Hội những người chơi Gai và Anti

Dũng Gai

Moderator
Qui tắt đỡ giao bóng theo kinh nghiệm của mình khi sử dụng super block :
1/ Bóng năng ngắn xoáy xuống trong bàn : Bật cổ tay ( động tác này khó thực hiện, bóng dễ bay lên trời )Bóng trả qua xoáy lên và độ sụp rất lớn tùy vào kỹ năng bật cổ tay của từng người.
2/ Bóng lỏng ngắn trong bàn : Đẩy bật ép cổ tay gốc độ ép tùy vào độ cao của bóng , bóng trả qua nhanh độ sụp cao và không xoáy
3 / Bóng lỏng dài : Bật ép cổ tay gốc độ ép tùy vào độ cao của bóng , bóng trả qua không xoáy và độ sụp cao
4 / Bóng xoáy ngang ,lên xốc dài : block banh và ép cổ tay gốc độ ép tùy vào độ cao của bóng ,bóng trả qua đảo chiều xoáy và độ sụp Nếu chiêu này đối phương vẫn đánh lại được thì mình dùng tuyệt chiêu chop block , bóng trả qua như trên nhưng tăng thêm độ xoáy ngược và độ sụp.

Bình thường mình hoàn toàn sử dụng super block BH để chặn đẩy 97 % chỉ dùng FH 3% .Thật ra theo mình thấy super block và original Tính năng độc nhất chỉ là block và đẩy bóng còn cắt bóng bình thường thôi . Hai loại gai trên ứng dụng với 4 phương pháp đỡ giao bóng trên thì có thể nói là không có sơ hở .Chỉ tùy vào kỹ năng của mình tập luyện đến đâu thôi.

Chú ý : Đỡ giao bóng 4 phương pháp nói trên quan trọng nhất là gốc ép mặt vợt khi tiếp xúc bóng tùy vào độ cao của bóng,ngoài ra còn phải vận dụng biến hóa phát lực và giảm lực ơ cổ tay tiếp xúc với mặt vợt ,Lực phải biến đổi theo lối đánh trả của đối phương(Nếu tăng lực cổ tay mà đối phương đánh được thì mình nên hãm lực lai và ngược lại .Để đạt đươc hiệu quả mình phải hiệu chỉnh lực cổ tay theo đối phương ) Không biết có huynh đệ nào có ý kiến gì khác không xin bổ sung thêm

Mình cũng chỉ mua 2 miếng Original của anh Hoai Anh , một miếng đang chơi còn một miếng mới. Chứ không có miếng cũ
Mình đang quan tâm tới kỹ thuật Chop block - bạn nói rõ thêm, có phải đây là kỹ thuật chém - chặn ko

lqphuong

Đại Uý
=========================
theo em thì anh nên đứng mặt vợt góc 90 độ nhấn xuống theo hướng tới trước lưới rồi sang phải, trái hay ngắn, dài thì tùy vào lực tay của mình. vì đã giao bóng lỏng hay xoáy lên thì thì ko bao giờ bạt được vì bóng phản xoáy trả lại là chìm thì ko bạt được. trừ khi là bóng xoáy xuống, nặng thì mới thành bóng lỏng mà bạt. đối thủ giao bóng dài và lỏng qua bên BH thì chẳng khác quả bóng giật là bao nên chỉ việc block lại cũng ok thôi. chúc anh nghiên cứu thành công quả này nhé..
Dòng chữ màu đỏ A hoàn toàn đồng ý với e. Nhưng kô hiểu sao khi đánh với người đó (chiều hôm qua A lại thua tiếp 5 bia) A đã block nhẹ lại nhưng bóng vẫn cao 1 chút nên ổng cho ăn 1 quả bạt ngay (tay này thấy A block là ập sát bàn bạt ầm 1 phát ngay, động tác rất gọn và nhanh, ổng kô chờ bóng, bóng vừa nẩy xuống bàn ló lên là bạt ngay). Đau đầu quá đi thôi !

Mình đang quan tâm tới kỹ thuật Chop block - bạn nói rõ thêm, có phải đây là kỹ thuật chém - chặn ko

Mình cũng mong A Hùng Review kỹ cái vụ này nghe ! tks !

Dũng Gai

Moderator
Dòng chữ màu đỏ A hoàn toàn đồng ý với e. Nhưng kô hiểu sao khi đánh với người đó (chiều hôm qua A lại thua tiếp 5 bia) A đã block nhẹ lại nhưng bóng vẫn cao 1 chút nên ổng cho ăn 1 quả bạt ngay (tay này thấy A block là ập sát bàn bạt ầm 1 phát ngay, động tác rất gọn và nhanh, ổng kô chờ bóng, bóng vừa nẩy xuống bàn ló lên là bạt ngay). Đau đầu quá đi thôi !

Mình thử đứng tít góc bàn rồi moi quả phải lên xem, hoặc nên xoay vợt ở dưới bàn cắt quả trái lừa ông ấy.

lqphuong

Đại Uý
Mình thử đứng tít góc bàn rồi moi quả phải lên xem, hoặc nên xoay vợt ở dưới bàn cắt quả trái lừa ông ấy.
Đúng như vậy, mình cũng đã dùng chiêu nay ăn liền mấy quả...hì..hì, vì thực ra khi xoay vợt FH thành BH thì mình vẫy cũng tương đối tốt.

thinhnguyen

Đại Tá

==========================
tại anh block bóng ngắn nên mới bị như thế... anh nên xô bóng dài ra, a phải để bóng nhồi lên rồi xô bóng dài ra trước. anh quen kiểu block nên chỉ chặn bóng hay chịu nhẹ cho qua lưới thì ko được đâu. anh thử để đứnng vợt xô ngang tới trước...

herowood9999

Binh Nhì

Khi bóng lỏng dài nhưng cho mình hỏi kỹ là bóng có xốc tới không ,và độ cao của bóng bao nhiêu so với mặt bàn ,

1/ khi người ta giao bóng lỏng dài mà bóng cao trên mặt bàn khoảng 30 cm trở lên và không có xốc tới thì mình phát lực bật bóng qua .
Nhưng chú ý rằng gốc bật tiếp xúc phải có gốc ép xuống lớn như vậy bóng trả qua sẽ có độ sụp rất cao , rất khó bạt lại
2/ Nếu bóng lỏng dài mà độ cao dưới 30 cm mà không có xốc tới thì bật lại nhưng hơi khó, ép quá thì sụp lưới của mình nếu không ép bóng qua bàn sẽ cao và dễ bị bạt lại .
Mình có 2 phương pháp khắc phục :
1/ bật bóng điểm rơi ( hơi khó , phải có cảm giác bóng theo ý mình mơi được ).
2/ Hoặc là phải dùng chiêu chop block để tăng xoáy và tăng độ sụp
Phương pháp chop block tương đối khó dễ hư bóng : Để mặt vợt vuông gốc với mặt bàn chém xuống cực mạnh miết kéo ma sát song song với banh từ cạnh dưới mặt vợt và khi bóng tới giữa mặt vợt thì tạo một lực ấn cực mạnh đẩy tới vào banh .
- Độ xoáy tăng nhiều hay ít tùy thuộc vào độ kéo miết ma sát
- Độ sụp nhiều hay ít tùy thuộc vào lực ấn và lực đẩy tới

Chiêu chop block nói chung là khó sử dụng dễ hư banh phải tập luyện nhiều mới nên dùng. Kẹt lắm mơi dùng đến chiêu này vì nếu công phu cảm giác bóng mình chưa tốt thì tự hại mình

Last edited:

congmu

Binh Nhì
Em ở Hà Nội , các bác cho em hỏi mua mặt gai Trung Quốc Cloud & fog ở đâu vậy , nghe nói mặt này hay lắm . Thanks các bác

boll_boll

Moderator

Em đang chơi miếng 388D1 không lót này thấy rất hay, chặn và cắt tốt, ngoài ra em còn dùng nó để...tấn công càng trái nữa :)). Hôm nào ra Văn Thánh các cao thủ gai nhớ chỉ giáo em thêm Bia

herowood9999

Binh Nhì

Em đang chơi miếng 388D1 không lót này thấy rất hay, chặn và cắt tốt, ngoài ra em còn dùng nó để...tấn công càng trái nữa :)). Hôm nào ra Văn Thánh các cao thủ gai nhớ chỉ giáo em thêm Bia

Ủa nhớ không lầm Boll chơi 2 mặt mút mà ta , sao mới đổi gai hả boll ?

thaythuydn

Đại Tá
Em ở Hà Nội , các bác cho em hỏi mua mặt gai Trung Quốc Cloud & fog ở đâu vậy , nghe nói mặt này hay lắm . Thanks các bác
Mặt gai cloud & fog đúng là độc địa,lắc lư.Đúng là SƯƠNG KHÓI quê nhà.Trần tuấn Anh B đả có lần sử dụng và khuyên mình sử dụng.

herowood9999

Binh Nhì
Đổi sang gai để nghiên cứu xem người ta hay thua mình quả gì để mình khắc phục khi oánh với gai :)), bình thường em vẫn oánh 2 mút mà.

Như vậy cũng khó nghiên cứu được lắm Boll ơi , vì gai có nhiều loại khác nhau : loại ma sát loại không ma sát , đánh thì cũng nhiều kiểu khác nhau ,mỗi người đánh mỗi kiểu , tốt nhất là đánh thua người nào thì nên tìm người đó đánh đi đánh lại chịu khó nộp nước nhiều một chút thì đánh gai được chứ gì .

michipsport

Thượng Sỹ
E chơi Super BLock đc hơn 1 năm nay rồi, cảm giác cắt và Block rất là ok (ôm bàn), gây rất nhiều khó khăn cho đối phương trên mình 2-3 bóng, chỉ khi gặp những đối thủ có kinh nghiệm thì e cũng gặp những khó khăn như họ giao bóng lỏng, dài qua bên BH (Super Block) thì e block nhẹ lại hoặc cắt lại thì bóng thường là bị nhổng tương đối cao 1 chút nên bị ngay 1 cú bạt rất nhanh như mũi tên bắn vào người (họ bạt như 1 phản xạ tự nhiên, vào cũng đc, kô cũng đc, mặc dù đánh độ bia..., vì họ biết nếu kô bạt chủ động trước mà cắt lại hoặc giật đờ mi thì sẽ bị e né sang BH mà giật mất bóng bên FH ngay, bên FH của e là sát thủ kô đội mũ...hì). Do vậy, e cũng rút ra đc cái nhược của miếng Super Block này ở chỗ đó (hay là do kỹ thuật của e còn gà quá, e đã thử moi nhẹ lên nhưng hầu như đều ra ngoài hết), kô biết miếng Original Hall mark có khắc phục đc điều đó kô ? (A Hùng có miếng Original Hall mark nào cũ kô, để lại e giá hữu nghị để e test thử đc kô A ? tks A nhiều !)
Chào A/E gai góc.
Dạo này bận quá nên ít vào diễn đàn... thấy câu hỏi của bạn lqphuong cũng có mất A/E trả lời rồi nhưng mình muốn bổ sung thêm 1 tí thế này:
1. "họ giao bóng lỏng, dài qua bên BH (Super Block) thì e block nhẹ lại hoặc cắt lại thì bóng thường là bị nhổng tương đối cao 1 chút nên bị ngay 1 cú bạt rất nhanh như mũi tên bắn vào người ..." -> bóng cao thì bạn chỉnh góc nghiêng của mặt vợt, bóng dài thì thả lỏng cổ tay và tiếp xúc bóng sớm hơn, mềm mại nhưng dứt khoát hơn cho quả block
2. "họ bạt rất nhanh..." đây là bạt trái hay bạt phải? trái tốt thì đưa qua phải và ngược lại... chắc cũng hiếm người thuận đều cả 2 bên :) đúng không? còn nếu 2 bên đầu tốt thì đưa ở giữa gần lưới hoặc vào nách....
3. Điểm thuận lợi của mình ở đây là gì bạn biết ko? đó là đối phương luôn nhắm vào BH của mình khi giao bóng, thế thì trả lại cho họ bằng bài điểm rơi cho họ đánh hư hoặc chủ động đưa vào vị trí khó cho họ đánh và chuẩn bị tiếp quả đánh của họ bằng 1 quả trả điểm rôi khốc liệt thứ 2 chẳng hạn... :)
Cuối cùng: Gai phản xoáy là 1 dùng nhu chế cương, dùng cương khắc nhu.
Họ đánh mình đỡ, họ đỡ qua... mình lại đánh, nếu họ đánh tốt quá thì chủ động quy hoạch quả đánh cho họ đi.
Hy vọng phần trả lời cũng ít nhiều giúp ích được cho bạn ít nhiều trên hành trình đòi lại ... Bia thèm Bia :eek:

Drhongson

Đại Tá
Hội gai -anti chắc là đủ quân số rùi , hôm nào làm 1 cuộc bốn phương hội ngộ đi anh Michip ơi.
rùi có khi hẹn nhau cùng online <<hội thảo >> toàn quốc trên diễn đàn luôn cho xôm tụ .
Hay là mần 1 giải so tài sầu riêng chắc cũng độc đáo đó anh . hì

herowood9999

Binh Nhì
Hội gai -anti chắc là đủ quân số rùi , hôm nào làm 1 cuộc bốn phương hội ngộ đi anh Michip ơi.
rùi có khi hẹn nhau cùng online <<hội thảo >> toàn quốc trên diễn đàn luôn cho xôm tụ .
Hay là mần 1 giải so tài sầu riêng chắc cũng độc đáo đó anh . hì

Anh Hoài Anh hợp tác với anh Định chủ xới văn thánh để mở giải đồng đội đánh dài hạn giống Pre chơi cho vui ,dao này thứ bảy bảy chủ nhật không có giải đánh ngứa tay chết đi được .Bây giờ đợi tới Pre năm sau thì ôi lâu quá .

unlucky_child

Đại Uý
các bác xem hộ em.
Em dùng mặt trái tsp curl p-h 76-001
mặt phải con bướm fx speed
cốt Stiga - CarboKev WRB

lối đánh: tay phải giật, tay trái thủ gần, thỉnh thoảng quay mặt giật trái/cắt. Đặc điểm là mặt gai em hay cắt để tạo quả sau giật, mặt gai đẩy kém

xin hỏi thêm, làm thế nào biết được trình độ mình?

Last edited:

QMinh_Bienhoa

Thượng Sỹ
Chào tất cả các thành viên của hội Gai và Anti ! Sau một thời gian ngâm cứu, hôm nay tôi xin được gia nhập Minh giáo (Gai và Anti), mong các vị tiền bối cũng như các tiểu đệ có kinh nghiệm chỉ dẫn thêm. Tôi xin được cập nhật thông tin.
* Họ & Tên: Nguyễn Quang Minh
* Tên Giang hồ thường gọi : chưa có tên
* Năm sinh: 1973
* Khu vực sống hiện nay (Tỉnh/ Thành phố): Biên Hòa, Đồng Nai
* Địa chỉ CLB thường xuyên sinh hoạt: Anh Minh
* Số năm cầm vợt: 3 năm
* Số năm chơi GAI/ ANTI: 1 ngày
* Tự tập hay có huấn luyện viên: tự tập và tự học từ các thành viên hội Gai và Anti trên diễn đàn
* Trình hiện nay (A,B,C,D) theo cách tính điểm của diễn đàn: Chắc là Y quá vì không biết cách tính điểm của diễn đàn

Combo hiện tại:
* FH (Mặt vợt đánh bên phải): Xiom Sigma Euro
* BH (Mặt vợt đánh bên trái): Dawei 388D1
* Balde (Cốt vợt): Sadius

Thông tin liên lạc:
* Điện thoại: 0987 013 279
* Email: quangminhbh2003@yahoo.com
* MSN/ Yahoo/ Skype:

Bình luận từ Facebook