Hội Viscaria

Tuyen Chien

Trung Sỹ
H3 Wang Chuqin FH, Bluestar A1 BH.
Bác đánh W968 thì hay đánh vào lưng bóng hay đầu bóng, TQ họ hay đánh vào lưng thì phải, tầm 2-3h. em giật bóng cắt nặng mà cao thì toàn hay bị rúc lưới, bạt thì cũng rúc luôn. Em chơi phong trào nên người ta toàn cắt bóng là chính, ít người đôi công. Nên bóng nặng em giật mạnh thì bay ra ngoài mà giật nhẹ thì lại hay rúc lưới.

lhduy

Trung Uý
Bác đánh W968 thì hay đánh vào lưng bóng hay đầu bóng, TQ họ hay đánh vào lưng thì phải, tầm 2-3h. em giật bóng cắt nặng mà cao thì toàn hay bị rúc lưới, bạt thì cũng rúc luôn. Em chơi phong trào nên người ta toàn cắt bóng là chính, ít người đôi công. Nên bóng nặng em giật mạnh thì bay ra ngoài mà giật nhẹ thì lại hay rúc lưới.
Vào dày banh cỡ tầm 2-3h, đánh vào trên lưng rồi vuốt về phía trước, vị trí bắt đầu vợt vs tay phải thấp hơn banh, quan trọng là đánh xuyên qua được trái banh về phía trước, trái phải y chang, giật xung là như vậy, giật moi thì mình thấy cũng nên vào dày tí rồi vuốt lên theo cùng một mặt phẳng với đầu mình (mặt tàu hay hybrid đều thấy nên vào dày hơn mặt tensor). Mình thấy lúc kĩ thuật mình còn yếu kiểu giật moi không ra moi, xung không ra xung, cứ bị nửa nửa thì sẽ dễ bị rúc lưới. Để ý xem động tác cắt của người ta như thế nào nữa, người ta cắt nặng xuống (vợt có chém xuống, hoặc lắc cổ tay xuống) banh chìm xà bàn thì mình giật moi, cắt nặng nhưng banh vẫn cao tầm lưới thì mình vẫn giật xung. Còn người ta chỉ để vợt chạm banh, hoặc đợi banh nảy cao nhất để đẩy thẳng bên mình thì là banh ít xoáy, banh này quan trọng nhất là phải đánh xuyên qua trái banh về phía trước kéo lên xí thôi tùy cảm giác để qua lưới, đừng kéo lên nhiều quá. Phong trào thì giật moi chuẩn thôi (banh lên bàn người ta ngắn hơn nửa bàn) là cũng ít người chặn được lắm. Banh ít xoáy vẫn giật moi được nhưng phải đánh vào thời điểm banh rớt xuống (gần như rớt hẳn), vô trễ hẳn thì kéo như giật moi xuống được, nhưng mà vô sớm sớm thì moi kéo lên phải úp về phía trước ko là out bàn. Banh ít xoáy này bạn kêu bên kia cầm banh ném qua bàn bạn (ném bằng tay, ném xà gần lưới cho giống tình huống thật), hoặc nếu bik dùng vợt để đẩy banh qua thì càng tốt, bạn giật mấy chục trái là quen ak

Last edited:

bachikho

Đại Tá
lưng hay đầu thì thường phụ thuộc cách cầm vợt, nếu cầm fh oriented mặt vợt sẽ auto đóng nên thường đánh vào đầu bóng, nếu cầm bh oriented mặt vợt auto ngửa nên thường đánh vào lưng bóng, bác thấy tụi tàu hay đánh vào lưng bóng là đúng đó vì đại đa số tụi tàu cầm thiên bh (FZD, LSD, LGY, LJK..., trừ số ít như ML, WCQ cầm tiêu chuẩn hay Zhou Qihao cầm thiên fh)

Changanuong

Thượng Sỹ
Hiện tại mình thuần được W968 rồi, giật hai bên trái phải đều lúc tập (+ lên lực) hơn mấy chục trái, vào game đánh rất OK. SP Vis (vợt đầu tiên của mình) nhanh hơn, mình thấy mình ko chơi được, rất khó kiểm soát, ngày nào bay thì giựt bắn như viên đạn, còn hôm ko có cảm giác thì vô lưới vs out liên tục. Mình nghĩ chắc lúc mới tập mua sp vis hơi sai (cũng gắn với sp vis hơn năm), nên bây giờ đổi gió về fzd alc thường xem sao.
Thuần như bác nói thì t nghĩ chưa hẳn đâu, t đánh đôi công và đối giật 30p thấy rất khó chơi, vì đánh bóng bằng đầu vợt đòn khác hẳn với vùng giữa vợt. Do t quen chơi vis, cứ sweet pot mà đánh, nhưng khi cầm W968 (cây số 1) đánh sịt vs đòn hiền khô, trái lại đầu vợt thì đòn rất ác

KingSpeedBP

Trung Uý
Vớ được em hàng bình dân mà coi cũng được các bác ạ :)))
Ps: nđ nhật,86g

Attachments

1 MB · Đọc: 92
    1.1 MB · Đọc: 93

lhduy

Trung Uý
Thuần như bác nói thì t nghĩ chưa hẳn đâu, t đánh đôi công và đối giật 30p thấy rất khó chơi, vì đánh bóng bằng đầu vợt đòn khác hẳn với vùng giữa vợt. Do t quen chơi vis, cứ sweet pot mà đánh, nhưng khi cầm W968 (cây số 1) đánh sịt vs đòn hiền khô, trái lại đầu vợt thì đòn rất ác
Thì em nghĩ vợt w968 2 lớp gỗ mới tới lớp carbon mà, thì feedback hay đòn thì cũng giống giống vợt gỗ ở lực nhẹ vs gần trung bình (vợt gỗ sweetspot không rộng). Còn lực mà căng vào dày kích tới lớp carbon rồi đòn cũng ác phết ấy chứ dù là giữa vợt. Vợt nào đòn ở đầu vợt cũng ác cả mà bác. Cây W968 là cây đánh FH hay nhất e từng chơi nên cũng không lăn tăn lắm, cảm giác nâng khả năng đánh FH của e lên khá nhiều, đòn BH của em hết ác như hồi cầm super vis nhưng bù lại an toàn hơn (em hay qua tới chỗ chơi FH giật/flick BH), giật flick rất an toàn, đòn banh gây khó chịu cho đối phương r mình đánh đòn 2 kết thúc được chứ không flick/giật BH chết người ta luôn như hồi xưa.

tund1204

Trung Sỹ
em đã hỏi ngang trình mà
nếu bác nói tới chất lượng cốt vợt thì câu trả lời là có , còn nếu bác hỏi là tính năng thì không , mỗi cây vợt có đặc điểm riêng phù hợp với từng chiến thuật , em nghĩ vậy . Chỉ có tuyển thủ vô địch chứ làm gì có cốt vợt nào vô địch .

lion

Đại Tá
Theo mình nghĩ cái quan trọng là trình độ có đủ vận dụng hết tính năng vợt hay không.
Ví dụ trình gà với nhau có khi cầm super vẫn thua vợt dán sẵn. Nhưng trình cao ngang nhau rồi thì ông cầm vợt dán sẵn thua chắc
Đúng vậy, ví dụ thi ném lao, 2 VĐV phải dùng chung 1 cây lao thì rõ ràng không khác gì nhau, nhưng nếu 2 cây vợt kể cả cùng nhà sx, cùng loại sản phẩm, cùng trọng lượng, cùng dùng 2 mút giống nhau nhưng chưa chắc đánh đã như nhau, tóm lại bóng bàn là một trong những môn thể thao có tính cá nhân hoá về dụng cụ tương đối cao.

VĐV chuyên nghiệp vẫn phải phụ thuộc vào cốt mút, thậm chí là cả quần áo giày dép, mặc cái áo không thoải mái tâm lý cũng khó chịu, đi đôi giầy không có cảm giác tốt chạy không tự tin. Đúng là trình gà thì vợt đểu nhiều khi ăn super là chuyện thường. Ngày trước em dùng PG7 450K với 2 mặt Rakza 7 mà uống nhoè bia của ae "super giun" với "super rang"! Giờ cho Ma Long cầm vợt gai không khéo Tú Mẩu chấp 2, 3 phát mà chưa chắc có đường về chứ chẳng chơi đâu!

mcfly

Thượng Tá
Đúng vậy, ví dụ thi ném lao, 2 VĐV phải dùng chung 1 cây lao thì rõ ràng không khác gì nhau, nhưng nếu 2 cây vợt kể cả cùng nhà sx, cùng loại sản phẩm, cùng trọng lượng, cùng dùng 2 mút giống nhau nhưng chưa chắc đánh đã như nhau, tóm lại bóng bàn là một trong những môn thể thao có tính cá nhân hoá về dụng cụ tương đối cao.

VĐV chuyên nghiệp vẫn phải phụ thuộc vào cốt mút, thậm chí là cả quần áo giày dép, mặc cái áo không thoải mái tâm lý cũng khó chịu, đi đôi giầy không có cảm giác tốt chạy không tự tin. Đúng là trình gà thì vợt đểu nhiều khi ăn super là chuyện thường. Ngày trước em dùng PG7 450K với 2 mặt Rakza 7 mà uống nhoè bia của ae "super giun" với "super rang"! Giờ cho Ma Long cầm vợt gai không khéo Tú Mẩu chấp 2, 3 phát mà chưa chắc có đường về chứ chẳng chơi đâu!
em nghe đồn ở VN, thường đại đa số mấy bác dùng super trình độ không được cao lắm, không biết có đúng ko!
em đi nhiều clb trong nam, thấy các bác trình cao chẳng ai dùng super cả

Trainee

Đại Tá
em nghe đồn ở VN, thường đại đa số mấy bác dùng super trình độ không được cao lắm, không biết có đúng ko!
em đi nhiều clb trong nam, thấy các bác trình cao chẳng ai dùng super cả
Cũng có trình cao thích Super và đánh Super nhưng ít! Một số khác thì phải đánh hàng tài trợ, … như cậu HLV chỗ em thì nó thích vợt chậm để thủ bền, cho nên cũng không chọn Super, dù nó thừa nhận đánh thì Super sướng hơn, nhưng vào giải không an toàn lắm!

mcfly

Thượng Tá
Cũng có trình cao thích Super và đánh Super nhưng ít! Một số khác thì phải đánh hàng tài trợ, … như cậu HLV chỗ em thì nó thích vợt chậm để thủ bền, cho nên cũng không chọn Super, dù nó thừa nhận đánh thì Super sướng hơn, nhưng vào giải không an toàn lắm!
em vẫn thấy dòng super là một cảm giác bóng khác hẳn, đòi hỏi cách tiếp xúc bóng phải chọn lọc hơn nữa chứ không phang bừa được
ALC hay vợt gỗ có thể châm chước được chứ dòng vợt nhanh, cứng thì em cũng đến chịu, không chơi nổi.
đây là đang nói đến 2 mút, chứ gai thì lại là câu chuyện khác
dòng super thích nhất là bạt, mà lối chơi hiện đại ít ai bạt, trừ chơi gai ngắn. gai dài mà bạt cũng quái đản không thua kém là mấy.
em hay đánh với mấy ông già Tàu, toàn gài bóng khó mà mấy bác ấy di chuyển nhanh như… tàu vũ trụ rồi bạt bằng gai, bóng chuội không phản công nổi

lhduy

Trung Uý
em vẫn thấy dòng super là một cảm giác bóng khác hẳn, đòi hỏi cách tiếp xúc bóng phải chọn lọc hơn nữa chứ không phang bừa được
ALC hay vợt gỗ có thể châm chước được chứ dòng vợt nhanh, cứng thì em cũng đến chịu, không chơi nổi.
đây là đang nói đến 2 mút, chứ gai thì lại là câu chuyện khác
dòng super thích nhất là bạt, mà lối chơi hiện đại ít ai bạt, trừ chơi gai ngắn
Em thấy vđv cũng ít ai chơi super, trong top 100 gần như full ALC trừ LYJ, Eugene Wang, Lim JH, … vđv đánh kĩ thuật vừa chuẩn, vừa có lực vs tốc độ cũng ko chọn super, hồi trc em cầm super vis đánh vs mấy đứa ăn tập bb bên đây, nó cầm vợt em dùng thử có th nào chơi nổi đâu , còn hỏi sao m đánh được cái vợt này vậy. Từ lúc em chuyển xuống mấy dòng ALC cảm giác control hơn hẳn, bền banh hơn, vụt hết lực cũng ko ra ngoài.

mcfly

Thượng Tá
Em thấy vđv cũng ít ai chơi super, trong top 100 gần như full ALC trừ LYJ, Eugene Wang, Lim JH, … vđv đánh kĩ thuật vừa chuẩn, vừa có lực vs tốc độ cũng ko chọn super, hồi trc em cầm super vis đánh vs mấy đứa ăn tập bb bên đây, nó cầm vợt em dùng thử có th nào chơi nổi đâu , còn hỏi sao m đánh được cái vợt này vậy. Từ lúc em chuyển xuống mấy dòng ALC cảm giác control hơn hẳn, bền banh hơn, vụt hết lực cũng ko ra ngoài.
eugene hiện giờ chơi 968 bản của Liang Jingkun bác ạ. ngày xưa cách đây khoảng 3 năm chơi Viscaria với mút Butterfly vì được tài trợ.

gần đây bọn Tàu chơi inner nhiều vì dòng mút H3 mới nhanh và cứng hơn, bọn nó chuyển đổi sang chiến thuật đôi công 2 càng kiểm soát xoáy chứ không dùng chiến thuật nhanh gọn nữa, nên cần đấy sự kiểm soát lên tối đa.

nhiều người than phiền tại sao H3 giờ ít dính hơn xưa, em thấy nsx làm vậy là có lý do. độ dính quá cao khiến cho trễ bóng, bóng to, ra chậm mất lợi thế (cho dù cái lợi thế ấy chỉ tính bằng phần trăm giây).

Bình luận từ Facebook