Cách cắt mút sao cho đẹp ?

Pearl

Thượng Sỹ
Ra hiệu thuốc mua dao mổ thì người ta chỉ bán cho cái lưỡi dao thôi, còn hỏi cán dao thì lại ko có???
Lưỡi dao mổ thì đúng là sắc thật nhưng cầm cắt khá đau tay, cắt bằng dao lam thì lưỡi dao lại mềm quá, mới đầu đường cắt toàn có hình răng cưa thôi, cắt bằng kéo thì phải chọn kéo sắc, lưỡi kéo nhỏ thôi, nhưng dù vậy thì cắt bằng kéo cũng khó mà sát vào cốt dc.
Cắt bằng dao rọc giấy như trong clip là tương đối ổn, nhưng mà loại dao có lưỡi sắc như vậy cũng hơi khó kiếm, ra hiệu sách người ta chỉ bán loại rẻ tiền, lưỡi cùn, cắt giấy mấy lần là mẻ, lấy đâu ra...
Chung quy là cứ phải tập cắt thật nhiều các bác ạ.

chichkidao

Moderator
em đã từng cắt bằng dao dọc giấy và kết quả là nhìn cái mút nham nhở chỉ muốn cho luôn.dao mổ thì hôm qua em mua cả cán cả lưỡi nhưng cảm thấy nó ko sắc bằng dao lam.nếu cầm lưỡi lam ko mà cắt thì chắc chắn nó sẽ quằn tà là vằn rồi.nên em nghĩ các bác mua thêm cái cán giống như mấy bác cắt tóc dùng để cạo râu sẽ rất dễ cắt.

meoluoitmb

Đại Tá
em đã từng cắt bằng dao dọc giấy và kết quả là nhìn cái mút nham nhở chỉ muốn cho luôn.dao mổ thì hôm qua em mua cả cán cả lưỡi nhưng cảm thấy nó ko sắc bằng dao lam.nếu cầm lưỡi lam ko mà cắt thì chắc chắn nó sẽ quằn tà là vằn rồi.nên em nghĩ các bác mua thêm cái cán giống như mấy bác cắt tóc dùng để cạo râu sẽ rất dễ cắt.

Theo anh dùng dao lam là ok nhất, nhưng số 1 vẫn là mang đi nhờ người có kinh nghiệm và chuyên môn dán hộ, sẽ đẹp hơn. hihi

Proximang

Đại Uý
Một vài miếng mút mình cắt bằng dao cạo râu Crom ... chỉ với mút tàu nó khó cắt và nhanh làm hư dao , còn mút mút đức nhật thì dễ cắt rồi .

Last edited:

thienthuonghoa

Trung Sỹ
Video clip cắt mút rất bổ ích, mặt vợt rất đều và đẹp, lâu nay mình cứ dán mặt vợt rồi cắt bằng kéo nên mặt vợt nham nhỡ, thiếu đi tính thẩm mỹ, mình sẽ áp dụng bằng dao cắt giấy cho an toàn

minh toàn dùng kéo cắt thôi vân ok.
mua kéo thật cứng, sắc và dài ở xiêu thị khoảng 40k la cắt ok.

E chưa có kinh nghiệm trong vụ này nên em thường cắt mút bằng hai cách sau nhưng nhìn đường cắt rất xấu:
Sau khi dán mặt vợt vào cốt:
C1: Dùng lưỡi dao cạo dâu Crom cắt ép theo viền vợt sau khi dán ( cách này rất hay bị lượn vào trong mặt vợt, nhìn rất xấu)
C2: Em dùng kéo cắt (cách này để lại vết cắt, không được trơn)
..........
Các bác có kinh nghiệm xin hướng dẫn em cách làm sao cho nhìn cây vợt có đường nét mang tính thẩm mỹ một chút ạ !
Thanks.

Các bác đều quên một điều vô cùng quan trọng nhưng ít người để ý đến. Đó là sự CO - GIÃN của mút mới. Có những loại mút, khi mới dán vào cốt sẽ có một tỉ lệ CO hoặc GIÃN so với cốt. Nếu các bác không để ý thì khi dán mặt mới, cắt chuẩn (vừa khít) với Cốt. Sau một vài lần bóc ra dán lại, nếu mặt GIÃN ra to hơn cốt thì có vẻ dễ xử lý hơn. Nhưng nếu mặt CO vào, nhỏ hơn mặt cốt thì sao đây???
Kinh nghiệm sương máu của em là mua mặt mới về, quét keo lên, dán vào cốt rồi cứ ĐỂ NGUYÊN (KHÔNG CẮT VỘI). Làm đi làm lại như thế vài lần cho Mặt vợt CO - GIÃN đi sau đó là 1 lần QUYẾT ĐỊNH: Dán mặt vợt vào cốt, lấy dao Lam càng sắc càng tốt, lia nhẹ 1 đường xung quanh Cốt để lấy MỰC, sau đó cứ lia dao theo vết lia cũ đến lúc mặt vợt đứt hẳn.
Em khẳng định cách làm này của em cực kỳ hiệu quả. Cực đẹp, đẹp và chuẩn hơn các bác dùng máy mài.
Các bác cứ làm thử rồi xin cho ý kiến nhé.
Kính chào trân trọng!

Last edited:

docmaorg

Đại Tá
Theo kinh nghiệm của mình kiếm thân dao cạo râu của mấy bác thợ cắt tóc, lúc cắt mút kiếm lưỡi dao cạo lắp vào là ok lắm đó.

chichkidao

Moderator
Theo kinh nghiệm của mình kiếm thân dao cạo râu của mấy bác thợ cắt tóc, lúc cắt mút kiếm lưỡi dao cạo lắp vào là ok lắm đó.

Cũng không dễ đâu bác ợ.em mua đầy đủ cả dao dọc giấy,dao mổ y tế+cán,dao lam+bàn cạo,kéo cắt tóc mà cát vẫn bị lem nhem..hix.

linh729

Thượng Tá
Cắt bằng dao dọc giấy khá là ngon nhưng cần 1 chút kỹ thuật xoay mông. Bác nào chơi mặt tàu quen thì đều dễ học được cách cắt mút kiểu này.
Để vài hôm nữa mình làm 1 clip cắt mút 729 cho nó mấu. Nói chung là cắt xong chả còn gì để mài nữa vì đã .... nét nèn nẹt rồi.!!

chichkidao

Moderator
hix.em không biết các bác cắt có nhanh không nhưng em cắt bằng mấy loại dao thì xong 1 miếng mút chắc phải mất nửa tiếng.không biết có loại dao chuyên dụng của DHS không các bác nhẩy?em thì xem có cái thớt rồi chắc chắn phải có dao chứ.

MaiXuanViet

Moderator
Cũng không dễ đâu bác ợ.em mua đầy đủ cả dao dọc giấy,dao mổ y tế+cán,dao lam+bàn cạo,kéo cắt tóc mà cát vẫn bị lem nhem..hix.

sao hao thế, mỗi em dao mổ là làm xong khối chuyện rồi mà.hihi. Dao rọc giấy là để...tiết kiệm và dễ kiếm, chứ nếu có dao mổ thay lưỡi thì dùng vẫn tốt hơn, đường cắt rất ngọt chỉ thua dao lam thôi. Dao lam có ưu điểm là dẻo nên có thể bo tròn theo đường cong của vợt, nhưng cũng vì mềm dẻo nên rất dễ bị đảo lưỡi, phải là cao thủ mới cắt bằng dao lam được, hiện nay có Thông RK và bác Mai Văn Giót cắt mút bằng dao lam rất đẹp, còn mình nghĩ tay phong trào thì dao mổ là dễ hành sự nhất. Dao rọc giấy thì tiết kiệm và dễ tìm nhất.^^

Radical

Moderator
Mình cắt bằng dao mổ, loại cán vừa cỡ lưỡi dao 11 (dao ytế dùng để phẩu thuật) bên dưới lót một miếng gương vuông cỡ 30x30cm là vừa đẹp.
Cán dao và lưỡi mua ở cửa hàng dụng cụ ytế hay tiệm thuốc tây.

Dùng dao mổ rạch lên mút 1 hoặc 2 đường cho đứt lớp lót, xong rồi rạch tiếp topsheet tì mạch tay một tí là mút đi ngọt lịm.
Muốn đường cắt thẳng thì để thẳng dao, muốn đường cắt xéo giống như mài thì để nghiêng dao một tí khi rạch phần lót, muốn bo tròn thì cứ việc vừa cắt vừa xoay vợt trên miếng kính rất chi là ok.

Lưỡi dao mổ rất rẻ 1000-2000đồng/1lưỡi nên thay lưỡi sau khi cắt một mút.

Last edited:

Trau_CoDoc

Trung Uý
có máy mài thì còn gì bằng :)

Thì đem ra hiệu khung nhôm cửa kính, cơ khí hay xưởng mộc đều có mà. Nhờ 5p thì xong. Nếu không mua cái kéo xịn xịn cắt vẫn đẹp mà. E thấy tuyển TQ còn cắt = kéo mà. Trước xem clip 1 ngày của XuXin thấy cậu ta cắt = kéo có sao đâu mà vẫn rất thẩm mỹ :)

MaiXuanViet

Moderator
Thì đem ra hiệu khung nhôm cửa kính, cơ khí hay xưởng mộc đều có mà. Nhờ 5p thì xong. Nếu không mua cái kéo xịn xịn cắt vẫn đẹp mà. E thấy tuyển TQ còn cắt = kéo mà. Trước xem clip 1 ngày của XuXin thấy cậu ta cắt = kéo có sao đâu mà vẫn rất thẩm mỹ :)

hihi, mình nghĩ các VĐV thường không chú trọng nhiều vào thẩm mỹ vì họ được trợ cấp thay hàng liên tục mà, họ chỉ cần cắt sao mà trọng tài cho qua ải kiểm dịch là được, nên họ cũng ít khi sử dụng viền bảo vệ cốt vợt, chắc một phần để khỏi bị nặng đầu :)

vanuc

Đại Tá
E chưa có kinh nghiệm trong vụ này nên em thường cắt mút bằng hai cách sau nhưng nhìn đường cắt rất xấu:
Sau khi dán mặt vợt vào cốt:
C1: Dùng lưỡi dao cạo dâu Crom cắt ép theo viền vợt sau khi dán ( cách này rất hay bị lượn vào trong mặt vợt, nhìn rất xấu)
C2: Em dùng kéo cắt (cách này để lại vết cắt, không được trơn)
..........
Các bác có kinh nghiệm xin hướng dẫn em cách làm sao cho nhìn cây vợt có đường nét mang tính thẩm mỹ một chút ạ !
Thanks.

Bạn có thể dùng dao dọc giấy mà cắt
Dán mặt xong để lên chỗ phẳng, như mặt kính chẳng hạn, cắt bằng lưỡi dao dọc giấy sắc, đầu tiên cắt lướt nhẹ để lấy cữ, xong mới cắt rời ra.
Tất cả các mặt mình mua đều tự dán và cắt lấy, không bao giờ dùng máy mài, trông cũng khá khẳng đẹp. Hơn nữa khi dán lại là nó lại dư tý mút ra khỏi cốt ngay ấy mà......... cần gì phải mài.......

Last edited:

Bình luận từ Facebook