Đánh gai và đánh với gai!!!

herowood9999

Binh Nhì
Mình chưa đánh gai bao giờ nhưng cũng đang tìm hiểu một cách "khoa học" về đánh gai!.
Một thời gian đánh với gai cũng đã ít bỡ ngỡ là nhờ ACE trên diễn đàn chia sẽ- muốn tìm hiểu để đánh một cách ổn định và khi về già thì chuyển qua chơi gai- chắc cũng gần tới rồi hiiiii

Anh Hiến tấn công mạnh bên phải nhiều , Nếu bên trái anh mà lắp một miếng gai độc origin hall vào , để khi bị người ta tấn công trước phòng thủ lại để đối phương nhả đòn rồi chuẩn bị sàng phải giật xung , vậy thì ai chịu nổi anh nữa ...

saigonfc.vn

Đại Uý
Tại em thấy em đánh xoáy mấy ổng trả xoáy lại càng khó cho mình, mà dùng mặt Tàu đổi qua chiến thuật ko xoáy thì nó lại chẳng uy lực nữa. Thường thì gặp gai em chơi liều qua bạt @@

Anh góp ý cho E thế này:

- Mặt tàu ta mua ở thị trường cho dù nó có là Pro-NT thì cái đội tuyển TQ nó không biết và, cũng không đánh nó bao giờ.
- Những thứ nó đang sử dụng thì ngoài thị trường cũng không bao giờ có(nó còn hơn cả kim cương nữa)!
- Mặt tàu nó kỵ không phải gai mà là nó kỵ bóng " tào lao" - nên khi em đánh gặp mấy rơ này E phát lực không được thì xem như đi!
- Khi gặp rơ này, ta thực hiện cú đánh "không theo qui cũ"- giống một võ sĩ đánh không trúng đối phương thì mất lực nhiều hơn khi đánh trúng- nên mặt tàu nhiều người nói là mất nhiều sức là vì vậy.
-Hôm nào đó Anh sẽ nói tiếp từ khi Anh chuyển sang mặt tàu- đánh khoẻ lắm hiii
-==> gai không phải là nguyên nhân em đánh không hay mà em chưa "đạt"!!!

Last edited:

dung6934atp

Đại Uý
Mình chỉ đơn giản nghĩ rằng thua là mình kém đối phương hoặc về kỹ thuật, chiến thuật hoặc cả 2. Thua thì chỉ có thể đổ cho bản thân thôi chứ không nên tìm lý do khác hẳng hạn như đổ tại vũ khí, đổ tại đối phương chơi tốt hơn... Quả đánh hỏng của mình xuất phát là từ quả trả bóng của đối phương đó chứ. Còn quả phát hỏng của mình là do kỹ thuật của mình còn chưa nhuyễn. Nói tóm lại, thua tức là mình còn cần phải rèn thêm, vậy thôi!

saigonfc.vn

Đại Uý
Anh Hiến tấn công mạnh bên phải nhiều , Nếu bên trái anh mà lắp một miếng gai độc origin hall vào , để khi bị người ta tấn công trước phòng thủ lại để đối phương nhả đòn rồi chuẩn bị sàng phải giật xung , vậy thì ai chịu nổi anh nữa ...

Nếu mà anh lắp cái đó vào thì ACE gọi anh là "hít le" thì chết và, Anh cũng k muốn là người tàn độc nhất thế giới haaaaaaaaaaa

NTBB

Super Moderators
theo ý kiến của em thì , trong môn bóng bàn của chúng ta có mấy cách chính để có điểm:
1. mình tấn công tốt và có điểm.
2. mình phòng thủ tốt và có điểm.
3. đối phương tự đánh bóng hỏng.
đó là 3 quan điểm chính để có điểm và chiến thắng, cần bổ sung gì các bác cứ cho ý kiến nhé.
chính vì vậy , với lối đánh của mỗi cá nhân nên sẽ tự chọn cho mình một chiếc vợt phù hợp.

Mình chỉ đơn giản nghĩ rằng thua là mình kém đối phương hoặc về kỹ thuật, chiến thuật hoặc cả 2. Thua thì chỉ có thể đổ cho bản thân thôi chứ không nên tìm lý do khác hẳng hạn như đổ tại vũ khí, đổ tại đối phương chơi tốt hơn... Quả đánh hỏng của mình xuất phát là từ quả trả bóng của đối phương đó chứ. Còn quả phát hỏng của mình là do kỹ thuật của mình còn chưa nhuyễn. Nói tóm lại, thua tức là mình còn cần phải rèn thêm, vậy thôi!

Theo mình thì "đối thủ tự đánh hỏng" chỉ là ở cú giao bóng. Còn các cú còn lại bao giờ cũng có tác động của cú đánh trước đó của người đứng bên kia bàn. Thế nên nếu mình thua thì nói rằng "đối thủ đánh hay hơn" hoặc "mình đánh dở hơn" cũng đều đúng cả. Mà trong BB, "đánh" tức là cách sử dụng cây vợt để đưa quả bóng sang bàn đối phương làm sao để đối phương đỡ/ tấn công hỏng. Vì thế khi thua thì không nên nói là "tại anh ta/chị ta dùng vũ khí độc" (ở đây chỉ giới hạn trong các loại vũ khí hợp lệ), mà nếu khiêm tốn thì nên công nhận sự yếu kém của mình bằng việc tự trách mình" "mình dở quá", hoặc muốn làm đối phương vui thêm thì khen: "bác đánh hay quá, em chịu ko nổi".

NTBB

Super Moderators
theo ý kiến của em thì , trong môn bóng bàn của chúng ta có mấy cách chính để có điểm:
1. mình tấn công tốt và có điểm.
2. mình phòng thủ tốt và có điểm.
3. đối phương tự đánh bóng hỏng.
đó là 3 quan điểm chính để có điểm và chiến thắng, cần bổ sung gì các bác cứ cho ý kiến nhé.
chính vì vậy , với lối đánh của mỗi cá nhân nên sẽ tự chọn cho mình một chiếc vợt phù hợp.

Theo mình thì "đối thủ tự đánh hỏng" chỉ là ở cú giao bóng. Còn các cú còn lại bao giờ cũng có tác động của cú đánh trước đó của người đứng bên kia bàn. Thế nên nếu mình thua thì nói rằng "đối thủ đánh hay hơn" hoặc "mình đánh dở hơn" cũng đều đúng cả. Mà trong BB, "đánh" tức là cách sử dụng cây vợt để đưa quả bóng sang bàn đối phương làm sao để đối phương đỡ/ tấn công hỏng. Vì thế khi thua thì không nên nói là "tại anh ta/chị ta dùng vũ khí độc" (ở đây chỉ giới hạn trong các loại vũ khí hợp lệ), mà nếu khiêm tốn thì nên công nhận sự yếu kém của mình bằng việc tự trách mình: "mình dở quá !", hoặc muốn làm đối phương vui thêm thì khen: "bác đánh hay quá, em chịu ko nổi !".

Và đương nhiên, khi tự nhận thấy mình "kém quá" thì phải tích cực tập luyện thêm - cái này mình rất đồng quan điểm với bạn dung6934atp !

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Em so sánh đơn giản thế này các bác xem thử nhé. 3 miếng em so là H3, Tenergy, gai . Lấy Tenergy làm cán cân so sánh.

H3 rất bám xoáy so với Ten, Gai rất không bám xoáy so với Ten.

H3 và gai đều hãm lực so với Ten.

H3 giật banh rất dị, Gai đỡ banh rất dị.

Dường như lấy mút thường làm trung tâm thì mút Tàu và Gai là 2 mút đi về 2 thái cực ngược nhau. Chỉ vì có cái ngoại hình lạ lạ mà gai bị hắt hủi còn Tàu thì được ủng hộ là sao nhỉ ???? Tại sao mút càng nhanh càng bám thì các bác chả nói gì, còn mút càng chậm càng không bám thì các bác lại kì thị rứa :)

tuankhitnvn

Binh Nhì
khi bóng mình đưa sang khó có thể làm đối phương đánh hỏng. chẳng cần mặt gai các bác cái bóng khó cũng làm đối phương đánh hỏng chứ

khuong-defensive

Thượng Sỹ
Chào anh "dung6934atp"
Em định chế cốt này cho giống em tibhar
http://www.muabanbongban.com/forum/showthread.php?1426-Tibhar-P.-Chila-Swing

cốt em donic otcharov senso V1

đánh gai thử xem sao, cho lạ mắt là chính mà, còn vui là mười, hì
diễn đàn mình dạo này bàn luận về gai quá nóng rồi, em chả quan tâm ý kiến đa chiều mà, mình cứ đánh thôi
thích thì đánh chung, vui cười, rèn luyện sức khỏe, nay thắng mai thua, quá bình thường, còn không thích hay quá kỵ thì tìm bạn khác đánh thôi..
thân !

khuong-defensive

Thượng Sỹ
Chào anh "dung6934atp"

diễn đàn mình dạo này bàn luận về gai quá nóng rồi, em chả quan tâm ý kiến đa chiều mà, mình cứ đánh thôi
thích thì đánh chung, vui cười, rèn luyện sức khỏe, nay thắng mai thua, quá bình thường, còn không thích hay quá kỵ thì tìm bạn khác đánh thôi..
thân !

kirara

Moderator
Sự thực là nếu các bác, các anh chị đánh gai hay các đối thủ đánh mút là những người ham học hỏi, không quan trọng thắng thua, luôn luôn muốn hoàn thiện khả năng của mình...thì chẳng có gì đáng nói, và Topic này cũng chẳng cần phải bàn luận nhiều thế, gai hay không gai cũng chỉ là trong 1 trò chơi, thắng thua, về đi tắm là quên hết, nó không quá quan trọng bằng việc ngày mai, sáng thứ 2 thức dậy, chúng ta lại phải lao vào vòng xoáy của xã hội để chật vật mưu sinh... Nhưng thực sự đáng buồn là rất nhiều người kỵ gai, rồi kỵ luôn cả người chơi gai...
Có lẽ em phải chia tay câu lạc bộ đang chơi chỉ vì đánh gai, buồn lắm...
Chiều nay em đánh, đến 3,4 ông ở ngoài cứ ỷ ôi, than vãn, rồi thì nói mình chơi xấu, chơi mặt mất dạy, những người chơi cùng thì thái độ này nọ...Buồn thật là buồn...
Em ở tỉnh lẻ, có lẽ việc thay đổi nhận thức của mọi người là không thể, thôi thì đến chỗ mấy câu lạc bộ hưu trí, toàn các bác già đánh gai và trơ, may ra kiếm được bạn đánh cùng mà k phải lăn tăn người ta nói ra nói vào....
Con đường gai góc, quả không sai....

NTBB

Super Moderators
Sự thực là nếu các bác, các anh chị đánh gai hay các đối thủ đánh mút là những người ham học hỏi, không quan trọng thắng thua, luôn luôn muốn hoàn thiện khả năng của mình...thì chẳng có gì đáng nói, và Topic này cũng chẳng cần phải bàn luận nhiều thế, gai hay không gai cũng chỉ là trong 1 trò chơi, thắng thua, về đi tắm là quên hết, nó không quá quan trọng bằng việc ngày mai, sáng thứ 2 thức dậy, chúng ta lại phải lao vào vòng xoáy của xã hội để chật vật mưu sinh... Nhưng thực sự đáng buồn là rất nhiều người kỵ gai, rồi kỵ luôn cả người chơi gai...
Chiều nay em đánh, đến 3,4 ông ở ngoài cứ ỷ ôi, than vãn, rồi thì nói mình chơi xấu, chơi mặt mất dạy, những người chơi cùng thì thái độ này nọ...Buồn thật là buồn...
Em ở tỉnh lẻ, có lẽ việc thay đổi nhận thức của mọi người là không thể, thôi thì đến chỗ mấy câu lạc bộ hưu trí, toàn các bác già đánh gai và trơ, may ra kiếm được bạn đánh cùng mà k phải lăn tăn người ta nói ra nói vào....

Ha Ha !!! Chắc bạn là một thành viên mới của diễn đàn, và không biết là cách đây hơn 1 năm, NTBB đã có 1 topic với tiêu đề "Nỗi lòng của người chơi Gai". Topic đó đã rất sôi nổi, có nhiều quan điểm và cách nhận định trái chiều về GAI. "Hồi đó" nhiều người cũng nói đại ý chuyện bị "kỳ thị" là chuyện nhỏ, đừng quá quan tâm - cũng như ý kiến của bạn vậy. Nhưng NTBB thì lại nghĩ hơi khác 1 tí. Đúng ! BB chỉ là một môn thể thao để rèn luyện sức khỏe (như bao môn thể thao khác), và "nó" cũng chỉ là một "cuộc chơi", là 1 phần (có thể là ko quan trọng lắm) trong cuộc sống của 1 con người. Nhưng đối với những người đã đến với môn này và yêu thích nó, thậm chí đam mê nó thì cái trò chơi "vớ vẫn" này đôi khi lại làm họ ..."đêm không ngủ, ngày không ăn" (!?).

Và vì muốn mọi người đều được đối xử công bằng trong khi cùng nhau chơi BB (vì thực ra ai là người có lỗi khi họ chọn mút hay chọn gai để làm vũ khí?) nên NTBB và nhiều ACE khác (kể cả những người không dùng gai) rất muốn làm thay đổi cái nhận thức thiên lệch, bất công, và cực kỳ ...vô lý hiện đang còn trong "làng" BB nghiệp dư của chúng ta. Rất may! Không phải ai cũng "kỳ thị chủng tộc" - số này chắc không phải là đa số, nhưng cũng không phải ít. Hãy làm sao để mỗi khi người sử dụng mặt gai (hợp lệ) đến các CLB không phải nghe những lời "ỷ ôi, than vãn, rồi thì nói mình chơi xấu, chơi mặt mất dạy". Liệu mấy "ông ở ngoài" và "những người chơi cùng" mà bạn kirara kể trên kia có vui khi người khác "ỷ ôi than vãn" là sao ông xấu thế, chơi mặt mút gì mà xoáy khủng khiếp, lại nhanh như điện, đúng là mấy cái mặt mút ..."mất giáo dục"???

Tất cả chúng ta, dù dùng mút hay dùng gai, đều bình đẳng như nhau, và hãy đối xử với nhau một cách bình đẳng và tôn trọng lẫn nhau. Cứ chịu khó luyện tập thì dù mút hay là gai cũng đều có thể thắng trong một trận đấu cụ thể.

saigonfc.vn

Đại Uý

Bác nói: Con người sinh ai cũng có quyền bình đẳng như nháu.
Mình nói: Chọn mút hay gai là quyền của người yêu bb.!

Nếu trong một clb mà bạn đã thắng nhiều người như vậy, hay như vậy - bạn đánh cho người ta "nát hàng hết - <câu này của: laplaitrattu>" thì mình đừng thắng liên tục. "Có thắng có thua"- nếu được như vậy bạn sẽ có nhiều người chơi. Tâm lý con người là vậy, chưa vào đánh mà đã biết mình thua rồi thì hết cảm hứng và nhiều ức chế nên đổ lổi cho cái mặt gai. Chúc bạn thành công và vui khoẻ!

saigonfc.vn

Đại Uý
Ha Ha !!! Chắc bạn là một thành viên mới của diễn đàn, và không biết là cách đây hơn 1 năm, NTBB đã có 1 topic với tiêu đề "Nỗi lòng của người chơi Gai". Topic đó đã rất sôi nổi, có nhiều quan điểm và cách nhận định trái chiều về GAI. "Hồi đó" nhiều người cũng nói đại ý chuyện bị "kỳ thị" là chuyện nhỏ, đừng quá quan tâm - cũng như ý kiến của bạn vậy. Nhưng NTBB thì lại nghĩ hơi khác 1 tí. Đúng ! BB chỉ là một môn thể thao để rèn luyện sức khỏe (như bao môn thể thao khác), và "nó" cũng chỉ là một "cuộc chơi", là 1 phần (có thể là ko quan trọng lắm) trong cuộc sống của 1 con người. Nhưng đối với những người đã đến với môn này và yêu thích nó, thậm chí đam mê nó thì cái trò chơi "vớ vẫn" này đôi khi lại làm họ ..."đêm không ngủ, ngày không ăn" (!?).

Và vì muốn mọi người đều được đối xử công bằng trong khi cùng nhau chơi BB (vì thực ra ai là người có lỗi khi họ chọn mút hay chọn gai để làm vũ khí?) nên NTBB và nhiều ACE khác (kể cả những người không dùng gai) rất muốn làm thay đổi cái nhận thức thiên lệch, bất công, và cực kỳ ...vô lý hiện đang còn trong "làng" BB nghiệp dư của chúng ta. Rất may! Không phải ai cũng "kỳ thị chủng tộc" - số này chắc không phải là đa số, nhưng cũng không phải ít. Hãy làm sao để mỗi khi người sử dụng mặt gai (hợp lệ) đến các CLB không phải nghe những lời "ỷ ôi, than vãn, rồi thì nói mình chơi xấu, chơi mặt mất dạy". Liệu mấy "ông ở ngoài" và "những người chơi cùng" mà bạn kirara kể trên kia có vui khi người khác "ỷ ôi than vãn" là sao ông xấu thế, chơi mặt mút gì mà xoáy khủng khiếp, lại nhanh như điện, đúng là mấy cái mặt mút ..."mất giáo dục"???

Tất cả chúng ta, dù dùng mút hay dùng gai, đều bình đẳng như nhau, và hãy đối xử với nhau một cách bình đẳng và tôn trọng lẫn nhau. Cứ chịu khó luyện tập thì dù mút hay là gai cũng đều có thể thắng trong một trận đấu cụ thể.

Em cũng bị trường hợp này nhưng không phải do gai mà là gặp một rơ "chọi toàn tập" - không phải người ta đánh hay lắm mà thái độ thi đấu - xấu toàn tập như vậy. Nghĩ hổng lẽ mình chịu thua vì cái trò "chọi" ấy. Tâm lý thi đấu không còn bình tĩnh khi đối diện mình là một người như vậy và, quyết định "chinh phạt".
Và đến hôm nay thì đã "nát hàng" hết rồi hiii - khi đó thái độ của họ buộc phải suy nghĩ lại!.
Từ đó Em nghĩ rằng: tâm lý thi đấu là vô cùng quan trọng- gặp gai hay mút nếu bình tĩnh (xem như thua) thì kết quả sẽ tốt đẹp: " ăn ngon - ngủ yên " haaa

herowood9999

Binh Nhì

Thật ra như những gì bạn đề cập trên cũng rất bình thường ở những CLB khác thôi, Thành ra mình nghĩ bạn chẳng có gì phải buồn cả .Thật ra đánh bóng bàn khi chọn vũ khí nó cũng hợp khả năng của mỗi người, và mỗi người mỗi sở thích, thích hợp với loại vũ khí nào thì mình cứ chơi ,miễn sao hợp điều lệ thi đấu được rồi.

dung6934atp

Đại Uý
Chào anh "dung6934atp"

thân !
Cốt này có hình dáng lạ quá ta BS Khương ơi! Ngoài nhẹ hơn, nó có ưu điểm gì nữa không vậy? Lần đầu mình được nhìn thấy cốt có hình dáng vậy đó.

NTBB

Super Moderators
Thật ra như những gì bạn đề cập trên cũng rất bình thường ở những CLB khác thôi, Thành ra mình nghĩ bạn chẳng có gì phải buồn cả .Thật ra đánh bóng bàn khi chọn vũ khí nó cũng hợp khả năng của mỗi người, và mỗi người mỗi sở thích, thích hợp với loại vũ khí nào thì mình cứ chơi ,miễn sao hợp điều lệ thi đấu được rồi.

Nhưng bạn ơi ! Đáng lẽ đi chơi bóng bàn là để được vui, được giao lưu hữu hảo với các chú các bác, các anh chị em, nhưng khi sau mỗi trận "giao hữu" mà nếu mình (đánh gai) bị thua thì nghe những câu đại loại "Gai à ! Nát hàng chưa em?", "Bẻ cho gãy gai với góc này!"..., hoặc mình thắng thì nhận được lời đánh giá: "Tại nó đánh gai, chứ mút thì tao còn lâu mới cho nó thắng", "Tại nó đánh cái mặt mất dạy", ... thì làm sao vui được.

Mình mới đánh gai chưa được 2 năm, và cũng chỉ là phọt phẹt. Thỉnh thoảng mình đi lang thang các CLB để giao lưu và mình rất thích khi có một số bác rất chân thành khi sau trận đấu (có khi là đấu giải) mà thắng mình, đã nhận xét :" Bạn đánh gai nhưng chưa phát huy hết cái hay của gai, còn nhiều chiêu hay lắm, nếu mà bạn học được mấy cú đó thì nhiều người khó ăn bạn"; hoặc khi mình thắng một thanh niên thì nhận được một lời khen:" Chú cắt gai nặng quá, cháu giật đến quả thứ 3 là hết cả hơi", hay là:"Công nhận mặt gai khó chịu thật, chắc em phải chịu khó giao lưu nhiều với các loại gai để cho quen, chứ ko vào giải mà đụng gai thì ra đi sớm".

Buồn, không chỉ vì gặp phải sự đối xử thiếu tôn trọng (trong cách ăn nói), mà còn vì sao trong BB, vẫn còn một số người không chịu hiểu là với BB, con người và kỹ thuật mới là quan trọng, chứ vũ khí chỉ là “phương tiện hỗ trợ”. Chẳng lẽ 2 người cùng chơi vợt mút hết, người chơi Cây TM ZLC với 2 mặt tenergy khi thua người cầm vợt Đường sắt dán sẵn lại bảo là :” Tại ông chơi vợt Đường sắt, chứ ông cũng cầm TM với 2 mặt Te như tôi thì tôi cho ông ra bã” (!?)Không vui vì những nhận thức "không bình thường" này lại "rất bình thường ở các CLB" như bạn nói.

Last edited:

dung6934atp

Đại Uý
Nhưng bạn ơi ! Đáng lẽ đi chơi bóng bàn là để được vui, được giao lưu hữu hảo với các chú các bác, các anh chị em, nhưng khi sau mỗi trận "giao hữu" mà nếu mình (đánh gai) bị thua thì nghe những câu đại loại "Gai à ! Nát hàng chưa em?", "Bẻ cho gãy gai với góc này!"..., hoặc mình thắng thì nhận được lời đánh giá: "Tại nó đánh gai, chứ mút thì tao còn lâu mới cho nó thắng", "Tại nó đánh cái mặt mất dạy", ... thì làm sao vui được.

Mình mới đánh gai chưa được 2 năm, và cũng chỉ là phọt phẹt. Thỉnh thoảng mình đi lang thang các CLB để giao lưu và mình rất thích khi có một số bác rất chân thành khi sau trận đấu (có khi là đấu giải) mà thắng mình, đã nhận xét :" Bạn đánh gai nhưng chưa phát huy hết cái hay của gai, còn nhiều chiêu hay lắm, nếu mà bạn học được mấy cú đó thì nhiều người khó ăn bạn"; hoặc khi mình thắng một thanh niên thì nhận được một lời khen:" Chú cắt gai nặng quá, cháu giật đến quả thứ 3 là hết cả hơi", hay là:"Công nhận mặt gai khó chịu thật, chắc em phải chịu khó giao lưu nhiều với các loại gai để cho quen, chứ ko vào giải mà đụng gai thì ra đi sớm".

Buồn, không chỉ vì gặp phải sự đối xử thiếu tôn trọng (trong cách ăn nói), mà còn vì sao trong BB, vẫn còn một số người không chịu hiểu là với BB, con người và kỹ thuật mới là quan trọng, chứ vũ khí chỉ là “phương tiện hỗ trợ”. Chẳng lẽ 2 người cùng chơi vợt mút hết, người chơi Cây TM ZLC với 2 mặt tenergy khi thua người cầm vợt Đường sắt dán sẵn lại bảo là :” Tại ông chơi vợt Đường sắt, chứ ông cũng cầm TM với 2 mặt Te như tôi thì tôi cho ông ra bã” (!?)Không vui vì những nhận thức "không bình thường" này lại "rất bình thường ở các CLB" như bạn nói.
Trong bác Út vẫn đau đáu "Nỗi lòng người chơi gai". Theo cháu, bác cứ chiến thật vô tư, chiến với những người trân trọng ta, còn những ai chẳng muốn chơi với "tà đạo" thì mặc kệ họ vậy. Chơi bóng là để tâm hồn bay vút lên trời cao sau một ngày mệt nhọc!!!

kirara

Moderator

Thực sự là chú NTBB hiểu rất sâu về gai cũng như là những câu chuyện xung quanh vấn đề của con đường gai góc...
Con người ai cũng vậy thôi, chơi thể thao ban đầu là để rèn luyện sức khỏe, những sau dần khi trình độ kỹ thuật đã bắt đầu hoàn thiện thì lại nghĩ đến chuyện nâng cao, chuyện ăn thua... điều ấy là khó tránh khỏi...
Cháu cũng đã đọc Topic "Nỗi lòng của người chơi gai" của chú không sót trang nào, mặc dù ngày đó cháu chưa hề đánhh gai, nhưng bởi vì cháu thích nghiên cứu, tìm hiểu những thứ khác lạ.....
Nhưng cháu không hề nghĩ con đường đến với gai lại "gai góc" vậy...Thực sự là cháu rất buồn chú ạ....
Cháu đã quyết định bỏ câu lạc bộ cũ, có những điều trong cuộc sống mà mình không thể tự làm chủ được....chẳng thế mà có người nói :"Tại sao yêu nhau không đến được với nhau"....Chú nhỉ, cháu cảm ơn chú đã cho cháu những lời khuyên bổ ích, chúc chú luôn vui vẻ, lên bóng đều tay.....

Bình luận từ Facebook