[Hướng dẫn] tiến bộ trong bóng bàn

Green Viet

Moderator
Staff member
các bác phân tích cao siêu quá đọc không hiểu gì cả, toàn là đẳng cấp thế giới trong khi mình là dân phong trào sao mà theo được :(

backhand-ghost

Đại Tá
(Tiếp) Combo vợt thường gặp là 2 mặt "không tàu" hoặc chỉ sử dụng 1 mặt tàu bên phải, ít có người sử dụng cả 2 mặt tàu:p. Mục tiêu của phần này: Phân tích cách hoạt động của mặt tàu và "không tàu" trong pha phòng thủ chặn đẩy bên trái.

Quan sát hình trên: lớp topsheet nhám để bắt bóng, lớp gai và lớp sponge để tạo xoáy và tốc độ. Theo đó, độ dày lớp sponge ảnh hưởng đến tốc độ, còn bề ngang lớp sponge (theo mọi hướng) ảnh hưởng đến xoáy. Nhận xét ban đầu là độ dày của lớp sponge thì có giới hạn, còn bề ngang thì vô chừng=> tốc độ có giới hạn, xoáy thì đến vô cùng (trong trường hợp lý tưởng là không bị bật chân gai khi gặp xoáy quá mức :rolleyes:).
Ta phân tích mặt "không tàu" khi chặn đẩy các loại bóng đến như sau:
  • Bóng đến ít xoáy, tốc độ không cao (bóng đánh đều, đôi công,...): Phải phát lực đẩy tới giúp bóng lún thêm vào vợt để tạo tốc độ cho bóng, đồng thời phát lực lên trên để nén lớp sponge theo bề ngang tạo xoáy. Hình minh họa:

• Bóng đến nhiều xoáy, tốc độ không cao (bóng giật moi, giật cầu vồng,...): Do bóng tích trữ năng lượng xoáy nhiều rồi nên khỏi cần phát lực lên nữa, phát lực thẳng vào bóng (còn gọi là đấm bóng). Hình minh họa:

• Bóng đến ít xoáy, tốc độ cao (bạt bóng): Lý luận tương tự, cần phát lực theo hướng lên trên và hạn chế phát lực thẳng vào bóng.
  • Bóng đến nhiều xoáy, tốc độ cao (1 cú giật tấn công chất lượng): Lúc này mặt vợt sẽ bị nén theo hướng thẳng và hướng ngang 1 cách tối đa. Như đã trình bày: mặt "không tàu" có thể tích trữ năng lượng xoáy nhiều hơn năng lượng tốc độ. Giả sử bóng đến có quá nhiều xoáy, ta để yên vợt thị bóng sẽ bị bay cao ngay. Lúc này sử lý bằng cách khép góc vợt và hơi đẩy vào bóng (để bù trừ độ bung cao của bóng và thêm tốc độ cho bóng). Hình minh họa:

Các phương pháp trên là một số cách để thực hiện chặn bóng bằng mặt "không tàu". Còn nhiều cách đánh khác nhưng hiệu quả không cao bằng:D.
Đây toàn là những kỹ thuật cơ bản, bổ ích. Phần hình ảnh minh hoạ tuyệt vời.

docmaorg

Đại Tá
Nói chung trình DEF thì chưa thể áp đặt lối chơi lên đối phương. Mà đa phần diễn đàn là trình DEF hết các bác à.
Nếu áp đặt được lối chơi lên đối phương thì người ta hơn mình 1 đẳng. Mình mạnh dạn góp ý thế này với các quả giật với trình DEF.
1: Người có thói quen giật chéo góc thì mình cứ bắt chéo góc.( 90% là đúng trừ những quả quá ngon người ta mới dám đổi góc )
2: Người có thói quen giật chữ I thì cứ bắt chữ I ( 90% là đúng trừ những quả quá ngon người ta mới dám đổi góc)
3: Người chơi nghiệp dư được ít nhiều tập luyện có thể giật cả đường chéo và chữ I, thì lúc đó nhìn vào thói quen của quả giao bóng sẽ bắt bài được tỷ lệ 60 --- 40%.
Các bác để ý khi các bác giật đủ lực và xoáy, đối phương có phán đoán trả bóng được cũng ko dám đổi góc ngay.

Green Viet

Moderator
Staff member
I. Dẫn nhập:
Em từng viết chủ đề [Thảo luận] Quá trình lên bóng của chúng ta , chủ yếu là tự sự về quá trình lên bóng của bản thân em và những thứ cần tránh. Hiện tại, em còn nhiều kiến thức về bóng bàn muốn chia sẻ với các bác nhưng lại ngại viết, lý do chủ yếu là sợ dư luận. Trước đây có trường hợp: 9/10 người ủng hộ em, chỉ có 1/10 người phản đối em cũng chùn tay không muốn nói tiếp, viết tiếp (phản đối theo kiểu công kích các nhân, còn phản đối theo hướng góp ý thì không sao). Trước khi đọc tiếp, em xin đưa ra một số cơ sở để thuyết phục các bác:
  1. Mục đích viết bài của em là để chia sẻ kiến thức, hoàn toàn không vụ lợi cá nhân. Không viết nhằm mục đích bán hàng:D, nhận học trò:confused:,....
  2. Kiến thức nào mà phức tạp khó kiểm chứng thì em đều dựa vào các bài viết trong nước, ngoài nước làm cơ sở. Còn những kiến thức từ kinh nghiệm bản thân, suy luận, đúc kết thì nói ra ai cũng hiểu được ngay.
  3. Bài viết sẽ có nhiều hình ảnh sinh động chứng minh cho luận điểm được nói
Các bài viết em sẽ trình bày theo từng phần I, II, III, ...
Nếu bám sát theo nội dung trong chủ đề là Hướng dẫn tiếng bộ trong Bóng bàn thì theo mình cần phải phân rõ
1. Tiến bộ từng kỹ thuật
2. Tiến bộ về mặt chiến thuật
Tại sao phải phân rõ như vậy, tại vì thực tế Kỹ thuật có rất nhiều phần lớn Anh em lên đây đọc đều biết có những kỹ thuật tập hàng tháng trời mà thi thoảng mới dùng được vì không thực tế lắm. Ngược lại có những kỹ thuật rất hay phải dùng thì cần tập luyện và áp dụng thường xuyên vào trận đánh để biến nó thành của mình. Như thế mới chính xác.
Như mình thấy có 01 chủ đề khá hay mà bên Bongbansaigon đã đăng đó là Chiến thuật cơ bản trong Bóng bàn:
  1. Chiến thuật giao bóng (service tactical routine)
  2. Chiến thuật đỡ giao bóng (receive tactical routine)
  3. Chiến thuật trong loạt đánh (rally tactical routine)
Riêng mục số 3 có rất nhiều kỹ thuật mà mọi người có thể xem và lựa chọn áp dụng:
  1. Thay đổi điểm rơi: Chúng ta thường tập trung hoàn thiện nhóm chiến thuật này vì nó bao hàm cả 3 nhóm còn lại. Ở mức độ cơ bản, ta thường thấy các vđv áp dụng chiến thuật này bằng cách đổi từ đánh bóng đi chéo bàn sang đánh bóng dọc theo đường thẳng. Rất đơn giản phải không
  2. Thay đổi tốc độ: Một ví dụ điển hình của chiến thuật này thường được thấy đó là khi vđv bất ngờ lùi đánh bóng trễ, trả lại bóng đi chậm hơn trong khi trước đó nhồi bóng nhanh liên tục với đối thủ. Đây cũng là lý do mấy ngày trước đây chúng ta cho các vđv trẻ tập bài đánh BH trong khi 2 di chuyển liên tục vào ôm bàn rồi sau đó lùi ra.
  3. Thay đổi lực: Khán giả rất khó nhận ra sự khác biệt trong động tác vđv xài chiến thuật này. Đôi lúc vđv hãm lực bằng cách hơi lùi vợt vào gần thân người 1 chút khi chạm bóng. Có khi họ chỉ thay đổi 1 chút độ nhấn vào bóng khi phát lực. Khi bạn tập các bài kiểm soát và cảm nhận bóng thì bạn mới nhận ra được sự khác biệt này.
  4. Thay đổi xoáy: Chiến thuật này thường được áp dụng bởi các vđv sử dụng mút gai phòng thủ trước đối thủ chơi lối tấn công.
Như vậy tóm lại theo tôi muốn lên bóng bạn cần phải xác định rõ:
1. Chiến thuật giao bóng của bạn
2. Chiến thuật đỡ giao bóng của bạn: dân phong trào cứ bắt ngắn cho nó lành
3. Chiến thuật trong loạt đánh của bạn: Thay đổi điểm rơi? Thay đổi tốc độ? Thay đổi lực? hay Thay đổi xoáy?
Sau đó như nhiều cao thủ trình A,B đã khuyên tôi bạn cần tìm các đối thủ ngang tầm hoặc trên mình 1 tí để thi đầu và giao hữu nhiều. Sau mỗi trận đấu cần rút ra được:
1. Điểm mạnh giúp mình chiến thắng trong các lượt đánh là gì?
2. Điểm yếu về mặt kỹ thuật, hoặc chiến thuật của mình là gì?
Sau đó yếu gì thì về nhà đóng cửa luyện tập thêm phần còn yếu và đi giao lưu tiếp thôi.
p/s: Tôi đang đánh mặt tầu và nếu chủ topic và mọi người muốn nghiên cứu kỹ về nó hãy tìm đọc bài Cơ bản của 1 rơ chơi mút tầu của P-500 bên diễn đàn bongbansaigon nhé.
http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/2208/

quang_dung

Trung Uý
Ặc.....đây là topic của bác chủ chia sẻ với mọi người, ai thích thì xem không thì thôi, sao lại chen vào hướng dẫn kiểu như thế? Nếu bác nào muốn hướng dẫn theo ý mình thì mở topic khác sẽ hợp lý hơn.

Ps: Nên tôn trọng ý kiến cá nhân chủ topic, thích thì tranh luận, không thì thôi.

Green Viet

Moderator
Staff member
Ặc.....đây là topic của bác chủ chia sẻ với mọi người, ai thích thì xem không thì thôi, sao lại chen vào hướng dẫn kiểu như thế? Nếu bác nào muốn hướng dẫn theo ý mình thì mở topic khác sẽ hợp lý hơn.

Ps: Nên tôn trọng ý kiến cá nhân chủ topic, thích thì tranh luận, không thì thôi.
Mình đọc thấy đúng là ý kiến cá nhân của chủ Topic, nhiều cái không sai nếu theo quan điểm cá nhân nhưng chưa đủ. Nếu như bạn ấy viết nhật ký quá trình lên bóng thì đúng mình cũng gà sao dám comment.
Còn riêng về cách thức chia sẻ thì mình thấy chia sẻ kiểu này chưa được hợp lý, logic và khó mà giúp mọi người lên bóng như mong muốn của chủ topic được nên mình góp ý để bạn ấy có thể hoàn thiện lại chứ viết thế này thì thiếu nhiều quá.
- Bạn thuộc rơ nào? Tấn công ôm bàn, Phòng thủ ôm bàn chặn đẩy?
- Cốt và mút như thế nào để phù hợp với rơ đấu?
- Chiến thuật thi đấu của bạn phải tập gì để phù hợp với rơ đấu?
- Từ kỹ thuật thi đấu đó, bạn còn thiếu kỹ thuật gì cần nâng cấp và đi tập? các bài tập đó cụ thể là gì?
-> Thế mới lên bóng được chứ, nếu ai xem mấy video này mà lên bóng được thì siêu quá. Siêu thế cần gì vào đây đọc cứ lên youtube search Ma Long, Fan Zhendong, Zhang Zike training về mà tập theo :D

quang_dung

Trung Uý
Mình đọc thấy đúng là ý kiến cá nhân của chủ Topic, nhiều cái không sai nếu theo quan điểm cá nhân nhưng chưa đủ. Nếu như bạn ấy viết nhật ký quá trình lên bóng thì đúng mình cũng gà sao dám comment.
Còn riêng về cách thức chia sẻ thì mình thấy chia sẻ kiểu này chưa được hợp lý, logic và khó mà giúp mọi người lên bóng như mong muốn của chủ topic được nên mình góp ý để bạn ấy có thể hoàn thiện lại chứ viết thế này thì thiếu nhiều quá.
- Bạn thuộc rơ nào? Tấn công ôm bàn, Phòng thủ ôm bàn chặn đẩy?
- Cốt và mút như thế nào để phù hợp với rơ đấu?
- Chiến thuật thi đấu của bạn phải tập gì để phù hợp với rơ đấu?
- Từ kỹ thuật thi đấu đó, bạn còn thiếu kỹ thuật gì cần nâng cấp và đi tập? các bài tập đó cụ thể là gì?
-> Thế mới lên bóng được chứ, nếu ai xem mấy video này mà lên bóng được thì siêu quá. Siêu thế cần gì vào đây đọc cứ lên youtube search Ma Long, Fan Zhendong, Zhang Zike training về mà tập theo :D

Đây giống như một buổi nói chuyện chia sẻ về kinh nghiệm BB, người nói họ chọn cái gì, chủ đề gì hoàn toàn do ý thích, người nghe có thể thích hoặc không, nếu tham gia thảo luận thì chỉ nên thảo luận về các vấn đề người nói đưa ra để khỏi lạc nhịp. Cũng là để tôn trọng người nói.

Trong đánh bóng bạn có thể thay đổi nhịp để thắng đp, chứ ở đây thì nó không hợp.

Green Viet

Moderator
Staff member
Đây giống như một buổi nói chuyện chia sẻ về kinh nghiệm BB, người nói họ chọn cái gì, chủ đề gì hoàn toàn do ý thích, người nghe có thể thích hoặc không, nếu tham gia thảo luận thì chỉ nên thảo luận về các vấn đề người nói đưa ra để khỏi lạc nhịp. Cũng là để tôn trọng người nói.

Trong đánh bóng bạn có thể thay đổi nhịp để thắng đp, chứ ở đây thì nó không hợp.
đây là bạn đang tưởng tượng ra như thế chứ. Mình nghĩ đây là diễn đàn, mọi người khi đọc các chủ đề thì vào comment thôi. Còn trong một chủ để sẽ có nhiều vấn đề, mình vẫn đang comment vào vấn đề chính của topic đấy thôi. Sao bạn lại kêu là lạc đề nhỉ?
Không hiểu bạn suy nghĩ kiểu gì lại cho rằng có comment khác ý kiến chủ topic lại là không tôn trọng chủ topic? nếu nói theo quan điểm của cá nhân bạn thì nếu bạn thấy comment không ổn thì bạn không nên reply để tôn trọng người comment mới đúng chứ bạn? chả lẽ mỗi mình bạn có quyền áp đặt ý kiến và quan điểm của mình lên người khác thôi sao, còn bản thân bạn thích làm gì, comment gì cũng được à?

quang_dung

Trung Uý
đây là bạn đang tưởng tượng ra như thế chứ. Mình nghĩ đây là diễn đàn, mọi người khi đọc các chủ đề thì vào comment thôi. Còn trong một chủ để sẽ có nhiều vấn đề, mình vẫn đang comment vào vấn đề chính của topic đấy thôi. Sao bạn lại kêu là lạc đề nhỉ?
Không hiểu bạn suy nghĩ kiểu gì lại cho rằng có comment khác ý kiến chủ topic lại là không tôn trọng chủ topic? nếu nói theo quan điểm của cá nhân bạn thì nếu bạn thấy comment không ổn thì bạn không nên reply để tôn trọng người comment mới đúng chứ bạn? chả lẽ mỗi mình bạn có quyền áp đặt ý kiến và quan điểm của mình lên người khác thôi sao, còn bản thân bạn thích làm gì, comment gì cũng được à?

À! ra thế, Cám ơn bác đã chỉ giáo. Tôi xin rút lui. Rất xin lỗi vì đã làm bác phiền lòng. Mong bác lượng thứ cho.

Luong Pham

Đại Uý
Em thích đọc kiểu chia sẻ này, không áp đặt người đọc, thích thì đọc ko thích thì out. Đây ko phải lớp học nên đừng bác nào đứng ở ngoài mà bắt bẻ "thầy giáo" rằng là: Anh dạy thế là sai, anh phải nói thế này... thế kia... thì người ta mới hiểu được... --> Em sợ các thày xịn kiểu ấy lắm lắm! Trong giới bóng bàn nghiệp dư ở VN em thấy ai cũng có thể làm thày. Nhưng tốt nhất là làm thày cho bản thân thì hơn. Em sợ là vì em có quá nhiều "thày" kiểu ấy. Lúc nào cũng "chú phải đánh thế này, phải thế kia mới khá được...", rồi là: "Đừng tập quả ấy, vào trận không đánh đc đâu, trình chú ko nên tập như thế..." --> Sợ thật!

damadoko

Đại Uý
Hello các bác, hôm nay bàn chuyện ngoài lề chút nhé! Đầu tiên là quá trình đi học của chúng ta:
  • Khi còn học phổ thông: Thầy cô dạy gì nghe đấy, trái ý=> 0 điểm về chỗ:rolleyes:=> Khi học phổ thông: tư duy độc lập, tư duy phản biện, khả năng đặt câu hỏi đều kém.
  • Lên đại học: Giảng viên "không quan tâm" sinh viên ý kiến ra sao, làm bài đúng thì qua môn sai thì đóng tiền học lại:confused:=> Bắt đầu phải ngồi suy nghĩ cách giải quyết vấn đề.
  • Sau đại học: Nghiên cứu, nghiên cứu & nghiên cứu, mục tiêu là giải quyết thành công vấn đề bằng giả thuyết mà mình đưa ra, đương nhiên phải chứng minh được giả thuyết đúng (mà vấn đề cũng phải tự nghĩ ra nốt:D)=> Phải có tư duy phản biện, suy nghĩ độc lập, biết tự đặt câu hỏi,....
Thời gian đầu, bài viết của em chỉ ở mức trình độ phổ thông, bản thân em đọc lại còn thấy cứng nhắc. Hiện tại, em viết theo hướng nghiên cứu nhiều hơn. Cái lý thuyết về tính chất của mặt tàu và mặt "không tàu" thực ra chỉ mới là giả thuyết. Vì còn là giả thuyết sơ khởi, hằng ngày em phải ngồi chứng minh nó cho các bác xem:oops:.
Thứ 2 là chuyện người thầy và người thợ: Dân ta thích được làm thầy lắm, trình độ cỡ nào cũng đi dạy người ta được:p.
  • Cô công nhân may không ưa mấy anh quản lý, cho rằng mấy anh nhận lương cao quá còn cô thì may nhanh mà lương không bằng. Cô ta đâu biết anh quản lý là người nghiên cứu để thiết kế công việc cho cô ấy làm, để bố trí mặt bằng hiệu quả cho cô ấy may nhanh ra sản phẩm.
  • Anh trung cấp nghề thì khinh mấy anh đại học lắm, cho rằng anh ĐH chỉ học lý thuyết suông còn mình thì học dễ lại nhanh làm ra tiền. Đâu biết rằng anh ĐH tuy không sửa được cái tivi, laptop nhưng anh ta có thể suy nghĩ ra cái tivi, laptop đó cho anh TCN cắm mặt ngồi sửa:p.
Cô công nhân hay anh TCN tầm nhìn còn hạn chế lắm. Đầu óc quanh đi quẩn lại trong cái bàn may, cái tiệm sửa điện tử chứ có nhìn rộng ra được đâu. Đã thế còn có suy nghĩ áp đặt lên người khác!
Nên nhớ học phổ thông 12 năm nhưng kiến thức học được không bao nhiêu, còn học đại học và sau đó nữa thì lượng kiến thức là khổng lồ. Kỹ chiến thuật bóng bàn phải nếu viết cho trình độ phổ thông đọc thì viết bao nhiêu trang mới đủ, vì vậy em mới viết theo kiểu này cho nó xúc tích chút, có logic chút chứ không dám áp đặt. Viết để những người có tư duy tốt học đọc mà ngẫm, mà phản biện, mà đặt câu hỏi. Lỡ chăng ngày mai có bác nào phản biện chứng minh được giả thuyết của em đưa ra là sai thì diễn đàn cũng được 1 topic chất lượng, chứa hàm lượng kiến thức cao.:cool::cool::cool:.
Nhờ các bác mà em nghĩ ra giả thuyết hợp lý hơn là: Mặt tàu có khả năng hấp thụ năng lượng đến, mặt "không tàu" có khả năng tích trữ năng lượng đến.

Acoustic

Đại Uý
Hello các bác, hôm nay bàn chuyện ngoài lề chút nhé! Đầu tiên là quá trình đi học của chúng ta:
  • Khi còn học phổ thông: Thầy cô dạy gì nghe đấy, trái ý=> 0 điểm về chỗ:rolleyes:=> Khi học phổ thông: tư duy độc lập, tư duy phản biện, khả năng đặt câu hỏi đều kém.
  • Lên đại học: Giảng viên "không quan tâm" sinh viên ý kiến ra sao, làm bài đúng thì qua môn sai thì đóng tiền học lại:confused:=> Bắt đầu phải ngồi suy nghĩ cách giải quyết vấn đề.
  • Sau đại học: Nghiên cứu, nghiên cứu & nghiên cứu, mục tiêu là giải quyết thành công vấn đề bằng giả thuyết mà mình đưa ra, đương nhiên phải chứng minh được giả thuyết đúng (mà vấn đề cũng phải tự nghĩ ra nốt:D)=> Phải có tư duy phản biện, suy nghĩ độc lập, biết tự đặt câu hỏi,....
Thời gian đầu, bài viết của em chỉ ở mức trình độ phổ thông, bản thân em đọc lại còn thấy cứng nhắc. Hiện tại, em viết theo hướng nghiên cứu nhiều hơn. Cái lý thuyết về tính chất của mặt tàu và mặt "không tàu" thực ra chỉ mới là giả thuyết. Vì còn là giả thuyết sơ khởi, hằng ngày em phải ngồi chứng minh nó cho các bác xem:oops:.
Thứ 2 là chuyện người thầy và người thợ: Dân ta thích được làm thầy lắm, trình độ cỡ nào cũng đi dạy người ta được:p.
  • Cô công nhân may không ưa mấy anh quản lý, cho rằng mấy anh nhận lương cao quá còn cô thì may nhanh mà lương không bằng. Cô ta đâu biết anh quản lý là người nghiên cứu để thiết kế công việc cho cô ấy làm, để bố trí mặt bằng hiệu quả cho cô ấy may nhanh ra sản phẩm.
  • Anh trung cấp nghề thì khinh mấy anh đại học lắm, cho rằng anh ĐH chỉ học lý thuyết suông còn mình thì học dễ lại nhanh làm ra tiền. Đâu biết rằng anh ĐH tuy không sửa được cái tivi, laptop nhưng anh ta có thể suy nghĩ ra cái tivi, laptop đó cho anh TCN cắm mặt ngồi sửa:p.
Cô công nhân hay anh TCN tầm nhìn còn hạn chế lắm. Đầu óc quanh đi quẩn lại trong cái bàn may, cái tiệm sửa điện tử chứ có nhìn rộng ra được đâu. Đã thế còn có suy nghĩ áp đặt lên người khác!
Nên nhớ học phổ thông 12 năm nhưng kiến thức học được không bao nhiêu, còn học đại học và sau đó nữa thì lượng kiến thức là khổng lồ. Kỹ chiến thuật bóng bàn phải nếu viết cho trình độ phổ thông đọc thì viết bao nhiêu trang mới đủ, vì vậy em mới viết theo kiểu này cho nó xúc tích chút, có logic chút chứ không dám áp đặt. Viết để những người có tư duy tốt học đọc mà ngẫm, mà phản biện, mà đặt câu hỏi. Lỡ chăng ngày mai có bác nào phản biện chứng minh được giả thuyết của em đưa ra là sai thì diễn đàn cũng được 1 topic chất lượng, chứa hàm lượng kiến thức cao.:cool::cool::cool:.
Nhờ các bác mà em nghĩ ra giả thuyết hợp lý hơn là: Mặt tàu có khả năng hấp thụ năng lượng đến, mặt "không tàu" có khả năng tích trữ năng lượng đến.
Bác @damadoko có những kiến thức rất uyên thâm về mặt tàu. Sao bác không làm một topic về cách chọn, lựa mặt tàu nhỉ. E nghĩ sẽ cực hot đấy

damadoko

Đại Uý
(Tiếp theo) Chặn đẩy bóng bằng mặt tàu:eek:. Bác nào có dùng mặt tàu thì xách vợt ra thử thôi. Nhìn chung, khi chặn đẩy bằng mặt tàu thì bóng dễ vào bàn nhưng không có lực có xoáy nhiều được:rolleyes::
  • Bóng đến ít xoáy, tốc độ không cao (bóng đánh đều, đôi công,...): Bóng này chắc phải đánh luôn chứ chặn đẩy không ăn thua, vì bóng khó qua lưới được.
  • Bóng đến nhiều xoáy, tốc độ không cao (bóng giật moi, giật cầu vồng,...): Nếu để yên vợt sẽ bị dính xoáy bung cao ngay, động tác đấm vào bóng tương tự như mặt "không tàu".
  • Bóng đến ít xoáy, tốc độ cao (bạt bóng): dụng lực lên phía trên 1 chút, bóng tự dội lại mà không dư.
  • Bóng đến nhiều xoáy, tốc độ cao (1 cú giật tấn công chất lượng): Để yên vợt, bóng tự dội lại.
Tổng kết lại, nếu chặn đẩy bằng mặt tàu: bóng ra kém lực, kém xoáy. Còn giải thích từ nguyên lý mặt tàu em nghĩ nên để phần giật bóng xoáy lên giải thích sẽ hấp dẫn hơn!

sondt85

Trung Uý
(Tiếp theo) Chặn đẩy bóng bằng mặt tàu:eek:. Bác nào có dùng mặt tàu thì xách vợt ra thử thôi. Nhìn chung, khi chặn đẩy bằng mặt tàu thì bóng dễ vào bàn nhưng không có lực có xoáy nhiều được:rolleyes::
  • Bóng đến ít xoáy, tốc độ không cao (bóng đánh đều, đôi công,...): Bóng này chắc phải đánh luôn chứ chặn đẩy không ăn thua, vì bóng khó qua lưới được.
  • Bóng đến nhiều xoáy, tốc độ không cao (bóng giật moi, giật cầu vồng,...): Nếu để yên vợt sẽ bị dính xoáy bung cao ngay, động tác đấm vào bóng tương tự như mặt "không tàu".
  • Bóng đến ít xoáy, tốc độ cao (bạt bóng): dụng lực lên phía trên 1 chút, bóng tự dội lại mà không dư.
  • Bóng đến nhiều xoáy, tốc độ cao (1 cú giật tấn công chất lượng): Để yên vợt, bóng tự dội lại.
Tổng kết lại, nếu chặn đẩy bằng mặt tàu: bóng ra kém lực, kém xoáy. Còn giải thích từ nguyên lý mặt tàu em nghĩ nên để phần giật bóng xoáy lên giải thích sẽ hấp dẫn hơn!
Bác xem Malong chặn đẩy này, BH là H3 nhé, xoáy lồng lộn luôn:

luckyluckedh

Đại Uý
Mấy bác bàn về kỹ thuật đánh h3, nhưng chưa đề cập tới việc có h3 tốt để dùng thì cũng hoài công. Em để ý thấy mút tàu mà mềm đánh bên fh thì muốn áp dụng kỹ thuật chuẩn cũng thật khó. Tìm nguồn h3 có độ cứng đúng nghĩa, độ dày chuẩn cũng mệt vì mỗi lần mua sẽ có khác biệt so với mút lần trước chứ ko như mút Nhật

thành đề

Đại Uý
Mấy bác bàn về kỹ thuật đánh h3, nhưng chưa đề cập tới việc có h3 tốt để dùng thì cũng hoài công. Em để ý thấy mút tàu mà mềm đánh bên fh thì muốn áp dụng kỹ thuật chuẩn cũng thật khó. Tìm nguồn h3 có độ cứng đúng nghĩa, độ dày chuẩn cũng mệt vì mỗi lần mua sẽ có khác biệt so với mút lần trước chứ ko như mút Nhật
em cũng mua phải 1 mặt h3 thấy không dính lắm, đánh nẩy tưng tưng :D

damadoko

Đại Uý
(Tiếp theo)

Chiều cao: 1m89. Cân nặng: 83 kg.

Chiều cao: 1m85. Cân nặng: 75 kg.
Trên đây là 2 VĐV bóng bàn đẳng cấp thế giới: Vladimir Samsonov và Wang Liqin (Vương Lệ Cần). So sánh sơ qua thì chiều cao và cân nặng không chênh lệch nhiều lắm:D. Tuy nhiên dân châu Á mà được như Wang Liqin đúng là trăm người có 1, còn ở trời Âu người ta xem Samsonov như 1 "ông già" bình thường:p. Dân tây lông cao trung bình trên 1m8 còn dân TQ cao trung bình 1m7 (đo chiều cao của thế hệ sau: từ 17-21 tuổi), còn dân Việt ta thì...:(. Khung xương dân châu Á cũng không to bằng bọn tây, bọn nó nặng nhờ xương còn dân Á nặng từ cơ (phải tập luyện cực khổ mới có được). Thật bất công, người thì sinh ra đã cao to khỏe mạnh, người thì ốm yếu phải tập gym này nọ mới to được:(. Hic, mới mấy post trước em còn nói mặt tàu có khả năng hấp thụ năng lượng đến còn mặt "không tàu" có khả năng tích trữ năng lượng đến. Vậy mà chưa bác nào gạch đá em vì cái bất hợp lý: thằng cao to khỏe mạnh thì dùng mặt "không tàu" trợ lực, thằng ốm yếu lại dùng mặt tàu mất lực:D. Nghĩ thử xem:
  • CNT nó bá chủ nền bóng bàn cả chục năm, vậy mà chưa có thằng tây lông nào bắt chước dùng mặt tàu để vô địch thế giới cả. Nếu muốn dùng mặt tàu phải có sức mạnh phi thường, thì bọn tây nó chuyển sang dùng mặt tàu từ lâu rồi.
  • Có lý luận cho rằng mặt H3 tuyển quốc gia TQ rất khác biệt so với mặt H3 mà dân đen đang dùng, một số bác review cho rằng H3 National nảy và xoáy lắm. Thử nghĩ xem, dàn CNT lực lưỡng tập tạ mỗi ngày lại phải dùng mặt nảy và xoáy trong khi đó lại để con dân chúng nó phải dùng mặt xịt:confused:.
Bàn về vụ H3 tuyển chắc sẽ đụng nồi cơm của nhiều người. Bán 1 mặt h3 market lời được vài chục còn bán 1 mặt "tuyển" lời cả triệu;).

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
À! ra thế, Cám ơn bác đã chỉ giáo. Tôi xin rút lui. Rất xin lỗi vì đã làm bác phiền lòng. Mong bác lượng thứ cho.
khi đả
cần lắm , những tranh luận nhiều chiều , có thế biết là sai , nhưng do chưa thật hiểu , chắc các bạn củng biết , mình phải làm gì để hiểu rỏ hơn .
Nhiều người thấy họ chia sẻ bâng quơ , nhận xét ngớ ngẩn , biết họ sai , mà không vào tranh luận , vội vàng chỉ trích , trách móc là kg nên , vì chưa biết ai ng hơn ai
SORY minh̀ không có ý nói ḅạn nhé , chi là VD thế thôi .

thành đề

Đại Uý
(Tiếp theo)

Chiều cao: 1m89. Cân nặng: 83 kg.

Chiều cao: 1m85. Cân nặng: 75 kg.
Trên đây là 2 VĐV bóng bàn đẳng cấp thế giới: Vladimir Samsonov và Wang Liqin (Vương Lệ Cần). So sánh sơ qua thì chiều cao và cân nặng không chênh lệch nhiều lắm:D. Tuy nhiên dân châu Á mà được như Wang Liqin đúng là trăm người có 1, còn ở trời Âu người ta xem Samsonov như 1 "ông già" bình thường:p. Dân tây lông cao trung bình trên 1m8 còn dân TQ cao trung bình 1m7 (đo chiều cao của thế hệ sau: từ 17-21 tuổi), còn dân Việt ta thì...:(. Khung xương dân châu Á cũng không to bằng bọn tây, bọn nó nặng nhờ xương còn dân Á nặng từ cơ (phải tập luyện cực khổ mới có được). Thật bất công, người thì sinh ra đã cao to khỏe mạnh, người thì ốm yếu phải tập gym này nọ mới to được:(. Hic, mới mấy post trước em còn nói mặt tàu có khả năng hấp thụ năng lượng đến còn mặt "không tàu" có khả năng tích trữ năng lượng đến. Vậy mà chưa bác nào gạch đá em vì cái bất hợp lý: thằng cao to khỏe mạnh thì dùng mặt "không tàu" trợ lực, thằng ốm yếu lại dùng mặt tàu mất lực:D. Nghĩ thử xem:
  • CNT nó bá chủ nền bóng bàn cả chục năm, vậy mà chưa có thằng tây lông nào bắt chước dùng mặt tàu để vô địch thế giới cả. Nếu muốn dùng mặt tàu phải có sức mạnh phi thường, thì bọn tây nó chuyển sang dùng mặt tàu từ lâu rồi.
  • Có lý luận cho rằng mặt H3 tuyển quốc gia TQ rất khác biệt so với mặt H3 mà dân đen đang dùng, một số bác review cho rằng H3 National nảy và xoáy lắm. Thử nghĩ xem, dàn CNT lực lưỡng tập tạ mỗi ngày lại phải dùng mặt nảy và xoáy trong khi đó lại để con dân chúng nó phải dùng mặt xịt:confused:.
Bàn về vụ H3 tuyển chắc sẽ đụng nồi cơm của nhiều người. Bán 1 mặt h3 market lời được vài chục còn bán 1 mặt "tuyển" lời cả triệu;).
Em thấy nhiều bác đã từng thử cả 2 loại hàng chợ và hàng tuyển, bản thân họ cũng sẽ nhận thấy sự khác biệt nên mới chấp nhận bỏ nhiều tiền để được chơi hàng tuyển. Chứ ai mà không thích dùng hàng ngon bổ rẻ hả bác :D

Bình luận từ Facebook