Cú trái của Wang hao có thật là hàng hiếm?

bachikho

Đại Tá
chưa bao h nghe thấy TG ca ngợi BH của Oh, đúng là đàn bà chỉ đẹp trong mắt kẻ si tình :D
cá nhân tui thấy Oh như thể 1 phiên bản thấp cấp hơn của Waldner thì đúng hơn

Last edited:

dichphonghp

Thiếu Uý
haiz, xem clip @Trainee đưa rùi mà bác vẫn kết luận đc vậy thì xin thua, nhường lời cho @backhand-ghost vậy
Cá nhân em thấy mỗi người 1 sở trường 1 lối chơi, phòng thủ thì vđv tầm thế giới nào cũng giỏi, nhưng nếu bảo so sánh waldner với 1 vận động viên chuyên lấy phòng thủ làm tấn công như Oh thì em bảo đảm Oh hơn xa

backhand-ghost

Đại Tá
Lối chơi của Oh là 1 ví dụ về sự mẫu mực về phòng thủ mà chưa có vận động viên nào có thể đạt tới. Oh đạt đến trình độ siêu đẳng về thủ 2 bên đến mức nhiều khi trong 1 trận đấu, nhiều người tự hỏi làm thế nào để có thể khoan thủng được bức tường mà Oh tạo ra. Lối đánh thủ - phản công của Zhang bây h phần lơn đều dựa trên nguyên mẫu của Oh là chính, tuy nhiên Zhang không thể có được cái tiết tấu khi chặn đẩy 1 cách nhịp nhàng như Oh. Nhìn Oh chuyển từ phòng thủ sang tấn công là thấy rõ, không có 1 động tác thừa hay 1 chút gì đó chững lại. Lối đánh của OH là độc nhất và quả backhand của anh cũng là duy nhất. Bác cứ xem ngót nghét khoảng hơn chục trận của Oh đi rồi hãy nói tiếp, chứ bác chỉ xem có 1,2 trận rồi bảo không có gì đặc sắc thì khó nói lắm
Bác cứ trêu em, tiếng Việt em kém nhưng em cứ e là từ "siêu đẳng" bác dùng nó có phần manh động ghê cơ ^\^ thứ hai là bác có quan điểm theo cái "cảm tính" của bác thì ko ai có thể phủ nhận hoàn toàn được, cái này thì em "miễn cưỡng" đồng ý. Ơ dưng mà, ít ra nó cũng phải có chút ít cơ sở thực tế một chút chứ bác. Dị nhân siêu đẳng của bác chẳng có cái thành tích quốc tế gì cả (quốc nội thì có thể hoành tráng, mỗi tội là ko ai biết ^\^). Ở level đỉnh cao, Oh sư phụ dường như chẳng thể so sánh được với đứa trẻ con họ Fan của TQ (em chưa xét đến trình nhé), hoặc thằng đánh trái kém nhất CNT họ Xu nó cũng ơ vị trí như bố với con nếu so với Oh măt híp.
Quan điểm của bác thì mơ hồ, cơ sở của bác thì thiếu thuyết phục nhưng mà bác cứ gào lên thế này thì anh em làm sao tìm được tiếng nói chung đây, bác @bachikho nhỉ ^\^
Bác @dichphonghp đe ý mà xem, tại sao em nói nó cứ vẫn xuôi tai hơn bác. Đảm bảo với bác, để xem và phân tích rồi bình đàm thì em cũng thuộc loại "khét mù" bác ạ (em cứ mạnh dạn thế), ở 4rum này bác yên tâm là comt của em cũng uy tín ra phết đấy.
Thêm nữa, bác xem lại giúp em cái chỗ em trót "bôi đỏ" nhé, em rất thích thằng ku đó, bác đừng làm nhục nó được ko, "man rợ" quá bác ơi.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
lối đánh chỉ có chặn đẩy mà ca ngợi BH là siêu đẳng với duy nhất thì đúng là k biết phải nói thế nào nữa, nghe hơi giống QC Bphone nhở (thật tuyệt vời, k thể tin nổi) :D
Anh Quảng thì quá giỏi, em cũng hâm mộ anh ấy nhưng cái mặt anh ấy cộng với 2 cái tay cứ vung lên khi giới thiệu thì đúng là : "thật không thể tin nổi". Sao lại cứ phải bắt chước ngừoi ta làm gì, dùng một từ thuần Việt thì thật đúng là "lố bịch" đến mức không thể tin nổi. ^\^
Oh cũng tuyệt hay nhưng lại chưa đủ...hay bác nhỉ.

Trainee

Đại Tá
Mỗi quả block của Waldner nó mềm mại như đùa cợt, nhưng lại điểm vào đúng huyệt đối thủ chứ đâu có đều đều như robot, vậy mà bác lại đi khen cái tiết tấu vô hồn kia mới là đỉnh cao, là hơn xa khác gì so sánh một hoạ sĩ vẽ tranh với cả anh công nhân đi kẻ vạch đường thật là bất đồng quan điểm quá!

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Chặn kiểu Oh thì chỉ bền và mềm chớ đâu có hiểm ạ, nếu ở thời điểm đỉnh cao của Oh thì 2 người Oh có khả năng thắng cao nhất là Timo Boll và Ma Lin thôi. Chứ gặp mấy tay đều cũng như máy thì chỉ có đứt :D

kirara

Moderator
Tự nhiên trong topic BH mà anh Oh lại đc xướng tên nhiều nhất. Em hoàn toàn đồng ý với các bác, Oh không phải 1 trong 10ng có BH nhất thế giới. Nhưng theo cá nhân em, Oh có thể được liệt vào danh sách top 10 VĐV đặc biệt nhất thế giới.
Ở TQ, Ma Lin được gọi là nhà vô địch của những nhà vô địch. Còn Timo Boll là nhà vô địch gần như tuyệt đối ở Euro 10 năm trở lại đây. Các bác cứ vào google search videos của 2 "nhà vô địch" này khi đối mặt với Oh nhé. Xem họ khổ sở ntn. còn bác BH Gost so sánh Oh với Fan Zhendong là không hợp lý rồi. Bác nghĩ xem Kong Linghui, Waldner, Liu Guoliang giờ đều 20t liệu họ có ngang được với FZ? So sánh "người xưa", với "người nay" nó giống như bài hát trong phim Bao Thanh Thiên mà em nhớ....
Rút đao chém xuống nước, nước càng chảy mạnh
Nâng chén tiêu sầu, càng sầu thêm
Gió sớm mai thổi đi bốn phương
Xưa nay chỉ nghe thấy "người nay" cười, có ai nghe thấy "người xưa" khóc đâu?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Tự nhiên trong topic BH mà anh Oh lại đc xướng tên nhiều nhất. Em hoàn toàn đồng ý với các bác, Oh không phải 1 trong 10ng có BH nhất thế giới. Nhưng theo cá nhân em, Oh có thể được liệt vào danh sách top 10 VĐV đặc biệt nhất thế giới.
Ở TQ, Ma Lin được gọi là nhà vô địch của những nhà vô địch. Còn Timo Boll là nhà vô địch gần như tuyệt đối ở Euro 10 năm trở lại đây. Các bác cứ vào google search videos của 2 "nhà vô địch" này khi đối mặt với Oh nhé. Xem họ khổ sở ntn. còn bác BH Gost so sánh Oh với Fan Zhendong là không hợp lý rồi. Bác nghĩ xem Kong Linghui, Waldner, Liu Guoliang giờ đều 20t liệu họ có ngang được với FZ? So sánh "người xưa", với "người nay" nó giống như bài hát trong phim Bao Thanh Thiên mà em nhớ....

Vấn đề của Ma Lin và Boll khi chơi với Oh không phải do Oh mạnh mà nó nằm gọn ở 2 chữ "kỵ rơ" mà thôi bác ạ. Ví dụ như Oh đỉnh cao mà chơi với Ma Long hoặc Xu Xin thì may lắm mới ăn được 3 set rồi thua, cái này em khẳng định, Nhìn cái cách 2 thằng đó chơi với Gao Ning thì biết.
Vấn đề của Ma Lin là anh ta có cú giật sát thủ và thường kết thúc sau 3-4 lần bóng sang bàn, nhưng Oh lại "đặt" được bóng của Ma Lin như Wang Liqin từng làm, điều đó khiến Ma Lin không giật mạnh chết liền ngay được, và như chúng ta đã biết quả 2 và quả 3 của Ma Lin xử lý như mấy tay nghiệp dư, nhịp quá trễ, bóng đi chậm vì anh ta chỉ kéo chứ không giật khi bị đặt vào thế khó, đến đây thì đúng điểm mạnh của Oh, chỉ việc đặt và đặt.
Với Boll, anh ta chỉ mạnh khi đối thủ của anh ta mạnh, vì lối đánh của Boll như sinh vật cộng sinh theo dòng chảy, khi anh ta chủ động tấn công thì đường bóng rất bình thường và nhịp độ lại đều quá mức, không có những cú đột phá khi chủ động, và nhiệm vụ của Oh chỉ là chặn và chờ góc trống lộ ra.

Vài dòng ở trên là do em mạnh dạn phát biểu, sai ở đâu thì có lẽ là các bác sửa dùm.

kirara

Moderator
Vấn đề của Ma Lin và Boll khi chơi với Oh không phải do Oh mạnh mà nó nằm gọn ở 2 chữ "kỵ rơ" mà thôi bác ạ. Ví dụ như Oh đỉnh cao mà chơi với Ma Long hoặc Xu Xin thì may lắm mới ăn được 3 set rồi thua, cái này em khẳng định, Nhìn cái cách 2 thằng đó chơi với Gao Ning thì biết.
Vấn đề của Ma Lin là anh ta có cú giật sát thủ và thường kết thúc sau 3-4 lần bóng sang bàn, nhưng Oh lại "đặt" được bóng của Ma Lin như Wang Liqin từng làm, điều đó khiến Ma Lin không giật mạnh chết liền ngay được, và như chúng ta đã biết quả 2 và quả 3 của Ma Lin xử lý như mấy tay nghiệp dư, nhịp quá trễ, bóng đi chậm vì anh ta chỉ kéo chứ không giật khi bị đặt vào thế khó, đến đây thì đúng điểm mạnh của Oh, chỉ việc đặt và đặt.
Với Boll, anh ta chỉ mạnh khi đối thủ của anh ta mạnh, vì lối đánh của Boll như sinh vật cộng sinh theo dòng chảy, khi anh ta chủ động tấn công thì đường bóng rất bình thường và nhịp độ lại đều quá mức, không có những cú đột phá khi chủ động, và nhiệm vụ của Oh chỉ là chặn và chờ góc trống lộ ra.

Vài dòng ở trên là do em mạnh dạn phát biểu, sai ở đâu thì có lẽ là các bác sửa dùm.
Bác phân tích rất chuẩn rồi. Ý mình muốn nói không phải là Oh quá mạnh hay quá đẹp. Đơn giản anh ấy là 1 VĐV khá đặc biệt trong hàng trăm VĐV bóng bàn mà trái phải đều tăm tắp ^^. Nên việc có người hâm mộ, cảm thán, thậm chí "phát cuồng" vì anh ấy cũng là điều dễ hiểu phải không?

backhand-ghost

Đại Tá
bro chẳng biết tí teo gì về BB, càng kém cỏi và ấu trĩ về tranh luận, vin vào cái gì lại ở đây khua môi với mọi người.
Nói để bro rõ ý và chấm dứt luôn câu chuyện nhạt với bro ở đây luôn nhé.
Thứ nhất, tớ chưa bàn đến chuyện câu chuyện "xưa, nay". "hay dở" với bro @dichphonghp mà tớ chỉ đơn giản luận về phương pháp tranh tranh luận trước hết. Tớ có thể nói để bro hiểu được thế nào mới là hay hoặc thế nào mới là "đặc biệt" cho dù tớ biết là cái đặc biệt mà bro nhìn thấy và nhắc đến ở bên trên hoàn toàn chỉ là cảm tính (nói khơi khơi một cách vô trách nhiệm), bro dựa vào đâu để thuyết phục tớ khi mình chảng có cái cơ sở gì để chứng minh. Nói cho vui thì được, nhưng khi phê bình người khác hoặc phản biện một ai đó thì cũng phải vin vào điều gì chứ hả. Mời bro chứng minh cái đặc biệt của 10 người trong số những người bro vừa nói đi, có những ai và đặc biệt của họ là như thế nào (trước hết, đề nghị bro định nghĩa cho mình cái từ "đặc biệt" trong BB nó là ntn nhé, nếu không thì lại cãi nhau, vì biết đâu cách chơi của chính bro nó cũng là đặc biệt trong BB thì sao, đừng khiêm tốn quá ^/^).
Nhắc lại là tớ chưa nói bro sai đâu nhé, quan điểm của bro thì tớ mặc kệ thôi vì ko liên quan đến tớ, nhưng nếu đã tranh luận thì tớ phải làm rõ.
Thứ hai, tớ phải nói để bro biết cách mà tranh luận. Tớ so Fan với Oh là so thành tích, so cái sự công nhận của cộng đồng chơi bóng để miễn cưỡng coi đó là một cơ sở để tranh luận (sao lại có chuyện "xưa nay"). Bảo người ta hay thì người ta siêu đẳng thì ít nhiều nó cũng phải có một vài dấu ấn chứ. Trong tennis, đố bro nhớ được ngay những thằng vớ vẩn đã "ăn rùa" thắng được RF, ND, Nole một trận đấy.
Oh ăn được Ma lin một vài trận thì sao, Ma lin là nhà vô địch của những nhà vô địch là ai nói (để có thể hiểu và nói về BBTQ, ở Việt Nam này ít người hơn tớ lắm) mà sao tớ ko biết nhỉ, lưu ý là còn LGL, KLH, ZJK, DYP, WN, ZYN nữa đấy, vậy phải gọi những người này là gì, chưa kể đến ác mộng của Ma lin là WLQ (03 lần VĐTG và có 02 trận CK thì đối thủ là Ma lin). TMB vô đối ở Châu Âu 10 năm lại đây là lúc nào thế, bro vứt Sam, vứt Shlager hay thậm chí cả Maze đi ah. Bro sao cứ nói ba lăng nhăng loạn xị cho sướng mồm thế, ko biết lúc bro đọc những dòng phản biện này, thì bro có bị đỏ mặt vì xấu hổ ko? Lần sau định nói gì thì bro nghĩ kỹ một chút, lên google tìm tư liệu. Định phản biện ai đó thì đọc kỹ những gì người ta nói, để hiểu người ta muốn nói đến cái gì. Trình độ bro như vậy mà cũng dám nhận làm Moderator ở diễn đàn này cơ ah? Ông bạn Thuận "giả cầy" này sao lại dễ dãi vô trách nhiệm cơ thế?
Thứ ba, bro lại còn đưa mấy dòng thơ không phải thơ, hịch không phải hịch ở một bộ phim giải trí ra để "cợt nhả" với tớ ah? ^\^ bro có hiểu người ta muốn nói đến cái gì ko? Lời bài hát thực sự nó không phải vậy đâu, chỉ là do ông biên dịch (Phạm Ngọc Thạch thì phải) muốn nó ra chất Việt một chút thì tạo ra cái dáng dấp của một bài thơ vậy thôi, bro muốn nghe nguyên văn nghĩa của bài hát thì để tớ dịch cho ^\^ Hay bro thích style hiền triết hoặc thể hiện sự từng trải trên đời với tớ đây? Phải nhắc bro nhé, khó lắm đấy, bro chưa đủ trình đâu, tuổi còn ít hơn tớ nữa cơ, bro nghe thôi, đừng có nói, chưa đến lúc để bro nói đâu. Thật đấy.
Đừng cáu nhé (nhưng chắc chắn là bro sẽ cáu ^\^), cố giữ bình tĩnh để tiếp tục tranh luận nhưng tốt nhất là bạn nên né tớ ra, món khoái khẩu của tớ là mod, super mod, admin...đấy.
Ban QT diễn đàn ngoài anh Út @NTBB là người thực sự có trình độ và tớ kính trọng thì số còn lại là cực phọt phẹt, nhìn thấy là tớ ngứa ngáy kinh rồi. Anh Út có ý kiến giúp em cái được ko anh?

Last edited:

kirara

Moderator
bro chẳng biết tí teo gì về BB, lại càng kém cỏi và ấu trĩ về tranh luận, lại ở đây khua môi với mọi người.
Nói để bro rõ ý và chấm dứt luôn câu chuyện nhạt với bro ở đây luôn nhé.
Thứ nhất, tớ chưa bàn đến chuyện câu chuyện "xưa, nay". "hay dở" với bro @dichphonghp mà tớ chỉ đơn giản luận về phương pháp tranh tranh luận trước hết. Tớ có thể nói để bro hiểu được thế nào mới là hay hoặc thế nào mới là "đặc biệt" cho dù tớ biết là cái đặc biệt mà bro nhìn thấy và nhắc đến ở bên trên hoàn toàn chỉ là cảm tính (nói khơi khơi một cách vô trách nhiệm), bro dựa vào đâu để thuyết phục tớ khi mình chảng có cái cơ sở gì để chứng minh. Nói cho vui thì được, nhưng khi phê bình người khác hoặc phản biện một ai đó thì cũng phải vin vào điều gì chứ hả. Mời bro chứng minh cái đặc biệt của 10 người trong số những người bro vừa nói đi, có những ai và đặc biệt của họ là như thế nào (trước hết, đề nghị bro định nghĩa cho mình cái từ "đặc biệt" trong BB nó là ntn nhé, nếu không thì lại cãi nhau, vì biết đâu cách chơi của chính bro nó cũng là đặc biệt trong BB thì sao, đừng khiêm tốn quá ^/^).
Nhắc lại là tớ chưa nói bro sai đâu nhé, quan điểm của bro thì tớ mặc kệ thôi vì ko liên quan đến tớ, nhưng nếu đã tranh luận thì tớ phải làm rõ.
Thứ hai, tớ phải nói để bro biết cách mà tranh luận. Tớ so Fan với Oh là so thành tích, so cái sự công nhận của cộng đồng chơi bóng để miễn cưỡng coi đó là một cơ sở để tranh luận (sao lại có chuyện "xưa nay"). Bảo người ta hay thì người ta siêu đẳng thì ít nhiều nó cũng phải có một vài dấu ấn chứ. Trong tennis, đố bro nhớ được ngay những thằng vớ vẩn đã "ăn rùa" thắng được RF, ND, Nole một trận đấy.
Oh ăn được Ma lin một vài trận thì sao, Ma lin là nhà vô địch của những nhà vô địch là ai nói (để có thể hiểu và nói về BBTQ, ở Việt Nam này ít người hơn tớ lắm) mà sao tớ ko biết nhỉ, lưu ý là còn LGL, KLH, ZJK, DYP, WN, ZYN nữa đấy, vậy phải gọi những người này là gì, chưa kể đến ác mộng của Ma lin là WLQ (03 lần VĐTG và có 02 trận CK thì đối thủ là Ma lin). TMB vô đối ở Châu Âu 10 năm lại đây là lúc nào thế, bro vứt Sam, vứt Shlager hay thậm chí cả Maze đi ah. Bro sao cứ nói ba lăng nhăng loạn xị cho sướng mồm thế, ko biết lúc bro đọc những dòng phản biện này, thì bro có bị đỏ mặt vì xấu hổ ko? Lần sau định nói gì thì bro nghĩ kỹ một chút, lên google tìm tư liệu. Định phản biện ai đó thì đọc kỹ những gì người ta nói, để hiểu người ta muốn nói đến cái gì. Trình độ bro như vậy mà cũng dám nhận làm Moderator ở diễn đàn này cơ ah? Ông bạn Thuận "giả cầy" này sao lại dễ dãi vô trách nhiệm cơ thế?
Thứ ba, bro lại còn đưa mấy dòng thơ không phải thơ, hịch không phải hịch ở một bộ phim giải trí ra để "cợt nhả" với tớ ah? ^\^ bro có hiểu người ta muốn nói đến cái gì ko? Bro thích hiền triết hay thể hiện sự từng trải trên đời với tớ đây? Phải nhắc bro nhé, khó lắm đấy, bro chưa đủ trình đâu, bro nghe thôi, đừng có nói, cho nó lành. Thật đấy.
Đừng cáu nhé (nhưng chắc chắn là bro sẽ cáu ^\^), cố giữ bình tĩnh để tiếp tục tranh luận nhưng tốt nhất là bạn nên né tớ ra, món khoái khẩu của tớ là mod, super mod, admin...đấy. Haha
Hì. Em ít cáu lắm bác ạ. Và khi người khác có không đồng quan điểm với em, em cũng không bao giờ dám đánh giá thấp về người ta đâu. Thế gian này ai cũng là thầy của em vì ai cũng có cái để em học hỏi bác ạ. Như bác đây đã giúp em phân biệt rõ ràng ranh giới mong manh giữa "hiểu biết" và "cuồng ngạo, tự cao tự đại", giữa "không có học" và "không có văn hóa".
P/S: Không đôi co thêm với bác nữa nhé. Quên chuyện về Oh đi, em sai rồi, em xin lỗi bác ạ ^^

backhand-ghost

Đại Tá
Hì. Em ít cáu lắm bác ạ. Và khi người khác có không đồng quan điểm với em, em cũng không bao giờ dám đánh giá thấp về người ta đâu. Thế gian này ai cũng là thầy của em. Vì ai cũng có cái để em học hỏi bác ạ. Như bác đây đã giúp em phân biệt rõ ràng ranh giới mong manh giữa "hiểu biết", và "cuồng ngạo, tự cao tự đại", giữa "không có học" và "không có văn hóa".
P/S: Không đôi co thêm với bác nữa nhé. Quên chuyện về Oh đi, em sai rồi, em xin lỗi bác ạ ^^
Cám ơn chú, anh cũng nhận luôn rằng anh là thằng tinh tướng nhất, ngạo mạn nhất, khó chịu nhất trên diễn đàn đấy. Nhưng mà anh có cái để mà tinh tướng thật, nên nó cũng vẫn dễ chịu hơn mấy người hay nói bậy, nói láo. Khi cần anh cực lễ mạo, khi đã có vấn đề thì anh lật mặt và hiện nguyên hình ngay, vô học và thiếu văn hoá như chú nói đấy haha. Chú là mod thì lo làm mod đi, né anh ra nhé, để anh đóng góp cho diễn đàn và cộng đồng này.

Bình luận từ Facebook