CLB những người đánh mặt Tàu

docmaorg

Đại Tá
Chiều nay bác nào chơi mặt tàu qua CLB Dũng Cửu thì alo tớ với nhé, anh em giao lưu cho vui. Linh 0984.094.356. (trình độ tớ lúc hạng D, lúc hạng C, lúc hạng Z ... nói chung là hơi thất thường)
Chiều nay xách vợt định đi thì trẻ con đòi đi chơi, hẹn e hôm khác nhé.

bachikho

Đại Tá
Cái vấn đề chính là ở chỗ bạn "dán mấy lần liền". Tốt nhất chuyển sang dùng keo sữa cho mặt nó bền.
Keo sữa chỉ có 2 nhược điểm duy nhất là : lâu khô và sau khi dán thì nhìn bề mặt mặt vợt có vẻ nhấp nhô, lổn nhổn, ko bằng phẳng.

== Về cái lâu khô thì nó cũng chỉ là tương đối : ai quét dày thì nửa tiếng, 45p mới khô, ai biết cách quét mỏng thì 10p là khô. Còn nếu dùng mấy sấy tóc thì chỉ khoảng 2, 3p là khô.
== Về cái bề mặt nhấp nhô sau khi dán thì cái này là tại lỗi của người quét keo, biết cách quét mỏng và đều thì hiện tượng này ko bao giờ xảy ra.
== Về cách quét mỏng thì rất đơn giản : cắt miếng xốp thành những miếng nhỏ bằng 1 đốt ngón tay, nhúng toàn bộ miếng xốp vào nước, ko vắt. Nhỏ khoảng 8 đến 12 giọt keo sữa vào giữa mặt vợt. Dùng miếng xốp quét đều ra xung quanh, khi nào thấy đều thì dừng lại, nên làm nhanh gọn trong 30s đến 1p, nếu lâu hơn thì do trời nóng, keo có thể khô nhanh hơn bình thường gây ra tình trạng nhăn nhúm bề mặt phết keo.

Mọi người thường nói keo sữa đắt hơn keo tăng lực : cái này đúng nếu tính giá thành trên 1 đơn vị thể tích. Nhưng nếu biết cách quét mỏng thì 1 lọ keo sữa 100ml bạn có thể dùng trong 1 năm : vừa đạt được độ thẩm mỹ vừa đạt độ dính cao vừa ko phải hít hơi keo tăng lực. (tốn 120 đên 150k tiền keo) Còn nếu dùng keo tăng lực thì rất có thể bạn phải tốn 2,3 lọ trong 1 năm mà nếu ko dán đúng cách thì mặt lại vỡ cực nhanh. (tốn 150 đến 500, 700K tiền keo và tiền mua mặt mới). Vậy thì cái nào bạn phải trả giá nhiều hơn.!!!!

== Về động tác giật : bạn cứ giật sang bàn, 3,4 quả liên tiếp mà đối phương không đỡ lại được thì ok rồi. Nếu có điều chỉnh thì chỉ chỉnh để giật an toàn, hiệu quả và biến hóa hơn thôi. Bạn ko sai gì hết.!
nếu ai dán rồi cứ thế đánh thì xài keo sữa là ok nhưng nếu hay bóc ra dán vào thì ko nên xài

PhanKhuong

Binh Nhì
Cái vấn đề chính là ở chỗ bạn "dán mấy lần liền". Tốt nhất chuyển sang dùng keo sữa cho mặt nó bền.
Keo sữa chỉ có 2 nhược điểm duy nhất là : lâu khô và sau khi dán thì nhìn bề mặt mặt vợt có vẻ nhấp nhô, lổn nhổn, ko bằng phẳng.

== Về cái lâu khô thì nó cũng chỉ là tương đối : ai quét dày thì nửa tiếng, 45p mới khô, ai biết cách quét mỏng thì 10p là khô. Còn nếu dùng mấy sấy tóc thì chỉ khoảng 2, 3p là khô.
== Về cái bề mặt nhấp nhô sau khi dán thì cái này là tại lỗi của người quét keo, biết cách quét mỏng và đều thì hiện tượng này ko bao giờ xảy ra.
== Về cách quét mỏng thì rất đơn giản : cắt miếng xốp thành những miếng nhỏ bằng 1 đốt ngón tay, nhúng toàn bộ miếng xốp vào nước, ko vắt. Nhỏ khoảng 8 đến 12 giọt keo sữa vào giữa mặt vợt. Dùng miếng xốp quét đều ra xung quanh, khi nào thấy đều thì dừng lại, nên làm nhanh gọn trong 30s đến 1p, nếu lâu hơn thì do trời nóng, keo có thể khô nhanh hơn bình thường gây ra tình trạng nhăn nhúm bề mặt phết keo.

Mọi người thường nói keo sữa đắt hơn keo tăng lực : cái này đúng nếu tính giá thành trên 1 đơn vị thể tích. Nhưng nếu biết cách quét mỏng thì 1 lọ keo sữa 100ml bạn có thể dùng trong 1 năm : vừa đạt được độ thẩm mỹ vừa đạt độ dính cao vừa ko phải hít hơi keo tăng lực. (tốn 120 đên 150k tiền keo) Còn nếu dùng keo tăng lực thì rất có thể bạn phải tốn 2,3 lọ trong 1 năm mà nếu ko dán đúng cách thì mặt lại vỡ cực nhanh. (tốn 150 đến 500, 700K tiền keo và tiền mua mặt mới). Vậy thì cái nào bạn phải trả giá nhiều hơn.!!!!

== Về động tác giật : bạn cứ giật sang bàn, 3,4 quả liên tiếp mà đối phương không đỡ lại được thì ok rồi. Nếu có điều chỉnh thì chỉ chỉnh để giật an toàn, hiệu quả và biến hóa hơn thôi. Bạn ko sai gì hết.!
Hum dán vợt em hởi hay dán keo sữa thì anh ấy bảo cái mút này không cần. Keo sữa chủ yếu dán tenergy thôi thế là em làm ngay nọ haifu híc. Vâng em giật thì mấy quả liền được nhưng mà dùng nhiều lực và ma sát lắm. Đối thủ ngang tầm thì gần như không đỡ được. Không biết em có nên sài mút tàu không hay mua mấy mặt rẻ rẻ của Nhật chơi nhỉ

linh729

Thượng Tá
Chiều nay xách vợt định đi thì trẻ con đòi đi chơi, hẹn e hôm khác nhé.
Chiều nay nóng như đổ lửa ... em định đi nhưng 5h vẫn chưa hạ nhiệt là mấy nên đành chơi ở CLB, ko lên HN được. Hôm nào man mát, anh em mình giao lưu cho khoái ... nóng như hôm nay, chơi bóng bàn cực nhọc như đi cày ruộng vậy.

nếu ai dán rồi cứ thế đánh thì xài keo sữa là ok nhưng nếu hay bóc ra dán vào thì ko nên xài
Theo em, thói quen thích bóc ra dán vào nhiều lần hoặc thích thử nhiều loại mặt chỉ mang tính nhất thời. Về lâu dài, dùng keo sữa là chuẩn nhất.

PhanKhuong

Binh Nhì
có khi em cũng phải đầu tư lọ keo sữa thôi. Kiếm cái mặt vừa tầm để chơi chứ không em bỏ bóng bàn mất :(( vì em sv thất nghiệp mà

linh729

Thượng Tá
Hum dán vợt em hởi hay dán keo sữa thì anh ấy bảo cái mút này không cần. Keo sữa chủ yếu dán tenergy thôi thế là em làm ngay nọ haifu híc. Vâng em giật thì mấy quả liền được nhưng mà dùng nhiều lực và ma sát lắm. Đối thủ ngang tầm thì gần như không đỡ được. Không biết em có nên sài mút tàu không hay mua mấy mặt rẻ rẻ của Nhật chơi nhỉ

Chơi mặt tàu đỡ phải đi tập thể hình em ạ. Ngoài lúc bạt, đấm bóng, vẩy và lốc bóng kém mặt đức nhật ra thì các cái còn lại thì mặt tàu đều vượt trội hơn hẳn : tạo xoáy, giật điểm rơi, giật bạt, chặn tụt, giao bóng khó, gò nặng, bỏ nhỏ, độ bền, giá rẻ ... Cứ mua thử 1 cái mặt lai tàu về mà chơi.

PhanKhuong

Binh Nhì
Chơi mặt tàu đỡ phải đi tập thể hình em ạ. Ngoài lúc bạt, đấm bóng, vẩy và lốc bóng kém mặt đức nhật ra thì các cái còn lại thì mặt tàu đều vượt trội hơn hẳn : tạo xoáy, giật điểm rơi, giật bạt, chặn tụt, giao bóng khó, gò nặng, bỏ nhỏ ... Cứ mua thử 1 cái mặt lai tàu về mà chơi.
vậy ạ? bên phải của em thì chủ yếu là kê chặn và giật xung thôi. Giật điểm rơi thi thoảng đánh với người dưới cơ e mí dùng. có khi mai em lắp thử cái 729-2 vào đánh thử xem thế nào nhỉ

linh729

Thượng Tá
Thế Sardius có oánh FH mặt tầu được không các bác ?

Oánh được nhưng chỉ dùng để gò là chính.. Muốn thực hiện được tất cả các kỹ thuật tấn công hiện đại với mặt tàu thì em cần có 1 cái cốt gỗ hoặc gỗ có carbon sợi, dẻo, hơi rung. (rẻ mà hợp mặt tàu là cây PG7, PG8, PG9)

bachikho

Đại Tá
chơi keo sữa nếu bóc ra dán vào nhiều thì mỗi lần bóc phải chịu khó lột keo, ko thì nó sẽ thế này ngay (tăng lực ưu điểm hơn ở chỗ ko cần lột trừ khi quá dày):

với lại xài tăng lực như keo dán (ko cần tác dụng tăng lực), mỗi lần bóc ra khi dán lại chỉ cần quét lên cốt, ko quét lên mút nữa thì sẽ ko hại mút đâu

Last edited:

linh729

Thượng Tá
chơi keo sữa nếu bóc ra dán vào nhiều thì mỗi lần bóc phải chịu khó lột keo, ko thì nó sẽ thế này ngay (tăng lực ưu điểm hơn ở chỗ ko cần lột trừ khi quá dày):

với lại xài tăng lực như keo dán (ko cần tác dụng tăng lực), mỗi lần bóc ra khi dán lại chỉ cần quét lên cốt, ko quét lên mút nữa thì sẽ ko hại mút đâu

Dù dùng keo sữa đã lâu rồi nhưng chưa bao giờ em dán được miếng mút "đẹp" như hình anh minh họa.

PhanKhuong

Binh Nhì
các pro em mới lắp thử ẻm 729-2 vào thấy đánh cũng ok nhưng nhiều quả thấy đuối lực quá. giật xong lùi ra người ta chặn sang lại bị thiếu chân đánh hụt. Liệu mấy mút DHS có vậy không ạ?

PhanKhuong

Binh Nhì
Về cơ bản là như vậy bạn à, mút tầu đánh mất sức và hay bị tụt lưới.

em cũng chẳng biết nữa nhưng mà nhiều lúc thấy ấm ức kinh vì mắm môi mắm lợi giật mà bóng sang nhẹ hều à. được cái giật moi thích lắm hi. em chưa quen lên chưa chỉnh được góc nhìu quả ngon ơ làm phát bay ra khỏi bàn á

linh729

Thượng Tá
em cũng chẳng biết nữa nhưng mà nhiều lúc thấy ấm ức kinh vì mắm môi mắm lợi giật mà bóng sang nhẹ hều à. được cái giật moi thích lắm hi. em chưa quen lên chưa chỉnh được góc nhìu quả ngon ơ làm phát bay ra khỏi bàn á

729-2 cũng là mặt tàu nhưng là loại tàu có nhiều điểm khác so với H3, TG3.
Mặt tàu kén cốt, mặt tàu kén người chơi. Vì thế nếu bạn ko phải là người cẩn thận, cầu kỳ thì ko nên phí thời gian tìm hiểu về mặt tàu.

PhanKhuong

Binh Nhì
729-2 cũng là mặt tàu nhưng là loại tàu có nhiều điểm khác so với H3, TG3.
Mặt tàu kén cốt, mặt tàu kén người chơi. Vì thế nếu bạn ko phải là người cẩn thận, cầu kỳ thì ko nên phí thời gian tìm hiểu về mặt tàu.

Bác nói rõ em biết được không ạ. Em thấy mặt tàu cũng có cái hay của nó mà? em đang chơi mặt nhật quen nên mới đầu chưa quen thôi ạ. có gì các bác chỉ giáo thêm

long thủ

Đại Tá

bác giật chỉ ma sát thì dễ qua nhưng nhẹ lắm, phải hạ chân xoay hông quật cả người vào thì mới có lực vào bóng được. Em giật mặt tàu vẫn mạnh hơn ối anh giật mặt nhật có sao đâu, chỉ tội là mất sức hơn thôi.

seven25

Trung Uý
E theo tàu đạo một thời gian rồi có một thắc mắc muốn hỏi các bác ah,e đang dùng h3nt,nói chung là rất ưng e nó rồi,vấn đề là nghe các bác bảo mặt tàu hay bị gãy chân gai,e thì tập hơi bạo lực,mà e nt thì khá mắc $ :(.
Vậy khi tập đều thì có nên thay mặt nt ra và dùng mặt h3 thường để train không ah,nếu làm thế thì lúc trận mạc dán nt vào có bị mất cảm giác không.tks cả nhà thèm Bia

docmaorg

Đại Tá
Mình thì mới chỉ chơi đến Neo Pro thôi chưa chơi NT bao giờ, nhưng để tiết kiệm thì nên dùng hàng thường để tập, khi đánh giải thì lấy mặt NT ra tập 2-3 buổi rùi đánh mình nghĩ sẽ tiết kiệm hơn.

Bình luận từ Facebook