Cốt thuần gỗ - Làm lại từ đầu

AndroCS7

Đại Tá
NA nghe bảo xịt gấp 4 lần proloom
Nếu nói Acoustic xịt gấp 4 lần Proloom thì nhiều khả năng là bác chưa gặp đc bảo kiếm chân truyền thứ thiệt rồi ^^. Em cũng ở trình gà, chỉ là đặc biệt hâm mộ và ham thích cây vợt này cho nên mua và sử dụng tương đối nhiều (9-10 cây). Nhờ việc thử nghiệm nhiều cây vợt cùng 1 dòng như vậy mà em nhận ra là Acoustic là 1 trong những cây vợt có chất lượng không ổn định nhất trong tất cả các loại vợt trên thị trường. Cây đầu tiên em chơi là của Vũ @ProfessMedical , loại tem lục giác bình thường nhưng gỗ thì già đanh, màu sậm và khá cứng, nặng chắc khoảng hơn 90g. Cây vợt này cho ra những đường bóng tốc độ, uy lực mà vẫn đảm bảo xoáy cực kỳ cao, lúc giật có độ giằng xoáy, cắn xoáy hoàn hảo. Dù chơi H3 FH nhưng ku bạn em vẫn giật "mất bóng" nhiều đối thủ. Em tạm đánh giá thang điểm tốc độ là 10/10 đối với dòng vợt này. Vì chơi thấy hợp tay quá, em mua ngay 1 cây 95% tem tròn, về đánh thấy lộp bộp, ít nảy, đường bóng sang vừa chậm vừa ít xoáy, tốc độ đạt 6,5/10 so với cây kia :(. Sau lần đó em nghĩ chắc tại cái tem lục giác nó cổ hơn tem tròn (giống kiểu vợt "xạ điêu") nên cũng săn tìm vài em tem lục giác nữa thì kết quả là 5 cây lộp bộp như vậy (càng mới bao nhiêu thì chất lượng lại càng kém bấy nhiêu), tốc độ đạt khoảng từ 6-7/10, kể cả 2 cây xách Nhật, thậm chí là hàng mua lại của "tuyển thủ Nhật" như lời anh Hoài Anh pbb tuy có khá hơn chút nhưng cũng chỉ đạt 7/10. Duy nhất 1 cây mua của anh bạn trên diễn đàn em thấy đạt 8/10 thì cán cầm lại nhỏ quá, chắc bị chủ trước mài bớt nên đành bán đi. Gần đây mới lấy của anh @ducanhmh em Acoustic tem đen đời đầu đánh cũng khá ổn, tốc độ cũng đạt 8,5/10. Qua tay gần 10 cây NA như vậy em nhận ra là để kiếm đc 1 cây NA tốt quả là điều ko dễ, vì vậy nên mới có nhiều bác bảo NA là cốt "xịt" hoặc "thiếu lực"...thực ra là vì ko tìm đc đúng cây có chất lượng tốt mà thôi. Hiện em còn giữ 2 cây (cây tem đồng "tuyển thủ" và cây tem đen) + cây của bạn em kia là 3, tốc độ lần lượt là 7 - 8,5 và 10. nếu bác nào muốn thử nghiệm em dán lên tại chỗ sẽ thấy ngay sự khác biệt của từng cây ^^. Nếu bác @w96 ở Hn hôm nào em chạy qua giao lưu tiện thử nghiệm cây NA của bác 1 lúc đc ko?

Last edited:

HOANG MINH

Đại Tá
Thuần gỗ ư? Đừng quên cây kiếm này nhé!

Last edited:

dokhoa33

Đại Tá
với bóng bàn nghiệp dư chơi phong trào cho e hỏi các bác.
1. Nên chơi côt gỗ để rèn luyện kĩ thuật đảm bảo các yếu tố: thủ tốt, luyện công, rèn luyện kĩ thuật toàn diện sau 3 năm lại chuyển sag cốt trợ lực .
2. Là chơi các loại cốt trợ lực+ mặt mềm tạo cân bằng cho cảm giác tốt,cũng luyện công và thủ và sau 3 năm đã cho cảm giác quá quen với cây vợt rồi.
Vậy theo các bác thì cái nào đem lại hiệu quả hơn?

miziru

Thượng Tá
Nếu nói Acoustic xịt gấp 4 lần Proloom thì nhiều khả năng là bác chưa gặp đc bảo kiếm chân truyền thứ thiệt rồi ^^. Em cũng ở trình gà, chỉ là đặc biệt hâm mộ và ham thích cây vợt này cho nên mua và sử dụng tương đối nhiều (9-10 cây). Nhờ việc thử nghiệm nhiều cây vợt cùng 1 dòng như vậy mà em nhận ra là Acoustic là 1 trong những cây vợt có chất lượng không ổn định nhất trong tất cả các loại vợt trên thị trường. Cây đầu tiên em chơi là của Vũ @ProfessMedical , loại tem lục giác bình thường nhưng gỗ thì già đanh, màu sậm và khá cứng, nặng chắc khoảng hơn 90g. Cây vợt này cho ra những đường bóng tốc độ, uy lực mà vẫn đảm bảo xoáy cực kỳ cao, lúc giật có độ giằng xoáy, cắn xoáy hoàn hảo. Dù chơi H3 FH nhưng ku bạn em vẫn giật "mất bóng" nhiều đối thủ. Em tạm đánh giá thang điểm tốc độ là 10/10 đối với dòng vợt này. Vì chơi thấy hợp tay quá, em mua ngay 1 cây 95% tem tròn, về đánh thấy lộp bộp, ít nảy, đường bóng sang vừa chậm vừa ít xoáy, tốc độ đạt 6,5/10 so với cây kia :(. Sau lần đó em nghĩ chắc tại cái tem lục giác nó cổ hơn tem tròn (giống kiểu vợt "xạ điêu") nên cũng săn tìm vài em tem lục giác nữa thì kết quả là 5 cây lộp bộp như vậy (càng mới bao nhiêu thì chất lượng lại càng kém bấy nhiêu), tốc độ đạt khoảng từ 6-7/10, kể cả 2 cây xách Nhật, thậm chí là hàng mua lại của "tuyển thủ Nhật" như lời anh Hoài Anh pbb. Duy nhất 1 cây mua của anh bạn trên diễn đàn em thấy đạt 8/10 thì cán cầm lại nhỏ quá, chắc bị chủ trước mài bớt nên đành bán đi. Gần đây mới lấy của anh @ducanhmh em Acoustic tem đen đời đầu đánh cũng khá ổn, tốc độ cũng đạt 8,5/10. Qua tay gần 10 cây NA như vậy em nhận ra là để kiếm đc 1 cây NA tốt quả là điều ko dễ, vì vậy nên mới có nhiều bác bảo NA là cốt "xịt" hoặc "thiếu lực"...thực ra là vì ko tìm đc đúng cây có chất lượng tốt mà thôi. Hiện em còn giữ 2 cây (cây tem đồng "tuyển thủ" và cây tem đen) + cây của bạn em kia là 3, tốc độ lần lượt là 6,5 - 8,5 và 10. nếu bác nào muốn thử nghiệm em dán lên tại chỗ sẽ thấy ngay sự khác biệt của từng cây ^^. Nếu bác @w96 ở Hn hôm nào em chạy qua giao lưu tiện thử nghiệm cây NA của bác 1 lúc đc ko?
Em được biết thì Nittaku là 1 trong những hãng có những sản phẩm ổn định về chất lượng mà đọc comment của bác thế này làm em phân vân quá. Em chưa chơi NA bao giờ nhưng chắc hẳn đây là 1 bảo kiếm rất hay cả ở VN và các 4rum nước ngoài đều được nhiều tiếng khen. Chất lượng gỗ và trọng lượng có liên quan đến nhau và ảnh hưởng trực tiếp đến cảm giác của người sử dụng là điều chắc không phải bàn thêm. Liệu có phải bác đã sử dụng qua nhiều cây với trọng lượng khác nhau ko ? chênh nhau chỉ 2 gram thôi đã mang lại cảm giác khác rồi. Hôm em dán viền vợt nặng thêm khoảng 3 g mà không thể phát lực được, luôn bị chậm nhịp vì vợt "quá nặng", bóc ra phát lại ngon lành luôn. Trọng lượng của cốt quả thật ảnh hưởng nhiều đến cảm giác.

w96

Thượng Tá
Nếu nói Acoustic xịt gấp 4 lần Proloom thì nhiều khả năng là bác chưa gặp đc bảo kiếm chân truyền thứ thiệt rồi ^^. Em cũng ở trình gà, chỉ là đặc biệt hâm mộ và ham thích cây vợt này cho nên mua và sử dụng tương đối nhiều (9-10 cây). Nhờ việc thử nghiệm nhiều cây vợt cùng 1 dòng như vậy mà em nhận ra là Acoustic là 1 trong những cây vợt có chất lượng không ổn định nhất trong tất cả các loại vợt trên thị trường. Cây đầu tiên em chơi là của Vũ @ProfessMedical , loại tem lục giác bình thường nhưng gỗ thì già đanh, màu sậm và khá cứng, nặng chắc khoảng hơn 90g. Cây vợt này cho ra những đường bóng tốc độ, uy lực mà vẫn đảm bảo xoáy cực kỳ cao, lúc giật có độ giằng xoáy, cắn xoáy hoàn hảo. Dù chơi H3 FH nhưng ku bạn em vẫn giật "mất bóng" nhiều đối thủ. Em tạm đánh giá thang điểm tốc độ là 10/10 đối với dòng vợt này. Vì chơi thấy hợp tay quá, em mua ngay 1 cây 95% tem tròn, về đánh thấy lộp bộp, ít nảy, đường bóng sang vừa chậm vừa ít xoáy, tốc độ đạt 6,5/10 so với cây kia :(. Sau lần đó em nghĩ chắc tại cái tem lục giác nó cổ hơn tem tròn (giống kiểu vợt "xạ điêu") nên cũng săn tìm vài em tem lục giác nữa thì kết quả là 5 cây lộp bộp như vậy (càng mới bao nhiêu thì chất lượng lại càng kém bấy nhiêu), tốc độ đạt khoảng từ 6-7/10, kể cả 2 cây xách Nhật, thậm chí là hàng mua lại của "tuyển thủ Nhật" như lời anh Hoài Anh pbb tuy có khá hơn chút nhưng cũng chỉ đạt 7/10. Duy nhất 1 cây mua của anh bạn trên diễn đàn em thấy đạt 8/10 thì cán cầm lại nhỏ quá, chắc bị chủ trước mài bớt nên đành bán đi. Gần đây mới lấy của anh @ducanhmh em Acoustic tem đen đời đầu đánh cũng khá ổn, tốc độ cũng đạt 8,5/10. Qua tay gần 10 cây NA như vậy em nhận ra là để kiếm đc 1 cây NA tốt quả là điều ko dễ, vì vậy nên mới có nhiều bác bảo NA là cốt "xịt" hoặc "thiếu lực"...thực ra là vì ko tìm đc đúng cây có chất lượng tốt mà thôi. Hiện em còn giữ 2 cây (cây tem đồng "tuyển thủ" và cây tem đen) + cây của bạn em kia là 3, tốc độ lần lượt là 7 - 8,5 và 10. nếu bác nào muốn thử nghiệm em dán lên tại chỗ sẽ thấy ngay sự khác biệt của từng cây ^^. Nếu bác @w96 ở Hn hôm nào em chạy qua giao lưu tiện thử nghiệm cây NA của bác 1 lúc đc ko?
Em xa rời NA lâu lắm rồi, khoảng 1 năm trước cơ ạ, thành ra không còn NA cho bác thử rồi :(
Em hiện có 2 cây là Proloom và Ludeak Power, cu @archer giờ toàn P500...900, bác cũng có thể thử nghiệm được.
Còn với @VR46, nếu bác ở trong Nam, chắc sẽ được toại nguyện, vì anh này chuyên sưu tầm NA, và Darker, nên chắc không dưới 10 cây đâu ạ.
Kiểu này @Red Arc có khi phải mượn một loạt NA của anh Tú đi kiểm tra sức khỏe thôi:p

w96

Thượng Tá
Em được biết thì Nittaku là 1 trong những hãng có những sản phẩm ổn định về chất lượng mà đọc comment của bác thế này làm em phân vân quá. Em chưa chơi NA bao giờ nhưng chắc hẳn đây là 1 bảo kiếm rất hay cả ở VN và các 4rum nước ngoài đều được nhiều tiếng khen. Chất lượng gỗ và trọng lượng có liên quan đến nhau và ảnh hưởng trực tiếp đến cảm giác của người sử dụng là điều chắc không phải bàn thêm. Liệu có phải bác đã sử dụng qua nhiều cây với trọng lượng khác nhau ko ? chênh nhau chỉ 2 gram thôi đã mang lại cảm giác khác rồi. Hôm em dán viền vợt nặng thêm khoảng 3 g mà không thể phát lực được, luôn bị chậm nhịp vì vợt "quá nặng", bóc ra phát lại ngon lành luôn. Trọng lượng của cốt quả thật ảnh hưởng nhiều đến cảm giác.
Bác show kiếm cho anh em thưởng ngoạn chút được không ạ, nếu đang trên cân và nude thì càng tuyệt ạ

lamtq

Đại Tá
AC chỉ có tem đen lục giác đóng đinh đời đầu và tem lục giác đồng nổi dán = keo đời sau chứ b kiếm đc con AC tem tròn m mua 10 củ luôn đấy.
chỉ có dòng Tem lục giác đóng đinh gỗ đen 2 má cán nổi vân là hàng chuẩn thôi. về sau gỗ mà đen xì là hàng có vấn đề.cây này bị giả cực kỳ nhiều

w96

Thượng Tá
Em show kiếm đi chứ, cho anh em xem thử nào

archer

Đại Tá
1. Nên chơi côt gỗ để rèn luyện kĩ thuật đảm bảo các yếu tố: thủ tốt, luyện công, rèn luyện kĩ thuật toàn diện sau 3 năm lại chuyển sag cốt trợ lực .
2. Là chơi các loại cốt trợ lực+ mặt mềm tạo cân bằng cho cảm giác tốt,cũng luyện công và thủ và sau 3 năm đã cho cảm giác quá quen với cây vợt rồi.
A nghĩ cứ xem quá trình xài cốt của Ma Long là nghiệm ra điều cần làm thôi.
Violin => Acoustic => Rutis => 506 => W96 .... 8

Last edited:

miziru

Thượng Tá
Bác show kiếm cho anh em thưởng ngoạn chút được không ạ, nếu đang trên cân và nude thì càng tuyệt ạ
Không có vấn đề gì bác ạ, thằng nhóc nhà em đang xem hoạt hình, lát em lấy được điện thoại sẽ chụp lên. Chắc các bác sẽ sock đấy ạ :D . Nhìn nó còn không bằng cốt đường sắt .

• Like
Reactions: w96

AndroCS7

Đại Tá
m cũng biết là vợt nặng hay nhẹ ảnh hưởng khá nhiều đến tốc độ của vợt. Cây đạt 10/10 của bạn m khá nặng, chắc phải hơn 92g còn các cây kia đều nhẹ hơn. Có điều ko nhiều dòng vợt có sự chênh lệch lớn như vậy nên m mới thấy tiếc cho 1 cây vợt hay mà ít người sử dụng được vì chất lượng khá tệ so với những cây đời đầu. Ví dụ bác cầm vài cây Large spear lên đánh chắc cũng ko có sự khác biệt nhiều, tốc độ ko thể chênh từ 6 lên đến 10 như vậy :D

AndroCS7

Đại Tá
Em xa rời NA lâu lắm rồi, khoảng 1 năm trước cơ ạ, thành ra không còn NA cho bác thử rồi :(
Em hiện có 2 cây là Proloom và Ludeak Power, cu @archer giờ toàn P500...900, bác cũng có thể thử nghiệm được.
Còn với @VR46, nếu bác ở trong Nam, chắc sẽ được toại nguyện, vì anh này chuyên sưu tầm NA, và Darker, nên chắc không dưới 10 cây đâu ạ.
Kiểu này @Red Arc có khi phải mượn một loạt NA của anh Tú đi kiểm tra sức khỏe thôi:p
nếu có dịp vào nam chắc chắn m sẽ chạy qua mời cafe a Tú @VR46 để tranh thủ ngó qua bộ sưu tập NA của bác ấy hehe

miziru

Thượng Tá
Nếu bắt đầu từ 1 người chưa biết bóng bàn là gì thì em nghĩ nên đi theo con đường thứ 1 . Và chắc chắn không phải ai cũng theo được con đường thứ 2 ngay từ đầu ( vẫn có nhưng không nhiều). Em có biết vài trường hợp rất cố gắng tập cơ bản với các loại cốt sợi nhanh và thường là mất thời gian hơn những người chơi cốt gỗ rất nhiều mà kết quả vẫn chưa được hài lòng. Nhưng nếu cần sự vui vẻ thì không quan trọng bác ạ, cứ làm những gì mình thích, chẳng việc gì phải gò bó, chơi cũng mất vui.

Bình luận từ Facebook