Hỏi về việc cắt mặt vợt sau khi dán keo

PingPong9x

Đại Tá
Tụi nó tune mặt vợt nở ra mới được vậy đó bác, đâu ai rãnh đi cắt thừa ra làm gì. Mặt vợt dư ra hấp thu lực đánh tới của đối phương 1 phần nên giảm được tốc độ của đối phương 1 chút
Thế Joo Se Hyuk thì tune làm chi đây hả bác, để cắt cho xoáy hay bắn cho mạnh

luckyluckedh

Đại Uý
Thế Joo Se Hyuk thì tune làm chi đây hả bác, để cắt cho xoáy hay bắn cho mạnh View attachment 40118
thì như mình có nói đấy mặt vợt khi dư một chút nó sẽ hấp thụ 1 xíu làm giảm độ nẩy khi bắn ra khỏi mặt vợt, mình từng thử cắt cho nó dư ra hẳn 0.5 cm luôn thì khi đánh cảm nhận rung ở những viền dư rất rõ, kê chặn tốt đồng thời lực đánh do mình phát ra cũng bị giảm, đánh mất lực rất nhiều.

PingPong9x

Đại Tá
thì như mình có nói đấy mặt vợt khi dư một chút nó sẽ hấp thụ 1 xíu làm giảm độ nẩy khi bắn ra khỏi mặt vợt, mình từng thử cắt cho nó dư ra hẳn 0.5 cm luôn thì khi đánh cảm nhận rung ở những viền dư rất rõ, kê chặn tốt đồng thời lực đánh do mình phát ra cũng bị giảm, đánh mất lực rất nhiều.
Còn em thì lại nghĩ không phải do tác dụng hấp thu lực của phần dư này đâu ạ. Theo luật của ITTF thì phần dư này được phép nhưng không quá 2mm tính từ viền vợt, mấy cao thủ, đặc biệt là Tàu khựa thường cắt dư ra để tăng trọng lượng cây vợt, làm nặng đầu để cú giật nặng đô hơn. Em cũng từng thử cắt dư ra đúng 2mm và đánh thử, giật như có thêm trợ lực mà cảm giác bóng vẫn rất tốt

drsan

Thượng Tá
Nhờ các bác chỉ giúp em cách cắt mặt vợt sau khi mình dán keo vào cốt, sử dụng dụng cụ nào để cắt cho đẹp và thẩm mỹ. Xin cám ơn các bác nhiều
Cắt đơn giản bằng dao lam loại crom hoặc dao rọc giấy, cắt nhiều thì mua dao mổ cán số 4 hoặc 6. Cắt ít thì chỉ cần dao lam, kê mặt vợt lên chính phần bao giấy cắt tỳ sát lưỡi dao vào cốt vợt ( cắt 1 lần là đứt hẳn, chắc dao tránh lẹm) sẽ đẹp như máy cắt.

MaiXuanViet

Moderator
wow, em trước h vẫn cắt = dao mổ đầu nhọn lại cứ nghĩ thế là ngon hóa ra loại lưỡi tù lại ngon hơn à bác?

Lưỡi nhọn số 11 cắt đẹp hơn lưỡi bầu số 10. Nhưng mà Lưỡi nhọn cắt 1 miếng là lục, cắt miếng thứ 2 mất độ sắc đường cắt ko đẹp. Còn lưỡi bầu số 10 có thể cắt được 2 miếng mà đường cắt vẫn ngọt.

MaiXuanViet

Moderator
Thế Joo Se Hyuk thì tune làm chi đây hả bác, để cắt cho xoáy hay bắn cho mạnh View attachment 40118

Hình như quy định là mút thừa ra thì ko sao nhưng ko phủ 100% mặt cốt thì ko được thi đấu nên tuyển thủ nó cắt dư ra để lỡ mút có co hay bể rìa thì vẫn vừa cốt để ko bị phạm quy. Mấy đứa đội năng khiếu tỉnh mình cũng làm thế nên mình nghĩ chắc tụi tuyển thủ nó cũng làm vì mục đích như thế. :D

bachikho

Đại Tá
Hình như quy định là mút thừa ra thì ko sao nhưng ko phủ 100% mặt cốt thì ko được thi đấu nên tuyển thủ nó cắt dư ra để lỡ mút có co hay bể rìa thì vẫn vừa cốt để ko bị phạm quy.
thế sao tụi vợt dọc lại đc cắt thiếu???

PingPong9x

Đại Tá
Hình như quy định là mút thừa ra thì ko sao nhưng ko phủ 100% mặt cốt thì ko được thi đấu nên tuyển thủ nó cắt dư ra để lỡ mút có co hay bể rìa thì vẫn vừa cốt để ko bị phạm quy. Mấy đứa đội năng khiếu tỉnh mình cũng làm thế nên mình nghĩ chắc tụi tuyển thủ nó cũng làm vì mục đích như thế. :D
Em nhớ là đã đọc ở đâu đó là chỉ được tối đa 2mm. Vì có một trận Xu Xin bị bắt cắt tại trận cái rìa mút vì cắt thừa nhiều quá.

MaiXuanViet

Moderator
thế sao tụi vợt dọc lại đc cắt thiếu???

Chắc là vợt dọc nó có quy định riêng để bảo đảm trong quá trình đánh hạn chế tối đa việc bóng ko trúng mút mà trúng cốt và trở thành...phản xoáy. Chứ như mấy bé năng khiếu đi thi mà mút bị bể lòi cốt ra là đối thủ có quyền kiện rồi. Tỉnh mình nghèo nên mấy bé bị hoài. :D

MaiXuanViet

Moderator
Em nhớ là đã đọc ở đâu đó là chỉ được tối đa 2mm. Vì có một trận Xu Xin bị bắt cắt tại trận cái rìa mút vì cắt thừa nhiều quá.

Có lẽ thế, con số chính xác thì mình ko rõ là dc thừa bao nhiêu. Nhưng hụt thì ko được phép hụt :D

Sumibuti

Hạ Sỹ
Ra cửa hàng dụng cụ y tế lớn, mua 01 cán dao mổ số 3 (15-20K) 10 dao mổ số 11 (1K một lưỡi mua cho nhiều lần). Tổng thiệt hại khoảng 25-30 K. Để cắt đẹp nên lót phía dưới một tấm bìa lịch (dạng lịch Block). Bạn nào cơ bắp đi 1 vòng là OK, còn không đi làm hai lượt: Lần đầu đi một vòng cho lớp lót, lần hai ấn mạnh tay hơn theo đường cũ. Đảm bảo nét cắt sắc lẹm. 1 dao có thể cắt 2 miếng mút, xong nhớ lấy kìm bẻ bỏ luôn, đừng cố gỡ lưỡi ra bằng tay.
P/s: Thứ này sắc lắm, anh em cẩn thận khi sử dụng, bảo quản kỹ, tránh xa tầm tay trẻ em.

HaQuocLinh

Thượng Tá
Ra cửa hàng dụng cụ y tế lớn, mua 01 cán dao mổ số 3 (15-20K) 10 dao mổ số 11 (1K một lưỡi mua cho nhiều lần). Tổng thiệt hại khoảng 25-30 K. Để cắt đẹp nên lót phía dưới một tấm bìa lịch (dạng lịch Block). Bạn nào cơ bắp đi 1 vòng là OK, còn không đi làm hai lượt: Lần đầu đi một vòng cho lớp lót, lần hai ấn mạnh tay hơn theo đường cũ. Đảm bảo nét cắt sắc lẹm. 1 dao có thể cắt 2 miếng mút, xong nhớ lấy kìm bẻ bỏ luôn, đừng cố gỡ lưỡi ra bằng tay.
P/s: Thứ này sắc lắm, anh em cẩn thận khi sử dụng, bảo quản kỹ, tránh xa tầm tay trẻ em.
rất OK!

chaubinh

Đại Tá
...nhiều ý kiến càng hay...B.dùng dao dọc giấy mỗi một mặt bẻ đi một lần,nhưng hay bị lém.
dùng kéo cắt sẽ căn tốt hơn.muốn chừa nhiều hay ít cũng dễ hơn.sau khi cắt song
mềnh dùng máy mài . kết quả vợt dán sẵn cũng không đẹp bằng,(chú ý mài phải
có chình độ) coi trừng lém cốt.bằng không bạn nhờ chuyên môn dùng máy mài ...ví dụ như thợ
đóng dầy , thợ cơ khí,sửa xe máy,v.v.v

Sumibuti

Hạ Sỹ
Sao FH của bạn toàn mút mềm hơn BH vậy?
@songlam : Hơi lạc chủ đề chút nhưng bạn hỏi mình xin phép trả lời:
Nhận xét của bạn rất chính xác. Thấy một số ae trong chơi chung có xu hướng sử dụng mặt FH độ cứng lớn hơn hoặc bằng mặt BH. Trước đây mình cũng vậy. Nhưng qua một thời gian cảm nhận, mình thấy FH của bản thân không được ổn định bằng BH. Bóng có cảm giác hơi thừa lực, thường bị vọt ra ngoài khi giật bóng, đỡ giật bóng và đôi công thuận tay. Sau khi hoán đổi mặt vợt thì độ kiểm soát FH tốt hơn, xử lý bóng ít bị ra ngoài, BH có thể moi nhẹ khi đối phương giao bóng ngắn.
Cơ bản là mình thấy hợp hơn.

Bình luận từ Facebook