóng). Bạn nên cố gắng áp dụng nhiều trong trận đấu, ban đầu có thể hỏng bóng nhiều và mất điểm nhưng đừng nghĩ nhiều đến việc thắng/thua. Dần dần sẽ hình thành phản xạ giật trả được.
Ý mình là muốn tập đối giật được đều để sau này có thể áp dụng, chứ mình biết đa phần lúc thi đấu khó áp dụng đối giật đc vì phải cùng trình độ hoặc tập bóng bàn bài bản thì may ra mới đối giật được với nhau trong lúc thi đấu.

szlc

Thượng Tá
đối giật vẫn là trò khó so với bóng phủi, bóng ra mồ hôi, bóng phong trào, bóng cay cú, bóng bia....
1. Vì nó khó thật
2. Ít có người tập cùng để thành công
3. Có người tập thì cũng ít thời gian, do bóng phong trào ăn thua là chính.

ngtrantoan

Đại Tá
đối giật vẫn là trò khó so với bóng phủi, bóng ra mồ hôi, bóng phong trào, bóng cay cú, bóng bia....
1. Vì nó khó thật
2. Ít có người tập cùng để thành công
3. Có người tập thì cũng ít thời gian, do bóng phong trào ăn thua là chính.
Bác nói quá đúng, mình kiếm người đối giật cùng khó, người cùng trình độ (ý là có học thầy). Người trên trình độ mình (mình trình E), như trình D chẳng hạn thì họ đối giật cũng không hơn gì mình mấy (có thể thi đấu mình thua họ xa). Tuy nhiên mình giật qua, họ giật lại cũng đc 1-2 quả, còn người trình C,B,A thì họ cũng k thích tập với người trình thấp như mình.

dokhoa33

Đại Tá
Theo e giật hụt có 2 kiểu một là bóng bay sang nhanh quá mình chưa có cảm giác để đánh trúng bóng, cái này thì cần tập luyện nhiều cho thành phản xạ, còn một kiểu nữa là bóng giật sang cắm xuống mình đánh cũng bay bị hụt cách này thì bác nên hạ thấp trọng tâm người xuống, chùn chân và đứng gần hơn ko nên đứng lùi xa quá. Chúc bác thành công.

Duc_NM

Đại Tá
Hồi đầu tập mình cũng hay tập đối giật, đối giật, nhưng về sau nhận ra là trình mình chưa đủ để áp dụng được trong trận đấu nên thôi không tập nữa. Đến Malong hay ZJK mà trong cả trận mới có vài pha chạm vợt đến chục quả. Giờ cứ tập được phản xạ để giật phản lại được 1 quả tấn công của họ cũng đã là thành công lớn rồi :D

tiachop

Thượng Tá
Em cũng thỉnh thoảng tập đối giật, đúng là đối giật không dành cho trình thấp, nhưng luyện đối giật sẽ giúp cho cảm giác bóng tăng lên rất nhiều! Nói như bác @docmaorg thì để lúc khởi động trước trận đấu cho nó hoành tráng các bác nhỉ, hê hê. Em lúc tập cũng đối giật được ầm ầm dù trình em bét lắm, chứ vô trận đâu có đủ bộ chân, sự tự tin mà đối giật hê hê.

Drhongson

Đại Tá
đầu tiên người bên kia cũng phải giật đều đã, 2 bên giật đều rùi tăng lực từ từ, chứ bên kia cứ quăng phát nào cũng mất bóng thì bác đều sao đc, hụt là đúng thôi :)

Chính xác . Mình thì thich dợt đôi công đều rồi tăng ma sát dần .
Hai bên cùng hiểu ý nhau , cùng << dìu >> nhau thì mới dễ dợt cú giật đều .

lamtanmai

Thượng Tá
Để đối giật đều sang bàn và chắc thì đôi chân rất quan trọng, mình thấy bạn viết là hay giật hụt bóng có thể là do trọng tâm bạn quá cao dẫn đến việc bóng tới lại phải hạ người => chậm nhịp và hụt bóng. Đối giật là một kỹ thuật khó và thời gian tập luyện cần rất lâu ( 6 tháng - 8 tháng ) việc áp dụng và trận đấu còn lâu hơn nữa. Khi đối giật cần chú ý tập trung nhìn quả bóng và phản xạ đôi chân thật tốt để chọn điểm rơi hợp lý, chúc bạn đối giật đều và khỏe :D

prince121090

Thượng Sỹ
em thấy quan trọng nhất vẫn là bạn tập cũng phải giật đều thì mới có banh qua lại chứ ai cũng đùng đùng thì sao mà tập được.Đội Family team của e cũng có tập bài này được khoảng 3 tháng thì 10 trái e đối giật cũng được 4 trái rồi :)

chichkidao

Moderator
Chú sơn nói quá đúng luôn ạ.quan trọng là đôi bên phải chiều bóng nhau.cùng tính toán để cho bên kia có cơ hội giật lại.

Bình luận từ Facebook