Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Vâng, Em là dân điện tử nên mấy cái này cũng thấy khó thật, khi nào rảnh e tự làm thì có j anh Hiepasc chỉ giáo cho em với ạ :) cảm ơn vì những người có đam mê lớn như a

OK việc nhỏ vì anh đã làm nhiều rồi mà ! phần cơ khí cứ thử làm đi khó khâu nào bảo anh. Nếu cần thì anh xuất Linh kiện cho !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Đã có anh em mở hàng đầu năm ! hôm nay up lên cái cho xôm tụ ! mong góc giao lưu này đông khách, ae tự làm được cho mình 1 chiếc máy để nâng cao trình độ ! chúc anh em có chung niềm đam mê một năm vui vẻ - thành công !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Hôm nay một bạn ở Đông Anh về giao lưu chế tạo máy bắn bóng rất vui và tâm huyết , khi về có mang theo một bộ linh kiện, Chúc bạn thành công theo mục đích của mình !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Một số lưu ý khi các bạn lấy linh kiện, giao lưu cùng sở thích thì nên đọc lại các bài viết ở chuyên mục này kỹ từ trang 1 để có cái nhìn tổng quát hơn về quá trình xây dựng ý tưởng, cách lắp ráp, kết cấu cơ điện tử nhé.

Nếu gặp khó khăn có thể call hoặc gửi lại tôi để hoàn thiện! Cám ơn các bạn ! Rất mong mọi người có ý tưởng riêng chia sẽ cùng anh em.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
a Hiệp ơi tôi ở hà nội muốn mua 1 bộ máy bắn bóng của a để tập luyện ( tôi 56 tuổi). Vậy thủ tục mua như thế nào nhờ a chỉ dẫn. Cám ơn anh

Anh ở HN khá gần có 30km anh sang em coi đi ! OK thì đặt hàng nếu anh không đi được thì anh có thể chuyển tiền đặt hàng cho em qua số TK ở phần chữ ký, nhắn tin hoặc post địa chỉ trên diễn đàn em sẽ gửi hàng cho anh ! chi tiết về máy anh em mình có thể trao đổi qua điện thoại ! Cám ơn anh !

( Hiện em đang làm 5 chiếc cho anh em khác anh có thể qua coi máy luôn, sang tuần sau mới mới bàn giao cho khách )

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Hôm nay có 1 Chú tầm 60 tuổi sang coi định giao lưu linh kiện , nhưng sau lại kết ngay cái máy đã làm mà quên không cả hỏi tên, đi oto biển 34 , ... nhiều lúc mình cũng lẩn thẩn thật !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Mới về rất nhiều linh kiện các loại : Motor giảm tốc thích hợp cho bộ đẩy bóng , đảo bóng điện 24v DC giá 150k/1
motor 25v/phút thích hợp làm chức năng lia bóng hoặc đảo bóng chạy điện 220v AC giá đồng hạng 100k/1
Motor bắn bóng lắp sẵn cốt và bánh xe cao su bắn bóng 150k/1

Các bộ full gồm có :
1 - Bộ nạp bóng full ( lắp sẵn có ống dẫn, motor, vòng xoắn đẩy ) = 500k
2 - Bộ bắn bóng full ( lắp sẵn gồm 2 motor bắn bóng có bánh xe, khớp bi chỉnh xoáy , chỉnh góc bắn ) = 500k
3 - Bộ lia bóng full ( có gắn motor sẵn loại 220v , có 2 ổ cắm điện, có chiết áp chỉnh tốc độ cho motor bắn ) = 500k
4 - Bộ điện full ( gồm bộ nắn cấp điện 12,15,18,24v DC và tay điều khiển, đã ráp hoàn chỉnh có đánh dấu ) = 700k
5 - Bộ đảo bóng ( gồm 1 motor giảm tốc + tay lò xo ) = 160k
* - Nếu muốn lấy đã ráp bộ 1 + 4 ( bộ nạp full , bộ điện full ) cộng thêm 200k
* - Lấy chọn bộ linh kiện full về chỉ việc khớp , nối thêm, hoàn thiện = 2,5tr
* - Lấy nguyên máy = 4tr
* - Bộ lưới thu hồi ( cái này khuyến khích anh em tự làm vì nó to cước vận chuyển cao , dễ làm ) = 500k

maithehiep

Trung Sỹ
tình hình là cháu đã tự làm được chiết áp theo sơ đồ mạch của chú, nhưng có 2 vấn đề sau nhờ chú tư vấn:
1/ Mặc dù đã ráp đúng linh kiện theo sơ đồ nhưng khi giải áp hết mức đầu ra thì motor vẫn quay ko dừng lại (motor có thay đổi tốc độ khi xoay chiết áp)
2/ Khi độ lệch giữa áp vào và áp ra càng lớn (tức là khi chỉnh chiết áp sao cho áp đầu ra càng nhỏ) thì con IC LM317T càng nóng.
Theo cháu tìm hiểu trên các web điện tử thì độ lệch giữa Vin và Vout là 3V
Mong chú giúp đỡ ạ

hiepasc

MOD Bắc Ninh
tình hình là cháu đã tự làm được chiết áp theo sơ đồ mạch của chú, nhưng có 2 vấn đề sau nhờ chú tư vấn:
1/ Mặc dù đã ráp đúng linh kiện theo sơ đồ nhưng khi giải áp hết mức đầu ra thì motor vẫn quay ko dừng lại (motor có thay đổi tốc độ khi xoay chiết áp)
2/ Khi độ lệch giữa áp vào và áp ra càng lớn (tức là khi chỉnh chiết áp sao cho áp đầu ra càng nhỏ) thì con IC LM317T càng nóng.
Theo cháu tìm hiểu trên các web điện tử thì độ lệch giữa Vin và Vout là 3V
Mong chú giúp đỡ ạ

Câu 1 : cái này thì đúng rồi nó chỉ giảm đến mức tối thiểu thôi vẫn duy trì 1 điện áp ra để đảm bảo có tải không cháy IC. Cháu muốn tắt hẳn phải dùng chiết áp có công tắc để tắt hẳn điện áp đầu vào.

Câu 2 : khi độ chênh lệch nhiều thì đương nhiên IC sẽ nóng ! giải pháp ở đây Cháu đấu chiết áp thêm 1 con trở cỡ 330 ôm nữa để bớt nóng đồng thời có vẫn tăng điện áp ra thêm 1 chút. Để duy trì độ bền của IC có thể lắp thêm tản nhiệt.

Chênh lệch điện áp không phải là 3v đâu ! cháu chỉnh chiết áp sẽ thay đổi điện áp khá lớn đó ! nếu Vin vào 12v thì ra sẽ khoảng 3V, còn nếu Vin 24v thì ra tối thiểu khoảng 6v. Mạch chú đưa chịu được Vin 28V DC !

Kiểm tra xem có đúng là IC LM317T không vì con nay là con có công suất cao nhất của dòng 317.

hiepasc

MOD Bắc Ninh

Chia sẻ một sản phẩm tấm phảm bóng cùng anh em ! cái này như Hiệp đã hướng dẫn dễ làm chi phí thì hơi cao nhưng bền, thích hợp cho các bạn đã có cơ bản tốt tập phản xạ nâng cao ! nhược điểm là chỉ hỗ trợ cho các bạn tập giật ở cường độ cao, đường bóng trả sang giống thực tế ( kê bóng ).

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Tình hình là Mai Thế Hiệp vừa cho ra lò một máy bắn bóng mà không chịu chia sẻ kinh nghiệm ở đây mà đang làm một topic dưới dạng tìm một CLB để test máy bắn bóng tự chế !

Rất vui khi có nhiều anh em cùng sở thích nhảy vào vào lĩnh vực này ! hi vọng trình độ bóng bàn anh em nghiệp dư ngày càng tăng cao nhờ có máy móc hóa !

tuannc18081988

Thượng Sỹ

Chia sẻ một sản phẩm tấm phảm bóng cùng anh em ! cái này như Hiệp đã hướng dẫn dễ làm chi phí thì hơi cao nhưng bền, thích hợp cho các bạn đã có cơ bản tốt tập phản xạ nâng cao ! nhược điểm là chỉ hỗ trợ cho các bạn tập giật ở cường độ cao, đường bóng trả sang giống thực tế ( kê bóng ).
Anh Hiệp làm cái tấm phản bóng kia à...anh có thể chia sẻ thông số cho anh em đam mê được không anh? khung gỗ kích thước? góc nghiêng, mặt vợt dán lên nó là loại nào.....tổng chi phí nữa....
Clip thấy ghi là bóng bàn Vĩnh Yên, địa chỉ chỗ đấy ra sao nhỉ? để vào gặp và trải nghiệm

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Anh không biết địa chỉ !

Thông số kỹ thuật như sau : Gỗ dán Taiwan độ dày : 1,2 cm ; rộng 1,5m x cao 40 cm ( có thể ghép xử lý cho phẳng , nhẵn ) . Đóng khung viền mặt sau để có độ cứng vững . lắp trục, vít để có thể chỉnh được góc nghiêng.

Mặt vợt : 729 -2 đen 6 miếng ; Đỏ 6 miếng dán bằng keo dán mặt vợt vợt thông thường.

Giá đỡ : kim loại hoặc gỗ có độ cứng vững chỉnh được ! Độ cao đến trục chỉnh góc 130cm

Lắp đặt chỉnh bài : Tùy thuộc theo lực giật, độ xoáy chỉnh góc nghiêng cho phù hợp !

Giá thành : 12 mặt vợt * 250k = 3.000.000 đ + Khung 500k = 3.500.000 đ

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Đã chuyển cho bạn công Ninh Bình linh kiện theo yêu cầu nhé ! số vận đơn : 175830501 qua Tín Thành nhé !

maithehiep

Trung Sỹ
Tình hình là Mai Thế Hiệp vừa cho ra lò một máy bắn bóng mà không chịu chia sẻ kinh nghiệm ở đây mà đang làm một topic dưới dạng tìm một CLB để test máy bắn bóng tự chế !

Rất vui khi có nhiều anh em cùng sở thích nhảy vào vào lĩnh vực này ! hi vọng trình độ bóng bàn anh em nghiệp dư ngày càng tăng cao nhờ có máy móc hóa !

Dạ, cháu đâu dám ạ! Cháu sẽ sớm up lên đây để ACE chém ạ.
Do nhà cháu ko có bàn, nên để cháu test độ ổn định + sơn phết cho em nó rồi cháu sẽ đưa lên ạ!
Cháu up tạm mấy tấm này lên để ACE góp ý về hình dáng em nó trước, khi nào test chạy tốt rồi thì cháu sẽ up video lên sau chú nhé.
Gì chứ, cháu thì rất muốn học hỏi ở chú và ACE trên diễn đàn ạ ^^!
Thanks chú đã nhắc nhở!
Đây là máy chưa có bộ lưới

Còn đây là máy khi có gắn thêm bộ phận để gắn lưới + Hộp điều khiển

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Anh Hiệp làm cái tấm phản bóng kia à...anh có thể chia sẻ thông số cho anh em đam mê được không anh? khung gỗ kích thước? góc nghiêng, mặt vợt dán lên nó là loại nào.....tổng chi phí nữa....
Clip thấy ghi là bóng bàn Vĩnh Yên, địa chỉ chỗ đấy ra sao nhỉ? để vào gặp và trải nghiệm

Làm như cái này cực rẻ cực kỳ khoa học thuận tiện tháo ra lắp vào , điều chỉnh cao ,thấp và độ nghiêng . Mút thì mua Dawai của Hỏa châu rất chuẩn so với 729 giảm gần một nữa

Khi tập cần thiết thì cất lưới dùng sợi dây nhỏ làm chuẩn , để tập giật quả bóng thấp

Last edited by a moderator:

Bình luận từ Facebook