Cách tấn công bóng xoáy xuống nhiều, cao

Apis

Thượng Sỹ
Ở phút thứ 0:58 em có gài được 1 quả ngon nhưng nhìn vậy mà không phải vậy. Em đã dốc hết sức để giật mà vẫn bị dính lưới:

Các bác cho em xin ý kiến nên làm thế nào thì tốt hơn ạ. Lúc trước em có đăng 1 chủ để tương tự câu này nhưng lúc đó không có clip nên các bác cũng khó biết em sai chỗ nào. Nay tiện thể mới đánh giải nội bộ công ty xong em xin hỏi lại ạ.
Theo mình thấy (ý kiến cá nhân thôi nhé). Thứ nhất trọng tâm bạn khá cao, bạn phải cúi người xuống, theo đó thì hai chân phải rộng ra, nên là chân trước chân sau.
Thứ hai bạn để bóng sát hông quá, nên di chuyển linh hoạt hơn để có khoảng trông vung tay.
Thứ ba là phải đánh bóng xu hướng từ dưới lên, nên đánh bóng sau khi nó qua đỉnh một khoảng chứ k thể đánh ngay trên đinh như bạt được.

chiencao

Trung Uý
Theo mình thấy (ý kiến cá nhân thôi nhé). Thứ nhất trọng tâm bạn khá cao, bạn phải cúi người xuống, theo đó thì hai chân phải rộng ra, nên là chân trước chân sau.
Thứ hai bạn để bóng sát hông quá, nên di chuyển linh hoạt hơn để có khoảng trông vung tay.
Thứ ba là phải đánh bóng xu hướng từ dưới lên, nên đánh bóng sau khi nó qua đỉnh một khoảng chứ k thể đánh ngay trên đinh như bạt được.
Bác nói chỉ phải nhưng mà em giật bóng lúc đi xuống mà, nó vừa xuống là em giật đó, chứ em không có giật ở đỉnh đâu. Bác xem lại xem hay em còn phải chờ thêm nữa?

Kiếm Tiên

Hạ Sỹ
Ở phút thứ 0:58 em có gài được 1 quả ngon nhưng nhìn vậy mà không phải vậy. Em đã dốc hết sức để giật mà vẫn bị dính lưới:

Các bác cho em xin ý kiến nên làm thế nào thì tốt hơn ạ. Lúc trước em có đăng 1 chủ để tương tự câu này nhưng lúc đó không có clip nên các bác cũng khó biết em sai chỗ nào. Nay tiện thể mới đánh giải nội bộ công ty xong em xin hỏi lại ạ.
Bác này giống e. Rất lười di chuyển:D

nvh78

Đại Tá

Động tác giật nhìn trông hời hợt quá,chân thì thiếu.Phải chuyển chân ,đồng thời kéo cao tay lên 1tí nữa trước khi phát lực là đc

Bé Shin

Thượng Sỹ
Động tác bác đánh hời hợt quá. Nhìn có vẻ là vung tay mạnh thôi chứ lực vào bóng chưa chắc đã đủ mạnh, nên nhìn bóng gần như ko xoáy mấy. May là đối thủ có mỗi quả giao bóng, còn đâu toàn thủ với đánh hỏng nhiều, chứ đối thủ có thêm quả đánh nữa thì bác khó có cửa hoặc chỉ tươi hơn chút thôi.

chiencao

Trung Uý
Động tác bác đánh hời hợt quá. Nhìn có vẻ là vung tay mạnh thôi chứ lực vào bóng chưa chắc đã đủ mạnh, nên nhìn bóng gần như ko xoáy mấy. May là đối thủ có mỗi quả giao bóng, còn đâu toàn thủ với đánh hỏng nhiều, chứ đối thủ có thêm quả đánh nữa thì bác khó có cửa hoặc chỉ tươi hơn chút thôi.
em cũng công nhận em đánh forehand yếu quá. Đang cố luyện lại mà chưa biết chỉnh sửa thế nào cho nó mạnh hơn. Em đã vận hết nội công cho cú giật rồi đó bác.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Quả này hồi mới tập nhiều người gặp phải lắm, cách xử lý tốt nhất là bạt thật chắc và mạnh ngay lúc bóng vừa nhú lên, nếu giật hãy vào thật dày bóng kéo và ép thật nhanh. Nếu quả cao như này mà lại kéo mỏng như moi thì 1 là không đủ lực, 2 là quảng đường kéo xoáy không đủ dài, lực bộc phát không đủ.
Khắc phục quả này thì hạ trọng tâm (trùng chân) hạ lưng, thu tay rồi đánh ngang (bạt), kéo úp (nếu giật). Va chạm nhiều sẽ ngon thôi :D

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Quả này mình hay giật moi , ôm bóng , cao tay nếu bóng ở cuối bàn , rất an toàn và dể đánh trả quả tiếp theo . Nếu chân cẳng thuận tiện thì giật lai bạt thật mạnh , kéo hết góc đối diện .
Mình thấy quả này của bạn , thế không chuẩn , nên kéo không hết tay , lực không đủ mạnh
Theo mình thì quả này phải chùng người xuống , khi giật vùng cả người theo , giật lai bạt , nếu đối thủ đỡ trúng bóng cho họ ăn , không quan tâm quả tiếp theo . Ngu ý của mình ae nhé , vì thỉnh thoảng mình cũng lừa đc 1 quả , nhìn thì xuống , nhưng khi họ đở bóng lại cao sâu cuối sân .

Last edited:

Bình luận từ Facebook