Cốt thuần gỗ - Làm lại từ đầu

Trainee

Đại Tá
Cái hay khi chơi cốt xịt time đầu mình mệt , 1 năm sau khi bền phòng thủ khống chế giao bóng đánh bền hơn thì đối phương cũng mệt và mình mệt , 2 đến 3 năm sau thì đối phương lại mệt hơn mình :D ưu điểm thuần gỗ chơi càng lâu điều tiết nhịp càng nhanh ^_^ ngừoi mới chơi tốt nhất lên chơi thuần gỗ đã lên cao rồi chuyển đến sợi
Vậy có khi anh gác Innerforce, Treiber K, ... lại kiếm em Mazunov chơi nhỉ @Dũng Cửu SHOP ơi?
P/s: Amutart hôm nọ còn không? Hôm qua có ông lại nhờ hỏi. Mà ổng còn đang lăn tăn Z hay Amu. Anh thì lại khuyên ... Q, làm ổng rối! :D
P/s: Nghe mây nghe gió cả năm nay, theo thì đổ hết thóc giống ra ăn, nhà bác nào có nhiều thóc, cứ tự nhiên mà làm thơ ^^!

minhlee

Trung Uý
Cái hay khi chơi cốt xịt time đầu mình mệt , 1 năm sau khi bền phòng thủ khống chế giao bóng đánh bền hơn thì đối phương cũng mệt và mình mệt , 2 đến 3 năm sau thì đối phương lại mệt hơn mình :D ưu điểm thuần gỗ chơi càng lâu điều tiết nhịp càng nhanh ^_^ ngừoi mới chơi tốt nhất lên chơi thuần gỗ đã lên cao rồi chuyển đến sợi
E chuyển từ thùân gỗ sang tmb alc giờ chặn bóng và giật bóng xoáy lên cảm giác bóng ăn vào cốt rất hay, nhưng giật ma sát với bóng lỏng, hoặc gài bóng thì ko cảm nhận đc bằng cốt thuần gỗ. trình gà nhờ cao thủ chỉ giúp ạ -))

miziru

Thượng Tá
Vậy có khi anh gác Innerforce, Treiber K, ... lại kiếm em Mazunov chơi nhỉ @Dũng Cửu SHOP ơi?
P/s: Amutart hôm nọ còn không? Hôm qua có ông lại nhờ hỏi. Mà ổng còn đang lăn tăn Z hay Amu. Anh thì lại khuyên ... Q, làm ổng rối! :D
P/s: Nghe mây nghe gió cả năm nay, theo thì đổ hết thóc giống ra ăn, nhà bác nào có nhiều thóc, cứ tự nhiên mà làm thơ ^^!
Bóng của bác đi ác và hiểm thật :D

minhlee

Trung Uý
Úp vợt mà quạt tới giật xung, đến vợt Mazumov em đánh bóng còn chả bị kêu chậm. Bác đánh vợt xịt mà cứ 70 độ giật lên thì nó chả chậm!

Ý em chậm là quả mình gài bóng, đặt bóng sang thưòng với cốt Hao bóng đi rất ngắn trong bàn, đối phương hay bị hẫng, giờ em chuyển sang tmb mà gò bóng nổi quá khó kiểm soát hơn, trình gà mong bác chỉ giáo

xukaka

Đại Tá
Em bắt đầu từ TMB ZLF, sau đó là hàng lọat các cốt khác, đều sợi, đã có, và có thể là lại sẽ, chơi VIS.

Nhưng nghe lời @Dũng Cửu về bản chất của các cốt vợt, cảm giác bóng quan trọng hơn vũ khí, cái độ nhậy bóng quan trọng hơn kinh nghiệm, ... nên em, dù đã dự định từ lâu, nay đã chuyển sang chơi cốt thuần gỗ.

Em mua được 02 cây thuần gỗ là Proloom nội địa Nhật và Ludeak Power của @Red Arc như hình ạ:oops::oops::oops::oops::oops:
View attachment 55522
View attachment 55523
Hôm nay em có dán H3 Market 42 độ và Ten 64 SP vào chơi thử, đúng là một sự khởi đầu mới.:D

Thực ra, khi mới chơi, với cái tay cứng, với cái chân khoèo, và cái đầu đầy những lo sợ, sợ không trúng vợt, sợ xoáy, sợ đập vào bàn, sợ ... thì em, chắc cũng giống mọi người, chả biết trong tay mình cầm cái gì, SZLC hay ZLC hay ALC hay thuần gỗ chắc cũng giống nhau, vì nó đều đơn giản là một miếng gỗ đánh bóng. Khi đã biết chơi một chút, như hiện tại, biết đánh BH, FH một tí, động tác có gọi là gần đúng, lực có gọi là có chút, biết phán đoán, biết di chuyển, biết trả xoáy, biết bỏ lỏng, biết đẩy chuội, thì anh em ta mới cảm nhận được ... 5%, à, cái trong tay ta gọi là cái vợt, cái thì nẩy, cái thì xịt, cái thì nhanh, cái thì chậm :po_O

Khi đã có khả năng 99% là bóng đập vào vợt, ta mới mất đi cảm giác sợ trượt bóng, chính vì vậy, lúc đó, ta mới bắt đầu quan tâm đến chuyện đánh bóng vào bàn thế nào. Cốt nào cũng đánh được vào bàn, nhưng có cốt làm bóng cao lên 50cm, có cốt làm bóng nhẹ như thổi bông sang, lại có cốt làm bóng bay như tên bắn, khi đó, chuyện cốt làm được cái gì thật quan trọng hết sức. Đó là lúc ta nghĩ đến trình, E cố lên D, D cố lên C, rồi cố thế nào để khi vào CLB, mọi ngừơi cứ chỗ này kéo, chỗ kia xin, làm với anh một séc, anh mời mày uống nước ,...

Có lần đã nghe @Dũng Cửu tổng kết về các loại trình diễn đàn, đơn giản nhưng đúng, mộc mạc nhưng thẳng vào vấn đề, em chỉ nhớ
E là có khả năng đánh an toàn và nhiều bóng vào bàn, khi đạt đến trình độ đó rồi thì tự nhiên sẽ thành D non. (còn mấy định nghĩa kia chắc phải nhờ @Dũng Cửu nói lại hộ).

Thì ra là thế, muốn thoát E thì phải đánh được nhiều, an toàn nhất. Mà muốn làm thế, thì phải kiểm soát được tốc độ bóng đến, nhanh quá không sợ bung, chậm quá không sợ rúc, sang trái không phải né, sang phải có thể bạt, giật, ... nên chả có gì hoàn hảo hơn CỐT THUẦN GỖ:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
---
Cây Andro Proloom không phải là thuần gỗ đâu bạn. Có sợi NPF composite, dạng sợi thiên nhiên thay thế cho dạng sợi carbon.

wh_qn87

Đại Tá
Quen chơi cốt carbon rồi, dùng cốt gỗ để luyện tập ngon phết. Tập 1 thời gian bằng cốt gỗ kém nảy đi, lúc gần thi đấu tập lại cốt carbon thì lên tay ầm ầm.

w96

Thượng Tá
Vẫn xin anh em ý kiến, tại sao lại chơi cốt thuần gỗ, vừa chậm, không lợi lực, được mỗi cái rẻ.

Mọi người để ý là dù thế nào đi chăng nữa, các cốt thuần gỗ thường rẻ hơn nhiều các cốt có sợi trong cùng dòng, tại sao chắc là do chi phí giá thành rẻ :p không phải chế biến nhiều, chặt cây là thành cốt :D

Một ưu điểm đầu tiên phải nói của cốt thuần gỗ là chân thực. Chỉ với cốt thuần gỗ, cảm giác về lực mới chân thực và chuẩn xác. Bạn định đẩy bóng đến một điểm trên bàn, bạn chờ bóng đến, ngửa vợt, và đúng như những gì bạn vẫn làm hàng ngày, ném điện thoại lên bàn, tung chìa khóa xe vào rổ, ... bạn đẩy quả bóng một cách đầy tự tin vào điểm bạn muốn, cạnh bàn, mang cá, ngay giữa bàn nhưng bóng lỏng toẹt, chuội chuội, hoặc là chuội thuồi luội, dặt dẹo :confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

Và có lẽ, tất cả ưu điểm của cốt gỗ bắt nguồn từ chân thực từ cảm nhận khi đánh bóng. Chính vì sự chân thực trong cảm nhận, nên cốt thuần gỗ là lựa chọn hàng đầu cho các gà thủ muốn hoàn thiện sau một thời gian tập luyện.

Khi chúng ta chơi bóng, lượng đổi chất đổi, tức là khi chúng ta hoàn thiện xong một giai đoạn nào đó, thì sự xung khắc về lối chơi giữa các kỹ thuật nói chung, hoặc ngay cả trong cùng một kỹ thuật, giữa các bộ phận cơ thể và tư duy nói riêng, sẽ có sự xáo trộn nhất định. Những xáo trộn này thể hiện sự xung đột giữa các kỹ thuật đều chưa được chuẩn hóa, hoặc mức độ chuẩn hóa chưa cao. Khi thiếu chuẩn hóa, thể hiện ở sự khác biệt giữa bộ chân giữa các kỹ thuật, tư thế người giữa các kỹ thuật, vị trí tương đối giữa người và bàn khi đánh bóng tối ưu, ... tất cả những điều đó, sẽ khiến chính sự tiến bộ của bạn làm bạn phát điên trong các trận chiến. Những lúc như thế, việc bạn cần làm là gì ?

Xung đột, thì phải giải quyết. Xung đột ở đây chính là sự xung đột về nhịp chơi giữa các kỹ thuật, hay đúng hơn là khả năng chuyển đổi giữa các kỹ thuật, mới và cũ. Để giải quyết xung đột, chả có gì bằng việc bạn làm cho các liên kết giữa chúng chặt chẽ hơn, ở đây, là bạn luyện tập cho thuần thục hơn các liên kết chuyển đổi động tác, tư thế, góc người giữa các động tác cũ vẫn dùng và động tác mới thay thế. Để thuần thục, ngoài việc tập nhiều, một điều rất quan trọng là bạn phải giảm nhịp độ thay đổi, tức là thay đổi từ từ, chậm chậm giữa các trạng thái, để đến khi, việc chuyển đổi ở mức độ chậm không còn là vấn đề, tay không va vào nhau, các khớp xương cùng nhau chuyển đổi sang tư thế đánh mới. Khi thuần thục trở thành phản xạ, tự khắc mọi thứ sẽ đều, khi đã đều, bạn tự khắc sẽ nhanh, mà chả cần cố gắng nó cũng nhanh lên, như chiếc xe lao xuống dốc, dốc càng xóc thì càng chậm, đường nhẵn thín thì tốc độ cao :eek::D:p

Kính mời các anh em show off các vũ khí hiện tại của mình, vì em chỉ có 02 cây thôi ạ, có cây nào độc độc, jeu hay để cho mọi người cùng tham khảo

Last edited:

Dũng Cửu

Đại Tá
Anh chơi cây thuần gỗ gì thì chơi chơi cây mazunov thì không những lên mà còn xuống tàn tệ con này thuộc hàng hết đát sử dụng nặng , kiểm soát vô cùng kém , thuần gỗ anh lên chơi từ 89 đến 96 gam ,

miziru

Thượng Tá
Theo em chính vì chơi cốt gỗ nó thật thà ( không được, ít được hỗ trợ về lực, thậm chí nhiều khi đánh còn phải mất nhiều lực hơn nữa với những cốt quá mềm) nên rất tốt để tập luyện, bắt buộc phải có lực trong quả đánh, bắt buộc động tác phải tương đối dài vì nếu ngắn thì cốt chưa kịp "búng" bóng ra thì bóng đã rớt xuống rồi. Em đang ví dụ trên một số cốt gỗ dạng điển hình với kiểu "ngày xưa" hay "đồ cổ" , chứ như 1 số cốt gỗ mới bây giờ, có nhiều cốt không kém sự trợ lực và tốc độ "căng đét" không kém carbon là mấy đâu ạ.
Chẳng phải bắt khổ sở, đày đọa gì, những nếu mấy cháu bé mà nhờ em tập bóng cho (miễn phí, em chưa đủ trình dạy bóng để có thu nhập) là em bắt xài cốt gỗ mềm, đàn hồi 100%, kể cả loại cốt gỗ mới cứng hơn, nảy hơn em cũng ko cho xài.
Dù sao thì cốt vợt hiện giờ bắt buộc phải sản xuất với 85% trở lên là gỗ tự nhiên, cho nên cứ xuất phát với gỗ em thấy vẫn là chuẩn, không phải ngẫu nhiên mà các học viện bóng bàn trên toàn thế giới cho các em nhỏ chơi cốt thuần gỗ trong nhiều năm đầu. Nếu cần về hỗ trợ thì không ai cần hơn những em nhỏ, lực đâu mạnh như người lớn, nhưng tại sao các em vẫn chơi cốt gỗ ? Nhiều vđv thuộc top và cả ngoài top thế giới hiện tại vẫn chơi những chiếc cốt gỗ và chắc sẽ chơi dài dài.

Hoa anh tuc

Thượng Tá
Anh chơi cây thuần gỗ gì thì chơi chơi cây mazunov thì không những lên mà còn xuống tàn tệ con này thuộc hàng hết đát sử dụng nặng , kiểm soát vô cùng kém , thuần gỗ anh lên chơi từ 89 đến 96 gam ,
thế ạ? Em đang dùng có 86g. Nhưng vẫn thấy ổn mà

Trainee

Đại Tá
A thế thì anh chuyển qua chơi Absolum nhỉ ? ^^

VR46

Đại Tá
Tenor cũng ok đó

Những ai chơi bóng 15-20 năm về trước thì ban đầu toàn chơi cốt thuần gỗ nào là Đường săt, song ngư, 729... bóng 38 gắn bó đến hơn chục năm rồi. Bây giờ kỹ thuật cũng đã có bét nhất thì cũng trình Gà, E, F cao hơn có thể trình C, B, A. Dạo này nghe nhân dân nói về thuần gỗ nhiều quá nên chuyển qua Nittaku septer rồi đến Koper butterfly, Mazunov mà không hợp phải mất 2 tháng đánh vật với cốt gỗ mà không tìm được tiếng nói chung và bị xuống 3-4 bóng nên đành phải tạm biệt thuần gỗ. Nghĩ lại 20 năm về trước tại sao mình chơi cốt gỗ hay thế. Hôm nay úp lên các em thuần gỗ mình đã gắn bó 2 tháng đang còn thơm mùi gỗ!

lamtq

Đại Tá
Vẫn xin anh em ý kiến, tại sao lại chơi cốt thuần gỗ, vừa chậm, không lợi lực, được mỗi cái rẻ.

cốt Stiga thuần gỗ toàn trên 2tr đấy, rẻ cái ĐB

Một ưu điểm đầu tiên phải nói của cốt thuần gỗ là chân thực. Chỉ với cốt thuần gỗ, cảm giác về lực mới chân thực và chuẩn xác. Bạn định đẩy bóng đến một điểm trên bàn, bạn chờ bóng đến, ngửa vợt, và đúng như những gì bạn vẫn làm hàng ngày, ném điện thoại lên bàn, tung chìa khóa xe vào rổ, ... bạn đẩy quả bóng một cách đầy tự tin vào điểm bạn muốn, cạnh bàn, mang cá, ngay giữa bàn nhưng bóng lỏng toẹt, chuội chuội, hoặc là chuội thuồi luội, dặt dẹo :confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

Và có lẽ, tất cả ưu điểm của cốt gỗ bắt nguồn từ chân thực từ cảm nhận khi đánh bóng. Chính vì sự chân thực trong cảm nhận, nên cốt thuần gỗ là lựa chọn hàng đầu cho các gà thủ muốn hoàn thiện sau một thời gian tập luyện.

Nói chung ngta thường sợ cái chân giả nhiều hơn nên thuần gỗ như là cái chân thực thì khó dọa đc ai lắm e ui

:p

Bình luận từ Facebook