Cách tập quả giật trái tay.

cyber

Trung Sỹ
Bác ơi bác có clip của Zhang Jike về quả trái k ? E đang cực cực yếu khoản này ạ
Cảm ơn bác

Clip chỉ mang tính chất tham khảo thôi, vì tùy theo mỗi người có thể trạng và vũ khí khác nhau nên giật sẽ hơi khác nhau, nhưng cái quan trọng là bạn nắm chắc cơ bản và nguyên lý, từ đó áp dụng cho chính bản thân mình, như vậy sẽ hữu dụng hơn khi xem clip, hiii

http://www.chinatt.com/tt/dispbbs.asp?boardid=584&Id=258833

[video=youtube;4vcX4EcU2YY]http://www.youtube.com/watch?v=4vcX4EcU2YY[/video]

Và đây là trận đấu, bạn xem chú ý cảnh quay chậm những quả giật trái nhé.

[video=youtube;6TL2B_7spQc]http://www.youtube.com/watch?v=6TL2B_7spQc&feature=related[/video]

mika9967

Trung Sỹ
mình cũng đang tập trái tay, và Zhang Jike là mẫu để mình tập theo, mình thấy lúc đầu tập thường vì do không thuận bên trái nên thời điểm tiếp xúc bóng không hợp lý (sớm hay trễ và không đều) do vậy quả giật trái tay thường không theo ý muốn, thứ 2 đối với mắt nhìn bóng về phí BH thường có cảm giác chậm hơn và nhận diện (nhìn tốc độ xoáy, tốc độ bóng bay và điểm rơi bóng) bóng kém hơn phía FH nên quả trái thường tập lâu hơn và nhanh mất phong độ nếu không tâpk thường xuyên.

quả giật trái của Zhang Jike mình xem video và nhận được một điều cốt lõi là sử dụng độ dẻo của cổ tay (tùy theo bóng xoáy nhiều hay ít và xa hay gần), bạn nhìn kỹ clip của Zhang Jike khi giật trái bạn sẽ nhận ra được va tập theo, giật theo kiểu này thì bóng cso xoáy nhiều, hiểm và có thể giật với mọi độ xoáy của bóng và mọi cự ly, đương nhiên là không tiêu phí quả giật trái nhiều quá vì khi có quả nào trong tầm ngắm thì cứ bắn vào hai góc và người đối phương cho khỏe.

m trình còn kém cỏi, nên không dám hướng dẫn đâu, mình chỉ chia sẻ lại những gì mình "ngộ" được từ quả trái của Zhang Jike thôi, BH mình dùng mút Baracuda (bám xoáy - tốc độ hợp lý) phù hợp với bên BH của mình, và điều cuối cùng là giật 5 trái rồi nghỉ chút xíu và nghiệm lại 5 quả vùa giật để rút ra cái phù hợp với mình nhấ.

Clip về Zhang Jike bạn tham khảo trên mạng, rất nhiều đó, cuối cùng là chúc bạn thành công !:)

bữa nào anh hết đau, vào clb số 1 tập trái không 1 bữa chừng 2-3 giờ đồng hồ là em ngộ ngay thôi mà, .... nói cho vui chứ a tập càng trái mất 2 năm đó em à........mà tập với máy , banh ra chuẩn xác để mình làm quen kỹ thuật.......

cayngodong

Binh Nhì
Chào các anh, chị trên diễn đàn, mong các AC giúp em, em mới tập bóng bàn, em rất yếu quả trái tay, nên thường bị ép vào bên trái tay khi đánh trận. Mong các AC trên diễn đàn giúp em các động tác bổ trợ hoặc kĩ thuật, video minh họa thì càng tốt. Em xin cảm ơn. (E đánh tay trái)
- Chào Bác Thai. Mình cũng yếu trái. Đi tập thầy rồi mà cũng còn yếu. Chủ yếu là khi vào trận mình có dám đánh không? Hay là sợ thua nên không dám đánh. Tập thầy để được động tác cơ bản. Còn kinh nghiệm thì Bác phải ứng dụng khi vào trận. Khi nào thì bắn, xoa, kéo xoáy, bẻ góc....Mình bị tâm lý nên vẫn yếu trái.Mặc dù thầy khen đánh trái tốt. Giờ thì mình khắc phục được yếu điểm đó rồi. Giờ lại đánh trái hay hơn phải, dĩ nhiên là với trình gà thôi nhé.
- Đôi lời chia sẻ kinh nghiệm cùng Bác.

E cảm ơn, e ở tp hoặc gần TT thì tốt quá nhưng e lại ở nông thôn, xa thủ đô và các TT, em chỉ là đánh phong trào, điều kiện còn thiếu, anh em tự tập với nhau thôi nên nhờ các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác đã tư vấn, giúp đỡ em.
Cái này là mình mô phỏng theo cú giật của anh đội tuyển Tiền Giang vì có xem anh này thi đấu và thấy dễ tập.
Sơ bộ là:
1. Cổ tay hơi cụp lại, đừng để thẳng đừ ra mà giật.
2. Vùng từ khuỷu tay đến cổ tay xoay 90 độ từ trong người ra phía trước, ra phía trước nha, chỉ hơi hướng lên trời 1 tí thôi.
Phần từ vai đến khuỷu phải khép lại ở gần vùng hông, giữ nguyên khi mình giật.
3. Khi giật thì mình đợi bóng đến phần hông bên trái rồi mới giật, chứ để bóng ở giữa bụng thì rất khó.
Chốt: Bạn nên tập với người chặn tốt để tập giật đều, ít lực trước, bảo đảm độ ma sát tốt. Rồi sau này tập giật mạnh và đổi góc sau.
Chúc bạn tự tập với anh em thành công. Bia Bia Bia!!!!!!!!!!!!!!!

aunhh

Đại Tá
Chào các anh, chị trên diễn đàn, mong các AC giúp em, em mới tập bóng bàn, em rất yếu quả trái tay, nên thường bị ép vào bên trái tay khi đánh trận. Mong các AC trên diễn đàn giúp em các động tác bổ trợ hoặc kĩ thuật, video minh họa thì càng tốt. Em xin cảm ơn. (E đánh tay trái)
Chia sẻ với bạn một video giật trái của cao thủ quá nổi tiếng :D với kỹ thuật giật trái siêu hạng.
Mình đã tập quýnh trái hơn 1 năm nay rồi, toàn là học kỹ thuật của Zhang Jike. Không ngờ là có video tổng hợp các kỹ thuật giật trái của Zhang Jike đầy đủ cho bạn xem nhiều góc độ. Bạn xem video để hình thành động tác trong đầu nhé. Quan trọng nhất là có ai tập với bạn, có ai đưa bóng cho bạn mình nghĩ bạn sẽ tiến bộ nhanh! Chúc bạn thành công.

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Bạn bị ép vào bên trái thì không có nghĩa là bây giờ bạn cần tập giật trái. theo mình nghĩ bạn nên cần tập nhanh và hiệu quả tức khắc là đẩy trái. người ta đánh chỗ nào trái bóng thì bạn đánh đối xứng vào nữa còn lại. Giật trái thì bạn cần có kinh nghiệm về xoáy và bộ chân khá tốt.

Cuongngoquyen

Trung Uý
Chia sẻ với bạn một video giật trái của cao thủ quá nổi tiếng :D với kỹ thuật giật trái siêu hạng.
Mình đã tập quýnh trái hơn 1 năm nay rồi, toàn là học kỹ thuật của Zhang Jike. Không ngờ là có video tổng hợp các kỹ thuật giật trái của Zhang Jike đầy đủ cho bạn xem nhiều góc độ. Bạn xem video để hình thành động tác trong đầu nhé. Quan trọng nhất là có ai tập với bạn, có ai đưa bóng cho bạn mình nghĩ bạn sẽ tiến bộ nhanh! Chúc bạn thành công.
Cám ơn bác. Đúng lúc cũng đang tập giật trái

chanvongkieng

Đại Uý
mua cây vis,lấy mặt t64 hoặc 05fx,cầm vợt thiên lệch trái ,đọc bài dịch của chú út trong phần cơ bản -nâng cao ,bóng nào cũng giật được thì đừng ngạc nhiên nhé

Trainee

Đại Tá
Có một điều quan trọng là phải phát được lực. Hãy mua cái tạ 1kg hay kiếm cái kiểu như chày giã cua ấy tập văng tay.
Khi phát đc lực thì lúc ấy hãy bắt đầu tính tới bạt, nẹt, đấm hay lên xoáy!

haboll

Đại Uý
bạn cứ giật nhiều vào kiểu gì cũng đánh được, mình cứ đánh bừa suốt, vào trận cũng quẩy quẩy bây giờ thấy trái còn chuẩn hơn phải ;))

Bình luận từ Facebook