Cốt vợt bóng bàn gỗ nguyên khối...

son_lindam

Trung Uý
Đã gửi tin nhắn (Hộp thư) cho bạn rồi nhé!
e đã nhận được kiếm của bác làm cho rồi. Chắc chắn gỗ tốt. Thanks bác nhé. Nhưng nếu bác mô phỏng theo kích thước con Timo Boll ZLC nữa thì hết ý. e quên không rặn bác kỹ. Kiếm em bác mô phỏng theo kiếm nào vậy bác?

oldfox

Đại Tá
Mình cũng có cây 1 lớp Hinoki đây, trọng lượng 95-100g, dán mút vào đánh cảm giác khá tốt, chỉ tiếc rằng nhanh hỏng quá, chắc tại va vào bàn 1 lần :confused:

Attachments

2.7 MB · Đọc: 0

khanhcfc

Thượng Tá
Mình cũng có cây 1 lớp Hinoki đây, dán mút vào đánh cảm giác khá tốt, chỉ tiếc rằng nhanh hỏng quá, chắc tại va vào bàn 1 lần :confused:

cây của Bác là gỗ thông bác ơi Đâu phải hinoki.gỗ hinoki nó đều tăm tắp kẻ tăm cơ bác ạ

Last edited:

KVKM

Đại Uý
Hix, vậy mà người bán cho mình lại bảo là Hinoki, mình thì có phân biệt được gỗ nào là gỗ nào đâu, chán quá!
Có thể người bán cũng ko biết bác ah!:)
Hình như bác cũng mua cốt của người Nghệ An thì phải!:)
Thật ra cũng chẳng đáng kể bao tiền nhưng cũng phải nói khâu kiểm tra chất lượng kém:)
Gỗ vỡ theo thớ như vậy là có hiện tượng từ trước chỉ đợi bác va vào bàn là vỡ thôi!:D

Ngoc Minh

Thượng Sỹ
e đã nhận được kiếm của bác làm cho rồi. Chắc chắn gỗ tốt. Thanks bác nhé. Nhưng nếu bác mô phỏng theo kích thước con Timo Boll ZLC nữa thì hết ý. e quên không rặn bác kỹ. Kiếm em bác mô phỏng theo kiếm nào vậy bác?
Cho cái ảnh bạn ơi...
Cốt bạn mình theo khuôn Stadium(Có thay đổi ở cổ vợt cho dễ cầm, dễ vẩy...)

Ngoc Minh

Thượng Sỹ
Mình cũng có cây 1 lớp Hinoki đây, trọng lượng 95-100g, dán mút vào đánh cảm giác khá tốt, chỉ tiếc rằng nhanh hỏng quá, chắc tại va vào bàn 1 lần :confused:
Cây của bạn là gỗ Pơmu. Còn gọi là Pơmu Hinoki. (hinoki là tên chung cho các loại gỗ trồng tự nhiên).
Cây của bạn có thể dán lại bằng keo 502 hoặc keo 2 thành phần(các bác thợ mộc hay dùng) Dán xong cũng đánh bình thường nhé bạn...
Dù là gỗ gì đi nữa thì nếu làm 1 lớp chắc chắn sẽ dễ vỡ theo thớ gỗ nếu bạn đạp vào cạnh bàn...

khanhcfc

Thượng Tá
Gỗ này là Thông Hinoki bạn nhé... Nó bền hơn vì đc dán nhiều lớp lại với nhau, đc liên kết bởi các lớp keo và Cacbon....(Theo mình biết là vậy)
đồng ý với bạn là hinoki là tên gọi chung cho các loại gỗ thông ....nhưng gỗ dùng để làm vợt là 1 loại thông đặc biệt chỉ mọc ở 1 số nơi xứ lạnh như canada ..... tuổi thọ lên đến 300 năm ........ chính vì thế là nó không hề rẻ như các loại thông làm đồ dùng gia đình ....bạn xem những cây vợt nguyên khối như này đánh 10 năm chưa hỏng ....giá cũng 10tr đó

đây cũng là hinoki nhưng ko làm vợt dc

mình không có ý phá đám bạn nhưng chỉ làm cho rõ thêm về chất liệu thôi .....nếu ko phải thì xin dừng tranh luận ở đây nhé

thuannghean

Banned
đồng ý với bạn là hinoki là tên gọi chung cho các loại gỗ thông ....nhưng gỗ dùng để làm vợt là 1 loại thông đặc biệt chỉ mọc ở 1 số nơi xứ lạnh như canada ..... tuổi thọ lên đến 300 năm ........ chính vì thế là nó không hề rẻ như các loại thông làm đồ dùng gia đình ....bạn xem những cây vợt nguyên khối như này đánh 10 năm chưa hỏng ....giá cũng 10tr đó

đây cũng là hinoki nhưng ko làm vợt dc
View attachment 68606
mình không có ý phá đám bạn nhưng chỉ làm cho rõ thêm về chất liệu thôi .....nếu ko phải thì xin dừng tranh luận ở đây nhé
Để làm được vợt bóng bàn nó phải qua hóa chất xử lý gỗ, tăng độ co dãn và độ dai của gỗ, còn gỗ tự nhiên ko xử lý thì để nó dễ bị cong vênh. Cái khó của mình là công nghệ, bọn Nhật nó xử lý công nghệ cao nên gỗ mỏng 1 ly nhưng ko bao giờ bị công vênh, rất dai và trọng lượng nhẹ hơn bình thường rất nhiều. Thế nên giá của nó mới cao thế chứ. 400K mà Các Bác so với cải 10 triệu thì Em cũng chịu rồi :(

thuannghean

Banned
Tuy nhiên nếu Bác nào khỏe thì làm cây dày 10ly và tôi luyện gỗ 1 tháng thì oánh cũng không khác mấy so với các cây darker, Em oánh thử rồi, tuy nhiên nặng >170gam trở lên. Nếu dày 10ly thì không sợ vỡ đâu. Chỉ sợ vỡ bàn thôi :)

Bình luận từ Facebook