Chiến thuật duy trì thể lực trong bóng bàn?

MaiXuanViet

Moderator
Chỉ nên sử dụng những cách tiết kiệm thể lực, chứ ko nên sa đà vào con đường ma đạo làm mất đi vẻ đẹp của Bóng bàn :)

chichkidao

Moderator
bạn A Tủn nhiều kế hay thật đấy.nhưng mình thấy nếu câu time nhiều thì đối thủ cũng đỡ mệt nhiều.nên tốt nhất là đánh kiểu dưỡng sinh là hay nhất.

MaiXuanViet

Moderator
bạn A Tủn nhiều kế hay thật đấy.nhưng mình thấy nếu câu time nhiều thì đối thủ cũng đỡ mệt nhiều.nên tốt nhất là đánh kiểu dưỡng sinh là hay nhất.

Sang mà đọc mấy bài của bạn A Tủn bên topic khác kìa, ko đọc uổng cả đời :)

a Tủn

Binh Nhì

không sao đâu bạn, mình chủ động câu time, còn đối phương bị chi phối theo mình, cho dù được nghỉ cũng trong trạng thái ức chế, với lại bạn đang bị dẫn điểm thì câu time sẽ làm giảm hưng phấn đối phương rõ rệt, nếu bạn mạnh dạn thì có thể vừa xin ra ngoài làm j đó xong, chạy vào chuẩn bị thi đấu tiếp, thấy đối thủ có vẻ mừng mừng tập trung đánh tiếp thì bạn lại xin ra ngoài lấy khăn hay lau vợt j đó, lại làm cho đối thủ và trọng tài cụt hứng tiếp, bảo đảm nếu bên kia mà thua sẽ nhớ bạn suốt đời!

MaiXuanViet

Moderator
không sao đâu bạn, mình chủ động câu time, còn đối phương bị chi phối theo mình, cho dù được nghỉ cũng trong trạng thái ức chế, với lại bạn đang bị dẫn điểm thì câu time sẽ làm giảm hưng phấn đối phương rõ rệt, nếu bạn mạnh dạn thì có thể vừa xin ra ngoài làm j đó xong, chạy vào chuẩn bị thi đấu tiếp, thấy đối thủ có vẻ mừng mừng tập trung đánh tiếp thì bạn lại xin ra ngoài lấy khăn hay lau vợt j đó, lại làm cho đối thủ và trọng tài cụt hứng tiếp, bảo đảm nếu bên kia mà thua sẽ nhớ bạn suốt đời!

hì. cách này nó ko quang minh chính đại gì cả, thắng kiểu đó cũng chẳng vui gì ^^

chichkidao

Moderator

Câu time kiểu đó thì mình sợ lần sao chơi 1 mình lắm :D

docmaorg

Đại Tá
Áp dụng các phương thức của atun cũng có cái hay và vui vui, hề hề trong bóng bàn phong trào. Chứ thi đấu chuyên nghiệp mà thế thì có vẻ ko được ổn lắm, thử áp dụng các cách đó xem sao.

a Tủn

Binh Nhì
em chém cho vui thôi, vì đêm qua ngủ ko được, nhưng đầy ông chơi bôi nước, hay một số vận động viên giả vờ chấn thương câu giờ đấy thôi. cho nên giá trị quang minh hay ko không tuyệt đối đâu. huống hồ ngày xưa tam quốc chí 3 nước toàn chơi lừa đảo nhau, như kế mỹ nhân hay giả vờ chạy rồi lại quay lại đánh chẳng hạn. hoặc rõ ràng nhất là kế mai phục hai bên đường rồi ném đá, bắn lén tên đó thôi, họ đều là các bậc quân tử đấy thôi mà các bác. hiệu quả cuối cùng mới là quan trọng nhất, các bác thấy tất cả các giải chỉ trao thưởng cho người chiến thắng, chứ có tôn vinh người có đạo đức tốt nhất bao h đâu. chân lý thuộc về kẻ thắng thôi ạ!

Huy_Arc

Binh Nhì
ôi nhiều cách tuyệt diệu quá! em cũng từng gặp vài trường hợp với một số quái thủ trong lĩnh vực này các bác ạ. em xin hiến dâng 5 cách như sau :
1 - ngậm que sâm, khoảng 400k một túi gồm 3 que sâm của Hàn Quốc. chỉ cần ngậm trong miệng thì thể lực luôn luôn được duy trì ở trạng thái tỉnh táo, năng động và máu lửa. dùng chiêu này thì ko mang tiếng là ăn gian và chấp cả 10 trọng tài luôn. các bạn sinh viên muốn tiết kiệm thì có thể mua lại sâm đã dùng rồi nhưng vẫn còn tác dụng ( ngậm ko hết ). nếu đánh đồng đội thì có thể thay phiên nhau ngậm chung một que để tiết kiệm và thể hiện tinh thần đồng cam cộng khổ. ( chiêu của đội D diễn đàn Bazoka, tp hcm, 2008, hôm ấy người ngậm sâm đầu tiên đã chiến thắng, còn mấy người sau ngậm tiếp thua sạch, có nghi án người đầu tiên có khả năng hấp thụ quá cao)
2 - giả vờ đau bụng rồi chui vào toilet đóng đô khoảng nửa tiếng, cách này giúp hồi phục sức khỏe và gây ức chế cho đối thủ, bao gồm cả trọng tài và một số cổ động viên quá khích. trong lúc chờ có thể mang theo nhíp để nhổ lông mũi hay cắt móng tay móng chân, tùy ạ! ( chiêu của chú Trần Khoái, đh tdtt Bình Phước)
3 - chủ động mang theo một chai tương ớt, màu càng đỏ càng tốt, nên pha loãng ra chút xíu, và mặc một cái quần màu trắng để thi đấu. trong trường hợp bạn chuẩn bị thua, lập tức giả vờ đau bụng, vào toilet lấy chai tương ớt ra rồi đổ vào đũng quần, lưu ý đổ từ trong ra, rồi phi tang chai tương ớt ngay lập tức. sau đó đi ra, tiến về phía bàn trọng tài, trình bày là bạn có dấu hiệu của một căn bệnh mới bà con với bệnh trĩ, nên đứng sao cho càng nhiều người nhìn thấy quần của bạn nhất, như thế sẽ dễ nhận được sự thông cảm từ số đông. sẽ có 2 trường hợp, một là tổ trọng tài sẽ họp nhanh và quyết định xử bạn thua, hai là sẽ được thi đấu lại. ( chiêu của anh Nhượng, giải cán bộ cnv ngành thuốc lá, Long An, sau đó anh được đánh lại và vào đến bán kết, nghe đâu đối thủ của anh đã treo cổ tự tử...hic )
4 - tìm mua một con sâu róm bằng cao su rồi kẹp sẵn sau quần, phủ áo ra ngoài. đánh đến séc 2 hoặc 3 rồi giả vờ gãi gãi rồi đưa tay sờ sờ, mò mò và giật mình ném con sâu ra đất, cho mọi người thời gian đủ hiểu ra vấn đề ( 3 giây ) rồi lấy chân đạp chết con sâu giả, ngay lập tức bốc con sâu cầm ra ngoài phi tang ngay, nếu diễn tốt thì có thể kết hợp với cảm xúc của khuôn mặt. phải tự biên tự diễn từ đầu đến cuối nên phải làm nhanh, tối đa 1 phút. sau đó trở đi thì cứ gãi thoải mái, lúc nào thích câu giờ thì câu giờ ( hay hơn buộc giầy hay ra ngoài tự kỷ vì chỉ làm được 1 lần ). ( cách này của...em. hồi nhỏ đánh yếu quá mà gặp ngay thằng hạt giống nên...liều. kết quả em vẫn thua...)
5 - thượng sách : muốn ko mất sức nhiều trong thi đấu thi hãy đổ mồ hôi nhiều trong tập luyện. hay nói cách khác là : thà đổ một biển mồ hôi trên thao trường còn hơn đổ một giọt máu trên chiến trường. ( cách này của ...bác Hồ, kết quả là Việt Nam đã giành độc lập...hic)
em kế sách ko nhiều, binh pháp nông cạn nếu hiến kế ko vẹn toàn mong các bác bỏ qua cho ạ!

Hee câụ A.Tủn thật là vui tính nhiều kế sách vui thế;););) cách số 5 chuẩn Men nhất hoặc cách 1 cũng hay đôi khi sức khoẻ kém do bia rượu hay ..... ngậm que sâm để "trạng thái tỉnh táo, năng động và máu lửa" cũng tốt ý nhỉ. Thanks A.Tủn:eek::eek:

Last edited:

dung.vima

Moderator
Haizz, mình cao 1m70 mà chỉ nặng có 52kg nên thể lực thuộc loại mèo hen
Đợt này mình đi làm, ở cty có phong trào đá bóng nên tham gia vs công ty 1 tuần 2 buổi. Thấy thể lực trong trận đấu thì lên cao rõ rệt nhưng lại bị hệ quả là mỏi cơ bắp chân. Dẫn đến lười hạ trọng tâm giật.
Hik bác nào có thể khuyên mình là nên làm tnao để khắc phục không ạ ?
Tập căng lên hay nghỉ đá bóng ?

NTBB

Super Moderators
Haizz, mình cao 1m70 mà chỉ nặng có 52kg nên thể lực thuộc loại mèo hen
Đợt này mình đi làm, ở cty có phong trào đá bóng nên tham gia vs công ty 1 tuần 2 buổi. Thấy thể lực trong trận đấu thì lên cao rõ rệt nhưng lại bị hệ quả là mỏi cơ bắp chân. Dẫn đến lười hạ trọng tâm giật.
Hik bác nào có thể khuyên mình là nên làm tnao để khắc phục không ạ ?
Tập căng lên hay nghỉ đá bóng ?

Còn phải hỏi gì nữa ! "Mèo hen" thì bắt chuột nhắt còn khó, huống gì lại "tham" bắt cả chuột đồng ! Hi Hi !

52 kg, 1.7m ... quá "dây"! Sức này chỉ nên chơi bóng bàn thôi, chứ bóng đá nữa thì "chùng chân" là đúng rồi. Hoặc nếu có "máu" quá (giống mình, hehe) thì 1 tuần đá 1 trận thôi, và khi đá bóng thì "làm bàn" ít thôi.

kirara

Moderator
Môn này mà các bác còn phải chơi tiểu xảo vì khoản thể lực thì em nói thật các bác nên đi khám tổng thể 1 lần xem tình trạng sức khỏe ntn, thực tâm em lo cho mọi người lắm...Hihihi. em chém thế các bác giơ cao đánh khẽ giùm em...

tulao

Binh Nhì
Còn phải hỏi gì nữa ! "Mèo hen" thì bắt chuột nhắt còn khó, huống gì lại "tham" bắt cả chuột đồng ! Hi Hi !

52 kg, 1.7m ... quá "dây"! Sức này chỉ nên chơi bóng bàn thôi, chứ bóng đá nữa thì "chùng chân" là đúng rồi. Hoặc nếu có "máu" quá (giống mình, hehe) thì 1 tuần đá 1 trận thôi, và khi đá bóng thì "làm bàn" ít thôi.

Sao mà yếu vậy ? vác hàng tổng nhều quá chăng anh NTBB ?

Tulao đồng ý với kirara; sao mà phải làm này làm nọ về thể lực chớ ? nếu đá banh và đánh bóng bàn nửa thì chân có thể bị hơi chùn một chút nhưng nếu đều đặn như vậy chừng vài tháng hoặc một năm thì có khi đánh bóng bàn có cảm giác như là có bước chân " lăng Ba Di Bộ" nên banh ở đâu cũng bước tới; điều quan trọng nhất là có đủ dinh dưỡng để cung cấp cho cơ thể không thôi.

leqd

Đại Uý

Hihi,
Chú Út ơi
Nếu mỗi tuần mà chỉ đá mỗi một trận, mà lại cố ý "làm bàn" ít nữa, thì bị cấm đi chơi bóng bàn luôn đó :-(

trung2409

Trung Uý
Lại giống em, em đánh ngắn vẩy cổ tay, lòi bàn giật, trái phải giật tuốt... 3 séc mà ko thắng toàn diện, séc tiếp theo chân tay bủn rủn....

Nói chung là thế này, bạn thể lực yếu do giật liên tục.Bạn nói đúng như cũng chưa hẳn là đúng.Quan trọng là bạn có giật bóng đúng kỹ thuật không thôi, bạn chỉ cảm nhận là mình giật bóng, nhưng thực tế ra là bạn đã mất quá nhiều sức vào 1 quả giật đó.Nếu như bạn không phải là VĐv chuyên nghiệp, thì tôi giám chắc rằng bạn giật bóng chưa chuẩn, dẫn đến việc bị hao hụt thể lực là đúng thôi.Bạn giật hết 10 thành công lực nhưng chắc chỉ có 4 phần lực là tác động vào quả bóng thôi, còn 6 phần lực còn lại đã bị hao phí đi vào những bộ phận khác của cơ thể, ví dụ là vào cánh tay, vào người và vào chân.Tôi nói hoàn toàn nghiêm túc.Tại sao có những người họ chỉ giao bóng sang là giật luôn, mà đánh liền tù tì mấy tiếng đồng hồ họ vẫn vô tư thoải mái, đó là do họ biết vận dụng đúng động tác kỹ thuật giật trong bóng bàn, không bị phí sức mà bóng sang lại hiệu quả.Theo tôi bạn phải nên xem lại kỹ thuật của mình.Chứ còn những điều nhỏ nhặt như " đi nhặt bóng, tạm nghỉ...v..v.." như nêu ở mấy bài viết vừa rồi chỉ là thứ yếu mà thôi.

Bình luận từ Facebook