Giải vô địch bóng bàn toàn quốc 2013 !

nhimpitt

Trung Sỹ
Ðội Quân đội và TP Hồ Chí Minh vô địch đồng đội nam và đồng đội nữ

Tối 25-4, Giải vô địch bóng bàn toàn quốc Báo Nhân Dân lần thứ 31 - tranh Cúp Dầu khí Việt Nam - Ðạm Cà Mau năm 2013 bước sang ngày thi đấu thứ ba với các nội dung thi đấu đồng đội nam, đồng đội nữ.

Tâm điểm của buổi tối là hai trận chung kết đồng đội nam, đồng đội nữ. Không ngoài dự đoán của giới chuyên môn, khi các tay vợt dày dạn kinh nghiệm trận mạc đã giành chiến thắng để mang về lợi thế cho đội mình. Ở nội dung đồng đội nữ, tay vợt Mai Hoàng Mỹ Trang xuất quân trận đầu cho đội TP Hồ Chí Minh đã thắng Nguyễn Lê Thùy Dương của đội Hà Nội 3-0. Sau đó, ở trận tiếp theo, một cuộc rượt đuổi điểm số diễn ra hấp dẫn, gay cấn giữa tay vợt Trần Ngọc Quỳnh Trâm (TP Hồ Chí Minh) và tay vợt Nguyễn Thị Nga (Hà Nội), với năm ván đấu. Hai tay vợt hòa nhau 1-1 ở hai ván đầu; sang ván thứ ba, tay vợt TP Hồ Chí Minh vượt lên dẫn trước với tỷ số 2-1. Trận đấu phải bước sang ván thứ năm khi Nguyễn Thị Nga cân bằng tỷ số 2-2, với số điểm chênh lệch 11-5. Nhờ kinh nghiệm trận mạc, tay vợt TP Hồ Chí Minh đã thắng ván năm cùng tỷ số 11-5. Hai trận tiếp theo, hai tay vợt dày dạn kinh nghiệm của TP Hồ Chí Minh là Nguyễn Ngọc Yến Nhi và Mai Hoàng Mỹ Trang đã thắng hai đối thủ đội Hà Nội cùng tỷ số 3-0. Mang chiếc cúp vô địch đồng đội nữ về cho đội TP Hồ Chí Minh trong tiếng vỗ tay nồng nhiệt của đông đảo người hâm mộ.

Ở trận chung kết đồng đội nam, tay vợt Ðinh Quang Linh đã mang điểm về cho đội Quân đội, khi khai trận và có chiến thắng 3-1 trước Nguyễn Anh Tú của đội Hà Nội. Sang trận thứ hai là cuộc giao đấu quyết liệt giữa tay vợt trẻ Lê Tiến Ðạt (Quân đội) với gương mặt quen thuộc của làng bóng bàn Việt Nam Trần Tuấn Quỳnh (Hà Nội). Với kinh nghiệm của mình, tay vợt thuận tay trái Trần Tuấn Quỳnh đã thắng nhẹ nhàng với điểm số 11-5. Với khả năng phòng thủ khéo léo và kỹ thuật, Tiến Ðạt đã "hóa giải" những cú đánh lắc tay, cắt bóng xoáy chìm và những cú vuốt bóng điệu nghệ của Tuấn Quỳnh; có những pha bóng giằng co hơn 15 lần chạm vợt, tay vợt Lê Tiến Ðạt đã có cuộc lội ngược dòng ngoạn mục và thắng Tuấn Quỳnh 3-1. Cặp đấu thứ ba kết thúc khá nhanh, khi Dương Văn Nam (Quân đội) thi đấu với tâm lý thoải mái, khai thác tốt điểm yếu của đối phương, cùng với lối chơi tấn công sắc sảo, đã thắng nhẹ nhàng trước tay vợt Nguyễn Ngọc Tú (Hà Nội) sau ba ván đấu. Ðội Quân đội đã thắng chóng vánh đội Hà Nội 3-0 và giành cúp vô địch.

Trước đó, trong buổi chiều, hai trận bán kết nội dung đồng đội nam, đồng đội nữ đã diễn ra khá kịch tính. Ở nội dung đồng đội nam, các tay vợt của Quân đội chiếm ưu thế áp đảo trước Hải Dương, khi sở hữu nhiều tuyển thủ quốc gia và trình độ vượt trội như Ðinh Quang Linh, Lê Tiến Ðạt... Tuy nhiên, với sự giao đấu kiên cường, các tay vợt Hải Dương đã làm cho nhiều cổ động viên của Quân đội tỏ ra lo lắng, với những ván đấu giằng co hấp dẫn. Theo ông Mai Thanh Thị, Ban Thư ký giải đấu, đây là một trong số ít trận đấu của giải cực kỳ kịch tính, như một trận chung kết sớm. Các tay vợt của hai đội giành giật nhau từng điểm một đến phút chót. Qua hơn ba giờ đồng hồ thi đấu, kết quả đội Quân đội thắng Hải Dương 3-2 và giành quyền vào đấu trận chung kết, gặp đội Hà Nội trước đó đã thắng đội Bộ Công an 3-1.

Trận bán kết đồng đội nữ giữa đội Hà Nội gặp đội Quân đội cũng diễn ra hết sức quyết liệt, gay cấn. Nhưng, với kinh nghiệm và chiến thuật hợp lý, đội Hà Nội đã vượt qua đội Quân đội 3-1 để gặp đội TP Hồ Chí Minh ở trận chung kết, khi đội TP Hồ Chí Minh thắng đội Bộ Công an 3-1.

Hôm nay 26-4, giải sẽ tiếp tục diễn ra các nội dung đôi nam, đôi nữ, đơn nam, đơn nữ.

Giải đấu do Tập đoàn Dầu khí quốc gia Việt Nam, Công ty TNHH MTV phân bón đạm Cà Mau là nhà tài trợ chính cùng nhà tài trợ Công ty TNHH một thành viên Xổ số kiến thiết Lâm Ðồng.

( nhân dân )

waa

Đại Uý
Các bạn chê trách các VĐV 'làm tuồng" , rất đúng vì các bạn muốn xem những trận đấu bb thực sự , hết mình vì tinh thần TDTT . Nhưng nếu các bạn từng dẫn quân thi đấu đại diện cho 1 đơn vị thì cái nhìn sẽ khác đấy , vì nhiều lý do tế nhị , cần phải thắng đội này thua đội nọ là chuyện bình thường , ta dư sức đứng đầu bảng nhưng sẽ gặp 1 đội mạnh, kỵ rơ dù họ chỉ nhì bảng bên kia ... khả năng ta thắng đội nhất bảng kia là lớn hơn, vậy phải tính toán tỷ số chỉ để xếp nhì bảng là cần thiết , các giải bóng đá , cầu lông , bóng bàn, bóng chuyền ... có thi đấu vòng bảng hầu như xảy ra điều này , và trong các đội thi đấu ở một giải đấu trình độ tương đương thì Ban chỉ đạo đội bóng cực kỳ quan trọng , họ phải tính toán sao cho đi đến kết quả cuối cùng cao nhất .
Đó là chưa nói đến khi cần phải "nhường" hay "cứu" 1 đội bóng anh em, chủ nhà, quan hệ, tài trợ ... ngay cả giải bóng đá thế giới, châu Âu còn phải chỉ đạo các đội bóng chủ nhà cần ưu tiên vào vòng trong kia mà !

anhcaongochd

Binh Nhất
Các bạn chê trách các VĐV 'làm tuồng" , rất đúng vì các bạn muốn xem những trận đấu bb thực sự , hết mình vì tinh thần TDTT . Nhưng nếu các bạn từng dẫn quân thi đấu đại diện cho 1 đơn vị thì cái nhìn sẽ khác đấy , vì nhiều lý do tế nhị , cần phải thắng đội này thua đội nọ là chuyện bình thường , ta dư sức đứng đầu bảng nhưng sẽ gặp 1 đội mạnh, kỵ rơ dù họ chỉ nhì bảng bên kia ... khả năng ta thắng đội nhất bảng kia là lớn hơn, vậy phải tính toán tỷ số chỉ để xếp nhì bảng là cần thiết , các giải bóng đá , cầu lông , bóng bàn, bóng chuyền ... có thi đấu vòng bảng hầu như xảy ra điều này , và trong các đội thi đấu ở một giải đấu trình độ tương đương thì Ban chỉ đạo đội bóng cực kỳ quan trọng , họ phải tính toán sao cho đi đến kết quả cuối cùng cao nhất .
Đó là chưa nói đến khi cần phải "nhường" hay "cứu" 1 đội bóng anh em, chủ nhà, quan hệ, tài trợ ... ngay cả giải bóng đá thế giới, châu Âu còn phải chỉ đạo các đội bóng chủ nhà cần ưu tiên vào vòng trong kia mà !
Bạn nói ko có gì là sai nhưng ở trường hợp cụ thể như đội HD như thế này, nếu chấp nhận đứng thứ 2 để vào vòng trong sẽ phải bốc thăm để gặp các đội nhất bảng khác chứ ko phải nhì bảng là xác định được đối thủ ở vòng 2 đâu bạn ạ. Vậy theo bạn có HLV nào tính toán như vậy ko. Cụ thể luôn bán kết HD được đụng đội QĐ ( được coi là yếu nhất giải )

Drhongson

Đại Tá

Hình ảnh "lạ" của giải năm nay được rất nhiều người chú ý.Giống như các đội bóng của Nhật Bản,Hàn Quốc,Trung Quốc,đội TP HM thể hiện một tinh thần đoàn kết,tôn trọng,động viên mỗi khi xuất hiện sự trao đổi giữa HLV và VĐV trong thi đấu bằng cách tất cả các thành viên trong đội đều đứng dậy !

Phong cách này rất giống kiểu Hàn quốc , Nhật Bản , rất đáng khích lệ , nhân rông ra khắp nơi .
Vừa tôn sư trọng đạo vừa tỏ tình đồng đội đoàn kết 1 lòng .
Mình từng chứng kiến nhiều đấu thủ vặc lại HLV << ông có giỏi thì vào mà đánh >> ???? trời ạ .

Drhongson

Đại Tá
Các bạn <<phóng viên tay ngang lão luyện chém bão >> của diễn đàn đâu rồi ạ ?
Những Lê Phước Yên , Thành bb , Hưng Metri , Thuận tc group ,Hùng Hanoi , Saridao ,
Pari 15 , Hải Cà ri , Thu Hanoi , Xuân Ánh ... nếu có hứng thì tường thuật ,
bình luận thêm tí rau dưa hoa lá cho thêm hào hứng sinh động nhé .

Chứ Báo Nhân Dân thì <<nghiêm >> quá nên thông tin thì ok nhưng chưa toát lên cái không khí dạt dào hưng phấn của giải đấu ,
mưu tính của các đoàn , chuyện bên lề của các đấu sỹ , sự sôi động của khán giả ,
mấy nhận định của các tay lão luyện tinh tường , rùi chuyện về con người và phong cảnh nên thơ
của Đà Lạt mộng mơ mây mờ lãng đãng ...

Ham vui xin tí lạnh Đà lạt , hihi

Last edited by a moderator:

ha_beobt

Trung Sỹ
nếu như vậy thì cũng không nên phán xét bữa bãi khi bạn không trực tiếp xem hoặc tìm hiểu sự thật. Bạn có nghĩ nếu bạn làm gì đúng nhưng người khác suy diễn và nói bạn làm không đúng thì bạn nghĩ sao

chonmylac2

Trung Sỹ
Bạn chonmylac2 này toàn đâm bị thóc, chọc bị gạo nhỉ. Mấy topic bạn tham gia đều có những lời lẽ khiêu khích. Cẩn thận không mod sờ gáy đấy.

Nếu sự thật là thế này thì than ôi thể thao vùng trũng lại càng thêm sâu!
Bác ơi! Em có khẳng định mấy VĐV bán độ đâu? Em có đâm ai, chọc ai à? Em khiêu khích ai bác nhỉ? Em vừa nói có mấy câu mà bị các bác quăng đá ào ào thế thì ai khiêu khích ai đây bác? Thôi không làm loãng toppic của bác Hùng nữa! Xin lổi bác vậy!

Last edited:

Drhongson

Đại Tá
Nếu sự thật là thế này thì than ôi thể thao vùng trũng lại càng thêm sâu!
Bác ơi! Em có khẳng định mấy VĐV bán độ đâu? Em có đâm ai, chọc ai à? Em khiêu khích ai bác nhỉ? Em vừa nói có mấy câu mà bị các bác quăng đá ào ào thế thì ai khiêu khích ai đây bác?

Cái nguy hiểm chính là từ <<NẾU ... >> đó bạn ơi . 1 giải đấu đang vui , 1 đám cưới đang hào hứng
vậy mà có 1 ai đó nói << Hội trường này xây to quá nhỉ , có vẻ cũng cũ rồi , Nếu mà có sập nhà thì gay to ... >> ,

đồng ý là câu nói ấy là giả sử , là NẾU , là thì tương lai , là chưa biết đúng sai thế nào ...

NHƯNG nó lại làm mọi người cụt hứng , mất vui , thậm chí gợi lên 1 cuộc chiến , kéo theo vài người cùng và ngược chí hướng ,
lôi ra toàn chuyện buồn chuyện tiêu cực , cãi nhau loạn xạ mất vui .
Vậy thì tại sao anh em mình không <<NẾU ... >> về những chuyện vui , chuyện tích cực có phải hay hơn không .
Đôi lời thiển ý , xin đại xá .

Last edited by a moderator:

Delta

Binh Nhì
Tường thuật trực tiếp trận đồng đội nam tranh nhất nhì bảng A

Hà Nội 1 - Hải Dương 1

Trận 5 - ván 1 : HÀ PHƯỚC THÀNH - ĐOÀN BÁ TUẤN ANH

Tuấn Anh bất ngờ xin nghỉ hội ý khi đang dẫn điểm ở ngay ván 1 liệu có chiến lược gì của đôi HD tín toán ở vòng sau ???????????????????????????????????
Bình luận của a.Hunghanoi khi Tuấn Anh đang dẫn ở set1 (tôi thấy a.Hùng rất tinh ý đã nhận ra sẽ điều gì thay đổi tiếp theo của trận đấu) , ngay lúc đó tôi nghĩ Tuấn Anh sẽ thua trận đấu này (kết quả đúng như vậy). Mọi người xem kỹ lại trận đấu sẽ thấy TA lấy điểm của P.Thành không khó (dẫn điểm khá dễ dàng rồi lại để vượt qua) – tại thời điểm này tôi thấy trình của TA phải gác HPT 2 bóng . Sự thật ở đây thì chỉ có BHL Hải Dương là biết thôi. Cứ thế này bảo sao các tài năng trẻ của TT nói chung không vượt tầm lên được. Buồn

chonmylac2

Trung Sỹ
Bình luận của a.Hunghanoi khi Tuấn Anh đang dẫn ở set1 (tôi thấy a.Hùng rất tinh ý đã nhận ra sẽ điều gì thay đổi tiếp theo của trận đấu) , ngay lúc đó tôi nghĩ Tuấn Anh sẽ thua trận đấu này (kết quả đúng như vậy). Mọi người xem kỹ lại trận đấu sẽ thấy TA lấy điểm của P.Thành không khó (dẫn điểm khá dễ dàng rồi lại để vượt qua) – tại thời điểm này tôi thấy trình của TA phải gác HPT 2 bóng . Sự thật ở đây thì chỉ có BHL Hải Dương là biết thôi. Cứ thế này bảo sao các tài năng trẻ của TT nói chung không vượt tầm lên được. Buồn

Thế mà em bị ném đá tơi tả đấy bác ạ!

thaythuydn

Đại Tá
Cái nguy hiểm chính là từ <<NẾU ... >> đó bạn ơi . 1 giải đấu đang vui , 1 đám cưới đang hào hứng
vậy mà có 1 ai đó nói << Hội trường này xây to quá nhỉ , có vẻ cũng cũ rồi , Nếu mà có sập nhà thì gay to ... >> ,

đồng ý là câu nói ấy là giả sử , là NẾU , là thì tương lai , là chưa biết đúng sai thế nào ...

NHƯNG nó lại làm mọi người cụt hứng , mất vui , thậm chí gợi lên 1 cuộc chiến , kéo theo vài người cùng và ngược chí hướng ,
lôi ra toàn chuyện buồn chuyện tiêu cực , cãi nhau loạn xạ mất vui .
Vậy thì tại sao anh em mình không <<NẾU ... >> về những chuyện vui , chuyện tích cực có phải hay hơn không .
Đôi lời thiển ý , xin đại xá .
Có một câu nói rất nổi tiếng về chử NẾU ;"Với chử NẾU người ta có thể đặt PARIS vào trong một cái chai"( Avec des " SI" on mettrait Paris en bouteille"

2014

Binh Nhì
Thế mà em bị ném đá tơi tả đấy bác ạ!

Phải nhìn nhận mọi vấn đề từ nhiều phía và nhìn vấn đề 2 mặt. Nhìn tiêu cực như Delta quá hay tích cực như Drhongson quá cũng không tốt. Người tính toán ở đây là Ban huấn luyện còn VĐV giống như lính phải biết phục tùng mệnh lệnh. Sự việc chẳng có gì to tát giống ăn thịt chó thôi. Có người bảo ăn thịt chó là dã man nhưng nhiều người thì vẫn thấy rất bình thường.

2014

Binh Nhì
Có một câu nói rất nổi tiếng về chử NẾU ;"Với chử NẾU người ta có thể đặt PARIS vào trong một cái chai"( Avec des " SI" on mettrait Paris en bouteille"

Lạc đề rồi thầy ơi, chẳng ăn nhập gì chủ đề cả.

DambeoHD

Thượng Tá
e thì ko xem trưc tiếp nên ko dám phát biểu linh tinh về chuyện có " tuồng hay chèo" gì ở đây ko nhưng bác này nói đúng này, TA giờ khác xưa nhiều lắm rồi, ko thể thua Thành được đâu, thậm chí còn trên bóng đó!

RedAppleVII

Binh Nhất
e thì ko xem trưc tiếp nên ko dám phát biểu linh tinh về chuyện có " tuồng hay chèo" gì ở đây ko nhưng bác này nói đúng này, TA giờ khác xưa nhiều lắm rồi, ko thể thua Thành được đâu, thậm chí còn trên bóng đó!
các bác xem trực tiếp mới thấy. khi mấy điểm kết thúc set 1 và 2 Thành toàn đánh những pha bóng không tưởng, còn việc dẫn điểm xa và bị gở hòa dể là do bôn và lưới.. còn mấy set 3 trở đi thì k dám bình luận.

Bình luận từ Facebook