Hỏi về cách kiểm tra ma sát mút cũ

Quocanhsla

Trung Sỹ
Cách test độ ma sát nhanh mà chuẩn nhất là, bác miết cạnh bóng cho nảy thẳng lên rồi đưa vợt hứng bóng ngược chiều xoáy, nếu bóng đi đúng như quỹ đạo ban đầu nghe xựt xựt thì ma sát còn tốt. Nếu bóng bị bung tụt thì độ ma sát ko còn lại bao nhiêu. Tập đối giật tăng xoáy xa bàn là nhanh thay mút nhất, giơ bạt bóng chắc ma sát giữ đc lâu nhất

phucchach

Thượng Sỹ
Chào các bác, e làm cách này ko biết có chuẩn ko: E lau sạch khô mặt vợt, lấy ngón tay trỏ chà lên mặt vợt. Nếu mặt vợt hết ma sát thì thấy nó trơn và chà rất dễ, còn nếu ngón tay bị rít chứng tỏ mặt vợt vẫn còn ma sát o_O

gik271

Thượng Tá
Chào các bác, e làm cách này ko biết có chuẩn ko: E lau sạch khô mặt vợt, lấy ngón tay trỏ chà lên mặt vợt. Nếu mặt vợt hết ma sát thì thấy nó trơn và chà rất dễ, còn nếu ngón tay bị rít chứng tỏ mặt vợt vẫn còn ma sát o_O
Đúng nhưng chưa chắc chuẩn 100%.
Nhìn chung chỉ dựa vào kinh nghiệm và uy tín của người bán mà thôi. Nếu có điều kiện thì bạn nên cố gắng đến xem tận nơi để sờ và cảm nhận. Bạn nộp tiền vài lần là sẽ có kinh nghiệm luôn. Đùa thôi, đại đa số anh em mua bán trên dd là người tử tế.
btw: mình đã từng đọc 1 bài nói rằng 1 số ng có loại keo hoặc chất gì đó bôi lên mặt cũ nó sẽ làm cho tăng ma sát. Nếu chỉ sờ và cảm nhận thì ko phát hiện được mà phải lắp lên cốt đánh. Sau khoảng 2, 3 buổi chơi nó sẽ về đúng bản chất của nó. 1 dạng fake để lừa. Nhưng mình chưa bị trường hợp nào như thế cả.

phucchach

Thượng Sỹ
@gik271 Còn nữa có phải mặt bị nổi chân gai là mặt cần phải thay ko bạn? Mình gà nên nghe người ta bảo "nổi chân gai", có phải là nhìn bằng mắt thường thấy trên mặt có hiện rõ các chấm tròn của chân mút ko?

gik271

Thượng Tá
@gik271 Còn nữa có phải mặt bị nổi chân gai là mặt cần phải thay ko bạn? Mình gà nên nghe người ta bảo "nổi chân gai", có phải là nhìn bằng mắt thường thấy trên mặt có hiện rõ các chấm tròn của chân mút ko?
Không đúng hoàn toàn đâu. Một số có thể khác. Mình đang chơi 2 mặt Tibhar: 1 aurus prime và 1 mặt select. Cả 2 mặt này đều nổi chân gai rất nhiều (mình đánh ~1 năm) và thấy ngoại việc nhìn mẫu mã nó xuống thì chất lượng (đánh tập, thi đấu vui vẻ) nó không bị ảnh hưởng. Dĩ nhiên có điều kiện thì phải thay rồi. Nhưng theo quan điểm của mình về độ ổn định cũng như ma sát cho việc tập luyện là hoàn toàn tốt.

Amultart.1980

Binh Nhất

Nếu chỉ "nổi chân gai" mà đã thay mặt thì cũng khá tốn kém đấy bạn :D. Bạn chịu khó bảo dưỡng mặt vợt sau mỗi buổi đánh thì nó sẽ giữ độ ma sát được lâu hơn, mặt vợt bền hơn.

Bình luận từ Facebook