Gai dài - Vũ khí - Kỹ thuật - Chiến thuật (sưu tầm)

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Không rõ có bạn nào nắm rỏ kỷ thuật bạt FH với gai Phantom 008 của anh Cương gai không nhĩ
Theo em, Bạt gai là vỗ xuyên tâm bóng tuy nhiên đối với bóng chuội hoặc xoáy xuống thì phải kết hợp thêm kéo lên, còn xoáy lên cứ dập xuống. mức độ kéo và dập theo kinh nghiệm thôi thầy, mô tả hơi khó.
Em nhớ có bài của PingSkills (do nhóm thầy biên dịch lồng phụ đề) nói, 1 trong những kỹ thuật điều chỉnh quan trọng nhất là rút kinh nghiệm từ chính những quả trước, kể cả đánh hỏng hay đánh vào.

son_canloc

Đại Tá
Không rõ có bạn nào nắm rỏ kỷ thuật bạt FH với gai Phantom 008 của anh Cương gai không nhĩ
Đây thầy này . E trực tiếp đánh với thầy 2 trận nhưng e thấy động tác của thầy đánh gai có vẻ không ổn lắm , thầy chịu khó theo đường link của vđv này tìm thêm clips để nghiên cứu . Xem xong thầy có thể giật bạt được rất tốt nhất là vẩy đỡ giao bóng xoáy xuống nặng

Còn đây là vđv sử dụng Gai 388D-1 đỏ đánh FH

thaythuydn

Đại Tá
Xin dược các bác tu vấn cốt nào để xử dụng môt bên mut, một bên là gai dài ạ.
Mình sử dụng cốt 2 tốc độ Combination effect của Dr Neubauer mình thấy rất ổn.Mặt mút sử dụng Rasant Power Grip giật moi xoáy rất ổn định.BH gai dài 388D-1 và Tibhar Grass D -Tecs.

thaythuydn

Đại Tá
Đây thầy này . E trực tiếp đánh với thầy 2 trận nhưng e thấy động tác của thầy đánh gai có vẻ không ổn lắm , thầy chịu khó theo đường link của vđv này tìm thêm clips để nghiên cứu . Xem xong thầy có thể giật bạt được rất tốt nhất là vẩy đỡ giao bóng xoáy xuống nặng

Còn đây là vđv sử dụng Gai 388D-1 đỏ đánh FH

Cám ơn bạn Son- canloc rất nhiều về những thông tin trên .Mình thỉnh thoảng cũng xoay vợt qua đánh gai bên FH cũng 388 D-1 nhưng mình cầm vợt ngang còn trong clips vợt thìa thì không biết động tác có giống nhau hay khác nhau.

thaythuydn

Đại Tá
Theo em, Bạt gai là vỗ xuyên tâm bóng tuy nhiên đối với bóng chuội hoặc xoáy xuống thì phải kết hợp thêm kéo lên, còn xoáy lên cứ dập xuống. mức độ kéo và dập theo kinh nghiệm thôi thầy, mô tả hơi khó.
Em nhớ có bài của PingSkills (do nhóm thầy biên dịch lồng phụ đề) nói, 1 trong những kỹ thuật điều chỉnh quan trọng nhất là rút kinh nghiệm từ chính những quả trước, kể cả đánh hỏng hay đánh vào.
Cám ơn anh Thanh Trà
về những nhận xét trên Thật sự tôi chỉ trức tiếp xem anh Cương gai đánh 2 trận tại Đà nẵng nên chưa nhận rõ lắm.Riêng tối nay trao đổi với Nam Tiến tại clb QK 5 về cách dùng gai dài cụ thể là 388D-1 ,mút lót 0,7 mm ,thì tôi có nhận xét là nếu đối thủ giao bóng dài qua FH của mình có xoáy xuống như xuống hoàn toàn ,hoặc ngang xuống hoặc chuội thì tôi đưa vợt ra sau ,NGỮA đầu vợt ra một tí và múc bóng qua ,gần giống động tác múc bóng FH bằng gai ngắn của TT Anh B vậy.Bóng trả lại rất đều và khó chịu.Đó là thỉnh thoảng tôi xoay vợt.Còn nếu tôi dùng mút tấn công bên FH thì đối với những quả giao bóng dài ,biến hoá về FH thì tôi để bóng rơi xuống rồi móc bóng xoáy lên ,thấp và cuối ban,ra 2 biên như Việt cò Hưng Yên vậy

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Cám ơn anh Thanh Trà
về những nhận xét trên Thật sự tôi chỉ trức tiếp xem anh Cương gai đánh 2 trận tại Đà nẵng nên chưa nhận rõ lắm.Riêng tối nay trao đổi với Nam Tiến tại clb QK 5 về cách dùng gai dài cụ thể là 388D-1 ,mút lót 0,7 mm ,thì tôi có nhận xét là nếu đối thủ giao bóng dài qua FH của mình có xoáy xuống như xuống hoàn toàn ,hoặc ngang xuống hoặc chuội thì tôi đưa vợt ra sau ,NGỮA đầu vợt ra một tí và múc bóng qua ,gần giống động tác múc bóng FH bằng gai ngắn của TT Anh B vậy.Bóng trả lại rất đều và khó chịu.Đó là thỉnh thoảng tôi xoay vợt.Còn nếu tôi dùng mút tấn công bên FH thì đối với những quả giao bóng dài ,biến hoá về FH thì tôi để bóng rơi xuống rồi móc bóng xoáy lên ,thấp và cuối ban,ra 2 biên như Việt cò Hưng Yên vậy
Nửa cuối tuần này em vào thăm thầy nhé.

thaythuydn

Đại Tá
Nửa cuối tuần này em vào thăm thầy nhé.
Như vậy sẽ bác Thanh Trà có cơ hội đụng độ với Đức gai Paragames rồi .Xin anh Thanh Trà cho biết combo của anh Đức Hà nôi và lối đánh của anh Đức ra sao? Tôi nghe nói bên BH anh dùng gai 388 D-1 không có mút lót như vậy có phải là Quattro không?Tôi sẽ mời anh đến thăm và thi đấu ở clb khủng Stga QK 5.Bác Đức có đánh nhưng vào giờ tôi bận nên không xem lối đánh của bác được. Anh Thanh Tra cho tôi xin số phone

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Như vậy sẽ bác Thanh Trà có cơ hội đụng độ với Đức gai Paragames rồi .Xin anh Thanh Trà cho biết combo của anh Đức Hà nôi và lối đánh của anh Đức ra sao? Tôi nghe nói bên BH anh dùng gai 388 D-1 không có mút lót như vậy có phải là Quattro không?Tôi sẽ mời anh đến thăm và thi đấu ở clb khủng Stga QK 5.Bác Đức có đánh nhưng vào giờ tôi bận nên không xem lối đánh của bác được. Anh Thanh ztraf cho tôi xin số phone
Bác Đức đang tung hoành ở Đà Nẵng Anh thắng Quang photo sát thủ gai và Anti Bảo vô địch Đà Nẵng chấp 3 và thua 0-3 Anh dùng cốt Moonbeam BH gai 388 D-1 không mút lót FH mút tấn công Tối nay và ngày mai sẽ xem anh đánh và sẽ có comments sau

thaythuydn

Đại Tá
gai 388 D-1 ox rất mau rụng gai Tôi đã sử dụng Độc nhưng rất mau rụng gai Lâm gai và tôi đang dùng 388D-1 mút lót 0,7mm rất bền nhưng không độc bằng

thaythuydn

Đại Tá
Chiều nay tôi mời bác Thanh Trà đi đấu giao lưu tại clb QK 5 Đà nẵng nhưng bạn bận tiếp khách nên hẹn hôm sau.
Trở lại lối đánh của bác Đức gai Paragames Hà nội mấy hôm nay đang làm mưa gió tại Đà nẵng thì tôi có vài nhận xét sau xin chia sẻ cùng các bạn
Anh đấu 10 trận nhưng tôi chỉ chứng kiện vài trận thôi,nên rất tiếc không học hỏi nơi bác nhiều được
Về combo thì cốt Moobeam ,gai dài phản xoáy 388 D-1 ox BH .Về giao bóng thì thỉnh thoảng bác xoay vợt giao bóng chèo FH gai rất độc ,bóng chuội.
Bác Đức đứng ở cự ly trung bình không gần không xa.Đối phương giao bóng qua BH bác đều lùi ra xa bàn để cắt bóng.Không vẫy revers .Đối thủ giật qua trái bác tiếp tục cắt .Nếu đối thủ tiếp tục giật thì đa số bị rúc lưới vì bóng trả lại rất nặng .Nếu đối phương không dám giật tiếp mà bỏ nhỏ ,thì bác nhào tới dùng gai hất về 2 góc hoặc góc xa .Nếu đối thủ không chuẩn bị kỷ thì có tấn công hỏng quả này ,thường bì mất thế nên ra ngoài vì bóng này lỏng.
Thỉnh thoảng bác không cắt cú giật mà bác moi trả xoáy về bh của đối thủ ,bóng trả lại đi ngoằn ngoèo rất khó chịu.
Nếu đối thủ giật qua FH thì bác chận hoặc bạt lại ở cự ly trung bình.
Nếu lở bóng thì bác lắc dưới bàn

thaythuydn

Đại Tá
Chiều nay tôi mời bác Thanh Trà đi đấu giao lưu tại clb QK 5 Đà nẵng nhưng bạn bận tiếp khách nên hẹn hôm sau.
Trở lại lối đánh của bác Đức gai Paragames Hà nội mấy hôm nay đang làm mưa gió tại Đà nẵng thì tôi có vài nhận xét sau xin chia sẻ cùng các bạn
Anh đấu 10 trận nhưng tôi chỉ chứng kiện vài trận thôi,nên rất tiếc không học hỏi nơi bác nhiều được
Về combo thì cốt Moobeam ,gai dài phản xoáy 388 D-1 ox BH .Về giao bóng thì thỉnh thoảng bác xoay vợt giao bóng chèo FH gai rất độc ,bóng chuội.
Bác Đức đứng ở cự ly trung bình không gần không xa.Đối phương giao bóng qua BH bác đều lùi ra xa bàn để cắt bóng.Không vẫy revers .Đối thủ giật qua trái bác tiếp tục cắt .Nếu đối thủ tiếp tục giật thì đa số bị rúc lưới vì bóng trả lại rất nặng .Nếu đối phương không dám giật tiếp mà bỏ nhỏ ,thì bác nhào tới dùng gai hất về 2 góc hoặc góc xa .Nếu đối thủ không chuẩn bị kỷ thì có tấn công hỏng quả này ,thường bì mất thế nên ra ngoài vì bóng này lỏng.
Thỉnh thoảng bác không cắt cú giật mà bác moi trả xoáy về bh của đối thủ ,bóng trả lại đi ngoằn ngoèo rất khó chịu.
Nếu đối thủ giật qua FH thì bác chận hoặc bạt lại ở cự ly trung bình.
Nếu lở bóng thì bác lắc dưới bàn
Điều tôi học từ bác Đức là thỉnh thoảng nên lùi ra xa bàn một tí cự ly trung bình và cắt bóng hoặc moi trả xoáy thay vì chỉ đơn thuần chận đẩy Cảm giác cú cắt phòng thủ này tương tự cú cắt phòng thủ của Cương gai Nhưng từ biết đến thực hành con đường còn rất xa vì Cương gai gốc là cao thủ cắt từ thời Lê xuân Phong Chắc có dịp ra Hà nội tu nghiệp ngắn hạn cú cắt phản công của sư phụ Đức cắt Hà nội

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Năng Ộp said:
chao thay Thanh Tra xin thay chi giao e mot vai dieu
hien tai e dang danh gai dai mat BH Chaos vs FHtegry 64
loi danh cua e phong thu xa ban nhung e cat chua dc nang nen mun doi mat gai dai khac Chaos de co the cat nang hon va co cach choi di hon thank thay
Chào bạn Năng Ộp, mình ko dám nhận là thày. Nếu bạn muốn đổi mặt cho lối cắt phòng thủ xa bàn, khuyên bạn chọn TSP curl P-1R or Tibhar Grass Dtecs với lót dày khoảng 1.0-1.2mm. Mới chuyển sang có thể chưa hiệu quả ngay, nhưng đừng nản. Mặt này hay nhưng đòi hỏi người chơi cần có thời gian làm quen.

Last edited:

lqphuong

Đại Uý
mình thấy một số anh em dùng keo gì đó bôi lên bề mặt của dòng gai friction (có bám) để nó trở thành frictionless (kô bám, trơn); cho ra những đg bóng rất quái và dị; xin hỏi anh em nào có kinh nghiệm làm việc này chia sẻ chút nhé. tks !

khanhcfc

Thượng Tá
mình thấy một số anh em dùng keo gì đó bôi lên bề mặt của dòng gai friction (có bám) để nó trở thành frictionless (kô bám, trơn); cho ra những đg bóng rất quái và dị; xin hỏi anh em nào có kinh nghiệm làm việc này chia sẻ chút nhé. tks !
keo con voi thôi

lqphuong

Đại Uý
keo con voi thôi
Bạn có thể mô tả chi tiết phương pháp làm đc kô ạ ! vì mình đã từng dùng loại keo con voi này và keo 502 quét lên chân gai rồi nhưng k.quả kô như ý đc, chỗ thì nhiều keo qá hoặc ngược lại, nói chung là rất kô đẹp mắt, nhìn khá nham nhở, yêu cầu của mình là phải đều trên từng đầu mỗi cái gai, mỏng thôi nhé, mong hồi âm hướng dẫn của Bạn ! Tks nhiều !

khanhcfc

Thượng Tá
Bạn có thể mô tả chi tiết phương pháp làm đc kô ạ ! vì mình đã từng dùng loại keo con voi này và keo 502 quét lên chân gai rồi nhưng k.quả kô như ý đc, chỗ thì nhiều keo qá hoặc ngược lại, nói chung là rất kô đẹp mắt, nhìn khá nham nhở, yêu cầu của mình là phải đều trên từng đầu mỗi cái gai, mỏng thôi nhé, mong hồi âm hướng dẫn của Bạn ! Tks nhiều !
bạn quét keo lên miếng kính (mỏng thôi -quét nhanh tay tí ) rồi úp cái vợt có dán gai lên .....nhấc nhanh lên không nó dính he he

lqphuong

Đại Uý
bạn quét keo lên miếng kính (mỏng thôi -quét nhanh tay tí ) rồi úp cái vợt có dán gai lên .....nhấc nhanh lên không nó dính he he
keo con voi mà Bạn nói chính là keo 502 phải kô ? (mình xác nhận lại cho chắc chắn kô thì lại hỏng thêm miếng gai nữa !

Bình luận từ Facebook