Kỹ thuật Sử dụng GAI NGẮN

Tackebong

Trung Uý
:eek: vợt ngang chơi 1 gai công 1 gai thủ thì siêu dzị luôn.
Nhưng mà gặp "dũng sĩ diệt gai" hoặc trên cơ thì coi chừng gãy hết gai :D

Last edited:

hungvotdoc

Thượng Tá
Xin hỏi các bác chơi gai ngắn Pistol của Dr neubaer - đặc biệt là bác minhbaohiem : Tôi mới thử chơi mặt này được khoảng 3 tuần. Mua tại Michip sport. Ngạc nhiên ngay từ lúc đầu tiên mở ra: lớp lót 2.0 màu trắng, xộp xộp như là xốp chứ không phải cao su; có một miếng bảo vệ, bóc ra thì ở trong thấy dính dính - thế là dán luôn vào cốt không cần keo (thấy bác minhbaohiem nói vậy). Dán xong thấy có vẻ dính không chắc lắm - lại bóc ra quét một lớp keo sữa lên cốt, chờ khô rồi dán lại. Vẫn thế ! đành kệ, hí hửng háo hức chờ giờ đi đánh thử. Trong lòng chắc mẩm: mặt này chắc dị ghê gớm lắm (thấy bác minhbaohiem bảo thế mặt khác nhìn chân gai cũng tương đối cao, nhỏ và thưa, mặt lại đắt tiền nữa...). Nào ngờ khi đánh thử các đối thủ đánh lại ầm ầm như đánh với mút, bóng sang không dị kể cả những quả chặn. Được cái bù lại là mình dễ điều khiển hơn, chặn an toàn hơn, trận đấu có nhiều pha bóng đẹp hơn...Tôi đang băn khoăn tự hỏi hay là mình phải có động tác gì nữa để bóng sang dị hơn đúng với mục đích của việc sử dụng gai . Rất mong các gai thủ - đặc biệt là bác minhbaohiem tham vấn giúp!

minhbaohiem

Thượng Sỹ
đ/c phải kiên nhẫn, là gai công nhưng Pistol là gai mềm, phần mút lót lại khác người. Những quả giật, bạt bóng đều lắc và lạng khó chịu - đó là lời các đối thủ khi gặp Pistol
Pistol là mặt đen

hungvotdoc

Thượng Tá
đ/c phải kiên nhẫn, là gai công nhưng Pistol là gai mềm, phần mút lót lại khác người. Những quả giật, bạt bóng đều lắc và lạng khó chịu - đó là lời các đối thủ khi gặp Pistol
Pistol là mặt đen
Tôi vẫn đang kiên nhẫn đây ! Được cái hay là trận đấu hay hơn, nhiều đường bóng qua lại hơn (mặc dù hơi mất sức), bản thân phải "làm lấy mà ăn" chứ không thể trông chờ vào gai được. Có điều giật và bạt uy lực không phải là sở trường của tôi nên đành phải cố tập luyện thôi. À mà hỏi bác cái nữa là thỉnh thoảng có phải dán lại không và có phải bôi keo không ? xin cảm ơn bác!

congcong73

Đại Tá
Nếu bóng đó đã vẩy được trái, thì chắc vẩy thuận trên bàn được đó. Chưa thạo thì phải luyện thôi. Về nguyên tắc gai công ko khác nhiều với mút láng thường, đặc biệt đối với xoáy xuống nó ít bị ăn xoáy hơn nên vẩy cổ tay (tiếp theo chiều xoáy) sẽ ít bị rúc lưới hơn do lỗi vào tiếp xúc bóng.
Khi vẩy có thể tạo thêm xoáy (để an toàn) hoặc ko cần (để tạo bóng nhanh, giảm tjan phản ứng của đối thủ); vẩy có thể tạo đường bóng có chiều cong lên đơn thuần hoặc thêm phần xoáy ngang cong hình quả chuối. Tham khảo nguyên lý/ kỹ thuật vẩy thuận bằng mút láng của PingSkills xem:

Các phương án lựa chọn khác:
- Gò bắt ngắn, thả qua đầu lưới;
- Hất (gẩy) kết hợp quẹt ngang về một trong hai bên mang cá, nhưng phải lùi nhanh để giữ thế thủ.
Thưa Bác Thanh Trà!
Em đang tập gai ngắn 388B-1! Em thấy cú vẩy hơi khó vì gai k có masat như mút. Vậy Cú này nên sửa thế nào cho bóng sang tốt nhất ạ?
Cảm ơn Bác nhiều!

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Thưa Bác Thanh Trà!
Em đang tập gai ngắn 388B-1! Em thấy cú vẩy hơi khó vì gai k có masat như mút. Vậy Cú này nên sửa thế nào cho bóng sang tốt nhất ạ?
Cảm ơn Bác nhiều!
- Mút có masat cao, nếu vào ko mở góc vợt đủ hoặc khi tiếp xúc bóng với tốc độ vào vợt thấp hơn tốc độ xoáy sẽ bị ăn xoáy làm bóng rúc lưới ngay. Vì vậy, về nguyên lý nếu bạn dùng mút mà vẩy được thì gai sẽ vẩy tốt hơn đó vì nó ít ăn xoáy hơn.
- Miễn là bạn mở góc vợt đúng với từng mức xoáy, vào dày hơn mút và nâng được bóng qua lưới là được. Cái chính của vẩy mặt gai ko phải là bạn miết tạo xoáy để có bóng vòng cung trả sang, mà là bạn đánh tiếp xoáy và giữ được gần như nguyên xoáy của đối thủ làm xoáy của mình để trả lại dễ qua được lưới.
- Bạn cứ tập từ nhẹ đến mạnh, từ trả bóng cao hơn lưới nhiều đến thấp dần sát trên đầu lưới. Tôi cũng tự rút kinh nghiệm thôi và mạnh dạn trao đổi, ko được học bài bản nên cũng mong được các bác vào đóng góp ý kiến bổ sung thêm.

congcong73

Đại Tá
- Mút có masat cao, nếu vào ko mở góc vợt đủ hoặc khi tiếp xúc bóng với tốc độ vào vợt thấp hơn tốc độ xoáy sẽ bị ăn xoáy làm bóng rúc lưới ngay. Vì vậy, về nguyên lý nếu bạn dùng mút mà vẩy được thì gai sẽ vẩy tốt hơn đó vì nó ít ăn xoáy hơn.
- Miễn là bạn mở góc vợt đúng với từng mức xoáy, vào dày hơn mút và nâng được bóng qua lưới là được. Cái chính của vẩy mặt gai ko phải là bạn miết tạo xoáy để có bóng vòng cung trả sang, mà là bạn đánh tiếp xoáy và giữ được gần như nguyên xoáy của đối thủ làm xoáy của mình để trả lại dễ qua được lưới.
- Bạn cứ tập từ nhẹ đến mạnh, từ trả bóng cao hơn lưới nhiều đến thấp dần sát trên đầu lưới. Tôi cũng tự rút kinh nghiệm thôi và mạnh dạn trao đổi, ko được học bài bản nên cũng mong được các bác vào đóng góp ý kiến bổ sung thêm.
Rất cảm ơn Bác! em mới thử và rất mong được các bác đi trước chỉ đường!
Đúng như Bác nói - em tiếp như với mút ( mỏng, góc hẹp) toàn tụt...Thôi em sẽ cố gắng tập luyện!
Có gì em lại nhờ ạ!!!!

hungvotdoc

Thượng Tá
Rất cảm ơn Bác! em mới thử và rất mong được các bác đi trước chỉ đường!
Đúng như Bác nói - em tiếp như với mút ( mỏng, góc hẹp) toàn tụt...Thôi em sẽ cố gắng tập luyện!
Có gì em lại nhờ ạ!!!!
Kể ra thì bác mới chuyển sang gai thì nên dùng loại mặt gai công chân gai hơi to một chút, hơi ngắn một chút và hơi mềm một chút thì đánh dễ hơn (gần giống mút), sau quen dần động tác của gai thì nâng cấp dần lên. Mặt dawei 388B-1 thì hơi cứng, chân hơi nhỏ, mặc dù cũng chưa phải là khó lắm nhưng cũng phải có thời gian. Động tác thì như bác Thanh Trà nói những thực tế thì phải có thời gian quen dần không thể nóng vội được. hơn nữa bóng sang đối phương có chê là " bình thường thôi" thì cũng đừng có sốt ruột.

congcong73

Đại Tá
Kể ra thì bác mới chuyển sang gai thì nên dùng loại mặt gai công chân gai hơi to một chút, hơi ngắn một chút và hơi mềm một chút thì đánh dễ hơn (gần giống mút), sau quen dần động tác của gai thì nâng cấp dần lên. Mặt dawei 388B-1 thì hơi cứng, chân hơi nhỏ, mặc dù cũng chưa phải là khó lắm nhưng cũng phải có thời gian. Động tác thì như bác Thanh Trà nói những thực tế thì phải có thời gian quen dần không thể nóng vội được. hơn nữa bóng sang đối phương có chê là " bình thường thôi" thì cũng đừng có sốt ruột.
đúng ạ! E không quan tâm đến việc phải được ngay và cũng k muốn đối phương thấy khó chịu quá. E mong là từ từ cho bóng vào bàn rồi từ từ tăng cường độ nhanh. E thấy sướng nhất cú ve trên bàn, k sợ xoáy nặng, cứ bùng mạnh vào XUYÊN Tâm....cảm ơn bác nhiều!

Thanh Trà

Moderator
Staff member
đúng ạ! E không quan tâm đến việc phải được ngay và cũng k muốn đối phương thấy khó chịu quá. E mong là từ từ cho bóng vào bàn rồi từ từ tăng cường độ nhanh. E thấy sướng nhất cú ve trên bàn, k sợ xoáy nặng, cứ bùng mạnh vào XUYÊN Tâm....cảm ơn bác nhiều!
Nhận thức nhanh lại sẵn có máy nhà trồng được, chả mấy mà trở thành điêu luyện.
Lần sau về Ninh Bình xin 2 quả nhé.

waa

Đại Uý
Gai nào giật bóng được các bác nhỉ, em dùng Butterfly Challenger, 388C-1, 563 .... chả cái nào nên chuyện, bị chung bia dài dài, đối thủ cứ cắt bóng thấp và lỏng bên gai không làm ăn được, vẩy qua bị canh giật mất bóng còn bị giật moi ép gai nữa, nói chung dùng gai để gây khó cho đối phương là không thể !!! Còn bạt xuyên tâm thì 10 vào 3 , hic hic.
Từ ngày đổi gai, túi tiền vơi khá nhiều, hu hu...

Last edited:

thinhnguyen

Đại Tá
Gai nào giật bóng được các bác nhỉ, em dùng Butterfly Challenger, 388C-1, 563 .... chả cái nào nên chuyện, bị chung bia dài dài, đối thủ cứ cắt bóng thấp và lỏng bên gai không làm ăn được, vẩy qua bị canh giật mất bóng còn bị giật moi ép gai nữa, nói chung dùng gai để gây khó cho đối phương là không thể !!! Còn bạt xuyên tâm thì 10 vào 3 , hic hic.
Từ ngày đổi gai, túi tiền vơi khá nhiều, hu hu...
Theo em thì gai challenger cũng giật được nhưng do mềm quá nên rất tốn lực. Chỉ kết hợp với cốt cacbon nảy.
Riêng em thì đang dùng mấy loại này : 729-802 lót đức, joola ultra express, hexer pips. Bty relop ( cốt cacbon ). Những loại này đang giật và bạt tốt.
Đánh gai công nên moi xoáy rồi bạt thôi. Ko nên giật liên tục dễ mất sức lắm.

thinhnguyen

Đại Tá
Bác Thanh Trà cho em hỏi tí : gai công hallmark magic pip 1.5mm dùng đánh phải FH có được ko?
Đang định thử nhueng làm biếng lột cái đang dùng là 802 lót donic.
Nếu so sánh nhau thì 2 em nó khác nhau nhiều ko?

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Bác Thanh Trà cho em hỏi tí : gai công hallmark magic pip 1.5mm dùng đánh phải FH có được ko?
Đang định thử nhueng làm biếng lột cái đang dùng là 802 lót donic.
Nếu so sánh nhau thì 2 em nó khác nhau nhiều ko?
Mình chưa dùng nó. Thử hỏi những người sdụng gai ngắn/công như hungvotdoc, minhbaohiem xem.
Mình chỉ công fh bằng gai dài

MaiXuanViet

Moderator
Video trình diễn một số kỹ thuật trái tay khi sử dụng gai trung Dawei 388C-1:

Gai trung 388C1 rất hay và khá độc, giá lại rẻ. Ai muốn theo con đường gai biến hoá giật ve vẩy bắn gò cắt chặn đủ kiểu thì không nên bỏ qua loại gai này.
Ưu điểm lớn nhất của nó theo mình cảm thấy là đôi công rất dễ nhưng bóng qua bàn lại rất sụp. Nói chung là loại gai thực hiện được rất nhiều kỹ thuật nhưng vẫn có độ dị của gai.

NTBB

Super Moderators
Gai trung 388C1 rất hay và khá độc, giá lại rẻ. Ai muốn theo con đường gai biến hoá giật ve vẩy bắn gò cắt chặn đủ kiểu thì không nên bỏ qua loại gai này.
Ưu điểm lớn nhất của nó theo mình cảm thấy là đôi công rất dễ nhưng bóng qua bàn lại rất sụp. Nói chung là loại gai thực hiện được rất nhiều kỹ thuật nhưng vẫn có độ dị của gai.

Dawei 388C-1 mà dùng loại lót mỏng dưới 1 mm thì rất tuyệt ! Bóng cắt xa bàn cao cả thước, đối thủ đủ thời gian chuẩn bị mà đập bóng toàn vào lưới, rồi đứng nhìn vợt tìm ... nước trên mặt vợt.

MaiXuanViet

Moderator
Dawei 388C-1 mà dùng loại lót mỏng dưới 1 mm thì rất tuyệt ! Bóng cắt xa bàn cao cả thước, đối thủ đủ thời gian chuẩn bị mà đập bóng toàn vào lưới, rồi đứng nhìn vợt tìm ... nước trên mặt vợt.

Khi thay lót mỏng thì mút sẽ thiên về gò, vẩy, chặn. Còn quả bắn, đôi công và giật trái thì khó hơn lót dày. Kiểu như đang từ mút bán công trở thành mút bán thủ vậy. Nhưng đúng là đã xác định đánh gai thì ít khi nào giật lắm chú.hihi. Nên thay lót mỏng vào oánh thấy sướng hơn thật.

Bình luận từ Facebook