Hội Viscaria

tuanledragon

Trung Uý
Đúng rồi, cứ hàng mới mà chén, hàng cũ dùng một thời gian nước ngấm vào, va đập nhiều làm kết cấu các lớp gỗ lỏng lẻo (vì vậy ae cảm giác nó êm hơn, không đanh như vợt mới). Hiện tại quả bóng bàn cũng được thiết kế to hơn, nhẹ hơn nên cần cốt vợt có lực hơn và cả combo tạo được xoáy nhiều hơn trước. Ở trình độ phong trào thì em thấy Viscaria + R7 (thường, 2 mặt) cùng không thiếu lực, thiếu xoáy so với combo mạnh hơn như Super Zhang + Dig09c. Nếu dán Rakza XX mới với tốc độ cao hơn, độ xoáy cao hơn (2 thông số nhỉnh hơn Tenegy và Dignics thường) thì càng tự tin.
Bác thử kết hợp Vis + Nittaku G1 chưa?

lion

Đại Tá
Bác thử kết hợp Vis + Nittaku G1 chưa?
Em chưa dùng thử combo này nhưng đã đánh thử G1 qua một chút, cảm giác như G1 nhanh hơn, xoáy hơn R7 một chút nhưng không thực sự rõ ràng, có lẽ nhỉnh hơn 5% về độ xoáy, tốc độ, nếu chưa dùng 2 mặt này thì sẽ có cảm giác tương tự nhau hoặc khác nhau không rõ ràng lắm.

lion

Đại Tá
@lion Viscaria bác dùng Rakza 7 cho 2 mặt ah? Có khác gì so với Ten 05 + Ten 64 ko bác?
Nhà em không hợp Ten, hay tại trình em chưa tới mà không cảm nhận hết được cái hay của mặt vợt này. Tất nhiên em biết Ten nhanh hơn, xoáy hơn (dự là) khoảng 10-15% so với R7 nhưng R7 lành hơn, dễ chơi hơn, giá thành rẻ (coi như) bằng 1/2 mà nguyên liệu là cao su thiên nhiên 100% bền hơn tương đối. Em đã dùng Lin JunYu Super ZLC với 2 mặt R7 và thấy sự kết hợp này cũng tương đối OK, nó hãm lại được độ xung của cây vợt và giúp mềm hơn, không cứng nảy nữa. Do đó, nếu dùng R7 với Super Zhang, Jun, Fan có lẽ đều được, còn với Super Harimoto thì em không chắc.

Changanuong

Thượng Sỹ
Nhà em không hợp Ten, hay tại trình em chưa tới mà không cảm nhận hết được cái hay của mặt vợt này. Tất nhiên em biết Ten nhanh hơn, xoáy hơn (dự là) khoảng 10-15% so với R7 nhưng R7 lành hơn, dễ chơi hơn, giá thành rẻ (coi như) bằng 1/2 mà nguyên liệu là cao su thiên nhiên 100% bền hơn tương đối. Em đã dùng Lin JunYu Super ZLC với 2 mặt R7 và thấy sự kết hợp này cũng tương đối OK, nó hãm lại được độ xung của cây vợt và giúp mềm hơn, không cứng nảy nữa. Do đó, nếu dùng R7 với Super Zhang, Jun, Fan có lẽ đều được, còn với Super Harimoto thì em không chắc.
T đang dùng combo vis thường bh 09c, fh quantum x pro soft, đánh ổn áp thực sự mà tới khi ông anh (trình cao hơn t 3-4 bóng) cầm bảo quantum này mềm quá chơi ko đc. Trong khi mình vẫn flick, giật bạt ầm ầm. Đúng là mỗi người mỗi cảm nhận, cốt lõi là làm sao để chủ - kiếm hợp làm 1 thôi đúng ko bác

Changanuong

Thượng Sỹ
khen super vì ưa thích tốc độ hơn thoai chứ thật sự vis vẫn cho cảm giác tốt nhất (mắt ngọc thoai chứ đời cũ xịt như quỷ)
T đang tính trải nghiệm sp vis nghe bác còm xong cũng đắn đo ra phết. T chơi vis 7 năm nay, hồi mới tập thì pg7 3 năm. Đó giờ chưa trải qua cốt nào khác.

mcfly

Thượng Tá
T đang dùng combo vis thường bh 09c, fh quantum x pro soft, đánh ổn áp thực sự mà tới khi ông anh (trình cao hơn t 3-4 bóng) cầm bảo quantum này mềm quá chơi ko đc. Trong khi mình vẫn flick, giật bạt ầm ầm. Đúng là mỗi người mỗi cảm nhận, cốt lõi là làm sao để chủ - kiếm hợp làm 1 thôi đúng ko bác
trình cao nói chung sẽ kiểm soát bóng tốt hơn nên thông thường sẽ có yếu cầu tốc độ cao (hầu hết).
khi thi đấu ở trình độ cao, tốc độ nhanh thì việc tune mút tune vợt tune… thể lực là điều gần như bắt buộc để chiếm lợi thế.

lion

Đại Tá
Em lại nghĩ bác phải dùng ngược lại, D09c cho FH và Quantum cho BH chứ nhể?

Changanuong

Thượng Sỹ
Em lại nghĩ bác phải dùng ngược lại, D09c cho FH và Quantum cho BH chứ nhể?
Ko b ơi, mình chơi FH 09C, do trước chơi tàu nên sang 09c thấy hay (đỡ tốn lực hơn) do trước chơi tàu nhưng ko tune. Bắn trái dùng quantum, nhưng đúng là khi đổi lại thì thấy trái đánh 09c cũng rất hay.

Changanuong

Thượng Sỹ
trình cao nói chung sẽ kiểm soát bóng tốt hơn nên thông thường sẽ có yếu cầu tốc độ cao (hầu hết).
khi thi đấu ở trình độ cao, tốc độ nhanh thì việc tune mút tune vợt tune… thể lực là điều gần như bắt buộc để chiếm lợi thế.
À ha, cảm ơn bác đã chia sẻ. Kiến thức này đã được tiếp thu hehe

bachikho

Đại Tá
T đang tính trải nghiệm sp vis nghe bác còm xong cũng đắn đo ra phết. T chơi vis 7 năm nay, hồi mới tập thì pg7 3 năm. Đó giờ chưa trải qua cốt nào khác.
nếu bác chơi vis mắt ngọc roài thì có lẽ k cần đổi super vis đâu, có thể mượn super đánh thử coi sao

Trainee

Đại Tá
Quan trọng là cái ầm ầm đó dưới mẹ 4 bóng, cả đời này không tới nổi trình đó ợ!

Changanuong

Thượng Sỹ
Quan trọng là cái ầm ầm đó dưới mẹ 4 bóng, cả đời này không tới nổi trình đó ợ!
Tuỳ tgian tập luyện và đầu tư thôi. Trừ những người chuyên nghiệp (có cả năng khiếu và tập luyện từ nhỏ) thì còn lại ai có nhiều tgian tích luỹ, tập luyện bài bản, đam mê hơn thì người đó đánh hay hơn là đương nhiên =)))
cái còm trên t ko nói tới vấn đề này mà nói tới chuyện tay hợp cốt mút, ko hợp thì có đắt có sịn hơn cũng đánh như cớt thôi

Trainee

Đại Tá
Hệ quy chiếu khác nhau,
Trình có thể không lên đáng kể, nhưng nếu một người trên 4 bóng, có tập luyện và kỹ thuật cơ bản tốt thì lời khuyên ít sai lắm!
AQ luôn tồn tại, không sao cả, bình thường mờ!
P/s: bản chất của 4 bóng là vô số bóng!!!

Trainee

Đại Tá
hỏi thật mà đùa gì bác.
Giải thích rõ câu của cụ Mcfly: R7 thuộc loại trung bình khá thôi; mà chi li ra thì nó thuộc thế hệ mặt đời chuyển tiếp không tính là bọt khí/Spring Sponge; Mặt này tuổi đời đủ tuổi lấy vợ rồi, quá kinh điển cho nên câu hỏi như đùa!

Bình luận từ Facebook