Cách tập quả giật trái tay.

Chào các anh, chị trên diễn đàn, mong các AC giúp em, em mới tập bóng bàn, em rất yếu quả trái tay, nên thường bị ép vào bên trái tay khi đánh trận. Mong các AC trên diễn đàn giúp em các động tác bổ trợ hoặc kĩ thuật, video minh họa thì càng tốt. Em xin cảm ơn. (E đánh tay trái)

Last edited:

thanhthekit

Thượng Sỹ
e thấy giât theo kiểu châu âu chỉ có lực mạnh mà ít ma sát xoáy . bác có thể xem clip của zhang jike tập giật trái ý . bóng cực mềm mà xoáy rất nhiều

Drhongson

Đại Tá
Mình thì rất đắc ý với kiểu tập bổ trợ như sau
khởi động dẻo tay xong rồi cầm tạ 1,5 kg vẩy rờ ve cổ tay , rùi cẳng tay , sau cùng là kéo cả cánh tay .
Mình thấy với mình rất hiệu quả , từ gà con tiến lên thành gà nhép khá nhanh . hì

vietguider

Trung Sỹ
Ngày đầu tập quả trái mình bắt đầu từ video hướng dẫn của Pingskills, nếu bạn nghe được tiếng Anh nữa thì rất tốt. Giật trái có khó khăn thấy rất rõ so với giật phải đó là không gian (hay biên độ) rất hẹp nên cần phải khom người để phần bụng ngược lui lại phía sau tạo không gian rộng hơn cho việc co tay lấy đà, thân người ở tư thế gập về trước lại giật trái nên rất dễ mất trụ, do đó cần tập không bóng trước để làm quen với việc giữ vững toàn bộ cơ thể.

[video=youtube;fsnBNGfbEYI]https://www.youtube.com/watch?v=fsnBNGfbEYI[/video]

(tìm mãi mà không được video giật trái bằng tay trái nào tử tế cả)

Các bạn mới tập đừng phân biệt Châu Âu với Tàu Tưởng quá, cái mà các bạn đang nhìn thấy ở các VĐV hàng đầu của TQ không phải là kỹ thuật cơ bản dành cho người mới tập, các bạn đều biết rõ thế mà.
Theo mình thì châu Âu vẫn luôn có thế mạnh về phương pháp sư phạm nên người mới tập có thể tiếp cận kỹ thuật mới theo phong cách châu Âu, sau khi bạn có cơ bản tốt, nhuần nhuyễn thì lúc đó mới qtâm phát lên theo hướng nào, Tây hay Tàu.

Last edited:

mika9967

Trung Sỹ
ngày trước mika rất yếu cánh trái, thậm chí banh qua trái chỉ toàn cắt thôi. sau thời gian khoảng 2 năm liên tục tập các bài tập đánh trái từ cự ly gần, trung bình đến xa bàn. đến nay, cánh trái của mika lại là cánh ăn điểm chủ lực nhờ kết hợp độ xoáy của h3 cuòng phong....... lúc đầu bạn tập nên tập từ từ, giữ kỹ thuật, banh có hỏng hay khôgn cũng không quan trọng, quan trọng là kỹ thuật và thời điểm tiếp xúc bóng, tập chậm, tay thật mềm dẻo mới được, húc bạn mau lên tay cánh trái. mika cũng đánh tay trái như bạn. he...he

haboll

Đại Uý
Chào các anh, chị trên diễn đàn, mong các AC giúp em, em mới tập bóng bàn, em rất yếu quả trái tay, nên thường bị ép vào bên trái tay khi đánh trận. Mong các AC trên diễn đàn giúp em các động tác bổ trợ hoặc kĩ thuật, video minh họa thì càng tốt. Em xin cảm ơn. (E đánh tay trái)
Chào bạn, mình cũng chơi bóng bàn bằng tay trái. Theo mình thì quả trái chỉ nên chặn đẩy và gò nếu bóng xuống chứ đánh trái thì ai cũng yếu. Chắn đã khối bác chết rồi.
Theo ý kiến của mình là thế vì mình không biết giật trái, chỉ chặn đẩy và ngon thì bắn thôi!!!
Mong các bác đừng ném gạch:D

E cảm ơn các bác, e sẽ cố gắng để tập quả trái như các bác đã tư vấn. Cứ như bây giờ, họ điều bóng sang trái tay là em chỉ biết cắt lại, đợi sơ hở là họ ''bùm'' ngay, mất nhiều điểm.

vietguider

Trung Sỹ
E cảm ơn các bác, e sẽ cố gắng để tập quả trái như các bác đã tư vấn. Cứ như bây giờ, họ điều bóng sang trái tay là em chỉ biết cắt lại, đợi sơ hở là họ ''bùm'' ngay, mất nhiều điểm.

Chúc bác thành công với quả trái, nhưng không có nghĩa đây là giải pháp duy nhất cho tình huống của bác. Rất nhiều người vẫn cắt trái, giật phải ngon lành, chứ ko phải cứ cắt trái là yếu, là bị bụp nhé.

mika9967

Trung Sỹ
Chào bạn, mình cũng chơi bóng bàn bằng tay trái. Theo mình thì quả trái chỉ nên chặn đẩy và gò nếu bóng xuống chứ đánh trái thì ai cũng yếu. Chắn đã khối bác chết rồi.
Theo ý kiến của mình là thế vì mình không biết giật trái, chỉ chặn đẩy và ngon thì bắn thôi!!!
Mong các bác đừng ném gạch:D

bạn cũng nên tập dần cánh trái, chứ để đối thủ biết điểm yếu, cứ khai thác bên trái là bạn sẽ bị rơi vào thế bị động mất thôi.

Trau_CoDoc

Trung Uý
bạn cũng nên tập dần cánh trái, chứ để đối thủ biết điểm yếu, cứ khai thác bên trái là bạn sẽ bị rơi vào thế bị động mất thôi.

E cũng chỉ giật FH và chặn đẩy BH. Trên thực tế nêú "đánh đều đc 2 càng" thì ở VN chỉ có những người đã từng đc tập chuyên nghiệp mới làm được. Vì e cũng giật được trái nhưng độ an toàn không cao = càng phải. Vì thế BH e chỉ dùng để vẩy cổ tay chuẩn để tạo điều kiện cho quả phải và chặn, đẩy, đôi công, đấm trái...Thực ra e cũng không thấy bất lợi lắm. Nhưng quan trọng là bước di chuyển của mình phải tốt để di chuyển đánh càng phải bù đắp cho những thiếu sót của càng trái. Cũng như Ruy Seung Min đã từng vô địch Olympic 2004. Đánh vợt thìa vì vậy chỉ đánh bên càng phải. còn trái chỉ chặn đẩy, đôi công mà thôi. Nhưng bước di chuyển của a ấy rất rộng và linh hoạt vì thế càng trái khi đó cũng không còn là điểm yếu nữa.

long thủ

Đại Tá
Tân vô địch Olympic 2012 Zhang Jike đã cho ta thấy 1 lối chơi mới, dùng quả trái trả xoáy lại hầu hết các quả giao bóng để ép vào thế đôi công. Quả trái theo em là 1 vũ khí rất lợi hại nếu biết phát huy, còn không thì ít ra nó sẽ hỗ trợ cho quả phải rất nhiều trong việc tìm bóng đánh

xăm thủng

Binh Nhì
Ngoài xem Video mình nghĩ bạn nên tìm 1 người nào đó dạy bóng bàn có uy tín chỉ cho bạn khoảng chục buổi quả trái như thế mới thật sự tiến bộ được, chứ xem video tập theo khó lắm, nhiều lúc cũng không biết mình sai ở đâu, ....

Cũng đừng quan trọng hóa vấn đề kỹ thuật của Châu Âu hay Trung Quốc, cũng giống như chúng ta mới học bảng cửu chương, quy đồng mẫu số mà cứ nói chuyện tới đề tài nghiên cứu của Giáo sư Ngô Bảo Châu vậy. Timo Boll, Malong, Zhang Jike, từ nhỏ cũng đều được học căn bản/cơ bản giống nhau, rồi tùy theo cơ thể thói quen của mỗi người mà kỹ thuật đều có những nét của riêng mình. Cùng là TQ nhưng Malong giật đâu có giống Zhang Jike ? Timo Boll đánh BH cũng đâu có giống Dimitrij Ovtcharov ?

Mình thì cũng chả thích Châu Âu hay Trung Quốc, cứ tập mấy anh của Hàn Quốc,Nhật Bản và đuổi kịp mấy anh ấy là sẽ vào top 10 thế giới ! hihi .

cyber

Trung Sỹ
Tân vô địch Olympic 2012 Zhang Jike đã cho ta thấy 1 lối chơi mới, dùng quả trái trả xoáy lại hầu hết các quả giao bóng để ép vào thế đôi công. Quả trái theo em là 1 vũ khí rất lợi hại nếu biết phát huy, còn không thì ít ra nó sẽ hỗ trợ cho quả phải rất nhiều trong việc tìm bóng đánh

mình cũng đang tập trái tay, và Zhang Jike là mẫu để mình tập theo, mình thấy lúc đầu tập thường vì do không thuận bên trái nên thời điểm tiếp xúc bóng không hợp lý (sớm hay trễ và không đều) do vậy quả giật trái tay thường không theo ý muốn, thứ 2 đối với mắt nhìn bóng về phí BH thường có cảm giác chậm hơn và nhận diện (nhìn tốc độ xoáy, tốc độ bóng bay và điểm rơi bóng) bóng kém hơn phía FH nên quả trái thường tập lâu hơn và nhanh mất phong độ nếu không tâpk thường xuyên.

quả giật trái của Zhang Jike mình xem video và nhận được một điều cốt lõi là sử dụng độ dẻo của cổ tay (tùy theo bóng xoáy nhiều hay ít và xa hay gần), bạn nhìn kỹ clip của Zhang Jike khi giật trái bạn sẽ nhận ra được va tập theo, giật theo kiểu này thì bóng cso xoáy nhiều, hiểm và có thể giật với mọi độ xoáy của bóng và mọi cự ly, đương nhiên là không tiêu phí quả giật trái nhiều quá vì khi có quả nào trong tầm ngắm thì cứ bắn vào hai góc và người đối phương cho khỏe.

m trình còn kém cỏi, nên không dám hướng dẫn đâu, mình chỉ chia sẻ lại những gì mình "ngộ" được từ quả trái của Zhang Jike thôi, BH mình dùng mút Baracuda (bám xoáy - tốc độ hợp lý) phù hợp với bên BH của mình, và điều cuối cùng là giật 5 trái rồi nghỉ chút xíu và nghiệm lại 5 quả vùa giật để rút ra cái phù hợp với mình nhấ.

Clip về Zhang Jike bạn tham khảo trên mạng, rất nhiều đó, cuối cùng là chúc bạn thành công !:)

ThanhEoDi

Trung Sỹ
Em thì em không tán thành cách xem clip rồi tự tập lại vì các bác chỉ mô phỏng được động tác thôi, còn ma sát và thời điểm tiếp xúc bóng thì các bác không thể tự tập được, theo em có tiền thì các bác tập thầy nào nổi tiếng một tí, nếu ở SG thì có thể tập anh Thuận Lác, Phú Sóc, anh Nghĩa Bụm ... còn nếu không dư dả tiền bạc thì các bác tìm tới các câu lạc bộ lớn á, rồi làm quen với các cao thủ, nếu người ta có thời gian chắc chắn không ngại ngần gì mà vào chỉ cho mình một tí, còn nếu không mình vẫn được người ta chia sẻ một ít kinh nghiệm, quý giá lắm đấy các bác ợ ^^

bithudt03

Binh Nhì
mình cũng đang tập trái tay, và Zhang Jike là mẫu để mình tập theo, mình thấy lúc đầu tập thường vì do không thuận bên trái nên thời điểm tiếp xúc bóng không hợp lý (sớm hay trễ và không đều) do vậy quả giật trái tay thường không theo ý muốn, thứ 2 đối với mắt nhìn bóng về phí BH thường có cảm giác chậm hơn và nhận diện (nhìn tốc độ xoáy, tốc độ bóng bay và điểm rơi bóng) bóng kém hơn phía FH nên quả trái thường tập lâu hơn và nhanh mất phong độ nếu không tâpk thường xuyên.

quả giật trái của Zhang Jike mình xem video và nhận được một điều cốt lõi là sử dụng độ dẻo của cổ tay (tùy theo bóng xoáy nhiều hay ít và xa hay gần), bạn nhìn kỹ clip của Zhang Jike khi giật trái bạn sẽ nhận ra được va tập theo, giật theo kiểu này thì bóng cso xoáy nhiều, hiểm và có thể giật với mọi độ xoáy của bóng và mọi cự ly, đương nhiên là không tiêu phí quả giật trái nhiều quá vì khi có quả nào trong tầm ngắm thì cứ bắn vào hai góc và người đối phương cho khỏe.

m trình còn kém cỏi, nên không dám hướng dẫn đâu, mình chỉ chia sẻ lại những gì mình "ngộ" được từ quả trái của Zhang Jike thôi, BH mình dùng mút Baracuda (bám xoáy - tốc độ hợp lý) phù hợp với bên BH của mình, và điều cuối cùng là giật 5 trái rồi nghỉ chút xíu và nghiệm lại 5 quả vùa giật để rút ra cái phù hợp với mình nhấ.

Clip về Zhang Jike bạn tham khảo trên mạng, rất nhiều đó, cuối cùng là chúc bạn thành công !:)
Bác ơi bác có clip của Zhang Jike về quả trái k ? E đang cực cực yếu khoản này ạ
Cảm ơn bác

Em thì em không tán thành cách xem clip rồi tự tập lại vì các bác chỉ mô phỏng được động tác thôi, còn ma sát và thời điểm tiếp xúc bóng thì các bác không thể tự tập được, theo em có tiền thì các bác tập thầy nào nổi tiếng một tí, nếu ở SG thì có thể tập anh Thuận Lác, Phú Sóc, anh Nghĩa Bụm ... còn nếu không dư dả tiền bạc thì các bác tìm tới các câu lạc bộ lớn á, rồi làm quen với các cao thủ, nếu người ta có thời gian chắc chắn không ngại ngần gì mà vào chỉ cho mình một tí, còn nếu không mình vẫn được người ta chia sẻ một ít kinh nghiệm, quý giá lắm đấy các bác ợ ^^
E cảm ơn, e ở tp hoặc gần TT thì tốt quá nhưng e lại ở nông thôn, xa thủ đô và các TT, em chỉ là đánh phong trào, điều kiện còn thiếu, anh em tự tập với nhau thôi nên nhờ các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác đã tư vấn, giúp đỡ em.

Bình luận từ Facebook