Câu Lạc Bộ những người chơi Vợt Dọc

Tackebong

Trung Uý
Nói thật với đc, tôi là người hơi "tốn gai" (ko phải tốn gái đâu nhé) nên đã chơi tương đối nhiều gai, do ko có sư phụ đúng nghĩa về short pip nên cứ phải mò mẫm chơi hết e này đến e khác để tìm e gai trong mộng. hiii, hiện tại đang chờ em 802-40 về nữa.
Anh cho em hỏi anh mua 729-802 o đâu vậy ạ? Và kí hiệu 40 ở phía sau có ý nghĩa gì ạ?
Cảm ơn anh

hungvotdoc

Thượng Tá
Động tác của ông này thấy lạ lạ nhỉ?
Bạn chơi vợt dọc 2 mặt thì thấy lạ là phải rồi ! Đây là động tác của vợt dọc 1 mặt. Hơn nữa tuổi cao sức yếu rồi nên phải chọn lối đánh này và kết hợp độ dị của gai nữa.

hungvotdoc

Thượng Tá
He Zhiwen hôm nay đổi FH sang màu đen nhỉ, không biết BH dán cái gì mà đỏ tươi thế.
Màu đỏ tươi có thể là màu sơn hoặc một lớp cao su mỏng. (Vì bác He này chắc chỉ dùng 1 mặt). Giống vợt của tôi sơn màu đen bên trái. Đánh gai công mặt đỏ bên phải.

Tackebong

Trung Uý
Bạn chơi vợt dọc 2 mặt thì thấy lạ là phải rồi ! Đây là động tác của vợt dọc 1 mặt. Hơn nữa tuổi cao sức yếu rồi nên phải chọn lối đánh này và kết hợp độ dị của gai nữa.
Chào anh, em mới tìm xem video của sư phụ này. Xem xong mới thấy ko thể phủ nhận độ quái của những quả chặn đẩy trái tay của vợt dọc một mặt. Em gần như ko có hoặc đánh hỏng những quả này. Khi đối phương bất ngờ trả bóng nhanh về phía trái tay, em tuy tập dùng BH nhưng theo phản xạ sẽ dùng FH để chặn và ... hỏng.
Em có cảm giác sp He ZhiWen có vẻ hơi co rút 2 tay vào sát người. Một thắc mắc nữa là em bấm 2 ngón sau vào BH thì hơi khó khi chuyển sang chặn đẩy. Lúc mới tập áp 3 ngón chồng lên nhau tì lên BH thì hơi thiếu lực FH và giật BH hay rúc lưới do mặt BH hơi úp. Ngón tay em lại hơi to và dài nên chuyển qua chuyển lại hơi khó. Em thấy sp HeZhiWen hình như cũng bấm 2-3 ngón tay vào BH nhưng ngón tay ngắn nên khá ok.
Mong mọi người chỉ giáo thêm hehe.

hungvotdoc

Thượng Tá
Chào anh, em mới tìm xem video của sư phụ này. Xem xong mới thấy ko thể phủ nhận độ quái của những quả chặn đẩy trái tay của vợt dọc một mặt. Em gần như ko có hoặc đánh hỏng những quả này. Khi đối phương bất ngờ trả bóng nhanh về phía trái tay, em tuy tập dùng BH nhưng theo phản xạ sẽ dùng FH để chặn và ... hỏng.
Em có cảm giác sp He ZhiWen có vẻ hơi co rút 2 tay vào sát người. Một thắc mắc nữa là em bấm 2 ngón sau vào BH thì hơi khó khi chuyển sang chặn đẩy. Lúc mới tập áp 3 ngón chồng lên nhau tì lên BH thì hơi thiếu lực FH và giật BH hay rúc lưới do mặt BH hơi úp. Ngón tay em lại hơi to và dài nên chuyển qua chuyển lại hơi khó. Em thấy sp HeZhiWen hình như cũng bấm 2-3 ngón tay vào BH nhưng ngón tay ngắn nên khá ok.
Mong mọi người chỉ giáo thêm hehe.
Rất vui được trao đổi với bạn vì thấy bạn rất đang quan tâm trăn trở với "vợt dọc". Mỗi một lối đánh có ưu điểm và nhược điểm của nó. Vấn đề bây giờ là bạn phải xác định cho mình luyện tập theo lối nào phù hợp nhất với mình mà thôi. Chứ lúc thử kiểu này, lúc thử kiểu kia thì tôi nghĩ tẩu hỏa nhập ma mất. Tôi thì thấy vợt dọc truyền thống có ưu điểm là không phải phân tâm suy nghĩ về vấn đề chuyển mặt phải hay trái - chỉ có một mặt nên chặn đẩy gần bàn rất tốt nhất là khoảng từ bụng sang trái. Đây cũng là lý do tôi chọn vợt dọc chứ không phải là vợt ngang. Hơn nữa, dán thêm BH vợt trở nên nặng hơn - vợt dọc cầm sẽ khó linh hoạt hơn. Như vậy, theo tôi thì vợt dọc mà đánh BH thì làm mất đi phần nào ưu điểm của vợt dọc (ít nhất là đối với bản thân tôi). Còn nếu dán 2 mặt mà thường xuyên chỉ chơi một mặt và thi thoảng mới dùng quả trái thì tôi thấy không đáng: vợt sẽ nặng hơn- kém linh hoạt hơn (Malin hay chơi lối này). Nói thế thôi chứ nhìn Wang Hao đánh 2 mặt như vợt ngang tôi cũng đã mấy lần thử dán BH nhưng đều không ổn (không phù hợp với lối đánh của mình hay không đủ kiên trì tập chăng?). Còn về cách cầm vợt thì tôi dùng vợt kiểu Hàn quốc (như Ryu Sung Min), có mấu dễ cầm chắc chắn, 3 ngón phía sau hơi quặp (không xòe) nên dễ hất vẩy hơn.

Tackebong

Trung Uý
His serve is good, ok?
Try to be more active ( hix, cái này thì khỏi phải nói :D hok active , đánh xụi xụi thì có khi thua cả đối thủ yếu hơn :D)
Make good ... (cut to middle ?) (đoạn này nghe không rõ, có vẻ như HVL này người đức :()
If you play forehand to him, play to his forehand or his middle.
In backhand he plays really really good, does not make any mistake with BH. Take your time (?)
He often makes long serve to your backhand. Maybe you can step around and make spin

(Em nghe ko rõ lắm bác nào nghe rõ chỉnh lại giúp)

Ryu ra áp dụng liền và thành công, né qua trái và giật khi HeZhiWen phát bóng qua BH :D
Sau đó phát 2 quả sang FH của HeZhiWen và... ăn điểm luôn 2 quả, cân bằng 6-6

Tuy nhiên ngay sau đó He ZhiWen đã đập lại với 1 quả giao bóng ra biên phải và 1 quả thần sầu vào BH (có lẽ do hiệu ứng của gai, bóng tụt trước khi Ryu kịp chạm vợt)
Không biết đoạn giữa HLV của He ZhiWen chỉ đạo gì nhỉ (chắc sử dụng tiếng Tây ban nha :D)

Last edited:

minhbaohiem

Thượng Sỹ
Cuộc phỏng vấn với Ông Zhi Wen

Phóng viên: George Tang

ttlive: Xin chào ông Anh!

Ông Zhi Wen: Xin chào

ttlive: Tôi là George Tang phóng viên cho ttlive.Bạn có thể dành một vài phút cho cuộc phỏng vấn này?

Ông Zhi Wen: ok

ttlive: Để bắt đầu cuộc trò chuyện với bạn, xin vui lòng cho chúng tôi biết bao nhiêu tuổi và làm thế nào bạn đã bắt đầu chơi bóng bàn.

Ông Zhi Wen: Tôi bắt đầu chơi trong tháng mười hai của / 71 nhưng nó đã không đào tạo nghiêm túc.Khi tôi nhìn thấy bóng bàn vào truyền hình lần đầu tiên, tôi thấy đội tuyển quốc gia Trung Quốc chơi và đột nhiên tôi có một giấc mơ và thực sự muốn trở thành nhà vô địch thế giới.Trong năm 75 tôi được nhận vào đội bóng tỉnh Triết Giang ở Trung Quốc.Đó là khi đào tạo nghiêm túc đã bắt đầu.Là một trong những người chơi tốt hơn, tôi đã có cơ hội để tham gia các đợt huấn luyện với đội tuyển quốc gia Trung Quốc.Với một hiệu suất tốt và ấn tượng tốt về HLV, tôi đã được chấp nhận vào đội tuyển quốc gia Trung Quốc trong năm 83.

ttlive: Bao lâu là bạn thành viên của đội tuyển quốc gia Trung Quốc?

Ông Zhi Wen: 5 năm

ttlive: Và sau đó bạn đi chơi bóng bàn ở nước ngoài?

Ông Zhi Wen: Không, tôi trở về tỉnh tôi như là một huấn luyện viên cho hai năm.

ttlive: Và sau đó bạn đã đi đến Tây Ban Nha?

Ông Zhi Wen: Vâng.Năm 1996 tôi đại diện cho Tây Ban Nha ở giải đấu quốc tế lần đầu tiên.

ttlive: Phong cách chơi bạn?Điểm mạnh và điểm yếu của bạn là gì?

Ông Zhi Wen: sức mạnh của tôi là bóng thứ ba của tôi.Không ai chơi phong cách mà tôi chơi nữa bây giờ.Tôi là một penhold trái tay gai ngắn, phong cách truyền thống của người Trung Quốc trong những năm 1980.

ttlive: Vì không ai chơi phong cách của bạn bây giờ, nó phải rất khó khăn cho người chơi để có thể sử dụng được.

Ông Zhi Wen: ok, có thể nói như vậy.

ttlive: Những câu lạc bộ bạn chơi?

Ông Zhi Wen: đã từng chơi cho câu lạc bộ Caja Granada ở Tây Ban Nha trong 18 năm nay.

ttlive: mùa giải năm nay ra sao?

Ông Zhi Wen: Chúng tôi là một trong những câu lạc bộ số ở Tây Ban Nha.Trong 21 năm qua, chúng tôi đã vô địch trong 18 năm, 17 năm, trong đó tôi là một phần của.Hiện nay chúng ta đang ở tứ kết cho Champions League châu Âu.Năm ngoái chúng tôi đến vòng bán kết, Trung Quốc / s Chen Qi và Croatia / s Zoran Primorac cũng đóng cho chúng tôi.Năm nay chúng tôi có Chuan Chí Yuan, Zoran Primorac, Shan Mingjie và bản thân mình.

ttlive: Câu lạc bộ phải có một số kỳ vọng cho châu Âu Champions League

Ông Zhi Wen: Chúng tôi mong muốn được trong trận bán kết.Làm cho trận chung kết sẽ là một tiền thưởng cho chúng ta.

ttlive: mục tiêu của mình cho giải đấu này năm 2008 Slovenia mở là gì?

Ông Zhi Wen: Không có mục tiêu thực tế.Tốt nhất là nếu tôi có thể làm cho vòng 16.

ttlive: khoảnh khắc đáng nhớ nhất của bạn trong bóng bàn là gì?

Ông Zhi Wen: Nếu tôi có thể tham gia vào Thế vận hội Bắc Kinh năm 2008 rằng sẽ rất đáng nhớ.Cũng thời gian của tôi dành trong đội tuyển quốc gia Trung Quốc.Chắc chắn, nó là vô cùng khó khăn và gian khổ với mồ hôi và nước mắt nhưng nó là nơi rèn luyện, đào tạo tốt nhất cho tôi, và không chỉ về bóng bàn.

ttlive: Cảm ơn bạn đã dành thời gian và tôi muốn bạn thắng tất cả các trận đấu sắp tới.

Ông Zhi Wen:Cảm ơn bạn.

hungvotdoc

Thượng Tá
His severe is good, ok?
Try to be more active ( hix, cái này thì khỏi phải nói :D hok active , đánh xụi xụi thì có khi thua cả đối thủ yếu hơn :D)
Make good ... (cut to middle ?) (đoạn này nghe không rõ, có vẻ như HVL này người đức :()
If you play forehand to him, play to his forehand or his middle.
In backhand he plays really really good, does not make any mistake with BH. Take your time (?)
He often makes long serve to your backhand. Maybe you can step around and make spin

(Em nghe ko rõ lắm bác nào nghe rõ chỉnh lại giúp)

Ryu ra áp dụng liền và thành công, né qua trái và giật khi HeZhiWen phát bóng qua BH :D
Sau đó phát liền 2 quả sang FH của HeZhiWen và... ăn điểm luôn 2 quả, cân bằng 6-6

Tuy nhiên ngay sau đó He ZhiWen đã đập lại với 1 quả giao bóng ra biên phải và 1 quả thần sầu vào BH (có lẽ do hiệu ứng của gai, bóng tụt trước khi Ryu kịp chạm vợt)
Không biết đoạn giữa HLV của He ZhiWen chỉ đạo gì nhỉ (chắc sử dụng tiếng Tây ban nha :D)
Bạn sưu tầm được Clip này hơi bị hay đấy: hai cây vợt dọc một mặt điển hình, một trẻ khỏe, lối đánh hiện đại, di chuyển nhiều và rất nhanh - Một già yếu hơn, ôm bàn hơn, tinh quái hơn kết hợp độ dị của gai. cuối cùng bên già đã chiến thắng - Quá hay !

songphaisock

Trung Tá

Để xem nào: Leoviz Opal Carbon - Butterfly Yosida Kaii - Thìa JPEN này em không biết tên - Yasaka Malin - Stiga Intensity Carbon - Butterfly Tamca ULC - Darker, chắc là 7P-2A. Bác minhbaohiem có thanh lí bớt không chứ nhiều đao kiếm thế này thì tẩu hỏa nhập ma đấy :D

minhbaohiem

Thượng Sỹ
Để xem nào: Leoviz Opal Carbon - Butterfly Yosida Kaii - Thìa JPEN này em không biết tên - Yasaka Malin - Stiga Intensity Carbon - Butterfly Tamca ULC - Darker, chắc là 7P-2A. Bác minhbaohiem có thanh lí bớt không chứ nhiều đao kiếm thế này thì tẩu hỏa nhập ma đấy :D
Hiii, tích vợt thành của để dành cho con cháu!

nguyenduythien

Binh Nhất
Dạ chào các tiền bối, cháu cũng chơi Pen, cháu đang tìm một cốt c pen tầm <1tr, có tiền bối nào dư giả kiếm rồi thì để lại cho cháu 1 cây, cháu ở Cầu Giấy, cháu cám ơn ! ( 0977 424 110 )

Tackebong

Trung Uý
Các anh, các bác cho em hỏi mọi người dùng mút cứng hay mút mềm cho BH ạ? (trường hợp đánh 2 càng giống WH)
Do em mới tập là tập với BH Sigma I euro, FH Sigma II euro (mềm hơn, nhẹ hơn Sigma 1).
Lâu lâu thử xoay mặt vợt giật trái thấy có vẻ xoáy hơn nhưng lại thiếu lực.
Có phải do em vào form với combo đấy rồi rồi nên giờ đánh BH mềm hơn không được?

nguyenminh

Đại Uý
Xin chào Thắng Râu, người tâm huyết với CLB vợt dọc !
Hôm nay tôi mới thực sự được vào mạng và xem trọn vẹn mục CLB những người vợt dọc. Mặc dù năm ngoái ông có gợi í tôi tham gia vào CLB này nhưng thành thật mà nói tôi rất kén vi tính nên không trực tiếp tham gia được, là 1 thành viện mới tôi xin ghi nhận và cảm ơn ( những tay vợt quý hiếm ) . Khi những người cầm vợt dọc vào sân thi đấu luôn làm cho các tay vợt ngang phải e dè và ngại đó là điều chúng ta nên đáng phải tự hào. Thực ra trong cách chơi loại vợt nào cũng có ưu , khuyết điểm riêng nếu người chơi biết vận dụng và làm tăng hiệu quả của ưu điểm dâu che được khuyết điểm thì sẽ tạo được hiệu quả tốt trong thi đấu ( đây là tôi nói ở trình độ 2 tay vợt ngang cơ nhau ) Nhiều lúc đọc trên mạng họ toàn so sánh khập khiễng, người hạng A vợt ngang so bì với B và C của vợt dọc thì sao không tránh khổi những khuyết điểm của vợt dọc. Là nguời cầm vợt dọc ở nơi CLB điển hình và đặc trưng với 80% là vợt dọc tôi khẳng định vợt dọc có nhiều cái hay và cái đẹp mà ta chưa đủ sức và chưa đủ thời gian để khám phá hết . Có 1 thực tế rằng đã từng có nhiều cao thủ vợt ngang từng ngã ngựa hoặc bị đo ván trước các cây vợt dọc của Tiên Yên , lối đánh đặc trưng của vợt dọc đã làm cho Lạng Sơn, Cao Bằng, Bắc Ninh, Hải Phòng, Hòa Bình đều biết tiếng CLB vợt dọc Tiên Yên - Quảng Ninh, đó là niềm tự hào của vợt dọc chúng ta nếu có điều kiện các bạn hãy đến với chúng tôi để tìm hiểu và tận hưởng nét đẹp của vợt dọc. Địa chỉ của chúng tôi trên diễn đàn CLB bóng bàn Tiên Yên - Quảng Ninh, Xin chào tất cả những người quan tâm và hâm mộ đến vợt dọc !

Bình luận từ Facebook