Hỏi về cách kiểm tra ma sát mút cũ

Duc_NM

Đại Tá
Mình hay mua mút cũ về dùng, dạo gần đây mới phát hiện ra là mặt nổi gai nhiều (mức độ nhiều hay ít cũng khó định lượng) chưa chắc đã là hết ma sát. Trước đây mình hay có kiểu cọ mút lên tóc kiểm tra độ ma sát mặt vợt, hoặc cách khác là dùng da ngón tay miết miết nhẹ lên mút kiểm tra, nhưng đối với những mút vừa đánh xong do có mồ hôi nên thường hay ẩm ẩm nên cũng khó kiểm tra độ ma sát. Vậy xin các bác chia sẻ các cách kiểm tra ma sát mặt vợt của các bác. Tks much !

thaythuydn

Đại Tá
Mình hay mua mút cũ về dùng, dạo gần đây mới phát hiện ra là mặt nổi gai nhiều (mức độ nhiều hay ít cũng khó định lượng) chưa chắc đã là hết ma sát. Trước đây mình hay có kiểu cọ mút lên tóc kiểm tra độ ma sát mặt vợt, hoặc cách khác là dùng da ngón tay miết miết nhẹ lên mút kiểm tra, nhưng đối với những mút vừa đánh xong do có mồ hôi nên thường hay ẩm ẩm nên cũng khó kiểm tra độ ma sát. Vậy xin các bác chia sẻ các cách kiểm tra ma sát mặt vợt của các bác. Tks much !
Bạn hỏi câu này hay đấy.Mình củng thắc mắc như vậy.

tosiosHD

Đại Tá
Với 2 loại mút có tính chất khác nhau là mút Tàu và mút Nhật thì cách kiểm tra cũng khác nhau đấy nhỉ?! Cái này chắc tuỳ vào cảm giác và cảm nhận của người chơi thôi, khó nói cụ thể lắm!

archer

Đại Tá
Cứ chém bóng xoáy rồi hứng vợt xem độ ăn bóng và lệch quỹ đạo bóng là ra hết, đừng để bị thị giác đánh lừa, nhiều mút tiền đắt trông ngon mà chả bám xoáy gì, hôm rồi em lấy lại con Penna X6 cũ của a ttfan mà xoáy voãi ra, thế mới biết chỉ có dại dột cả tin mới cứ đi đua mua theo thương hiệu và quảng cáo. :D

bollzlc

Thượng Sỹ
Mình có sỹ kiến thế này tuỳ vào mặt mút hiệu gì ví dụ te của butterfly thì nhìn bằng mắt thấy nổi chân gai những thực chất đôi khi vẫn còn tốt, vì mặt này mới cắt ra tiếp xúc bóng mạnh tí thôi là nổi chân gai liền

minhvip14

Trung Uý
Cứ chém bóng xoáy rồi hứng vợt xem độ ăn bóng và lệch quỹ đạo bóng là ra hết, đừng để bị thị giác đánh lừa, nhiều mút tiền đắt trông ngon mà chả bám xoáy gì, hôm rồi em lấy lại con Penna X6 cũ của a ttfan mà xoáy voãi ra, thế mới biết chỉ có dại dột cả tin mới cứ đi đua mua theo thương hiệu và quảng cáo. :D
Chuẩn men, penna x6 giật sướng mà ma sát mà khá kiểm soát luôn, bền khỏi nói

Duc_NM

Đại Tá
Cũng là một cách hay. Anh cũng thử như vậy, nhưng nếu mình chém nhẹ thì nhiều mút nó cho góc khác nhau, nếu mình chém tạo xoáy mạnh thì nó rơi xuống lún sâu vào mút thì kể cả mút có mất ma sát chút vẫn nảy lên thẳng tưng, lại tùy vào cảm nhận của mình.

Chưa thấy có cách nào cực kỳ đơn giản mà lại hiệu quả nhỉ, hóng tiếp :D

Duc_NM

Đại Tá
Mình có sỹ kiến thế này tuỳ vào mặt mút hiệu gì ví dụ te của butterfly thì nhìn bằng mắt thấy nổi chân gai những thực chất đôi khi vẫn còn tốt, vì mặt này mới cắt ra tiếp xúc bóng mạnh tí thôi là nổi chân gai liền
Thế nếu là Ten thì làm cách nào để biết là mút còn tốt hả bác ? Mình để ý có 2 loại mút, 1. là của cao thủ kiểu chuyên nghiệp đánh, họ đánh lực mạnh trong vòng 1 tuần chẳng hạn, nhìn gai nổi lên trong suốt, nhưng thực ra bề mặt thì vẫn như mới, nên có thể nói là dân phong trào mình dùng lại mặt đó vô tư, 2. là của thấp thủ bọn mình, giật nhẹ nên có mút cả nửa năm không thấy nổi gai, nhưng kỳ thực bị ma sát trong một thời gian dài nên độ ma sát của mặt lại bị giảm nhiều. Làm thế nào để phát hiện đây :oops:

Duc_NM

Đại Tá
Có lần anh cũng thử X6 medium vài buổi, mút nặng lắm mà bóng nó có vẻ không đi, chắc cảm nhận chưa đủ lâu. Mà hình như Ten được cho là mút có độ nảy ổn định bậc nhất thị trường nên mới đắt thế.

huymdt

Thượng Tá
Thực ra đem so 2 miếng còn ma sát và hết ma sát là biết liền! Miếng hết ma sát topsheet có độ bóng và cách thử như các bác nói, cứ chà lên tóc thấy trơn trượt không rít tóc là xem như em đã lên đường :D!

Duc_NM

Đại Tá
Thực ra đem so 2 miếng còn ma sát và hết ma sát là biết liền! Miếng hết ma sát topsheet có độ bóng và cách thử như các bác nói, cứ chà lên tóc thấy trơn trượt không rít tóc là xem như em đã lên đường :D!
Vấn đề là có một ông đăng bán miếng Ten05 và mình đến đấy xem, mình thì không có Ten05 trong tay để so sánh, mà miếng mút của họ lại còn bóc ra khỏi cốt rồi nên cũng không thể lấy quả bóng để tâng được. Mà cọ lên đầu khéo nó lại nguýt cho, bảo là làm hỏng mút nó. Khó chưa bác :D

mouse

Đại Uý
Bá đạo trên từng hạt gạo, theo em thì cứ giật bóng như sở trường đối với bóng xoáy xuống nặng xem bóng rúc lưới hay ra ngoài thì biết.

MaiXuanViet

Moderator

Có bàn thì mình giật và bấm bóng thử mấy quả, không có bàn thì dùng ngón tay rờ mặt mút. Mút ẩm ẩm thì lau thật khô rồi kiểm tra. Mút lột khỏi cốt rồi thì dùng tay rờ. Nói chung chủ yếu là rờ rờ rờ rờ và cảm nhận :D

Duc_NM

Đại Tá
theo ngu ý của e thì cứ dán mặt vào cốt và ném bóng vào mặt tạo ma sa là biết rõ nhất
Đi mua mút mà có điều kiện để dán mặt là tốt nhất, nhưng chắc là chỉ anh em quen biết thôi chứ bình thường cũng khó, mà thao tác chắc phải dùng keo tăng lực cho nhanh thì lại hại mút :(

MaiXuanViet

Moderator
Ngoài những cách phổ thông ra thì có vẻ chưa có cách nào thực sự đơn giản và đặc sắc nhỉ.

Mình nghĩ vì cái này cũng đơn giản nên đâu cần phải dùng cách phức tạp để kiểm tra. Dùng tay miết nhẹ lên mút là cảm nhận dc ngay mút có bị trơ hay ko mà.

Linh69

Đại Tá
Vấn đề là có một ông đăng bán miếng Ten05 và mình đến đấy xem, mình thì không có Ten05 trong tay để so sánh, mà miếng mút của họ lại còn bóc ra khỏi cốt rồi nên cũng không thể lấy quả bóng để tâng được. Mà cọ lên đầu khéo nó lại nguýt cho, bảo là làm hỏng mút nó. Khó chưa bác :D
Đơn giản là chỉ có bàn tay sạch miết nhẹ lên mút là biết liên thôi mà - cách kiểm tra vuốt lên tóc thật ra là cổ rồi, chỉ có người mới chơi mới hay làm thế!:D

Bình luận từ Facebook