Hỏi về cách đối phó với măt vợt gai

hoahong

Binh Nhì
Bóng của anh Dũng gai nó cứ làm sao ấy, vậy làm thế nào đối phó được anh Yên? Em bạt toàn rúc lưới, bực kinh khủng.

Last edited:

Duongapaco

Đại Tá
Bóng của anh Dũng gai nó cứ làm sao ấy, vậy làm thế nào đối phó được anh Yên? Em bạt toàn rúc lưới, bực kinh khủng.
Mình chưa biết bạn là ai, nhưng có lẽ bạn là người mới của diễn đàn bóng bàn, mình hy vọng bạn không phải là người đã có nic rồi lập thêm nic nữa để chém gió hoặc để thỏa mãn một cái gì đó cho vui.
Anh Dũng trước kia chơi mặt chuội sau chuyển sang mặt gai, bây giờ anh ấy sử dụng mặt gai khá thuần thục ( có lẽ ở LC anh ấy là một trong những người chơi mặt gai tốt nhất )
Người chơi mặt gai thường có những độc chiêu riêng của mình ít ai giống ai, đối với những người mới chơi bóng bàn lại có trình thấp hơn thì rất ngại gặp mặt gai vì khi bóng mặt gai sang thường ngoằn nghèo, lủng lẳng, lúc lắc rất khó chịu nếu không biết cách sử lý thì bạt sẽ ra ngoài hoặc rúc lưới hết mặc dù nhìn bóng rất ngon. Để đối phó bạn cần:
- Luyện cho trình bóng nâng nên cao
- Nếu bạn cắt bóng gai thì bạn phải đưa vợt từ trên cao xuống dưới như kiểu sấn xuống ấy, có như thế thì bóng sang không cao và có chiều hướng đi xuống
- Nếu bạt thì bạn phải bạt đầu bóng, đưa tay từ trên xuống ( bạt thân bóng và dưới bóng là ra ngoài và rúc lưới ngay ) bạn cứ nhìn vào lưới mà đánh, trông tưởng rúc nhưng sẽ sang bàn, người chơi mặt gai sợ bóng bạt hơn bóng giật
- Không biết bạn đã biết giật chưa, nếu bạn đã biết giật rồi thì cứ giật moi lên khi đối phương cắt hoặc kê sang thì bạt quả 2 là ok luôn, nếu chưa biết giật thì bạn phải tập giật, muốn biết giật nhanh thì mua máy bắn bóng về tập
Anh Dũng có lối đánh phòng thủ phản công khá khó chịu, tuy nhiên cũng thuận lợi cho bạn nếu bạn ôm bàn đôi công, bóng của bạn sang có cao tý cũng không ngại lắm vì xu thế của anh ấy là thủ và chờ đối phương sai lầm là tiến vào giật móc lốp và bạt
Hy vọng bạn tập luyện thường xuyên tốt và cọ sát với anh ấy sẽ quen dần nhé, nếu bạn có thiện chí mời bạn xuống CLB APT ở đấy mọi người rất thân thiện và sẽ tập cho bạn thích nghi với mặt gai

Last edited:

Dũng Gai

Moderator
Khổ lắm bác Yên ơi, lối đánh của em bây giờ ôm bàn và công chứ ko thủ nữa, mọi ng cứ chọc sang phải dính quả giật móc lốp của em, lại quay lại quả rau muống lều bều này thôi anh.

Last edited:

hoahong

Binh Nhì
Nếu đánh tập bạn không nên tập với anh Dũng gai vì bóng ấy nó dị dị kiểu gì ấy, đánh thế có mà hỏng tay. Hồi đầu anh ấy chấp mình 4, sau một tháng chấp mình 5, đến nay lại tăng lên 6. Chẳng hiểu sao mà càng quen thì càng thua. Vì vậy tốt nhất là không nên đánh với người dùng gai, hỏng cả tay.

son_canloc

Đại Tá
Nếu đánh tập bạn không nên tập với anh Dũng gai vì bóng ấy nó dị dị kiểu gì ấy, đánh thế có mà hỏng tay. Hồi đầu anh ấy chấp mình 4, sau một tháng chấp mình 5, đến nay lại tăng lên 6. Chẳng hiểu sao mà càng quen thì càng thua. Vì vậy tốt nhất là không nên đánh với người dùng gai, hỏng cả tay.
Quan điểm của bạn khác và giống nhiều người quá . Theo mình BB là môn thể thao rèn luyện sức khoẻ và ý chí , riêng mình chơi tất cả các loại mặt vợt , nếu có điều kiện giao lưu với các vợt đó thì càng tốt còn không cũng mua về mỗi loại 1 mặt để thử cảm nhận . Không việc gì phải sợ , cần phải thích thú khi đc cảm nhận những thứ mới lạ , nếu bắt buộc đánh độ thì đánh nhỏ thôi . Mình cũng vì Anti , lần đầu ra CLB Thành Vinh giao lưu thua Anti và Gai mà không hiểu vì sao ? lần 2 cũng thế thậm chí chỉ đc 2 > 3 trái . Người đánh Anti ít nên lại phải ra CLB TV đánh xa hơn 35 km nhưng những lần sau này mình đều thắng thuyết phục . Giờ nếu gặp Gai thì mình lấy Anti ra trị , mình chơi Anti nhưng lại ôm bàn tấn công là chính , Giao lưu với gai và anti rất hay bạn ạ , nhất là học được cái tính đủng đỉnh điềm đạm nhưng chắc chắn .

Last edited:

Dũng Gai

Moderator
Nhìn chung người chơi gai hay bị người khác hiềm khích hoặc nói những câu chọc tức, nhưng không sao, bao giwof liên đoàn cấm gai hãng hay. nếu cứ tránh mặt gai thì sẽ ko bao giờ quen được.

truongvoky

Binh Nhì

Anh Dũng Gai chơi nhiều món lăm rồi, mút – chuội – gai, chán mút, chán chuội, mới đến gai cho thấy chơi gai là một trong những đỉnh cao của bóng bàn, không nên khinh xuất

QuynhDawei

Trung Sỹ
Đúng rồi Quỳnh ah, chỉ khi trình anh cao hơn thì mới ngại, còn ngang nhau thì hơi khó đấy. Thỉnh thoảng mình có xem trang bóng bàn Thái Nguyên mà lâu lâu không thấy tin tức của CLB Bóng bàn công ty Giấy xuất khẩu đấy nhé
Dưới cháu đang chuẩn bị giải Tp vào 20/21/ tháng này.chắc sẽ có nhìu tin mới chú ak

Tàu Gai

Thượng Sỹ
Món này bạn phải hỏi anh yên APT. Tựu chung lại gai có nhiều loại:
- Gai công: Vẫn bạt, giật đôi công được (Lào Cai có anh Lìu CLB BBC đang đánh).
- Gai trung: Vừa công vừa thủ được;
- Gai dài phản xoáy: Chuyên thủ và đánh ôm bàn;
Đánh gai mỗi người có 1 cách khác nhau:
- Người chuyên gò chờ người khác đánh hỏng ===> dễ đối phó hơn vì họ ko có quả công chỉ cắt thôi;
- Người chuyên gò và chờ sơ hở rồi bạt ====> Cũng không đáng ngại lắm;
- Người chuyên gò rồi chờ thời cơ bạt + Giật ====> Khá nguy hiểm vì khả năng tấn công của họ có cả giật + bạt.
- Người vừa cắt trong bàn, cắt ngoài bàn, ve vẩy cổ tay tấn công bằng mặt gai rồi chờ đối phương sơ hở sẽ bạt + Giật . Họ còn chặn quả giật của đối phương bằng cả mặt gai.====> Loại này khó đối phó vì trình độ của người ta phải kha khá họ mới làm được vậy.
Như vậy tùy cách đánh mà đối phó. Chứ quy luật đối phó mặt gai khó nói lắm. Đoàn Kiến Quốc còn thắng Lâm Gai Hà Nội bằng séc 7 chật vật sau khi 3-3 đó bạn? Gai vẫn còn nguy hiểm lắm.

Thanks cho câu trả lời của anh Dũng Gai

NTBB

Super Moderators

Mình không hiểu bạn nói "hỏng tay" là như thế nào ? Bạn có thể giải thích giùm được không?
Cảm ơn bạn trước !

Duongapaco

Đại Tá
Câu lạc bộ APT có Bạch Văn Chung vừa lắp mặt gai chơi khá hiệu quả, bạn ấy cho keo 502 vào mặt gai và bảo như thế nó gây khó chịu cho đối phương ?

Duongapaco

Đại Tá
Dạo này Chung cũng đi tập chơi đều lắm nhiều hôm cứ bảo gặp anh để thi đấu gây quỹ và muốn học hỏi cách chơi mặt gai, anh thấy thế cũng có tinh thần cầu thị tốt đấy, anh chấp +4 có trận cháu nó ve mặt gai tốt thì thắng còn không ve được thì thua, Chung đã biết giật và giao bóng khá xoáy nếu cứ chịu khó tập thì sẽ lên tay vì còn trẻ. Có một điểm nữa là: Muốn chơi mặt gai lâu dài nhưng cháu chỉ tập quả cắt và quả ve gai thôi, còn những quả độc chiêu khác như: Sấn, hất, vảy điểm rơi thì chưa thấy tập nên nếu không lên tay được có lẽ lại bóc mặt gai mất thôi

Duongapaco

Đại Tá
Vinh gai từ sau giải vô địch bóng bàn Lào Cai mở rộng im hơi lặng tiếng, chiều qua xuống BBC chơi lại thua Đức "Con " chắc là sẽ cay lắm đây, kiểu này không tập sẽ bị Đức vượt qua thôi ?

Bình luận từ Facebook