Hội Viscaria

ducnm

Đại Tá
Em này nhìn đẹp, nhưng ảo quá...tem đồng sao mới toanh vậy được nhể ^^
con này ko biết giá sao nữa:

club7337

Đại Tá
Thấy các bro nói về Vis em thích quá tính chuyển từ King3 sang Vis không biết có hợp lý không ạ. Em giật phải tầm trung và thỉnh thoảng có quả giật đôi công xa bàn khi bóng nằm trong vùng di chuyển

Trainee

Đại Tá
Chơi Vis là để nhằm quả trái chứ không phải Vis chơi FH Tàu hay. Do đó muốn hỏi Vis có hợp không thì nên bàn tới quả trái. Bác nào nghiện Tàu đk dư dả thì kiếm dòng cốt 2 tốc độ của Hàn Quốc chơi thử rồi review cho anh em xem.

langngoi

Đại Tá
Chơi Vis là để nhằm quả trái chứ không phải Vis chơi FH Tàu hay. Do đó muốn hỏi Vis có hợp không thì nên bàn tới quả trái. Bác nào nghiện Tàu đk dư dả thì kiếm dòng cốt 2 tốc độ của Hàn Quốc chơi thử rồi review cho anh em xem.
hi hi vis chơi tầu ko hay thì cốt nào hay hả bác? còn nếu chỉ cải thiện trái còn phải kệ thì bác thử cái xiom hayabusa zxi coi, cây đó đánh trái cực ngon :D mỗi tội FH thì ... em ko tải được

Trainee

Đại Tá
hi hi vis chơi tầu ko hay thì cốt nào hay hả bác? còn nếu chỉ cải thiện trái còn phải kệ thì bác thử cái xiom hayabusa zxi coi, cây đó đánh trái cực ngon :D mỗi tội FH thì ... em ko tải được
Không rõ dòng 2 tốc độ của KTS thì sao nhỉ, một bên gỗ FH, một bên có Carbon để đánh BH. Thấy cây KTS dòng 1 tốc độ chỗ mình có ông đánh đang định giá ~7.5tr.
Về vấn đề Vis chơi Tàu hay thì mình không phản đối. Nhưng điểm mạnh nhất của Vis không phải là chơi FH Tàu hay mà là chơi BH hay thì mình nghe hơn 1 người nói rồi. Mà đó lại là những người có trình độ chuyên môn, sư phạm và kiến thức về vợt cũng như thâm niên chơi Tàu. Những người chơi Vis nói nó chơi FH Tàu đỉnh thì mình nghe nhiều lắm, nhưng lại toàn là người có trình độ làng nhàng. Vậy nghe theo số đông hay nghe theo số tinh đây :D. Mình không dám chắc, cho nên ở trên không dám khẳng định, hay phủ định.
P/s: @Trạng .... CÁ bác đánh Vis thấy FH có hơn dòng thuần gỗ hay mấy cây làng nhàng khác không?

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Không rõ dòng 2 tốc độ của KTS thì sao nhỉ, một bên gỗ FH, một bên có Carbon để đánh BH. Thấy cây KTS dòng 1 tốc độ chỗ mình có ông đánh đang định giá ~7.5tr.
Về vấn đề Vis chơi Tàu hay thì mình không phản đối. Nhưng điểm mạnh nhất của Vis không phải là chơi FH Tàu hay mà là chơi BH hay thì mình nghe hơn 1 người nói rồi. Mà đó lại là những người có trình độ chuyên môn, sư phạm và kiến thức về vợt cũng như thâm niên chơi Tàu. Những người chơi Vis nói nó chơi FH Tàu đỉnh thì mình nghe nhiều lắm, nhưng lại toàn là người có trình độ làng nhàng. Vậy nghe theo số đông hay nghe theo số tinh đây :D. Mình không dám chắc, cho nên ở trên không dám khẳng định, hay phủ định.
P/s: @Trạng .... CÁ bác đánh Vis thấy FH có hơn dòng thuần gỗ hay mấy cây làng nhàng khác không?
Nếu ai bảo đánh VIS khó thì chứng tỏ không dẻo, và không chơi jeu khéo.

Đã từng nói về VIS rồi, do tính chất của ALC là tăng lực cho lực yếu và giảm lực đối với lực mạnh, nên khoảng lực với ALC gần như là cố định, tức là lực không bao giờ vượt quá, do tính chất đàn hồi của Acrylic, và cũng không thấp hơn một khoảng nào đó, do tính chất nảy của Carbon, nên đánh VIS, người đánh sẽ có một khoảng lực nhất định rồi, không phụ thuộc nhiều vào lực đánh nữa, nên chỉ chú trọng vào điều chỉnh điểm rơi và xoáy thôi (nghe thế :p).

Và đó cũng là cảm nhận của mình khi đánh VIS, VIS không thể chơi bạo lực được nhé, vì jeu mình cũng là jeu phải trâu đất, nhưng riêng đánh VIS thì càng trâu đất, bóng càng lừ, chỉ nặng lên thôi. Nhưng đánh nhẹ với VIS vẫn vào, chỉ có cái là không xoáy lắm thôi.

Từ khi chơi VIS, mình mới hiểu tại sao thằng ZJK nó chơi VIS, vì với VIS, với bất cứ quả bóng nào mình đỡ được, thì việc dí bóng vào một điểm nào đó trên bàn đối phương không phải là quá khó, kể cả BH.

Nếu ai thích đánh jeu bạo lực thì nên chuyển sang các dòng ZLC, bỏ hẳn dòng ALC và các dòng khác như ZLF, ... mà tập trung đánh ZLC. Sẽ nói sau về các dòng này (trình gà cảm nhận nhé)

Trainee

Đại Tá
Nếu ai bảo đánh VIS khó thì chứng tỏ không dẻo, và không chơi jeu khéo.

Đã từng nói về VIS rồi, do tính chất của ALC là tăng lực cho lực yếu và giảm lực đối với lực mạnh, nên khoảng lực với ALC gần như là cố định, tức là lực không bao giờ vượt quá, do tính chất đàn hồi của Acrylic, và cũng không thấp hơn một khoảng nào đó, do tính chất nảy của Carbon, nên đánh VIS, người đánh sẽ có một khoảng lực nhất định rồi, không phụ thuộc nhiều vào lực đánh nữa, nên chỉ chú trọng vào điều chỉnh điểm rơi và xoáy thôi (nghe thế :p).

Và đó cũng là cảm nhận của mình khi đánh VIS, VIS không thể chơi bạo lực được nhé, vì jeu mình cũng là jeu phải trâu đất, nhưng riêng đánh VIS thì càng trâu đất, bóng càng lừ, chỉ nặng lên thôi. Nhưng đánh nhẹ với VIS vẫn vào, chỉ có cái là không xoáy lắm thôi.

Từ khi chơi VIS, mình mới hiểu tại sao thằng ZJK nó chơi VIS, vì với VIS, với bất cứ quả bóng nào mình đỡ được, thì việc dí bóng vào một điểm nào đó trên bàn đối phương không phải là quá khó, kể cả BH.

Nếu ai thích đánh jeu bạo lực thì nên chuyển sang các dòng ZLC, bỏ hẳn dòng ALC và các dòng khác như ZLF, ... mà tập trung đánh ZLC. Sẽ nói sau về các dòng này (trình gà cảm nhận nhé)
Như vậy cái bác nói không phải toát lên điểm mạnh của Vis nói riêng, mà chỉ là điểm mạnh của ALC nói chung.
Bác nói không đánh Vis trâu bò được. Nói đi thì cũng đúng mà nói lại thì phải xem tại sao bọn nó cầm Vis đánh cháy bàn, bóng đi nhanh tới độ bọn Châu Âu không thể đối giật mà chỉ có lốc lên thôi. Theo em hiểu là cái nhẹ nhàng 7, 80% lực của ZJK nó cũng tạo ra đường bóng mạnh tương đương mình đánh vũ phu, trâu đất, ...

Trainee

Đại Tá
tranh luận làm j nhỉ, vấn đề làm cảm nhận cá nhân mỗi người khác nhau thôi mà, các bác thích vis nặng gỗ già cứ việc, tui khoái nhẹ đó, gỗ non cũng đc, có sao đâu, chủ yếu nó phục vụ lối chơi của mình, chứ chả phải nghe dek j ai cả :D
Thực tình thì tính em hơi chọc ngoáy tí thôi bác, còn không thì diễn đàn lấy ai ra tán dóc :D
Em thấy buồn cười là người ta ca ngợi lên mây, nhưng toàn kiểu thần thánh hóa ấy, kiểu như Hoa hậu thì đánh rắm cũng thơm. Chứ trước giờ em nghe nói FH Tàu đánh mặt thuần gỗ là cho cảm giác chi chi đó hay lắm cơ mà, ... chả thế mà giờ chúng nó ra dòng 1 bên FH gỗ, bên BH Carbon.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Mỗi người đánh một kiểu, có người đánh dầy, có người đánh mỏng, lại còn điểm tiếp xúc, người lưng, người hông, có người dưới, người trên đầu bóng, nên rất khó nói.

Vì vậy, để chọn vợt, nên nói rõ bạn đánh tay đưa thế nào, đánh bóng vào điểm nào, lực mạnh hay nhẹ thì mới chính xác, chứ cứ nói khơi khơi thì em với bác không mò được đâu.

Ví dụ: em đánh BH là lưng bóng, tức là 7-8h theo cả phương thẳng mặt và phương song song với lưới, thì đánh VIS thấy cực ổn, tại sao, vì VIS nó ngậm, nên với cách đánh của em, bóng khi em vào đã là lôi bóng lên rồi, nên chỉ cần ngoắc tay để ném bóng ra thôi.

@Trainee đánh trái lưng bóng, phần trên cao gần đỉnh bóng, tức là 10-11h theo cả hai phương thẳng mặt và phương song song với lưới, thì rất khó đánh VIS, mà nên chọn các vợt cứng, như Stiga, Long, Pure, ... càng nhẹ càng tốt để có thể tăng tốc độ của vợt lên càng cao thì càng an toàn (vì sao thì mọi người chịu khó đọc lại bài toán em đố đầu năm, đã giải thích rõ rồi đó ạ).

Trình gà giải thích mò, có gì các bác cứ ném đá

Trainee

Đại Tá
Mỗi người đánh một kiểu, có người đánh dầy, có người đánh mỏng, lại còn điểm tiếp xúc, người lưng, người hông, có người dưới, người trên đầu bóng, nên rất khó nói.

Vì vậy, để chọn vợt, nên nói rõ bạn đánh tay đưa thế nào, đánh bóng vào điểm nào, lực mạnh hay nhẹ thì mới chính xác, chứ cứ nói khơi khơi thì em với bác không mò được đâu.

Ví dụ: em đánh BH là lưng bóng, tức là 7-8h theo cả phương thẳng mặt và phương song song với lưới, thì đánh VIS thấy cực ổn, tại sao, vì VIS nó ngậm, nên với cách đánh của em, bóng khi em vào đã là lôi bóng lên rồi, nên chỉ cần ngoắc tay để ném bóng ra thôi.

@Trainee đánh trái lưng bóng, phần trên cao gần đỉnh bóng, tức là 10-11h theo cả hai phương thẳng mặt và phương song song với lưới, thì rất khó đánh VIS, mà nên chọn các vợt cứng, như Stiga, Long, Pure, ... càng nhẹ càng tốt để có thể tăng tốc độ của vợt lên càng cao thì càng an toàn (vì sao thì mọi người chịu khó đọc lại bài toán em đố đầu năm, đã giải thích rõ rồi đó ạ).

Chính xác, có 2 kiểu lựa: Số đông là đánh nhiều rồi lựa dần ra cây mình hợp. Rồi tư vấn cho người khác theo kinh nghiệm chủ quan cá nhân, có người trình bóng rất cao, nhưng khi góp ý chỉ góp ý được những điều mình cóp nhặt, không suy luận nổi điều mới; Kiểu kia là phân tích tìm hiểu quả đánh từ đó lựa chọn cho mình chứ không thần thánh theo ai cả, như thế dù trình đánh có hạn chế nhưng vẫn có thể góp ý được.
Chính xác quả trái của em thuộc loại đánh dầy vỗ vào bóng ở 10-11h và phang tới. Rất cần đánh vợt nhẹ, bật và không nặng đầu. Giải pháp của em giờ khi tìm mãi không được cây như ý là tập bật tay mạnh hơn nữa, thôi thì rèn sức khỏe luôn :)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thế thì @Trainee không xem kỹ các video của ZJK rồi.

ZJK chỉ đánh cháy bàn với các cú bóng khá cao, nó không bạt bao giờ nhé, nếu có thì cũng chỉ là các cú moi thủ cực xa mới làm, bóng cao thì nó thay bạt bằng giật đè hết bóng.

Khác hẳn với Ma Long, Ma Long thì không cần bóng cao lắm, chỉ cần đủ khoảng không văng tay thì Ma Long đã có thể cho cháy bàn được, vì sao hả ?

Cú đánh của ZJK thường có xoáy ngang, nó đánh BH FH gì cũng đều hông bóng hết. Hôm nào @Trainee bảo thầy giật cho cú hông bóng rồi đỡ xem nó dị đến mức nào. Do đường bóng cầu vồng trên cả 2 phương trong không gian, nên cách đánh an toàn nhất, tức là mặt vợt đưa đi khi đỡ an toàn nhất chỉ có thể là giật vồng lại, mà mấy chú Tây thì hình như không thằng nào giật kiểu này, nên hụt là chuyện bình thường.

Thằng ZJK nó ăn bằng BH nhiều, nhưng FH nó khá dị nhé, cứ chú ý mà xem, nó giật FH điểm rơi toàn gần lưới, chứ không xa lưới như Ma Long. Điểm rơi của ZJK toàn khoảng 1/3 mặt bàn gần lưới, của Ma Long toàn khoảng 1/3 bàn phía cạnh bàn ngoài. Vì xoáy của hai cú giật là khác nhau.

ZJK nhiều ngang, ít thẳng, nên đường bóng nó ngắn, chuội ngang nhiều, tay đánh theo đường chéo trong không gian chứ không thẳng, nhưng cũng chính vì thế nó rất hay đánh trượt FH, vì đối thường là đánh bóng thẳng lao đến, trượt hoàn toàn chứ không phải đập vào cạnh vợt nhé.

ML thì toàn vỗ thẳng mặt bóng kéo lên, nên ML ít khi trượt bóng, nếu trượt thường là bị lên cạnh vợt chứ không trượt hẳn, hoặc rất ít.

Cú FH của Ma Long uy lực hơn, vì lực thẳng nhiều, nên bóng cắm xuống nhanh hơn. ZJK giết người do người ta không biết phải đỡ bóng ở khoảng nào trong không gian, chết nhẹ nhàng êm ái hơn, nhưng thâm độc hơn

Trình còi cảm nhận

langngoi

Đại Tá
Hì em kỹ thuật chửa tròn nhưng trong phạm vi của em. thì em ko cố định cách đánh vào h nào hay góc vợt như nào, bóng xuống thấp, bóng thấp ko lực thì hông bóng. còn bóng cao, có lực thì cứ đầu bóng mà phệt thôi bác ạ. còn dày mỏng thì em chả rõ, em ko có khái niêm đó, em chỉ nghĩ là nếu cần ma sát nhiều thì làm sao cho vợt ôm bóng lâu hơn, còn khi cần tăng lực thì làm sao cho vợt nhả bóng nhanh hơn.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Hì em kỹ thuật chửa tròn nhưng trong phạm vi của em. thì em ko cố định cách đánh vào h nào hay góc vợt như nào, bóng xuống thấp, bóng thấp ko lực thì hông bóng. còn bóng cao, có lực thì cứ đầu bóng mà phệt thôi bác ạ. còn dày mỏng thì em chả rõ, em ko có khái niêm đó, em chỉ nghĩ là nếu cần ma sát nhiều thì làm sao cho vợt ôm bóng lâu hơn, còn khi cần tăng lực thì làm sao cho vợt nhả bóng nhanh hơn.
Thế thì bác phải giống em thôi, tìm lại lý luận về cú đánh của Tàu đạo đi, bởi bác vẫn dùng nguyên lý cũ để đánh bóng đó, ma sát mặt vợt và phương mặt vợt tạo xoáy, phương thẳng tạo lực. Mặt Tàu nó có nguyên lí khác bác nhé, động tác hướng đến gần giống Spring Sponge nhưng nguyên lí thì khác hẳn.

Em vẫn đang tìm tài liệu về Spring Sponge nên chưa thể giải thích cặn kẽ được, còn Tàu đạo thì em hiểu rồi, nhưng đợi em đủ rồi sẽ giải thích hầu các bác sau.

Chỉ có một điều nhắc nhở: VỖ BÓNG - KÉO LÊN là nguyên tắc đúng cho cả Tàu đạo và Bọt khí bác nhé

Trainee

Đại Tá
Bác Cá viết không sai gì, em chỉ có bổ sung thêm một chút, giật bóng ngang side spin thì bọn Châu âu cũ giật nhiều đó chứ.

Em xem ZJK không quá nhiều, nhưng cũng nhiều tương đương ML. ML thì quái vật rồi, quả nào cũng lai bạt được. ZJK thì giật moi xoáy trước rồi mới dứt điểm, na ná như trận KLH đánh với JSH. Nhưng như thế có nghĩa là mặt Tàu hoàn toàn có thể đánh vũ phu như ML. Ngoài ra, ý em nói kể cả thằng ZJK nó giật moi thì lực nó có lẽ cũng mạnh hơn anh em mình đập ruồi. Vì thế anh em mình hoàn toàn có thể xem xét đánh mạnh hơn nữa, nâng tốc độ bóng lên nữa với mặt Tàu chứ không phải chỉ nhẹ nhẹ dìu điểm.

Về quả giật thì em được dạy là cố gắng giật sâu ra mép bàn. Mà thực tế đánh giật bóng ko sâu mép bàn hay bị phản lại, thành thử em ko khoái quả giật của ZJK lắm, dù mình chỉ đánh được bằng 1/10 quả đánh đó thì đã được phong thánh ở phường rồi :D

langngoi

Đại Tá
Thế thì bác phải giống em thôi, tìm lại lý luận về cú đánh của Tàu đạo đi, bởi bác vẫn dùng nguyên lý cũ để đánh bóng đó, ma sát mặt vợt và phương mặt vợt tạo xoáy, phương thẳng tạo lực. Mặt Tàu nó có nguyên lí khác bác nhé, động tác hướng đến gần giống Spring Sponge nhưng nguyên lí thì khác hẳn.

Em vẫn đang tìm tài liệu về Spring Sponge nên chưa thể giải thích cặn kẽ được, còn Tàu đạo thì em hiểu rồi, nhưng đợi em đủ rồi sẽ giải thích hầu các bác sau.

Chỉ có một điều nhắc nhở: VỖ BÓNG - KÉO LÊN là nguyên tắc đúng cho cả Tàu đạo và Bọt khí bác nhé
ợ ợ, cái em nói trên kia là đang nói về BH mừ bác. chứ FH thì em quan niệm là chân tay càng đủ bao nhiêu thì mẹt vợt càng úp bấy nhiêu mà quất thôi ạ.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác Cá viết không sai gì, em chỉ có bổ sung thêm một chút, giật bóng ngang side spin thì bọn Châu âu cũ giật nhiều đó chứ.

Em xem ZJK không quá nhiều, nhưng cũng nhiều tương đương ML. ML thì quái vật rồi, quả nào cũng lai bạt được. ZJK thì giật moi xoáy trước rồi mới dứt điểm, na ná như trận KLH đánh với JSH. Nhưng như thế có nghĩa là mặt Tàu hoàn toàn có thể đánh vũ phu như ML. Ngoài ra, ý em nói kể cả thằng ZJK nó giật moi thì lực nó có lẽ cũng mạnh hơn anh em mình đập ruồi. Vì thế anh em mình hoàn toàn có thể xem xét đánh mạnh hơn nữa, nâng tốc độ bóng lên nữa với mặt Tàu chứ không phải chỉ nhẹ nhẹ dìu điểm.

Về quả giật thì em được dạy là cố gắng giật sâu ra mép bàn. Mà thực tế đánh giật bóng ko sâu mép bàn hay bị phản lại, thành thử em ko khoái quả giật của ZJK lắm, dù mình chỉ đánh được bằng 1/10 quả đánh đó thì đã được phong thánh ở phường rồi :D
ợ ợ, cái em nói trên kia là đang nói về BH mừ bác. chứ FH thì em quan niệm là chân tay càng đủ bao nhiêu thì mẹt vợt càng úp bấy nhiêu mà quất thôi ạ.

Em giải thích Tàu trước cho các bác để nghiên cứu nhé, cái này là em cóp nhặt thôi, các bác ném đá thoải mái.

Đặc điểm của mặt Tàu là gì: KHÔNG NẨY - DÍNH BÓNG.
Khi bóng lao vào vợt, vì KHÔNG NẢY, nên bóng nằm trong mặt vợt lâu, lâu đủ để triệt tiêu toàn bộ lực lao vào của bóng, nó trái hẳn với Spring Sponge là hấp thụ toàn bộ động năng của bóng lưu trữ trong mặt vợt và trả lại cho bóng khi bóng chuyển động ra khỏi mặt vợt. Nhưng biểu hiện hoàn toàn giống nhau, bóng vào mặt vợt dừng rất lâu. Nguyên lí khác nhau nhé: Tàu - triệt tiêu động năng của bóng, Spring Sponge - hấp thụ động năng của bóng. Biểu hiện giống nhau: giữ bóng lâu.

DÍNH BÓNG do bóng bị dính, tức là hệ số ma sát rất lớn, nên lực đánh của vợt sẽ truyền vào bóng lớn hơn bình thường (lực ma sát = hệ số ma sát * lực ma sát tác động ngược chiều). Spring Sponge lại là HÍT BÓNG, cái này em chưa hiểu lắm, nhưng đoán là nó giảm độ sê dịch của bóng với mặt vợt, như kiểu giác hút ấy, khi đã hút giác rồi, thì xoay cái giác đi bao nhiêu, bề mặt bị xoay theo đúng từng ấy.

Đánh bóng:
KÉO LÊN: tạo xoáy.
Với DÍNH BÓNG như trên nói do dính bóng, nên phải kéo lên, nên tạo ra xoáy, kéo lên càng mạnh thì xoáy càng mạnh, nhưng toàn kéo lên mà không vỗ thì sponge tán lực nhiều làm bóng khó đi, không qua lưới.
Với HÍT BÓNG, do mặt bị vặn từ trước khi bóng vào có xoáy, nay thả ra tức là vặn ngược lại, thì bóng cũng bị vặn ngược lại, tạo ra xoáy. Cộng với kéo lên nữa, tích xoáy lên càng nhiều.

VỖ BÓNG - ai cũng biết rồi, đánh xuyên tâm mạnh nhất, lực truyền vào bóng nhiều nhất. Do mặt Tàu tán lực, nên nó cần lực mạnh, mạnh để kể cả bị tán rồi, vẫn đủ lực làm bóng đi. Với Nhật Đức, ngày xưa nếu vỗ, thì bóng bay đi thẳng không có xoáy, nên không được vỗ bóng, với Spring Sponge, tự bản thân HÍT BÓNG trả ra đã tạo xoáy rồi, nên chả cần đánh chéo lên vẫn có xoáy.

Trình ruồi, nói linh tinh các bác chứ chém

Bình luận từ Facebook