Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

BongBanHG

Trung Uý
Bạn làm giống của mình , mình cũng làm thế này để cho ra 1 quả xoáy lên là 1 quả xoáy xuống để bài tập hoàn hảo hơn , mình đã chia sẽ ở bài viết trước rồi hehe
Hihi chào bạn Sơn !!hihi đúng rồi bạn máy này có chức năng 1 quả xoáy lên một quả xoáy xuống và còn thêm một chức năng nữa khi cho nóng bắn bóng (động cơ steep ) chạy ở chế độ ngẫu nhiên sẻ cho ra nhiều loại xoáy ' , như lên ,xuống ,ngang ,xuyên ...nói chung giống như mình đở quả giao bóng của đối phương vậy ,chức năng này của máy giúp mình tập khống chế giao bóng ,
Bạn làm giống của mình , mình cũng làm thế này để cho ra 1 quả xoáy lên là 1 quả xoáy xuống để bài tập hoàn hảo hơn , mình đã chia sẽ ở bài viết trước rồi hehe

BongBanHG

Trung Uý
Hihi chào bạn Sơn !!hihi đúng rồi bạn máy này có chức năng 1 quả xoáy lên một quả xoáy xuống và còn thêm một chức năng nữa khi cho nóng bắn bóng (động cơ steep ) chạy ở chế độ ngẫu nhiên sẻ cho ra nhiều loại xoáy ' , như lên ,xuống ,ngang ,xuyên ...nói chung giống như mình đở quả giao bóng của đối phương vậy ,chức năng này của máy giúp mình tập khống chế giao bóng ,

BongBanHG

Trung Uý
đ
Ảo quá !
đây là 2 máy của mình nhé máy lớn là cái đầu tiên mình làm theo mô hình của Anh Hiệp nhưng có thêm Mạch điều khiển tốc độ động cơ bắn bóng ,cái nhỏ bên cạnh là cái ver02 mình nâng cấp thêm một vài chi tiết có thể điều khiển từng động cơ riêng lẻ bắn bóng ,lia bóng,đảo bóng và cấp bóng,cái quan trọng là có thêm động cơ tạo xoáy ngầu nhiên trên nòng bắn bóng giúp hiệu quả hơn trong tập luyện

Attachments

452.5 KB · Đọc: 0

BongBanHG

Trung Uý
đ
đây là 2 máy của mình nhé máy lớn là cái đầu tiên mình làm theo mô hình của Anh Hiệp nhưng có thêm Mạch điều khiển tốc độ động cơ bắn bóng ,cái nhỏ bên cạnh là cái ver02 mình nâng cấp thêm một vài chi tiết có thể điều khiển từng động cơ riêng lẻ bắn bóng ,lia bóng,đảo bóng và cấp bóng,cái quan trọng là có thêm động cơ tạo xoáy ngầu nhiên trên nòng bắn bóng giúp hiệu quả hơn trong tập luyện
đ
đ
đ
Ảo quá !

Attachments

635.3 KB · Đọc: 0

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cái cọc sắt trông kinh quá ! lại có 2 cái dây thít buộc nữa ! Chức năng lắc bóng ngang đâu mất rồi ? .

Cơ chế điều khiển con motor để tạo loại xoáy kiểu gì ?

Chúc mừng bạn ! hi vọng tiếp nối nhiều chiếc máy nữa đến với ace bóng bàn !

son_canloc

Đại Tá
Cái cọc sắt trông kinh quá ! lại có 2 cái dây thít buộc nữa ! Chức năng lắc bóng ngang đâu mất rồi ? .

Cái cọc đó là để dùng khóa dây khóa nòng với với máy nếu không HieepASC hắc mất bản quyền thì sao ?
Cái đoạn nối giữa là tạo xoáy THIÊN NHIÊN khi moto bắn bóng quay máy rung tạo xoáy tự nhiên

Last edited:

BongBanHG

Trung Uý
Cái cọc đó là để dùng khóa dây khóa nòng với với máy nếu không HieepASC hắc mất bản quyền thì sao ?
Cái đoạn nối giữa là tạo xoáy THIÊN NHIÊN khi moto bắn bóng quay máy rung tạo xoáy tự nhiên
bạn Sơn nhằm rồi nhé đoạn nối cuối được gắn với động cơ step để tạo xoáy ngầu nhiên ,được điều khiển bằng Pic điều khiển ,,ban đầu máy của em dựa theo A HiệpASC mà

Attachments

477.5 KB · Đọc: 0

son_canloc

Đại Tá
bạn Sơn nhằm rồi nhé đoạn nối cuối được gắn với động cơ step để tạo xoáy ngầu nhiên ,được điều khiển bằng Pic điều khiển ,,ban đầu máy của em dựa theo A HiệpASC mà
Đùa cho vui thôi vì cái dây nguồn cuốn vào cọc nhìn giống khóa dây xe đạp , còn hệ thống tạo xoáy của bạn mình đánh giá cao vì mình đã làm rồi , hihi tất cả đều dựa trên nguyên lý nhất định CON HƠN CHA LÀ CHUYỆN THƯỜNG
Giống như Trò giỏi hơn thầy đó , rất nhiều trò thi đậu Quốc gia , Quốc tế còn hàng ngàn thầy may lắm mới có 1 thầy có danh hiệu hs giỏi Tỉnh , hihi vì sao lại thế nhể ?

BongBanHG

Trung Uý

Chức năng lia bóng ngang vẫn còn Anh. còn cơ chế điều khiển motor tạo xoáy bằng motor step.khi motor step quay tới 1/2 vòng môtr tạo xoáy cũng quay 1/2 vòng bóng sẽ chuyễn từ xoáy lên sang xoáy xuống,nếu động cơ step quay tới 1/4 vòng sẻ cho bóng xoáy ngang .......có thể điều khiển động cơ động cơ step quay xuôi quay ngược 1/2,1/4 ,3/4,2/3,1/3....vòng khi đó động cơ tạo xoáy cho ra được rất nhiều loại xoáy biến Hoá khác nhau

BongBanHG

Trung Uý
Chức năng lia bóng ngang vẫn còn Anh. còn cơ chế điều khiển motor tạo xoáy bằng motor step.khi motor step quay tới 1/2 vòng môtr tạo xoáy cũng quay 1/2 vòng bóng sẽ chuyễn từ xoáy lên sang xoáy xuống,nếu động cơ step quay tới 1/4 vòng sẻ cho bóng xoáy ngang .......có thể điều khiển động cơ động cơ step quay xuôi quay ngược 1/2,1/4 ,3/4,2/3,1/3....vòng khi đó động cơ tạo xoáy cho ra được rất nhiều loại xoáy biến Hoá khác nhau
Đùa cho vui thôi vì cái dây nguồn cuốn vào cọc nhìn giống khóa dây xe đạp , còn hệ thống tạo xoáy của bạn mình đánh giá cao vì mình đã làm rồi , hihi tất cả đều dựa trên nguyên lý nhất định CON HƠN CHA LÀ CHUYỆN THƯỜNG
Giống như Trò giỏi hơn thầy đó , rất nhiều trò thi đậu Quốc gia , Quốc tế còn hàng ngàn thầy may lắm mới có 1 thầy có danh hiệu hs giỏi Tỉnh , hihi vì sao lại thế nhể ?

son_canloc

Đại Tá
Cái này mình làm không phức tạp như bạn nhưng lại hiệu quả và ổn định > cứ 1 quả lên là 1 quả xuống > một quả ngang trái là 1 quả phải > Xoáy ntn là do nơi mình cả > tất cả đều được điều khiển từ xa , nói chung không khó bằng làm Văn với Toán .Độ khó làm máy này ngang bằng đánh bóng bàn

BongBanHG

Trung Uý
Hi Danh sư xuất cao đồ mà đúng Không A Hiệp :))?cái bên phải là em chộp bản quyền của A Hiệp , cái bên trái là em nâng cấp lên chúc sử dụng Mạch công suất điều khiển tốc độ động cơ bắn bóng,lia bóng ngang và động cơ cấp bóng cũng có thể điều khiển từ 30 đến 150 quả /phút,và thêm Mạch Driver điều khiển nòng bắn tạo xoáy ngẩu nhiên

BongBanHG

Trung Uý
Cái này mình làm không phức tạp như bạn nhưng lại hiệu quả và ổn định > cứ 1 quả lên là 1 quả xuống > một quả ngang trái là 1 quả phải > Xoáy ntn là do nơi mình cả > tất cả đều được điều khiển từ xa , nói chung không khó bằng làm Văn với Toán .Độ khó làm máy này ngang bằng đánh bóng bàn
Đúng rồi bạn !!!bóng bàn là môn thể thao rất kén người chơi nếu không đam mê sẻ rất dể bỏ cuộc khi bắt đầu,khi đã đam mê và biết chơi bóng bàn là không thể bỏ được !!!con em bắt đầu đam mê khi đóng bàn rồi nè,bé đang ngồi xem em đánh bóng bàn nè,và em hi vọng bé sẻ đam mê giống em hihi hihihi hi

son_canloc

Đại Tá
View attachment 35191
Đúng rồi bạn !!!bóng bàn là môn thể thao rất kén người chơi nếu không đam mê sẻ rất dể bỏ cuộc khi bắt đầu,khi đã đam mê và biết chơi bóng bàn là không thể bỏ được !!!con em bắt đầu đam mê khi đóng bàn rồi nè,bé đang ngồi xem em đánh bóng bàn nè,và em hi vọng bé sẻ đam mê giống em hihi hihihi hi
Không làm khán giả chơi luôn cho máu

hiepasc

MOD Bắc Ninh
bác làm cái đó hay vậy.mình muốn làm như vậy nhưng ko biết cách làm

Bạn muốn làm như vậy thì bạn nên tìm hiểu nguyên lý hoạt động của step motor - loại motor chuyên dụng có khả năng dịch chuyển từng bước nhỏ một thường được dùng trong các động cơ chính xác như máy in, máy photô, máy CNC ,... và cả trên các loại máy tập bóng bàn cao cấp.

Step motor - được điều khiển thông qua bộ cấp nguồn riêng thường được gọi là driver kết hợp các xung tín hiệu để dịch từng bước nhỏ kiểu như 1/2 vòng chẳng hạn ..
Chuyên sâu hơn mời bạn nghiên cứu tài liệu dưới đây.
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Tài liệu động cơ bước sẽ được post tại đây, mong sự đóng góp ý kiến của các bạn.

http://www.picvietnam.com/download/S...part0_step.pdf
Giới thiệu sơ lược về động cơ bước

http://www.picvietnam.com/download/S...part1_step.pdf
Nguyên lý hoạt động của động cơ bước, phân loại động cơ bước

www.picvietnam.com/download/Stepping/part2_0.pdf
Một số đặc tính về từ trường bên trong động cơ bước ảnh hưởng đến moment lực.

http://www.picvietnam.com/download/S...part3_step.pdf
Một vài điểm cơ bản về thiết kế mạch điều khiển cho động cơ bước

Đây là tài liệu F dịch, và được sự đồng ý của giáo sư Douglas W. Jones cho phép xuất bản, nhưng hiện nay do không có nhiều thời gian, nên phần cuối của tài liệu vẫn chưa hiệu chỉnh xong và cũng chưa xuất bản. Do vậy khi nào hiệu chỉnh xong F sẽ chọn giải pháp xuất bản hoặc cung cấp miễn phí trên diễn đàn.

Yêu cầu các bạn không xin các chương sau, dù với tư cách nào.

Chúc vui

Nguồn: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=44
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Vì vậy nếu bạn không nắm được thì rất khó để bạn có thể thiết lập để chạy được như ý ( tuy nhiên cũng rất đơn giản nếu bạn đã học và thử nghiệm những modun bán sẵn ).
...

Bạn nên sử dụng những cái có trong khả năng của bạn để phát triển vẫn có thể làm được.
Cụ thể :
- Bạn có thể dùng motor phổ thông kết hợp cơ cấu chuyển động dạng vít để đẩy xuôi sau đó đổi chiều điện áp để chạy ngược lại,...
- Bạn có thể dùng rơ le để tác dụng lực xoay, ...
- Sử dụng cơ khí
- v.v....

Bình luận từ Facebook