Cần liên lạc với VDV Nguyễn Anh Tú (Tú Mẩu)

backhand-ghost

Đại Tá
Tự thấy bản thân là 1 người đã chuyển từ combo cốt cứng+ mặt trung bình sang cốt mềm+ mặt cứng và thấy nó đúng là chuẩn. Không phải ngẫu nhiên cả thế giới họ đều chuyển sang cốt mỏng+mềm+ mặt cứng. Sự thật khi chuyển sang mình thấy các kỹ thuật được nâng tầm 1 cách đáng kể- từ quả phòng thủ đến tấn công- từ gần bàn đến xa bàn- từ trong bàn đến ngoài bàn- từ trái đến phải- giúp cho "sự hoán chuyển từ công sang thủ và từ phòng thủ sang phản công" 1 cách linh hoạt hơn rất nhiều <= 1 tư duy trong bóng bàn hiện đại. Bởi lẽ các vdv bây giờ- nói riêng nghiệp dư- kể cả các hạng E,C,D kỹ thuật cũng khá đầy đủ- ko thiếu đòn đánh gì- đòi hỏi bản thân tự thấy cần phải kết hợp và hoán chuyển đầy đủ các kỹ thuật trong trận đấu- nếu ko thì tỷ lệ hạng trên thua hạng dưới sẽ ngày 1 cao nếu cứ bảo thủ theo lỗi mòn!
Sự phát triển của lối chơi cốt mềm+mỏng+ mặt cứng buộc các VDV phải tư duy theo lối xoáy+bền+điểm rơi chứ ko như ngày xưa 1 đòn là ăn được đối phương. VDV Tú tuy đã chơi 1 combo theo lối hiện đại nhưng cách chơi có vẻ vẫn thiên theo chiều hướng bạo lực thời xưa nên khả năng khi ra đấu trường seagame vẫn có thể thua những đối thủ được đánh giá là ngang cơ hoặc dưới cơ. Trận thua Gaoning xin miễn bình luận vì "đẳng cấp" là quá xa vời!
em nói đúng, chênh lệch giữa Gao Ning và các tay vợt ĐNA là ko thể phủ nhận.
Nhưng xét theo trào lưu phát triển hiện nay của BBTG thì Gao Ning dường như đã quá "cũ" rồi với lối chơi chuẩn FH, BH thiên nhiều về block điểm rơi, đẩy gạt (như Jo Waldner). Xem Gao Ning đánh rõ ràng là ko sướng mắt và đơn điệu dù hắn thuộc top 20 TG thật.
Tú mẩu tuy mới tiếp cận được phần bên ngoài, phần nhập môn thôi nhưng đó đúng là BB hiện đại. Nhưng do chơi với Gao Ning ở đẳng trên nên Tú ko phát huy được cũng là bình thường. Khi mà đối thủ trên cơ thực sự trong việc xử lý bóng (tất nhiên Gao Ning nó bắt thằng em phải đua xử lý rồi) thì dĩ nhiên là mình thấy làm sao được cái "kết nối" rồi "chuyển hoán" của thằng em nữa. Để có được tư duy về biến hoá xử lý thì phải có trận mạc, va chạm nhiều nữa cơ mà cái này với ĐTQG Việt Nam bây giờ là bất khả thi rồi. Tớ nghĩ như vậy chứ vấn đề nó không hoàn toàn xuất phát từ cái cốt, cái mẹt đâu (tuy nó cũng quan trọng) bởi ngoài TQ ra thì phần còn lại nó vẫn chơi TMB với 02 mẹt Ten cơ muh. Vả lại, cốt cứng mặt mềm hay cốt mềm mặt cứng thì HLV hay chuyên gia của mình nó có phải là con bò con trâu đâu mà anh em ta phải nhắc @Dũng Cửu SHOP ha? Hoặc vấn đề chơi Ten 1,9mm cũng khó nói, tớ cũng chưa thấy Việt Nam có ai chơi và cũng chưa ai dám chắc là mình sẽ chơi được, nghiệp dư thì càng khó còn đội tuyển thì ko lẽ chưa ai nghĩ đến vì mua một vài chục cái mặt 1,9 đâu có khó (cái ở đây khó là đánh thế nào thì ko thấy em D9 nói đến, liệu có hơn được ko, chơi mặt mỏng với mục đích gì, để phòng thủ hay chơi gần bàn hơn, lực của ta có chơi được ko, ZJK hay ML nó khoẻ vậy nhưng ko biết có chơi 1,9mm ko, hay chỉ có mấy chú Japan chơi để đối đầu với TQ nhưng vẫn vô nghĩa, mình đã đến lúc nghĩ đến việc đối đầu với CNT chưa). Cái này anh em ta chưa đủ trình độ để bàn đến đâu, để cho những người nghiên cứu thực sự người ta tìm tòi đi, mình cứ phán cái bên ngoài mà ko nêu ra được bản chất và giải pháp thì nó cứ làm sao ý.
Tốt nhất là cứ để liên đoàn nó đầu tư vừa phải vậy thôi (ko có tiền thì đúng là chịu), để BB phong trào của ta nó có thêm nguồn bổ sung cho các team trình A, mình bàn thêm làm gì vấn đề đối đầu tầm quốc tế, no door thật mà.

Last edited:

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
em nói đúng, chênh lệch giữa Gao Ning và các tay vợt ĐNA là ko thể phủ nhận.
Nhưng xét theo trào lưu phát triển hiện nay của BBTG thì Gao Ning dường như đã quá "cũ" rồi với lối chơi chuẩn FH, BH thiên nhiều về block điểm rơi, đẩy gạt (như Jo Waldner). Xem Gao Ning đánh rõ ràng là ko sướng mắt và đơn điệu dù hắn thuộc top 20 TG thật.
Tú mẩu tuy mới tiếp cận được phần bên ngoài, phần nhập môn thôi nhưng đó đúng là BB hiện đại. Nhưng do chơi với Gao Ning ở đẳng trên nên Tú ko phát huy được cũng là bình thường. Khi mà đối thủ trên cơ thực sự trong việc xử lý bóng (tất nhiên Gao Ning nó bắt thằng em phải đua xử lý rồi) thì dĩ nhiên là mình thấy làm sao được cái "kết nối" rồi "chuyển hoán" của thằng em nữa. Để có được tư duy về biến hoá xử lý thì phải có trận mạc, va chạm nhiều nữa cơ mà cái này với ĐTQG Việt Nam bây giờ là bất khả thi rồi. Tớ nghĩ như vậy chứ vấn đề nó không hoàn toàn xuất phát từ cái cốt, cái mẹt đâu (tuy nó cũng quan trọng) bởi ngoài TQ ra thì phần còn lại nó vẫn chơi TMB với 02 mẹt Ten cơ muh. Vả lại, cốt cứng mặt mềm hay cốt mềm mặt cứng thì HLV hay chuyên gia của mình nó có phải là con bò con trâu đâu mà anh em ta phải nhắc @Dũng Cửu SHOP ha? Hoặc vấn đề chơi Ten 1,9mm cũng khó nói, tớ cũng chưa thấy Việt Nam có ai chơi và cũng chưa ai dám chắc là mình sẽ chơi được, nghiệp dư thì càng khó còn đội tuyển thì ko lẽ chưa ai nghĩ đến vì mua một vài chục cái mặt 1,9 đâu có khó (cái ở đây khó là đánh thế nào thì ko thấy em D9 nói đến, liệu có hơn được ko, chơi mặt mỏng với mục đích gì, để phòng thủ hay chơi gần bàn hơn, lực của ta có chơi được ko, ZJK hay ML nó khoẻ vậy nhưng ko biết có chơi 1,9mm ko, hay chỉ có mấy chú Japan chơi để đối đầu với TQ nhưng vẫn vô nghĩa, mình đã đến lúc nghĩ đến việc đối đầu với CNT chưa). Cái này anh em ta chưa đủ trình độ để bàn đến đâu, để cho những người nghiên cứu thực sự người ta tìm tòi đi, mình cứ phán cái bên ngoài mà ko nêu ra được bản chất và giải pháp thì nó cứ làm sao ý.
Tốt nhất là cứ để liên đoàn nó đầu tư vừa phải vậy thôi (ko có tiền thì đúng là chịu), để BB phong trào của ta nó có thêm nguồn bổ sung cho các team trình A, mình bàn thêm làm gì vấn đề đối đầu tầm quốc tế, no door thật mà.
ở Việt Nam em gặp Huấn Luyện Viên có lẽ nhiều nhất cả nước !
HLV gần như không có sự nghiên cứu gì và hiểu biết gì về tính năng mặt vợt !
HLV ngay ở các nước cũng cần có thêm 1 chuyên gia hiểu biết tính năng của mặt vợt để liên tục cập nhật công nghệ , sản phẩm tính năng ưu việt của nó cho HLV và VĐV nó là cầu nối giữa công nghệ mới các hãng đến phát triển , ứng dụng hiểu tính năng ưu việt để đào tạo, tập luyện anh cứ thực tế gặp nhiều sẽ thấy :) chứ đừng nghĩ HLV cái gì cũng biết nó chỉ chuyên sâu đào tạo chứ time đâu mà thử , nghiên cứu, tìm hiểu mày mò như anh em mình được :D

backhand-ghost

Đại Tá
HLV ngay ở các nước cũng cần có thêm 1 chuyên gia hiểu biết tính năng của mặt vợt để liên tục cập nhật công nghệ , sản phẩm tính năng ưu việt của nó cho HLV và VĐV nó là cầu nối giữa công nghệ mới các hãng đến phát triển , ứng dụng hiểu tính năng ưu việt để đào tạo, tập luyện anh cứ thực tế gặp nhiều sẽ thấy :) chứ đừng nghĩ HLV cái gì cũng biết nó chỉ chuyên sâu đào tạo chứ time đâu mà thử , nghiên cứu, tìm hiểu mày mò như anh em mình được :D
thế thì vô lý, những thứ đó nó cũng đâu có phức tạp và xa vời gì đâu, khó tin nhỉ.

meoluoitmb

Đại Tá
Anh cho rằng lập luận này của chú không thuyết phục, để tìm hiểu tính năng mặt vợt có lẽ không phải quá khó khăn gì. Vấn đề nằm ở tư duy, cái nhìn và cách tiếp cận với bóng bàn hiện đại mà thôi.

MaLong_nd

Trung Uý
Đọc bài bác linh729 này hay quá mọi người có biết bác ý trình độ hạng gì hay chơi clb nào không để e qua xin chỉ giáo thêm cho e mấy đường để hoàn thiện bản thân với ạ??? Thiết nghĩ tầm cỡ tú mẩu bác còn có thể góp ý để hoàn thiện thêm thì tầm hạng ruồi như mình mà được bác ý chỉ giáo chắc chắn sẽ hoàn thiện hơn rồi

backhand-ghost

Đại Tá
Anh cho rằng lập luận này của chú không thuyết phục, để tìm hiểu tính năng mặt vợt có lẽ không phải quá khó khăn gì. Vấn đề nằm ở tư duy, cái nhìn và cách tiếp cận với bóng bàn hiện đại mà thôi.
Vấn đề đúng sai chưa bàn đến anh ợ, chỉ cần xem vấn đề nó có logic ko thôi.
Thử tưởng tượng thế này, một HLV tuyến trẻ, chuyên đào tạo các lứa măng non cho đến năng khiếu rồi thiếu niên và đội trẻ nhưng lại ko thể trả lời được câu hỏi vợt gì mặt gì hoặc chơi như thế thì dùng vợt gì hoặc cốt mặt vợt này có thể bổ sung cho VĐV trẻ khiếm khuyết gì? Vậy thì làm sao thực hiện công tác huấn luyện cho VĐV một cách cơ bản chính quy được, chưa nói đến việc khó hơn là phát triển và tìm tòi một lối chơi. Làm BB nhưng chỉ biết kỹ thuật mà ko quan tâm đến công cụ, thiết bị thì không thể tin nổi. Vấn đề đó nó thiếu logic và ko thực tế, ko đồng ý được với chú D9 trong việc này rồi ^\^

meoluoitmb

Đại Tá
Vấn đề đúng sai chưa bàn đến anh ợ, chỉ cần xem vấn đề nó có logic ko thôi.
Thử tưởng tượng thế này, một HLV tuyến trẻ, chuyên đào tạo các lứa măng non cho đến năng khiếu rồi thiếu niên và đội trẻ nhưng lại ko thể trả lời được câu hỏi vợt gì mặt gì hoặc chơi như thế thì dùng vợt gì hoặc cốt mặt vợt này có thể bổ sung cho VĐV trẻ khiếm khuyết gì? Vậy thì làm sao thực hiện công tác huấn luyện cho VĐV một cách cơ bản chính quy được, chưa nói đến việc khó hơn là phát triển và tìm tòi một lối chơi. Làm BB nhưng chỉ biết kỹ thuật mà ko quan tâm đến công cụ, thiết bị thì không thể tin nổi. Vấn đề đó nó thiếu logic và ko thực tế, ko đồng ý được với chú D9 trong việc này rồi ^\^
==========
Nói đến và nhắc đến huấn luận viên lại thấy buồn Chú ạ, huấn luận viên gì đó đầu hoi hói tên Phong (nói thật là anh không muốn lưu tên thằng này vào bộ nhớ), anh nghe nó chỉ đạo Tuấn Quỳnh và Tú Mẩu đánh khi đang bị đối phương lấn át vả về thế trận lẫn điểm số là anh đủ thấy tài thao lược của nó đến đâu rồi. Mà anh hỏi thật Chú có biết nó là thằng nào không? Nói thật là anh thấy nó lạ hoắc.

backhand-ghost

Đại Tá
==========
Nói đến và nhắc đến huấn luận viên lại thấy buồn Chú ạ, huấn luận viên gì đó đầu hoi hói tên Phong (nói thật là anh không muốn lưu tên thằng này vào bộ nhớ), anh nghe nó chỉ đạo Tuấn Quỳnh và Tú Mẩu đánh khi đang bị đối phương lấn át vả về thế trận lẫn điểm số là anh đủ thấy tài thao lược của nó đến đâu rồi. Mà anh hỏi thật Chú có biết nó là thằng nào không? Nói thật là anh thấy nó lạ hoắc.
cũng có name đấy anh, anh xem ở trên ý, có mấy anh em biết mà.
người đó ko giỏi (quan điểm cá nhân) nhưng cũng phải thấy cái khó của người ta chứ không hoàn toàn trách hắn được. HLV các QG có NT mạnh nó chỉ đạo VĐV cũng dễ hơn, vì chỉ đạo một VĐV toàn diện thì các ý tưởng về chiến thuật sẽ được thực thi trên một nền tảng kỹ thuật gần như là không khiếm khuyết, biến hoá đa dạng và dễ dàng. Chứ chỉ đạo mấy ông nhà ta thì khó quá vì người thì không có trái, người thì di chuyển kém, xử lý bóng tồi, đỡ giao bóng lóng ngóng, tổ hợp thì chưa nhuyễn....Xét cho cùng thì nó yếu cả một hệ thống, yếu từ thầy đến trò, đầu vào thì dặt dẹo khiến đầu ra nó miễn cưỡng. Mình yêu cầu và đòi hỏi quá cao cũng chưa hẳn đã công bằng anh ạ. Tốt nhất là chờ đợi thôi, hoặc sẽ bỏ luôn môn BB hoặc sẽ có đột phá. Chứ bây giờ thì no door rồi. Nhìn vào sự tiến bộ có dấu hiệu ngừng lại, thậm chí còn có chút thụt lùi của ĐBTA thì mới thấy là để vươn tới thể thao đỉnh cao, chuyên nghiệp nó còn một quãng nữa mà ta chưa vượt qua được vì thiếu nguồn lực thực sự ở giai đoạn bản lề. Khó quá và khó thật. Chờ các em nó xuống chơi ở hạng A org thôi anh, coi như liên đoàn nó cũng có đóng góp gì đó cho nước nhà rồi, vui vẻ chấp nhận đi ^\^

Last edited:

AndroCS7

Đại Tá
Đọc bài bác linh729 này hay quá mọi người có biết bác ý trình độ hạng gì hay chơi clb nào không để e qua xin chỉ giáo thêm cho e mấy đường để hoàn thiện bản thân với ạ??? Thiết nghĩ tầm cỡ tú mẩu bác còn có thể góp ý để hoàn thiện thêm thì tầm hạng ruồi như mình mà được bác ý chỉ giáo chắc chắn sẽ hoàn thiện hơn rồi
thỉnh thoảng anh Linh cũng ra HN bác cứ inbox hẹn giao lưu là ok thôi :D

linh729

Thượng Tá

Có 1 phương pháp rà soát lỗi khi thi đấu rất hay; ai cũng có thể tự làm.
== Bước 1 : quay clip thi đấu.
== Bước 2 : dùng Boilsoft video splititter cắt riêng các pha đánh
== Bước 3 : dùng Free video to JPG converter để chuyển video sang chế độ hình ảnh (chọn chế độ Every Frame)
== Bước 4 : duyệt qua từng ảnh cho phép chúng ta theo dõi từng cử động nhỏ nhất; lỗi phát sinh rất đa dạng :
++ phán đoán sai mức độ xoáy; chiều xoáy ; hướng bóng đến
++ nhịp di chuyển chân bị rối loạn
++ bỏ qua tư thế trung lập
++ động tác lấy đà quá dài
++ vào bóng thiếu xoáy; thừa lực
.......
Khi xác định được chi tiết các lỗi kỹ thuật thì phương hướng hoàn thiện sẽ rõ ràng hơn

Nếu bạn có clip thi đấu; tôi sẽ phân tích cho bạn 1 séc đấu bằng pp trên

meoluoitmb

Đại Tá
cũng có name đấy anh, anh xem ở trên ý, có mấy anh em biết mà.
người đó ko giỏi (quan điểm cá nhân) nhưng cũng phải thấy cái khó của người ta chứ không hoàn toàn trách hắn được. HLV các QG có NT mạnh nó chỉ đạo VĐV cũng dễ hơn, vì chỉ đạo một VĐV toàn diện thì các ý tưởng về chiến thuật sẽ được thực thi trên một nền tảng kỹ thuật gần như là không khiếm khuyết, biến hoá đa dạng và dễ dàng. Chứ chỉ đạo mấy ông nhà ta thì khó quá vì người thì không có trái, người thì di chuyển kém, xử lý bóng tồi, đỡ giao bóng lóng ngóng, tổ hợp thì chưa nhuyễn....Xét cho cùng thì nó yếu cả một hệ thống, yếu từ thầy đến trò, đầu vào thì dặt dẹo khiến đầu ra nó miễn cưỡng. Mình yêu cầu và đòi hỏi quá cao cũng chưa hẳn đã công bằng anh ạ. Tốt nhất là chờ đợi thôi, hoặc sẽ bỏ luôn môn BB hoặc sẽ có đột phá. Chứ bây giờ thì no door rồi. Nhìn vào sự tiến bộ có dấu hiệu ngừng lại, thậm chí còn có chút thụt lùi của ĐBTA thì mới thấy là để vươn tới thể thao đỉnh cao, chuyên nghiệp nó còn một quãng nữa mà ta chưa vượt qua được vì thiếu nguồn lực thực sự ở giai đoạn bản lề. Khó quá và khó thật. Chờ các em nó xuống chơi ở hạng A org thôi anh, coi như liên đoàn nó cũng có đóng góp gì đó cho nước nhà rồi, vui vẻ chấp nhận đi anh ^\^
===
Không vui chút nào nhưng có lẽ phải chấp nhận sự thật đó, lần đầu tiên anh xem Tú mẩu đánh là ở VietNam open 2013 và thực sự bị hấp dẫn bởi lối chơi của cậu ta, cũng kể từ đó anh quan tâm đến bóng bàn nước nhà hơn hay nói cách khác vì cậu ta mà anh thấy bóng bàn Việt nam sáng sủa hơn và đáng tin cậy hơn. Đến giờ cũng vẫn vậy, cậu em này vẫn là người anh quan tâm nhất và hứng thú xem nhất. Cho dù tương lai em nó có thế nào thì theo quan điểm của riêng anh thì thế hệ những bạn trẻ đã, đang và sẽ có ý định đi theo con đường bóng bàn chuyên nghiệp hãy nên đi theo lối đánh hiện đại mà Tú mẩu đã chọn với một nền móng vững chắc từ những ngày đầu.

backhand-ghost

Đại Tá
===
Không vui chút nào nhưng có lẽ phải chấp nhận sự thật đó, lần đầu tiên anh xem Tú mẩu đánh là ở VietNam open 2013 và thực sự bị hấp dẫn bởi lối chơi của cậu ta, cũng kể từ đó anh quan tâm đến bóng bàn nước nhà hơn hay nói cách khác vì cậu ta mà anh thấy bóng bàn Việt nam sáng sủa hơn và đáng tin cậy hơn. Đến giờ cũng vẫn vậy, cậu em này vẫn là người anh quan tâm nhất và hứng thú xem nhất. Cho dù tương lai em nó có thế nào thì theo quan điểm của riêng anh thì thế hệ những bạn trẻ đã, đang và sẽ có ý định đi theo con đường bóng bàn chuyên nghiệp hãy nên đi theo lối đánh hiện đại mà Tú mẩu đã chọn với một nền móng vững chắc từ những ngày đầu.
Tú đáng xem mà anh, động tác đẹp (đẹp thật), kỹ thuật tốt (có những đòn đánh thuộc dạng khó của BB hiện nay), đánh bạo tay (trái xa bàn vào dạng hay của VN), lối chơi hiện đại (tiếp cận), vẫn còn trẻ nên vẫn còn có thể tiến bộ.

ovtcharov

Thượng Sỹ
==========
Hlv này là Lê Xuân Phong nguyên là hlv trưởng của bóng bàn quân đội sư phụ ruột của Đạt "trố" bác ạ!

ngo duc tien

Trung Sỹ
==========
đánh thì đã bằng ai mà chém ghê thế.hlv chỉ đạo thế là quá chuẩn.ông biết gao ning nó hay thế nào ko?hlv bảo quả Tuấn Quỳnh quả nào nó hay kệ nó.tích cực bám đuổi.thắng được 1 séc đấy thôi.anh hùng bàn phím chê đội tuyển.giỏi thì làm lãnh đạo TDTT mà thay đổi.

tuyetchieu

Trung Uý
Có 1 phương pháp rà soát lỗi khi thi đấu rất hay; ai cũng có thể tự làm.
== Bước 1 : quay clip thi đấu.
== Bước 2 : dùng Boilsoft video splititter cắt riêng các pha đánh
== Bước 3 : dùng Free video to JPG converter để chuyển video sang chế độ hình ảnh (chọn chế độ Every Frame)
== Bước 4 : duyệt qua từng ảnh cho phép chúng ta theo dõi từng cử động nhỏ nhất; lỗi phát sinh rất đa dạng :
++ phán đoán sai mức độ xoáy; chiều xoáy ; hướng bóng đến
++ nhịp di chuyển chân bị rối loạn
++ bỏ qua tư thế trung lập
++ động tác lấy đà quá dài
++ vào bóng thiếu xoáy; thừa lực
.......
Khi xác định được chi tiết các lỗi kỹ thuật thì phương hướng hoàn thiện sẽ rõ ràng hơn

Nếu bạn có clip thi đấu; tôi sẽ phân tích cho bạn 1 séc đấu bằng pp trên
Ý kiến này hay. Các VĐV chúng ta thường quan tâm đến những quả đánh lên đồng lên đỉnh mà ít nhìn lại những quả unforce error để khắc phục. Em phải khâm phục Ánh Viên mặc dù phá kỷ lục Sea Games nhưng vẫn khóc vì mắc lỗi kỹ thuật khi thi đấu.

dungdienanh

Trung Uý
Tự thấy bản thân là 1 người đã chuyển từ combo cốt cứng+ mặt trung bình sang cốt mềm+ mặt cứng và thấy nó đúng là chuẩn. Không phải ngẫu nhiên cả thế giới họ đều chuyển sang cốt mỏng+mềm+ mặt cứng. Sự thật khi chuyển sang mình thấy các kỹ thuật được nâng tầm 1 cách đáng kể- từ quả phòng thủ đến tấn công- từ gần bàn đến xa bàn- từ trong bàn đến ngoài bàn- từ trái đến phải- giúp cho "sự hoán chuyển từ công sang thủ và từ phòng thủ sang phản công" 1 cách linh hoạt hơn rất nhiều <= 1 tư duy trong bóng bàn hiện đại. Bởi lẽ các vdv bây giờ- nói riêng nghiệp dư- kể cả các hạng E,C,D kỹ thuật cũng khá đầy đủ- ko thiếu đòn đánh gì- đòi hỏi bản thân tự thấy cần phải kết hợp và hoán chuyển đầy đủ các kỹ thuật trong trận đấu- nếu ko thì tỷ lệ hạng trên thua hạng dưới sẽ ngày 1 cao nếu cứ bảo thủ theo lỗi mòn!
Sự phát triển của lối chơi cốt mềm+mỏng+ mặt cứng buộc các VDV phải tư duy theo lối xoáy+bền+điểm rơi chứ ko như ngày xưa 1 đòn là ăn được đối phương. VDV Tú tuy đã chơi 1 combo theo lối hiện đại nhưng cách chơi có vẻ vẫn thiên theo chiều hướng bạo lực thời xưa nên khả năng khi ra đấu trường seagame vẫn có thể thua những đối thủ được đánh giá là ngang cơ hoặc dưới cơ. Trận thua Gaoning xin miễn bình luận vì "đẳng cấp" là quá xa vời!
Một bài viết rât chuyên nghiệp.Đoc top pic từ đầu đến h thây những ace yêu bb thật vô bờ bến chỉ tiếc những người chịu trách nhiêm LÀM bb lại chưa chắc đã yêu bb bằng ace nghiêp dư.Phần lớn những người làm công tác hl k chiu tìm hiểu tính năng cách sử dụng các loại cốt măt vợt hay cách quay vidio để phân tich và điểu chỉnh kt 1cách chuyên nghiệp như Linh729 đã đề cập ở trên điều này khiên các vdv luôn lạc hậu so với tg.K chuyên gia vũ khí-thể lực-tâm lý-phân tích đối thủ...it cọ sát với đối thủ mạnh k có các hlv tầm tg chỉ giáo các vdv vn toàn đánh chủ yếu bằng niềm tin!Buồn

Thanh Long GB

Đại Uý
N
Em nghĩ anh nên cân nhắc kĩ trước khi trao đổi với Tú. Vì trong thể thao có rất nhiều yếu tố thuộc về cơ địa như: chiều cao, cân nặng, chiều dài cánh tay, độ dẻo cổ tay...hay các yếu tố bên ngoài như cốt, mút...cũng ảnh hưởng đến kĩ thuật của vận động viên. Ngoài ra đường bóng bay tới là thiên biến vạn hóa, nhìn ở ngoài có lúc mình tưởng xoáy xuống nặng mà ko phải vậy, tùy vào cảm nhận, phán đoán của vận động viên trong thời điểm đó. Vì vậy sự so sánh cũng chỉ là tương đối và dễ trở nên khập khiễng. Giả dụ đang phân tích cú flick của Zhang Jike so với Tú mẩu, trong tình huống Gaoning giao bóng Zhang nó mở góc vợt cực nhỏ so với mặt bàn là 35 độ chẳng hạn, tại sao Tú lại mở góc 45 độ cho bóng nó bay lên trời? Nếu phân tích như vậy thì thực sự là rất khó để có được một kết luận cuối cùng chưa nói đến việc to tát hơn là góp phần thay đổi nền bóng bàn VN. Ngoài ra, liệu những ý kiến, phân tích của mình liệu đã thực sự chính xác? đủ sức thuyết phục để vđv chuyên nghiệp lắng nghe. Vì vậy theo em nghĩ nếu có thể a nên phân tích luôn trên diễn đàn, các cao thủ về phân tích, chém gió :D như anh @Dũng Cửu , @backhand-ghost , @khiconanchuoi200 ...có thể vào góp ý và hoàn thiện các phân tích đó. Khi đó đưa cho ku em kia thì có lẽ sẽ hợp lý hơn ^^
ghe gì ông này chém gió , nếu có trình độ bảo đc Tú Mẩu thì Cần gì phải tìm tự Thầy HLV tự mang Tú tới nều cỏ tìm Bác này rồi nhảm nhí

Thanh Long GB

Đại Uý
Nghe gì bạn ơi mất thời gian , nếu ông này giỏi vậy thì tầm như a Cường, a Hiền và HlV khác đã cơm nắm muối vừng đến nều cỏ tìm như tìm GCL

Thanh Long GB

Đại Uý
N

ghe gì ông này chém gió , nếu có trình độ bảo đc Tú Mẩu thì Cần gì phải tìm tự Thầy HLV tự mang Tú tới nều cỏ tìm Bác này rồi nhảm nhí
Như tôi hôm vào Đà Nẵng khi xem D9 đấu với a Can ních dđ la anti Hoà An ,tôi bên ngoài chỉ đạo kỹ thuật cho a Can ,đọc đúng điểm yếu của a ta .mà a Can là A Hội An nhé , vậy mà sợ thằng chưa biết cầm vợt như tôi đái cả ra quần. Mấy a e xung quanh còn xin chữ ký thế mới bỏ mẹ chứ , nếu họ bảo. đánh thử mấy quả thì nói thật tôi chưa biết đánh đều hiiiiiiiiiiii.

kirara

Moderator
cá nhân em hoàn toàn đồng ý với idea của bác D9. Vđv hay HLV chưa chắc là ng am hiểu hết tất cả về các loại equipment. Đơn giản như mấy bác Quốc, Quỳnh... Cả đời chỉ Sar, Ten thì làm sao biết ngoài kia bầu trời nó ra sao?

Bình luận từ Facebook