Gai dài cho lối đánh ôm bàn chặn đẩy và công

khanhcfc

Thượng Tá
Quả chúc mũi vợt xuống chọc, gõ, hất bóng chìm nó tốc độ hơn đánh thế này bác ơi. Chỗ em mấy người gõ, chọc super block, bóng đi chíu cái ra góc chữ A. Có vẻ đây là kỹ thuật chuyên đánh bóng cao hơn hẳn lưới và hơi xa bàn.
cái chính là cái thế tay bác ah .....SBlock nó cứng và không có đàn hồi thì thế tay như trong video là chắc nhất cho khả năng đánh quá bóng dễ nhất ......nhiều người chúc xuống họ vẫn thực hiện dc động tác như thường ...làm nhiều quen thôi .......như nhiều người cầm sai vợt vẫn giật như thường vậy

huyducphamvn

Đại Uý
theo mình tất cả các loại gai dài tính năng tương tự nhau thôi .......độ độc của gai phụ thuộc vào độ nhuyễn của người dùng và các miếng kết hợp nhiều kỹ thuật sau đó ...... ai chơi gai nào quen sẽ phát huy dc công năng của loại gai đó .....làm gì có gai nào gạt cái chết luôn ....
đưa gai sang những người trình cai sẽ đánh túi bụi ...bạn lo chặn phòng thủ gai...mút ...và tấn cống lại gai ...mút ....chính vì độ đa dạng gai ..mút sẽ làm cho chơi gai có độ khó và hấp dẫn , phong phú hơn
Super block khong doc va danh cho nguoi moi, vi no don dieu, khong the tao xoay, bi dong phong thu cho doi thu danh hu. Con danh cho nguoi moi choi la do chi can ke la vo ban, khong can nhieu dong tac khac, khong phuc tap

Trainee

Đại Tá
Super block khong doc va danh cho nguoi moi, vi no don dieu, khong the tao xoay, bi dong phong thu cho doi thu danh hu. Con danh cho nguoi moi choi la do chi can ke la vo ban, khong can nhieu dong tac khac, khong phuc tap
Chiều nay ngồi xem cao thủ đánh Super Block suốt 3, 4 trận. Nói s.b chỉ bị động ko phản công đc, e rằng quá nông nổi.

thinhnguyen

Đại Tá
Có ai xài em nỳ chưa nhỉ????

thinhnguyen

Đại Tá
Nghe đồn là thiết kế cho cắt phòng thủ xa bàn khá hay, gai mềm và nhỏ xếp dày hơn Grass D.tecs. Lót mỏng dùng cho lối chặn đẩy cũng được.
Bạn Thịnh có sẵn xin cho biết cấu tạo chân gai có đế loe để chống nứt/gẫy chân gai ko? Cám ơn.
.....
Cọng gai nhỏ hơn grass dtec chút xíu ( grass dtec có loại gai to và nhỏ) chặn đẩy khá hay, cắt bóng cũng tốt, hất bóng cũng dễ. Bóng có độ lắc và sụp.. cái hay nhất là bóng đi qua cảm giác chậm mà đơ đơ ko phân biệt được nặng hay lỏng đến khi rớt xuống bàn làm đối phương dễ bị gạt. Miếng mythik này rất bền.. đánh miếng ox đã gần 2 năm chưa rụng gai mà chỉ bị chảy chổ ngón tay. Theo cá nhân thấy thích hơn grass dtec.
Gai lâu hư cũng do lối đánh một phần và bảo quản một phần.

Thanh Trà

Moderator
Staff member
.....
Cọng gai nhỏ hơn grass dtec chút xíu ( grass dtec có loại gai to và nhỏ) chặn đẩy khá hay, cắt bóng cũng tốt, hất bóng cũng dễ. Bóng có độ lắc và sụp.. cái hay nhất là bóng đi qua cảm giác chậm mà đơ đơ ko phân biệt được nặng hay lỏng đến khi rớt xuống bàn làm đối phương dễ bị gạt. Miếng mythik này rất bền.. đánh miếng ox đã gần 2 năm chưa rụng gai mà chỉ bị chảy chổ ngón tay. Theo cá nhân thấy thích hơn grass dtec.
Gai lâu hư cũng do lối đánh một phần và bảo quản một phần.
Cám ơn bạn về những thông tin trên.
Thế còn một ý hỏi nữa chưa trả lời mà:
- Thiết kế chân gai có được gia cố như hình phía bên phải dưới đây ko?
- Hay chỉ là theo hình phía bên trái?

Nhờ bạn chụp cận cảnh chân gai đứng và post lên thêm cho ace xem với nhé.

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Ko gia cố chỉ thẳng lên như bên trái. Nhưng rất trâu bò...
View attachment 38076
Trước cũng có người nói là gai khá bền, nhưng thời gian sử dụng chưa đến lúc hỏng nên mình ko biết nó bền ra sao. Nay lại được bạn khẳng định giúp, thì mình tin tưởng đây là một gai hay cho những người thích gai bền thuộc lối đánh cắt phòng thủ xa bàn.
Cũng có một số nhận xét là nó đã đạt mức hay ngang ngửa với TSP Curl P-1, đối thủ khó nhận rõ đường bóng mà lại có khả năng hất hẩy và công còn hơn cả Curl P-1, giá lại rẻ hơn Grass D.tecs. (Mặc dù chưa có tjan lâu dài và nhiều người kiểm nghiệm, đúc kết như các gai truyền thống kia).
@Tugai-L.Bien với lối đánh của bạn, có lẽ là hợp mặt này đấy hãy nghiên cứu thử nghiệm xem sao?

Last edited:

Tugai-L.Bien

Thượng Sỹ
Trước cũng có người nói là gai khá bền, nhưng thời gian sử dụng chưa đến lúc hỏng nên mình ko biết nó bền ra sao. Nay lại được bạn khẳng định giúp, thì mình tin tưởng đây là một gai hay cho những người thích gai bền thuộc lối đánh cắt phòng thủ xa bàn.
Cũng có một số nhận xét là nó đã đạt mức hay ngang ngửa với TSP Curl P-1, đối thủ khó nhận rõ đường bóng mà lại có khả năng hất hẩy và công còn hơn cả Curl P-1, giá lại rẻ hơn Grass D.tecs. (Mặc dù chưa có tjan lâu dài và nhiều người kiểm nghiệm, đúc kết như các gai truyền thống kia).
@Tugai-L.Bien với lối đánh của bạn, có lẽ là hợp mặt này đấy hãy nghiên cứu thử nghiệm xem sao?
Cám ơn Bác Thanh Trà rất nhiều!e sẽ nghiên cứu và thử nghiệm với e nó.

thaythuydn

Đại Tá
Combo mới do Khánh gai TP HCM giới thiệu Anh đã gây sửng sốt cho các cây vợt gai và Anti Đà Nẵng trong giải lảo tướng TP mở rộng vừa qua Cốt vợt Joola flame extreme (1trieu 400 K) FH Hexer Pip FORCE gai ngắn công Andro 980 K và đặc biệt gai dài phản xoáy 388 D-1 không mút lót
Mình sử dụng tối hôm qua và cảm giác lên 2 bóng Đặc biệt là gai này lúc đầu có mút lót 0.3 mm ,tên đầy đủ là 388D-1 Quattro mua 300k ở Dung bóng bàn Sài gòn Nhưng có mút lót bóng không độc chận bóng cũng khó Mình quyết định lột bỏ mút lót và đánh lại với những đối thủ đã thắng mình hoặc đã chấp mình 2 quả Bóng hất qua rất lắc Có lẻ lắc nhất từ trước đến nay Chận các cú giật bóng qua chuội bật revers cũng khó chịu Mình đã thắng các đối thủ mình đã thua Hôm nay mình chờ gai 388 D-1 ox được cao thủ gai Kỳ TP HCM chế độ lại nghe nói càng độc hơn và bền hơn giá 300k Khi gai này về và thử nghiệm mình sẽ comment
Hai bạn Son-canloc và ThinhNguyen đã sử dụng gai này lâu

thaythuydn

Đại Tá
Mình xin nói thêm là khi cắt bóng thì bóng đi qua rất thấp đối thủ giật mạnh dễ bị ra ngoài còn nếu giật moi qua phải sẽ bị Hexer bạt qua trái bị 388D-1 chận tiếp Hay quá các bạn

Ex_Hai05

Đại Uý
Chào bác Thanh Trà và các gai thủ! Em xin có đôi chút chia sẻ.
Sau hơn 1 năm chơi với khá nhiều loại gai dài, đệm dày, đệm mỏng khác nhau, loại bám ít, loại bám nhiều. Em thấy gai dài có thể chia thành 2 loại chính: Cứng và Mềm.
Loại Cứng, một số loại em đã chơi, theo độ cứng giảm dần có 755 Mystery III 0.5mm_38độ, Qing 0.7mm_medium, 388D-1_1.0mm, đều có thể thực hiện tốt các quả gò, chặn, cắt, đẩy, công. Trong số này 388D-1_1mm là hay nhất và còn cắt xa bàn tốt. Tuy nhiên các gai này cũng ít tạo ra hiệu ứng lắc, gãy của gai và đặc biệt là nếu bị động thì tốc độ trả bóng thường chậm và dễ bị tấn công dứt điểm. Ngoài ra một số đối thủ ngang cơ cũng dễ trả lại các quả công của gai này. Họ cũng thường áp dụng quả đánh tụt lực, hay không xoáy vào gai này để ghi điểm.
Loại Mềm có: Qing 0.5mm_soft, 388D-1 Quatro allround (0.5mm và 0.9mm), Chaos 1.2mm và Curl P-1_R 0.5mm,..., theo độ mềm tăng dần (hay cứng giảm dần). Nhưng hiện em mới thử 2 loại đầu là Qing 0.5mm_soft và 388D-1 Q.A một 0.5mm và một 0.9mm trên 3 cốt khác nhau, đều là cốt cứng. Em thấy gai mềm có nhiều ưu thế hơn, gây khó khăn cho đối thủ nhiều hơn trong tất cả các kỹ thuật đánh bóng mà gai cứng có thể thực hiện đặc biệt là quả công, quẹt, và cắt xa bàn tuy nhiên nó cũng đòi hỏi khéo léo hơn.
(Gai Qing 0.5mm_soft có cấu tạo chân gai thưa, nên gần với gai cứng)
Tóm lại em thấy là gai nào cũng có thể tấn công cũng như phòng thủ chặn đẩy nếu kết hợp đúng loại cốt và điều chỉnh động tác cũng như lực hợp lý. Cắt xa bàn thì cần mềm hơn hoặc tăng độ dày lót.
Kiến thức của em có hạn do chưa trải nghiệm nhiều. Mong các bác góp ý thêm ạ.
Trân trọng!

Last edited:

quocnang_007

Binh Nhì
Các bác cho e hỏi có mặt gai nào chop clock gần bàn độc giống super clock k ah! Có độ bền cao hơn super clock và giá thành nó là bao nhiu thank các bác ạh!tại e thay 2 mieng sper clock rồi ah!

HaQuocLinh

Thượng Tá
Mình dùng gai 388D-1 0,5mm bên FH kết hợp với BH là gai cụt spectol 21 2.15mm, cốt TG7-AL thấy bên gai dài tấn công hay, bên gai cụt rất dễ đánh. Nếu xoay vợt chuyển gai dài làm BH tấn công vẫn tốt. Cảm nhận cây cốt này 7 lớp gỗ khá nhún và nảy khác hẳn với những cây cốt bên gai dài thường xịt để thủ.
Không ngờ rằng cây vợt này lại làm cho mình phải cất mấy cây của Nhật của Hàn vào tủ!
Một cảm nhận nữa ( nhưng không phải chơi gai dài để lấy tấn công là chính) về vợt chơi gai dài hiện tại mình cũng đang cầm một combo gồm cốt là tibhar stratus power wood , BH gai dài feint long II lót 1.3mm , FH mút Adidas p7 . Cây này mình được một bạn ở ngoại quốc tặng cho cháu nhà mình tập chơi cắt xa bàn giống thần tượng Joo Se Hyuk. Cảm nhận rất dễ chơi, bên FH vừa cắt dễ mà phản công xa bàn không thiếu lực, dễ chơi hơn cây Cốt Joo se hyuk khá nhiều. Còn bên miếng gai dài cắt rất dễ và hiền bóng tạo thuận lợi cho đồng đội tập giật hay, ngoài ra khả năng tấn công cũng tốt kể cả , nếu xoay vợt chuyển sang đánh FH giật bạt dễ với miếng gai dài này, ai mà khoái đánh gai dài FH sẽ thích vì dễ chơi, nó rất bền không mau rụng gai như miếng 388D-1

Last edited:

quocnang_007

Binh Nhì
Dạ lối đánh e ôm bàn sài gai trả giao bóng vs chopblcok và gài bóng đánh dứt điểm chứ k cắt xa bàn nhìu ạh
Mình dùng gai 388D-1 0,5mm bên FH kết hợp với BH là gai cụt spectol 21 2.15mm, cốt TG7-AL thấy bên gai dài tấn công hay, bên gai cụt rất dễ đánh. Nếu xoay vợt chuyển gai dài làm BH tấn công vẫn tốt. Cảm nhận cây cốt này 7 lớp gỗ khá nhún và nảy khác hẳn với những cây cốt bên gai dài thường xịt để thủ.
Không ngờ rằng cây vợt này lại làm cho mình phải cất mấy cây của Nhật của Hàn vào tủ!
Một cảm nhận nữa ( nhưng không phải chơi gai dài để lấy tấn công là chính) về vợt chơi gai dài hiện tại mình cũng đang cầm một combo gồm cốt là tibhar stratus power wood , BH gai dài feint long II lót 1.3mm , FH mút Adidas p7 . Cây này mình được một bạn ở ngoại quốc tặng cho cháu nhà mình tập chơi cắt xa bàn giống thần tượng Joo Se Hyuk. Cảm nhận rất dễ chơi, bên FH vừa cắt dễ mà phản công xa bàn không thiếu lực, dễ chơi hơn cây Cốt Joo se hyuk khá nhiều.

Bình luận từ Facebook