Giới thiệu về Cốt-Mút của VDV Việt Nam-Thế Giới và Sự Chọn Lựa Nào Cho Bạn!

lam quang

Trung Sỹ
bỞI VẬY MỚI NÓI BÓNG BÀN VIỆT NAM KHÔNG RA TRÒ TRỐNG GÌ SO VỚI KHU VỰC ĐNA CHỨ ĐỪNG NÓI VỚI THẾ GIỚI...NGƯỜI VIỆT NAM MÌNH CHƠI BÓNG RẤT HAY, VÀ KHÉO .CHỈ CÁI TỘI LÀ KHÔNG BIẾT THAY ĐỔI, TIẾP THU CÁI MỚI..VÌ VẬY CHỈ CHƠI TRONG KHU VỰC AO NHÀ THÔI CÒN RA ĐƯỜNG THÌ THUA TÈ LE, TỪA LƯA NHƯ CÁI ÁO MƯA RÁCH..MONG MỌI NGƯỜI CHƠI BÓNG HÃY THAY ĐỔI QUAN NIỆM...SARIUS ĐÃ LỖI THỜI RỒI...Đừng truyền thụ hay tư vấn cho các thế hệ sau dùng sarius nữa...hỏng hết...hỏng .h..h.:zingme21::zingme64::zingme65::zingme41:

thấy bạn cực đoan với nó quá rồi... Bạn nói người VN chơi rất hay rất khéo thì cần gì phải chơi control cao, vì dư sức điều khiển vợt mình rồi, chơi cốt nẩy cho sướng, hehe. Khả năng VN chỉ ở ao làng thì còn do nhiều yếu tố, bạn đổ thừa cho Sadius sao được. Với tôi nó là một cốt hay nếu người chơi chịu tập đàng hoàng, thật tâm cố gắng làm quen, không thay cốt như thay áo.

bachikho

Đại Tá
thấy bạn cực đoan với nó quá rồi... Bạn nói người VN chơi rất hay rất khéo thì cần gì phải chơi control cao, vì dư sức điều khiển vợt mình rồi, chơi cốt nẩy cho sướng, hehe. Khả năng VN chỉ ở ao làng thì còn do nhiều yếu tố, bạn đổ thừa cho Sadius sao được. Với tôi nó là một cốt hay nếu người chơi chịu tập đàng hoàng, thật tâm cố gắng làm quen, không thay cốt như thay áo.
bác thử điểm mặt cao thủ thế giới bây h còn ai chơi carbon thuần nói chung (sardius nói riêng) nữa ko xem nào?
xu hướng thế giới bây h vẫn là thuần gỗ, nếu ko thì là ALC hay ZLC chứ hầu như sar chỉ còn phổ biến ở VN nữa thôi bác ợ
tui thấy từ khi đổi sang bóng 40 thì xu hướng TG ko còn đánh 1 phát hết bóng như hồi Shlager VĐTG với cốt Shlager off+ và Bryce nữa mà dần chuyển về lối tấn công đánh đều và điểm rơi, bóng bền khiến đối phương phải hỏng trước cùng với sự lên ngôi của cốt ALC và mặt Tenergy

Last edited:

Son_ct

Đại Uý
bác thử điểm mặt cao thủ thế giới bây h còn ai chơi carbon thuần nói chung (sardius nói riêng) nữa ko xem nào?
xu hướng thế giới bây h vẫn là thuần gỗ, nếu ko thì là ALC hay ZLC chứ hầu như sar chỉ còn phổ biến ở VN nữa thôi bác ợ
tui thấy từ khi đổi sang bóng 40 thì xu hướng TG ko còn đánh 1 phát hết bóng như hồi Shlager VĐTG với cốt Shlager off+ và Bryce nữa mà dần chuyển về lối tấn công đánh đều và điểm rơi, bóng bền khiến đối phương phải hỏng trước cùng với sự lên ngôi của cốt ALC và mặt Tenergy
Với lối đánh 2 càng hiện đại thì đúng là đối thủ k có cơ hội mà bạt: trả giao bóng thì vừa ngắn vừa thấp, bóng chỉ cần hơi dài là ăn flick trái luôn xong chuyển qua đối giật :eek::eek::eek: Thế nên Sardius hết đất diễn ở trình thế giới :D:D:D
Còn với bóng bàn amateur thì Sar vẫn thừa đất dụng võ, 1 hit 1 kill :D Đánh cốt gì phù hợp với lối chơi là tùy mỗi người thôi :p

nanakizhang

Đại Tá
mình nghĩ các cốt vợt của các cao thủ trên thế giới có lẽ là những cốt "độc", được đặt hàng riêng theo lối chơi riêng của họ. Thiết nghĩ sẽ không có bán ra ngoài.

LMC

Trung Tá

1. VĐV Dương Văn Nam - Đội tuyển bóng bàn Quân Đội

Cốt vợt : Sardius FL
Mặt vợt trái : Tenergy 64
Mặt vợt phải : Tenergy 64

2. VĐV Đoàn Kiến Quốc - Đội tuyển bóng bàn Khánh Hòa

3. VĐV Trần Tuấn Quỳnh - Đội tuyển bóng bàn T&T

Mặt vợt phải : Tenergy 05

4. VĐV Nguyễn Văn Ngọc - Đội tuyển bóng bàn Hải Dương

5. VĐV Lê Tiến Đạt - Đội tuyển bóng bàn Quân Đội

LMC

Trung Tá
6. VĐV Hồ Ngọc Thuận - Đội tuyển bóng bàn Công An

Cốt vợt : Ludeak Fleet FL
Mặt vợt trái : Nittaku Flyatt Soft

Mặt vợt phải : Nittaku Huricane Neo 3
7. VĐV Lê Đình Duy - Đội tuyển bóng bàn Petrovietnam

Mặt vợt trái : Yasaka Pryde
Mặt vợt phải : Yasaka Rakza 7

8. VĐV Mai Hoàng Mỹ Trang - Đội tuyển bóng bàn Tp.HCM

Cốt vợt : Timo Boll ZLC FL

9. VĐV Nguyễn Thị Việt Linh - Đội tuyển bóng bàn Công An

Cốt vợt : Timo Boll Spirit FX
Mặt vợt phải : Sriver FX

10. VĐV Lương Thị Tám - Đội tuyển bóng bàn Quân Đội

Cốt vợt : Schlager FL

11. VĐV Vũ Thị Hà- Đội tuyển bóng bàn Quân Đội

Cốt vợt : Zhang Zike FL
Mặt vợt trái : FlareStorm (mặt gai)

12. VĐV Nguyễn Thị Nga - Đội tuyển bóng bàn Hà Nội

Mặt vợt trái : Tenergy 05 FX

Mặt vợt phải : Tenergy 80
13. VĐV Nguyễn Ngọc Yến Nhi - Đội tuyển bóng bàn Tp.HCM

Mặt vợt trái : Tenergy 05 FX

tiachop

Thượng Tá
Hồi em đi mua cây vợt đầu tiên tốt tốt một tý ở trong một những cửa hàng nổi tiếng tại TP HCM, hỏi cây ALL+ hoặc OFF-, nhưng cửa hàng hơn cả trăm cây, không có cây nào cả. Hỏi tại sao? Cô chủ mỉa mai: Dân bb toàn tụi xì ke (tiếng lóng SG chỉ người gầy yếu như dân nghiện), chơi đồ tăng lực. Kể cả đội tuyển TP, thành ra yếu xều, gặp nước ngoài là ... tiêu.
Dân bb vn ngại tốn sức. Đọc các nhận xét về cốt vợt trên diễn đàn toàn thấy đánh giá có nảy hay không, cốt điều khiển tốt thì bị chê là ... xịt.

Sao giống câu lạc bộ chỗ em đang chơi vậy bác. Từ khi chơi bóng bàn đến nay em hầu như dùng cốt gỗ: Mazunov-->Donic Offensive-->Temper tech --> CS7--> Acoutics. Mỗi lần như vậy các bác ở CLB em đều dùng thử, và cứ mỗi lần dùng xong các bác đều chê là cốt xịt, bởi vì các bác ấy toàn dùng Sardius cả!

Giờ có đưa em Super Zhangjike cho các bác ấy dùng thì chắc cũng bị chê xịt mà thôi. Hic hic.

bachikho

Đại Tá
thì đã từng có thời với dân VN cốt xịn = nảy + ko rung mà, ko nảy hay rung = lởm
tui còn nhớ có thời dân bb HP đua nhau ca ngợi cây BTY tri carbon (3 lớp cb) vì nó cực nảy và ko hề rung tẹo nào, trong khi lên các 4r nước ngoài thì đó là cây bị chê nhất và được coi là 1 thất bại của BTY :D

Last edited:

Quocanhsla

Trung Sỹ
thì đã từng có thời với dân VN cốt xịn = nảy + ko rung mà, ko nảy hay rung = lởm
tui còn nhớ có thời dân bb HP đua nhau ca ngợi cây BTY tri carbon (3 lớp cb) vì nó cực nảy và ko hề rung tẹo nào, trong khi lên các 4r nước ngoài thì đó là cây bị chê nhất và được coi là 1 thất bại của BTY :D ở mỗi quốc gia đều có phong cách chơi và sắm vũ khí khác nhau, tàu thì đa số chơi cốt thuần gỗ và mặt fh phải là mặt đen 1 là h3 ko thì skyline3, bên bh màu đỏ mặt ten, đó là quốc vợt quốc mặt của chúng nó
tui còn nhớ có thời dân bb HP đua nhau ca ngợi cây BTY tri carbon (3 lớp cb) vì nó cực nảy và ko hề rung tẹo nào, trong khi lên các 4r nước ngoài thì đó là cây bị chê nhất và được coi là 1 thất bại của BTY :D
ở đâu cũng có đồ thịnh hiếu khác nhau, tàu thì cốt thuần gỗ mặt fh phải là màu đen hiệu h3 hay skyline,.... Mặt đỏ bên bh phải là ten. nào là độ kiểm soát bóng sardius kém, điều đó còn tuỳ vào trình độ và kỹ thuật của bạn. Có ng còn nói sardius ra nước ngoài toàn gãy, vậy thì bhl là ng đầu tiên hiểu, cứ siêu trương kế khoa ( super zhang zi ke ) mặt h3 lót xanh mặt ten tuyển mà diễn sẽ có giải cao, tàu khựa tạm gọi là cái nôi bbtg đi vì có quá nhiều tài năng, hạng trung bình của tuyển thôi khi nhập tịch thi đấu cho các nước ngoài lãnh thổ tàu đều có giải, tàu nó đầu tư vô cùng bài bản và mọi ng dân chúng nó đều yêu đều tập luyện bb từ nhỏ. tôi khẳng định 100% banj đánh cây siêu trương kế khoa ( super zhang zi ke ) 1 mặt h3 1 mặt ten 80 cũng như phế phẩm mà thôi. Thấy mã long số 1 tg đánh long 5 vậy là cũng mua về chơi nhưng vứt xó hay cố gắng bán lại vì ko đánh đc. Nền bb ở mọi quốc gia đều có cách huấn luyện riêng và vợt gì mút gì đều có ng hướng dẫn cặn kẽ, Việt Nam mình tiền đâu ra để duy trì kinh phí du đấu cọ xát vs cá nhân tôi quen cái gì thì tập cái đó cho thật giỏi chỉ 1 và 1, đánh amultar hay sardius thì cứ thế mà rền trường kỳ cho đỡ tốn tg. Tôi mà đánh vợt dắt vàng nạm kim cương đá quý mà nằm trong top 10 tg thôi thì tôi sẽ mua dù đắt bao nhiêu. Giải tỉnh chỗ tôi có ông đánh lứa u70 mazunov cặp yasaka 5 vô địch, thằng u15 729-v6 carbon cặp 729-08 729 focus 3 vô địch hkpđ học sinh phổ thông năm nay, cá nhân tôi đánh giải 25-30 đánh sardius cặp xiom sigma 2 ten 80 vào đc bán kết

datnpmoj

Binh Nhất
Hồi mới chơi bóng bàn em cũng hay tìm hiểu thông tin về cốt và mặt vợt, hỏi ai cũng Sardius, đi đâu cũng Sardius, hồi đó em chơi với mấy người cầm vợt của em (Clipper CR) nói xịt và rung, phải chơi cái này này (chỉ vào Sardius) làm em ghét lây cây Sardius. Em ghét kiểu dập khuôn, trong mọi mặt chứ không chỉ riêng chọn cốt vợt.
Thề với các bác là từ hồi chơi tới giờ em chưa bao giờ cầm Sardius đánh và sẽ mãi mãi không bao giờ cầm nó đánh. Bây giờ mấy chú chơi Sardius ngày xưa đó vẫn mãi quanh quẩn tự sướng với nhau ở cái ao làng, còn em thì đã tung tăng ra thế giới bên ngoài từ lâu và bây giờ quay về ngồi post bài chém gió đây :)))

Acoustic

Đại Uý
cả trái đất không dùng sardius từ lâu rồi (trừ Việt Nam) theo mình đoán họ không đủ trình độ để điều khiển sardius
nên đành phải bỏ
Tất cả các HLV và VDV bóng bàn Việt Nam đều không đủ trình độ vì vẫn dùng Sadius, giỏi giang chỉ có bạn và 1 số người nữa suốt ngày chê bai. Sao bạn không hạ sơn, oánh cho đội tuyển Việt Nam 1 trận te tua để họ thay đổi nhận thức nhỉ

Trainee

Đại Tá
Tất cả các HLV và VDV bóng bàn Việt Nam đều không đủ trình độ vì vẫn dùng Sadius, giỏi giang chỉ có bạn và 1 số người nữa suốt ngày chê bai. Sao bạn không hạ sơn, oánh cho đội tuyển Việt Nam 1 trận te tua để họ thay đổi nhận thức nhỉ
Đọc kỹ lại bài viết của người ta đi bạn, ngược rồi! ^^

Acoustic

Đại Uý
Đọc kỹ lại bài viết của người ta đi bạn, ngược rồi! ^^
Có ngược gì đâu a, e thấy VNT đa phần chơi Sar mà. Chắc các a ấy đều biết ưu - nhược điểm của nó hơn n người hay chém gió ở đây, có điều người ta thích, hợp rơ thì vẫn chơi thôi. Cá nhân e nghĩ phân tích, bình luận thì vô tư, nhưng chê bai, mỉa mai người khác thì ko nên.

Trainee

Đại Tá
Có ngược gì đâu a, e thấy VNT đa phần chơi Sar mà. Chắc các a ấy đều biết ưu - nhược điểm của nó hơn n người hay chém gió ở đây, có điều người ta thích, hợp rơ thì vẫn chơi thôi. Cá nhân e nghĩ phân tích, bình luận thì vô tư, nhưng chê bai, mỉa mai người khác thì ko nên.
Thực tế, nếu bạn xem lại các giải như CVV, sẽ thấy các VĐV của VN sử dụng combo cốt cứng đối giật xa bàn hầu như toàn thua, dù đối thủ giật cũng không mạnh lắm, chủ yếu là xoáy, chìm và đều, lực thua. Mình nghĩ chắc chắn ảnh hưởng combo Sardius không nhỏ đâu.
Họ cảm thấy hợp và đánh vẫn có thành tích (trong nước), nhưng cái cảm thấy đó nó thường là không có chiều sâu, do không định hướng từ đầu, bàn đúng sai cũng khó, nhưng cá nhân con gà như mình vẫn cho là sai. Nếu tập từ đầu combo mềm mại, có lẽ thành tích, hay ít ra lối chơi sẽ hay hơn nhiều.
Kể cả tuyển QG, giờ mình cho rằng vẫn là thợ dạy thợ, người chơi trước chỉ kỹ năng cho người chơi sau, sự nghiên cứu chuyên sâu, đeo đuổi từ đầu một phong cách mới là rất ít.

Nói chung mình thấy tuyển Việt mình đánh sar nhưng thua bọn nước khác. Còn mình chơi vì thích nên cũng cứ ham học theo bọn giỏi hơn, tội gì học theo bọn kém hơn chớ nhể. hơn nữa học theo ai mềnh cũng có lên tuyển đc đâu nên cứ thằng mạnh nhất mà học, hoặc cái nào rẻ tiền đỡ tốn mà chơi cho khỏe, chán chơi còn mang ra đun bánh trưng được

Acoustic

Đại Uý
Thực tế, nếu bạn xem lại các giải như CVV, sẽ thấy các VĐV của VN sử dụng combo cốt cứng đối giật xa bàn hầu như toàn thua, dù đối thủ giật cũng không mạnh lắm, chủ yếu là xoáy, chìm và đều, lực thua. Mình nghĩ chắc chắn ảnh hưởng combo Sardius không nhỏ đâu.
Họ cảm thấy hợp và đánh vẫn có thành tích (trong nước), nhưng cái cảm thấy đó nó thường là không có chiều sâu, do không định hướng từ đầu, bàn đúng sai cũng khó, nhưng cá nhân con gà như mình vẫn cho là sai. Nếu tập từ đầu combo mềm mại, có lẽ thành tích, hay ít ra lối chơi sẽ hay hơn nhiều.
Kể cả tuyển QG, giờ mình cho rằng vẫn là thợ dạy thợ, người chơi trước chỉ kỹ năng cho người chơi sau, sự nghiên cứu chuyên sâu, đeo đuổi từ đầu một phong cách mới là rất ít.
E công nhận điều đó đúng, bản thân e chơi Sadius 2 năm rồi cũng bỏ, chuyển sang PG-7 với H3, sau đó là Acoustic và King3 mà a. Tuy nhiên e cũng gặp may là có người hướng dẫn, định hướng và tiếp xúc với diễn đàn nên sửa đổi. Nhiều người không có điều kiện như thế, vậy góp ý với người ta, họ nghe thì tốt, ko thì thôi. Châm chọc làm gì đúng không a

E công nhận điều đó đúng, bản thân e chơi Sadius 2 năm rồi cũng bỏ, chuyển sang PG-7 với H3, sau đó là Acoustic và King3 mà a. Tuy nhiên e cũng gặp may là có người hướng dẫn, định hướng và tiếp xúc với diễn đàn nên sửa đổi. Nhiều người không có điều kiện như thế, vậy góp ý với người ta, họ nghe thì tốt, ko thì thôi. Châm chọc làm gì đúng không a
đọc diễn đàn thấy bạn châm chọc bạn @dungkinh đó nhưng chắc nói vui thôi hehe

Bình luận từ Facebook