Làm sao để có cú GIẬT FOREHAND HOÀN HẢO - Lý thuyết đơn thuần

Trạng .... CÁ

Đại Tá
bác này ác kinh.... đọc xong---->>>>hiểu được----->>>> bỏ miej bóng lun....
Kiểu gì cũng phải đọc anh ạ, đọc xong thì em chỉ mất thời gian đọc và hiểu, chắc chắn ít hơn thời gian em tự lọ mọ nghiên cứu, vẽ vời, so sánh, đối chiếu, lập giả thiết, ...

Em đọc xong, phần nào quan trọng em sẽ post lên đây cho anh cùng xem, tất nhiên là sẽ dịch ra Tiếng Việt lơ lớ, không thuần kỹ thuật để anh em có tài liệu đọc chơi, nghiên cứu

Trạng .... CÁ

Đại Tá
hai cái kia một cái tiếng đức, một cái tiếng pháp, em ko biết tiếng đức, còn cái tiếng pháp là đề tài tiến sĩ, trong thư viện cachan mới có, chả biết nó số hoá chưa, bác đọc hết cái em gửi rồi tìm mấy cái tiếng a mà đọc
Bác cùng tìm với em thì tốt quá, chứ vụ tài liệu, em chả có duyên, thường không biết cách tìm,

Anh em ta cùng tìm, được thì để đọc và share cho mọi người tham khảo

gaumeo

Đại Tá
Em đề nghị thế này nhé, bác @Trạng .... CÁ, @pingg, @archer và em nữa lập một hội để ngâm cứu về mấy món lý thuyết này, có thể gặp nhau mỗi cuối tuần để chém với nhau. Khi nào hoàn thiện thì post đầy đủ để mọi người phản biện, chứ ko thế này khó mà tập trung để đi đến đích được.
Bác nào cũng thích thì có thể tham gia cùng

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em đề nghị thế này nhé, bác @Trạng .... CÁ, @pingg, @archer và em nữa lập một hội để ngâm cứu về mấy món lý thuyết này, có thể gặp nhau mỗi cuối tuần để chém với nhau. Khi nào hoàn thiện thì post đầy đủ để mọi người phản biện, chứ ko thế này khó mà tập trung để đi đến đích được.
Anh thứ 7 từ 8h sáng đến 4h chiều mày biết anh ở đâu rồi đấy. :p:p:p:p

pingg

Trung Uý

pingg

Trung Uý
ke cũng vui, em tìm vài cái các bác ngâm cứu rồi tổng hợp lại. Chủ đề khá rộng, cái này chắc mấy ông ở viện khoa học thể thao làm thui. Liên quan ti tỉ thứ, toán với lý nhiều, nếu chỉ cần kết luận thì đọc bài của mấy bác huấn luyện viên bóng bàn. Muốn cần chứng minh tại sao, hoặc phát triển ở cấp độ quốc gia mới cần nghiên cứu tỉ mỉ như vậy.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Xin thông báo với các bác một tin buồn, là tài liệu vừa down được, sau khi đọc nhanh xong, thì nội dung của nó chỉ ra sự khác nhau về các loại cốt, mút bằng KẾT QUẢ ĐO MÁY chứ không phân tích chi tiết nhé. Tức là nó áp dụng để thay đổi, tối đa hóa hiệu năng của cốt mút, mà không hề phân tích về lực lên bớng thế nào

Đen đủi

pingg

Trung Uý
Xin thông báo với các bác một tin buồn, là tài liệu vừa down được, sau khi đọc nhanh xong, thì nội dung của nó chỉ ra sự khác nhau về các loại cốt, mút bằng KẾT QUẢ ĐO MÁY chứ không phân tích chi tiết nhé. Tức là nó áp dụng để thay đổi, tối đa hóa hiệu năng của cốt mút, mà không hề phân tích về lực lên bớng thế nào

Đen đủi
nó dùng model về năng lượng và ko phân tích lực. Dùng năng lượng mất mát theo phương vuông góc đặc trưng cho độ nảy của vợt, năng lượng theo phương tiếp tuyến đặc trưng cho độ bám xoáy. Cái này dùng phân tích lực hổng ra dc nên người ta ko làm. Có mấy cái kết luận khá hay về cốt mút trong đó, ví dụ như dùng keo tăng lực thì tăng khoảng 10% độ xoáy, quả đánh mạnh thì tốc độ ko tăng lắm, còn đánh nhẹ thì keo tăng lực cải thiện tốc độ vợt nhiều. Bác ngâm cứu rồi post cho anh em.
cái phân tích phán đoán xoáy khá hay, ứng dụng để nạp chương trình cho robot đánh tra lại bóng xoáy có mấy bài trên tạp chí khoa học nhưng phải trả tiền ợ.

NTBB

Super Moderators
đó là cắt bóng mà bác, nó chọc vợt từ trên xuống dưới
Cú này tiếng Anh gọi là cú CHOP BLOCK, tạm dịch sang tiếng Việt là cú CHẶN BÓNG KIỂU CHẶT. Góc vợt nghiêng ra trước (úp) như khi chặn bóng, nhưng động tác đánh vợt là từ trên xuống dưới, từ trước ra sau, tạo ra bóng xoáy xuống.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Phương trình này lấy của bác @leqd

Q = ½. m.v2 + ½.J. w2 + m.g.h

Chỉ cần giải bài toán Q max cho phương trình này thôi, với F đánh vào phân tích thành
F1: xuyên tâm tạo ra v
F2: không xuyên tâm tạo ra w
const: m, J, g, h (tạm coi là const vì nó bé, không tính trường hợp đập ruồi mà :p:p:p:p:p)

Hay không, @gaumeo

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trường hợp 1
View attachment 59608
Trường hợp 2
View attachment 59607
Phân tích lực đây
F1 xuyên tâm là XANH LÁ CÂY và XANH NƯỚC BIỂN --> v
F2 không xuyên tâm là ĐỎ và TÍM --> w

Nếu có góc đánh A rồi thì nó là sin/cos f(A) thôi, f(A) thì quá dễ tính

Bài toán tối ưu trở thành tìm Max của PT bậc nhất 2 ẩn là sin và cos của f(A)

Last edited:

gaumeo

Đại Tá
Phương trình này lấy của bác @leqd

Q = ½. m.v2 + ½.J. w2 + m.g.h

Chỉ cần giải bài toán Q max cho phương trình này thôi, với F đánh vào phân tích thành
F1: xuyên tâm tạo ra v
F2: không xuyên tâm tạo ra w
const: m, J, g, h (tạm coi là const vì nó bé, không tính trường hợp đập ruồi mà :p:p:p:p:p)

Hay không, @gaumeo
Em nghĩ nó không đơn giản thế này đâu bác @Trạng .... CÁ.

Nếu chỉ thế này thì đưa về bài toán quá đơn giản
a2+b2=const
a+b --> max.
Thành ra cứ góc 45 độ mà táng trong mọi trường hợp à

Bình luận từ Facebook