Hội Viscaria

aunhh

Đại Tá
Bạn nên tập kết hợp 2 càng với tối thiểu 2 kỹ thuật trở lên để có được phản xạ gần giống như ZJK; sau mỗi cú đánh tay chân thu về 1 vị trí trung lập cho phép bao quát toàn bàn và thực hiện được linh hoạt các cú đánh tiếp theo tùy vào sự biến hóa mà đối phương có thể trả bóng.

Sơ sơ thì diễn biến 1 pha bóng sẽ diễn ra như thế này : (ví dụ mình đang cầm giao bóng):
Giao bóng / vào vị trí trung lập / (***) nhìn hướng bóng đối phương trả sang; nhận định xoáy; lực; cự li / di chuyển / vào tư thế chuẩn bị / ra đòn / thu tay; hồi bộ vào vị trí trung lập/ vòng lặp tiếp tục từ (***)

Nếu quá trình tập luyện không diễn biến đúng theo quy trình trên để hình thành các phản xạ tự động thì khi thi đấu sẽ rất lóng ngóng
Em cũng đang tập nhịp bóng, tập xoay trở vợt BH và FH, tập 1 BH, 1 FH đấy anh. Chắc tốn một thời gian nữa. Hehe. Cảm ơn anh nhiều!!!

aunhh

Đại Tá
Bạn nên tập kết hợp 2 càng với tối thiểu 2 kỹ thuật trở lên để có được phản xạ gần giống như ZJK; sau mỗi cú đánh tay chân thu về 1 vị trí trung lập cho phép bao quát toàn bàn và thực hiện được linh hoạt các cú đánh tiếp theo tùy vào sự biến hóa mà đối phương có thể trả bóng.

Sơ sơ thì diễn biến 1 pha bóng sẽ diễn ra như thế này : (ví dụ mình đang cầm giao bóng):
Giao bóng / vào vị trí trung lập / (***) nhìn hướng bóng đối phương trả sang; nhận định xoáy; lực; cự li / di chuyển / vào tư thế chuẩn bị / ra đòn / thu tay; hồi bộ vào vị trí trung lập/ vòng lặp tiếp tục từ (***)

Nếu quá trình tập luyện không diễn biến đúng theo quy trình trên để hình thành các phản xạ tự động thì khi thi đấu sẽ rất lóng ngóng
Em hình dung ra bài tập của anh rồi. Tay mình thu vị trí trung lập cho mỗi lần phán đoán cú đánh tiếp theo của đối phương phải ko anh?

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác tăng xoáy chủ yếu bằng đờ mi hay bằng cú giật
Demi chứ bác, đánh giật làm sao kịp tay được, nhưng hiệu quả như nhau, chỉ có giật thì xoáy và nhanh hơn, trừ đi do thiếu an toàn hơn, nên khó áp dụng trong trận đấu cân sức, đánh với cơ dưới thì được

Em giật BH được, nhưng nếu giật liên tục thì chỉ cần đến cú 2 là thiếu tay rồi, toàn bị ép vào ngực với bụng, nên phải nghiên cứu kỹ ZJK, mới phát hiện là nó cũng ít khi giật 2, trừ khi là đứng xa quá, bóng tụt không tăng được, nó mới giật thôi ạ

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Mình cũng giống bác và anh @Trạng .... CÁ, tập BH nhiều lắm nên cảm thấy yếu FH, xoay trở sang FH kém
sao m bắt chước tao,? tao cầm thế giật FH bthg mà. cứ giật kiểu gãi ghẻ ý, chừng nào ng ta chết thì thôi. cần gì giật mạnh
Thế thì anh đổi kiểu giật thành đỡ bi móc lốp đi, mạnh vô đối đấy, lại hiểm nữa, cả ngày ngồi nghiên cứu video của ZJK lúc nó tập FH, mới phát hiện ra là nó lồng vợt từ dưới lên, xoay ra hông bóng, kéo lên, ép vào, rồi úp xuống, chiều ra thử, mạnh như ném gạch, mà xoáy tít mù luôn

Trạng .... CÁ

Đại Tá

Anh @linh729 trình cao, đánh BH quen rồi mới làm đủ được cái này, chứ các bác gà mờ như em, trình thấp mới giật được BH thì hơi khó

Các bác muốn đánh được BH nhanh, đối công áp đảo được luôn thì nên tập tăng xoáy trước, khi nào tăng xoáy thành thạo, chuyển lên thành giật cũng dễ, mà vào trận, nếu hơi thiếu tự tin thì cứ tăng xoáy đều là cũng đủ cho đối thủ yếu BH lo lắng bất an rồi ạ

dungatvt

Thượng Tá
[QUOTE="Trạng .... CÁ, post: 595328, member: 18632"chiều nay em thay đổi ngón trỏ, phần gồ xương của đốt cuối cùng vào đúng phần VÁT của CÁN bên phía BH, vợt lỏng, rất dễ đánh, dễ phát lực, cảm giác cực tốt, thích thật[/QUOTE]
Đúng là cách cầm vợt nghe thì rất đơn giản nhưng thực tế lại phức tạp. Mình cũng thay đổi cách cầm vợt nhiều lần, lúc thì cầm sâu, lúc thì nông, lúc thì lệch trái, lúc thì lệch phải, ... Đến giờ này mình cũng chưa biết cách cầm nào là tối ưu nhất.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em cũng cầm vợt như vầy thấy đánh FH khó hơn nhưng xoay BH dễ hơn, nên khi chơi toàn cầm lung tung à
Ngày xưa thịnh hành lối đánh FH và BH xoay vợt liên tục, có thằng còn quay được đến 2 vòng giữa 2 cú đánh, nhưng đó là thời Napoleon nó còn mặc quần thủng đít

Bây giờ, vào cái thời mà phải vừa làm vừa ăn, vừa đi làm vừa chém gió này, tất cả đều vội và gấp, nên tuyệt đại đa số cao thủ có mủ đều tìm cách tối ưu hoá cách cầm thống nhất, hoặc thay đổi ít nhất có thể để đảm bảo tính ổn định của cú đánh.

Em cầm giống anh chỉ khi em triệt để tận dụng đánh BH, FH thường chỉ sử dụng khi bóng đã vào đối giật, vì cách cầm này để tận dụng đánh BH tá lả, còn FH phải đứng xa, vung tay dài mới có thể có bóng tốt được

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Đúng là cách cầm vợt nghe thì rất đơn giản nhưng thực tế lại phức tạp. Mình cũng thay đổi cách cầm vợt nhiều lần, lúc thì cầm sâu, lúc thì nông, lúc thì lệch trái, lúc thì lệch phải, ... Đến giờ này mình cũng chưa biết cách cầm nào là tối ưu nhất.
Chỉ có 2 cách cầm thôi, dành cho FH và dành cho BH

Nếu bác coi trọng phải, FH, bác cứ xem thằng ML nó cầm thế nào thì mình cầm thế
Nếu bác coi trọng trái, BH, bác cứ xem thằng ZJK nó cầm thế nào thì mình cầm thế

Việc chúng nó cầm thế nào không phải thích là làm đâu ạ, sau lưng nó có cả đống tư vấn viên loạn đao hỗ trợ đó bác, vì vậy nó gần như là tối ưu rồi ạ.

Em trước cũng loay hoay, tìm tòi mày mò, cuối cùng cũng phát minh ra cái xe bò từ cái bánh, và thấy là nó chả khác gì cái xe bò vẫn chạy ngoài đường :D:D:D:D:D

Hoa anh tuc

Thượng Tá
Ngày xưa thịnh hành lối đánh FH và BH xoay vợt liên tục, có thằng còn quay được đến 2 vòng giữa 2 cú đánh, nhưng đó là thời Napoleon nó còn mặc quần thủng đít

Bây giờ, vào cái thời mà phải vừa làm vừa ăn, vừa đi làm vừa chém gió này, tất cả đều vội và gấp, nên tuyệt đại đa số cao thủ có mủ đều tìm cách tối ưu hoá cách cầm thống nhất, hoặc thay đổi ít nhất có thể để đảm bảo tính ổn định của cú đánh.

Em cầm giống anh chỉ khi em triệt để tận dụng đánh BH, FH thường chỉ sử dụng khi bóng đã vào đối giật, vì cách cầm này để tận dụng đánh BH tá lả, còn FH phải đứng xa, vung tay dài mới có thể có bóng tốt được
Hơ, có ai dạy em cách cầm vợt đâu, em tự quan sát và tự thực hành sao cho ...bóng vào bàn đc nhiều nhất và dễ xoay tay đỡ BH nhất đó chứ!
Nói chung là hiện tại em đang cầm vợt kiểu...như anh

Bình luận từ Facebook