Gai dài - Vũ khí - Kỹ thuật - Chiến thuật (sưu tầm)

thaythuydn

Đại Tá
OX là mặt không có mút lót/đệm. Theo mình đoán là từ viết tắt của từ withOut Sponge (vì s hay x đều phát âm như nhau, do S không uốn lưỡi như tiếng Việt).
Còn nếu sử dụng là OS trong tiếng Anh có nghĩa là nhiều O và có thể nhầm sang câu chuyện 4 Os.
Chả là 4 Os bao gồm:
- Open mind;
- Open heart;
- Open arms; và
- Open legs.
OX là acronym của ORTHODOX meaning NO SPONGE.Nhưng mình không hiểu vì sao Orthodox có nghỉa là không có mút lót.Orthodox chỉ có một nghỉa là CHÍNH THỐNG.Bạn Thanh Trà đoán Without Sponge thì có vẻ hay đấy nhưng lại không đúng

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
OX là mặt không có mút lót/đệm. Theo mình đoán là từ viết tắt của từ withOut Sponge (vì s hay x đều phát âm như nhau, do S không uốn lưỡi như tiếng Việt).
Còn nếu sử dụng là OS trong tiếng Anh có nghĩa là nhiều O và có thể nhầm sang câu chuyện 4 Os.
Chả là 4 Os bao gồm:
- Open mind;
- Open heart;
- Open arms; và
- Open legs.
Open arms nghỉa là mở rộng vòng tay tiếp đón ai,nhưng mình không hiểu open legs mở rộng vòng CHÂN là có ý nghỉa gì?

dung6934atp

Đại Uý
Open arms nghỉa là mở rộng vòng tay tiếp đón ai,nhưng mình không hiểu open legs mở rộng vòng CHÂN là có ý nghỉa gì?
Theo tôi, Open arms cái này rõ rồi còn open legs có thể người ta sử dụng trong paragame (dành cho những vận động viên bị khuyết tật 1 hoặc cả 2 tay chẳng hạn). Có thể tôi hiểu không đúng với ý của thày nhưng tôi rất thích suy nghĩ đó của thày! Kính!

phungducthang

Đại Tá
OX là acronym của ORTHODOX meaning NO SPONGE.Nhưng mình không hiểu vì sao Orthodox có nghỉa là không có mút lót.Orthodox chỉ có một nghỉa là CHÍNH THỐNG.Bạn Thanh Trà đoán Without Sponge thì có vẻ hay đấy nhưng lại không đúng
Orthodox có thể hiểu như thế này không? Ngày xưa khi khai sinh ra mặt vợt nó không có lót do đó trường phái không lót được gọi là chính thống hay truyền thống. VD chè đen sản xuất theo kiểu cổ điển người ta cũng gọi là chè đen orthodox (Chè đen truyền thống) để phân biệt với các loại chè đen được sản xuất theo các công nghệ mới.
Trong trường hợp này orthodox nó được hiểu gần nghĩa với classic

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Em chỉ nói là đoán mà, chứ em có khẳng định đâu. Vì có chỗ em thấy nó dùng từ Without sponge mà:
http://tabletennis-reviews.com/gluing-a-long-pimple-rubber-without-sponge-a-novel-new-way/
Cám ơn thầy khẳng định lại định nghĩa của từ viết tắt.
Đúng là Orthodox nghĩa thô thiển của nó là chính thống, nhưng hàm ý của nó còn có nghĩa là không thêm/pha độn những thứ gì khác nữa thầy ạ. Trong KHH Gia đình khi nói không thực hiện biện pháp đi Bao cao su tức là Đi trần đó thầy.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
sau open arms thì phải open legs rồi...:( chắc là câu này chỉ nói với....g..á...i ....là chuẩn ;)o_O:eek:
Đúng là GÁI nhưng là gái gì?.GÁI hay là GAI dài,trung ,ngắn.Bạn Thanh Trà ĐẺ ra chử này thì xin bạn hảy có trách nhiệm giải thích cho ace khỏi hiểu nhầm !!?? Hehehe

thaythuydn

Đại Tá
Em chỉ nói là đoán mà, chứ em có khẳng định đâu. Vì có chỗ em thấy nó dùng từ Without sponge mà:
http://tabletennis-reviews.com/gluing-a-long-pimple-rubber-without-sponge-a-novel-new-way/
Cám ơn thầy khẳng định lại định nghĩa của từ viết tắt.
Đúng là Orthodox nghĩa thô thiển của nó là chính thống, nhưng hàm ý của nó còn có nghĩa là không thêm/pha tạp những thứ gì khác nữa thầy ạ. Trong KHH Gia đình khi nói không thực hiện biện pháp đi Bao cao su tức là Đi trần đó thầy.
Cám ơn như vậy có thêm một từ nửa để bổ sung trong Family Planning: Đi TRẦN tức là đi OX,như vậy dể bị AIDS !!??

mattraixoan

Binh Nhất
Nếu bạn muốn trải nghiệm với gai dài, để dễ làm quen, bạn nên dùng với lót dày (1,5mm), cú đánh gần với mút hơn, tuy nhiên đặc tính "dị" của gai cũng sẽ bị giảm, bù lại tấn công khá tốt. Sau một thời gian làm chủ được, có thể hạ dần độ dày mút lót xuống 1,0 rồi 0,5 và cuối cùng là OX (dị nhất và cũng khó tấn công kiểu rờ ve nhất). Khi đã điều khiển được gai OX thì bạn đã làm chủ nó rồi. Mình chỉ có lưu ý, chơi gai sự tiến bộ tính bằng năm và đòi hỏi sự kiên trì lắm đó bạn ạ. Chúc bạn gai góc!
Thanks bác, thế liệu e chuyển luôn sang không lót hoặc có lót tầm 0.5 hay 1mm có sao không hả bác, tại vì e rơ 1 càng lên quả trái em gần như không tấn công được gì. Khi tập động tác thì giật được nhưng vào trận giật toàn lung tung. Vì thế e muốn FH để công còn BH chỉ dùng để thủ thôi, mong bác chỉ giáo:(

lqphuong

Đại Uý
Hơn 3 tháng nay thử miếng gai TSP Curl-P1, với lót 1 ly, dán trên TMB ZLC đánh lên đc 3 bóng, gai này kô biết đánh hồi nào mới gẫy gai đc đây trời vì nó dai và bền kinh khủng, thậm chí thử bứt 1 chân gai mà cũng kô gẫy nữa...ai có miếng này màu đỏ xài rồi để rẻ lại cho mình nhé. Tks !

Attachments

• TSP Curl-P1.jpg
    TSP Curl-P1.jpg
    116.7 KB · Đọc: 0

hungiraqdn

Đại Uý
:eek:Chú ý : Mình cũng đang phân vân, bởi năm ngoái Anh Quang Gai Vũng Tàu tặng cho mình một miếng Gai Supper block để nghiên cứu, thấy đánh hay hay nên mua thêm miếng nữa Nhưng sự khác biệt của hai miếng rất rõ ràng,vậy cần phải nói để Ace yêu thích Supper block biết:
1- Miếng chính hãng có đặc điểm là trên đầu gai có Dấu chìm, còn hàng nhái thì tuyệt nhiên là không có ( đánh giống 755 thôi)
Vài lời nhắn nhủ cùng ai, sợ động chạm đến công chuyện của người khác mong thông cảm..!

lqphuong

Đại Uý
:eek:Chú ý : Mình cũng đang phân vân, bởi năm ngoái Anh Quang Gai Vũng Tàu tặng cho mình một miếng Gai Supper block để nghiên cứu, thấy đánh hay hay nên mua thêm miếng nữa Nhưng sự khác biệt của hai miếng rất rõ ràng,vậy cần phải nói để Ace yêu thích Supper block biết:
1- Miếng chính hãng có đặc điểm là trên đầu gai có Dấu chìm, còn hàng nhái thì tuyệt nhiên là không có ( đánh giống 755 thôi)
Vài lời nhắn nhủ cùng ai, sợ động chạm đến công chuyện của người khác mong thông cảm..!
Miếng DR Nerbuear Super Block hàng Trung Quốc có đấy các Bác ạ, e từng mua nhầm 1 mặt như vậy, miếng chính hãng ở đầu gai sẽ trơn, kô có khía hoặc bám gì cả; nếu hàng mới 100% khi mở ra phía sau sẽ có 1 miếng giấy màu giống như bao ximăng, khi mở miếng giấy này ra thì dán luôn vào cốt (vì nhà sx đã tích hợp keo sẵn rồi, keo này nó dính dã man luôn, khi lột ra khỏi cốt mà kô cẩn thận rất dễ gây tước lớp gỗ); cảm nhận của mình miếng Super Block hình như kô phải làm bằng chất liệu cao su tự nhiên, vì kéo dãn kô đc (kô có độ đàn hồi)...ACE nào dùng qua cho ý kiến thêm nhé

szlc

Thượng Tá
cắt gai hoặc gò gai trên mặt bàn cũng vậy, vơt dựng hơi ngửa vợt một chút đẩy tiến về phía trước,khi cắt bóng giật tùy thuộc vào dạng xoáy quả giật của đối phương xung lên,xung ngang mà tì xuống hoặc kéo ngang như bạn đã quan sát. phòng thủ gai khi nào bóng tiếp súc vào vợt bạn phải nghe cộc một cái còn êm êm như mặt mút là chưa được.thêm một chút ý kiến của bản thân để bạn tham khảo
em theo khẩu quyết của anh... quả thật lên tay rõ rệt.. hihi

gunner2012

Trung Sỹ
Các bác giúp em với, em đánh gai dài mà như đánh mút vậy, chẳng thấy nguy hiểm cho mấy, em cắt thì hay bị nổi quá, các bác có bí quyết gì không ạ, em thấy cầm vợt lỏng lẻo thì cắt chìm hơn thì phải, mong các bác chỉ giáo!
không phải cầm vợt lỏng lẻo đâu.cầm vững vợt không phải quá chặt, thả lỏng cổ tay khi tiếp bóng có dùng cổ tay gõ nhẹ vào bóng, bóng sẽ chìm.chúc bạn thành công

szlc

Thượng Tá
không phải cầm vợt lỏng lẻo đâu.cầm vững vợt không phải quá chặt, thả lỏng cổ tay khi tiếp bóng có dùng cổ tay gõ nhẹ vào bóng, bóng sẽ chìm.chúc bạn thành công
thanks anh, tòan bí kíp cả thôi.. hihi

thaythuydn

Đại Tá
Chào BS Khương, lâu quá không thấy xuất hiện trên "chính trường", chắc bận quá hả? Donic Piranija tech so với Donic Alligator Soft hoặc Hallmark Origin thế nào? Mình đang quan tâm đến Hallmark Origin chỗ bác Hoài Anh, Khương đã chơi qua chưa, cho tý review nhé. Mình thích rờve chứ không muốn chỉ chặn đẩy thuần túy dễ bị "điều trị" lại. Với lại, BH có quả tấn công gây áp lực và răn đe đối phương nên rất hay. Tư vấn dùm nhé. Chúc BS Khương ngày càng "gai góc" nhé!
Mình có miếng Allround Premium màu đen còn rất mới màu đen của Dr Neubauer vừa block vừa đôi công revers đều Nếu bạn quan tâm phone 0913413033

dung6934atp

Đại Uý
Miếng DR Nerbuear Super Block hàng Trung Quốc có đấy các Bác ạ, e từng mua nhầm 1 mặt như vậy, miếng chính hãng ở đầu gai sẽ trơn, kô có khía hoặc bám gì cả; nếu hàng mới 100% khi mở ra phía sau sẽ có 1 miếng giấy màu giống như bao ximăng, khi mở miếng giấy này ra thì dán luôn vào cốt (vì nhà sx đã tích hợp keo sẵn rồi, keo này nó dính dã man luôn, khi lột ra khỏi cốt mà kô cẩn thận rất dễ gây tước lớp gỗ); cảm nhận của mình miếng Super Block hình như kô phải làm bằng chất liệu cao su tự nhiên, vì kéo dãn kô đc (kô có độ đàn hồi)...ACE nào dùng qua cho ý kiến thêm nhé
Miếng DR Nerbuear Super Block chất liệu gần như nhựa PE vậy, ko cảm nhận độ đàn hồi của cao su, vì vậy để block rất tuyệt vời nhưng rờ ve, tốc độ ko tốt và khá khó để công, kể cả khi dán thêm lót bác ạ.

Bình luận từ Facebook