Đánh gai và đánh với gai!!!

MaiXuanViet

Moderator
Nhưng bạn ơi ! Đáng lẽ đi chơi bóng bàn là để được vui, được giao lưu hữu hảo với các chú các bác, các anh chị em, nhưng khi sau mỗi trận "giao hữu" mà nếu mình (đánh gai) bị thua thì nghe những câu đại loại "Gai à ! Nát hàng chưa em?", "Bẻ cho gãy gai với góc này!"..., hoặc mình thắng thì nhận được lời đánh giá: "Tại nó đánh gai, chứ mút thì tao còn lâu mới cho nó thắng", "Tại nó đánh cái mặt mất dạy", ... thì làm sao vui được.

Mình mới đánh gai chưa được 2 năm, và cũng chỉ là phọt phẹt. Thỉnh thoảng mình đi lang thang các CLB để giao lưu và mình rất thích khi có một số bác rất chân thành khi sau trận đấu (có khi là đấu giải) mà thắng mình, đã nhận xét :" Bạn đánh gai nhưng chưa phát huy hết cái hay của gai, còn nhiều chiêu hay lắm, nếu mà bạn học được mấy cú đó thì nhiều người khó ăn bạn"; hoặc khi mình thắng một thanh niên thì nhận được một lời khen:" Chú cắt gai nặng quá, cháu giật đến quả thứ 3 là hết cả hơi", hay là:"Công nhận mặt gai khó chịu thật, chắc em phải chịu khó giao lưu nhiều với các loại gai để cho quen, chứ ko vào giải mà đụng gai thì ra đi sớm".

Buồn, không chỉ vì gặp phải sự đối xử thiếu tôn trọng (trong cách ăn nói), mà còn vì sao trong BB, vẫn còn một số người không chịu hiểu là với BB, con người và kỹ thuật mới là quan trọng, chứ vũ khí chỉ là “phương tiện hỗ trợ”. Chẳng lẽ 2 người cùng chơi vợt mút hết, người chơi Cây TM ZLC với 2 mặt tenergy khi thua người cầm vợt Đường sắt dán sẵn lại bảo là :” Tại ông chơi vợt Đường sắt, chứ ông cũng cầm TM với 2 mặt Te như tôi thì tôi cho ông ra bã” (!?)Không vui vì những nhận thức "không bình thường" này lại "rất bình thường ở các CLB" như bạn nói.

Đúng vậy! Nếu tính về lịch sử phát triển của bóng bàn thì mặt Gai là mặt có trước, sau đó mặt mút láng mới xuất hiện và xưng hùng xưng bá.
Chứng tỏ là mút láng có nhiều tính năng vượt trội hơn gai nên mọi người mới đổ qua mút láng. Vậy xem như người đánh gai đã chấp người đánh mút mấy chục năm công nghệ, vậy mà họ vẫn than vãn là sao nhỉ ?

Last edited:

Dũng Gai

Moderator
Ko biết thế nào nhưng Vinh Gai Lào Cai vừa xơi đàn anh Thắng Đen 3 - 1. Nỗi lòng người chơi mút. Thắng thua là bình thường.

saigonfc.vn

Đại Uý
Ko biết thế nào nhưng Vinh Gai Lào Cai vừa xơi đàn anh Thắng Đen 3 - 1. Nỗi lòng người chơi mút. Thắng thua là bình thường.

lại có cả chuyện "nổi lòng" này nữa hả, vậy là gai cũng còn đất trình diễn đấy các Bác, cứ yên tâm trên con đường mình đã chọn!

KGB

Trung Uý
lại có cả chuyện "nổi lòng" này nữa hả, vậy là gai cũng còn đất trình diễn đấy các Bác, cứ yên tâm trên con đường mình đã chọn!

mấy bác không thấy ở giải đồng nai vừa qua, 2 tay vợt việt kiều pháp tiễn hàng loạt các cao thủ tầm A2 diễn đàn lên đường à . tầm.... thế giới thì không nói, chứ ở việt nam mặt gai vẫn còn nhiều đất diễn mà :)

fbi

Administrator
mấy bác không thấy ở giải đồng nai vừa qua, 2 tay vợt việt kiều pháp tiễn hàng loạt các cao thủ tầm A2 diễn đàn lên đường à . tầm.... thế giới thì không nói, chứ ở việt nam mặt gai vẫn còn nhiều đất diễn mà :)

Anh KGB thần tượng 2 tay vợt VK này rồi! Hì

Dũng Gai

Moderator
Anh KGB thần tượng 2 tay vợt VK này rồi! Hì

Trước ở Lào cai xem Điền Trâu + Sơn Lợn đánh đơn với ông vô địch tỉnh Vân nam - Trung Quốc, Điền Trâu giật khỏe như Trâu mà ông Gai Trung Quốc lùi xa mượn hết. Cỡ gai ấy Kiến Quốc đánh cũng khó thủng.

NTBB

Super Moderators

Có gì mà không yên tâm - khi mà từ mút chuyển qua gai thấy lên được 2-3 bóng (so với chính mình, hihi !). Chẳng qua là muốn anh em chơi với nhau thì nên vui vẻ dù thắng hay thua, vì có thể thắng người này lại thua người kia, hoặc ngay với 1 đối thủ cũng có lúc này thắng lúc kia thua. Ai cũng muốn thắng cả thì có mà thành...Zhang Jike !!!

Dũng Gai

Moderator
Mình đánh gai theo phong cách công, hiếm khi cắt lắm, trừ quả giao bóng quá khó thôi vì thế nếu đứng xa ko ai biết mình đánh gai.
Một phong cách đánh gai đẹp + một chút điển trai lãng tử + Chút tính cách dễ mến phóng khoáng thì đến "gái đẹp" còn chết ấy chứ ai dám bảo người chơi gai không đẹp. Không sợ chơi gai là "xấu", mà chỉ sợ người chơi gai tính cách "ko đẹp" thôi. Vì vậy tất cả anh em nào dùng gai yên tâm, tự tin nhé.
P/s: Có 1 chuyện động trờ rằng chị 50 tuổi đánh 2 mặt gai, em Việt Linh xinh đẹp tuyển thủ quốc gia vẫn đi 3 -2.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Thực sự là chú NTBB hiểu rất sâu về gai cũng như là những câu chuyện xung quanh vấn đề của con đường gai góc...
Con người ai cũng vậy thôi, chơi thể thao ban đầu là để rèn luyện sức khỏe, những sau dần khi trình độ kỹ thuật đã bắt đầu hoàn thiện thì lại nghĩ đến chuyện nâng cao, chuyện ăn thua... điều ấy là khó tránh khỏi...
Cháu cũng đã đọc Topic "Nỗi lòng của người chơi gai" của chú không sót trang nào, mặc dù ngày đó cháu chưa hề đánhh gai, nhưng bởi vì cháu thích nghiên cứu, tìm hiểu những thứ khác lạ.....
Nhưng cháu không hề nghĩ con đường đến với gai lại "gai góc" vậy...Thực sự là cháu rất buồn chú ạ....
Cháu đã quyết định bỏ câu lạc bộ cũ, có những điều trong cuộc sống mà mình không thể tự làm chủ được....chẳng thế mà có người nói :"Tại sao yêu nhau không đến được với nhau"....Chú nhỉ, cháu cảm ơn chú đã cho cháu những lời khuyên bổ ích, chúc chú luôn vui vẻ, lên bóng đều tay.....

Chú nghĩ cháu không nên bỏ CLB cũ chỉ vì một vài người đã có những lời lẽ làm cháu tổn thương. Chắc chắn CLB còn nhiều người có quan điểm đúng đắn hơn và sẵn sàng "nghênh tiếp" với gai hoặc anti với thái độ vui vẻ và thân thiện. Như trước đây chú (và nhiều người khác) đã từng nói, thực ra những người có thái độ khó chịu với gai hoặc anti chẳng qua là họ quá máu ăn thua, và có phần háo thắng. Họ chỉ thấy BB là "hay" là "vui" khi họ thắng trong một trận đấu cụ thể nào đó, và vì thế họ chỉ "thích" gặp những đối thủ dễ chơi (dưới cơ) để họ có được "niềm vui chiến thắng". Nhưng họ không biết rằng, như thế là sai lầm. Vì trong một cuộc chơi mà có nhiều chủng loại vụ khí như bóng bàn (chưa nói đến nhiều trình độ khác nhau) thì chúng ta không thể chọn đối thủ, hoặc chọn loại vũ khí của đối thủ khi vào một giải đấu nào đó. Nếu chúng ta không có sự chuẩn bị trước thì đã nắm chắc phần thua trước khi vào trận. Còn khi đã có những cọ sát trước, có chuẩn bị trước thì chuyện thắng thua sẽ được quyết định bởi tương quan trình độ thực tế, và lúc đó dù có thua thì vẫn thấy vui vì rõ ràng là mình kém đối thủ, chả có gì phải ấm ức vì đối thủ dùng "vũ khí lạ" (quyền chính đáng của họ mà).

Thực ra cái topic "Nỗi lòng của người chơi gai" trước đây và các ý kiến của chú bây giờ về chuyện này chỉ là để gợi ý cho các thành viên khác trao đổi quan điểm, ý kiến của mình về chuyện sử dụng mặt gai (hoặc anti) trong BB thôi. Chứ cũng không có gì đến nỗi "gai góc" đâu.

KGB

Trung Uý
Có gì mà không yên tâm - khi mà từ mút chuyển qua gai thấy lên được 2-3 bóng (so với chính mình, hihi !). Chẳng qua là muốn anh em chơi với nhau thì nên vui vẻ dù thắng hay thua, vì có thể thắng người này lại thua người kia, hoặc ngay với 1 đối thủ cũng có lúc này thắng lúc kia thua. Ai cũng muốn thắng cả thì có mà thành...Zhang Jike !!!

ra giải đấu thì dù thắng hay thua đâu có ai " đổ thừa " gì đâu anh , vui vẻ cả mà

NTBB

Super Moderators
Mình đánh gai theo phong cách công, hiếm khi cắt lắm, trừ quả giao bóng quá khó thôi vì thế nếu đứng xa ko ai biết mình đánh gai.
Một phong cách đánh gai đẹp + một chút điển trai lãng tử + Chút tính cách dễ mến phóng khoáng thì đến "gái đẹp" còn chết ấy chứ ai dám bảo người chơi gai không đẹp. Không sợ chơi gai là "xấu", mà chỉ sợ người chơ gai tính cách "ko đẹp" thôi. Vì vậy tất cả anh em nào dùng gai yên tâm, tự tin nhé.

Thế một người chơi gai mà cứ "cọ cọ", "quẹt quẹt", "hất hất", "đẩy đẩy" toàn đưa bóng vào mang cá hoặc xộc thẳng vào bụng đối thủ thì có gọi là có "tính cách đẹp không" hả đ/c Dũng Gai ?

Dũng Gai

Moderator
Một chủ nhiệm CLB bóng bàn khôn ngoan là phải biết quy tụ thêm các hảo hán anti + Gai để anh em trong CLB làm quen, cọ sát.
Sau này đi giao lưu hoặc thi đấu mà CLB thua những người CLB khác dùng anti và gai chỉ vì lý do không quen thì đó là điều hối tiếc nhất.

Dũng Gai

Moderator
Thế một người chơi gai mà cứ "cọ cọ", "quẹt quẹt", "hất hất", "đẩy đẩy" toàn đưa bóng vào mang cá hoặc xộc thẳng vào bụng đối thủ thì có gọi là có "tính cách đẹp không" hả đ/c Dũng Gai ?

Cái đó là "mưu trí" chứ ko phải xấu tính anh ạ. Xấu tính là hay văng tục khi thua, chẳng bao giờ mời ai được cốc bia do kẹt sỉ, đâm bị thóc chọc bị gạo, gây hiềm khích mất đoàn kết anh em chơi bóng, không khiêm tốn...

Last edited:

KGB

Trung Uý
Một phong cách đánh gai đẹp + một chút điển trai lãng tử + Chút tính cách dễ mến phóng khoáng thì đến "gái đẹp" còn chết ấy chứ ai dám bảo người chơi gai không đẹp. Không sợ chơi gai là "xấu", mà chỉ sợ người chơi gai tính cách "ko đẹp" thôi. Vì vậy tất cả anh em nào dùng gai yên tâm, tự tin nhé.
P/s: Có 1 chuyện động trờ rằng chị 50 tuổi đánh 2 mặt gai, em Việt Linh xinh đẹp tuyển thủ quốc gia vẫn đi 3 -2.

nhưng có 1 điều rằng , đánh gai sẽ không vô địch ...quốc gia được . hì

NTBB

Super Moderators
ra giải đấu thì dù thắng hay thua đâu có ai " đổ thừa " gì đâu anh , vui vẻ cả mà

Không thấy bạn kirara đã phải quyết định bỏ CLB chỉ vì dùng gai, đánh thắng 1 vài bác cao niên, và được bác ấy tặng cho 1 câu: "đánh cái mặt mất dạy" đó à?!

KGB

Trung Uý
Không thấy bạn kirara đã phải quyết định bỏ CLB chỉ vì dùng gai, đánh thắng 1 vài bác cao niên, và được bác ấy tặng cho 1 câu: "đánh cái mặt mất dạy" đó à?!

không lẽ clb đó toàn các bác cao niên , còn trung niên và giới trẻ đâu ?

NTBB

Super Moderators
Cái đó là "mưu trí" chứ ko phải xấu tính anh ạ. Xấu tính là hay văng tục khi thua, chẳng bao giờ mời ai được cốc bia do kẹt sỉ, đâm bị thóc chọc bị gạo, gây hiềm khích mất đoàn kết anh em chơi bóng, không khiêm tốn...

Nhưng một thực tế là cánh gai+anti đang bị "phân biệt đối xử", thậm chí bị "tẩy chay" không phải vì không có tính cách đẹp (đúng nghĩa như bác Dũng gai nói: tức là vẫn vui vẻ, vẫn mời bia+sting, vẫn đoàn kết, vẫn khiêm tốn...), mà vì ...ông dùng gai +anti, làm tôi thua.

Có người còn nói :"Dợt với gai hỏng cả tay" (???!!!)

Last edited:

Bình luận từ Facebook