Bộ tài liệu: Cùng học đánh bóng bàn với tiến sỹ Đường Kiến Quân

backhand-ghost

Đại Tá
Nên mua Từ điển Hán Việt của Thiều Chửu hay Đào Duy Anh. Đây là 2 cuốn Từ điển HV mình dùng thấy ổn nhất.
Mày định học lại tiếng Việt à.:p Từ điển tiếng Việt nên mua cuốn của Viện Ngôn ngữ. Đây là cuôn từ điển rất tốt, đã được tái bản rất nhiều lần
Cuốn từ điển tiếng Việt với em là cái lõi, Hán Việt, Việt Trung, Trung Việt, Trung Anh, Anh Việt, Việt Anh là phương tiện thôi. Đối với một người làm dịch thuật thì tiếng Việt vẫn là chỗ vật vã, loay hoay nhất.
Thứ hai, bro @thanglong78 va bro @Trainee nhớ lưu ý về cách dùng của các cuốn tự điển Hán Việt nha, rất khác nhau mà.

thanglong78

Thượng Tá
Cuốn Hán Việt từ điển của cụ Đào có phần mở rộng từ Hán Việt rất hay và cần thiết. Trừ khi phải dịch hay tra cứu chuyên ngành mới phải dùng các bộ như Từ nguyên, Từ hải.. Nếu ko, có được cuốn từ điển của cụ Đào cũng quá tốt rồi.

Trainee

Đại Tá
:p

Thời buổi này cí câu cuối là hơi ĐUỐI.
Kê kê, em ko hiểu lắm ý của bác nói!@
Em ở vùng xa Thủ đô khổ lắm.
Đi tìm mua sách vở toàn sách của các tác giả MN. Cũng tốt thôi, nhưng đôi khi có những cuốn nó không hợp văn phong nên không thích !

backhand-ghost

Đại Tá
Cuốn Hán Việt từ điển của cụ Đào có phần mở rộng từ Hán Việt rất hay và cần thiết. Trừ khi phải dịch hay tra cứu chuyên ngành mới phải dùng các bộ như Từ nguyên, Từ hải.. Nếu ko, có được cuốn từ điển của cụ Đào cũng quá tốt rồi.
Cuốn Trần Trọng San hay lắm nhưng khó mua, em cũng không có. Chỉ xem qua một lần ở nhà đứa bạn, mà nhớ không nhầm thì cũng là của bạn nó cho mượn. ^\^

Trainee

Đại Tá
Cuốn từ điển tiếng Việt với em là cái lõi, Hán Việt, Việt Trung, Trung Việt, Trung Anh, Anh Việt, Việt Anh là phương tiện thôi. Đối với một người làm dịch thuật thì tiếng Việt vẫn là chỗ vật vã, loay hoay nhất.
Thứ hai, bro @thanglong78 va bro @Trainee nhớ lưu ý về cách dùng của các cuốn tự điển Hán Việt nha, rất khác nhau mà.
Mình cần cuốn Từ điển Tiếng Việt, một cuốn thật tốt, vì cảm thấy rất cần trong viết lách, và dạy con cái sau này ! :D
Từ điển Hán Việt thì có lẽ không dùng được hết, vì mình không biết Hán tự :)

o3ma

Đại Tá
Kê kê, em ko hiểu lắm ý của bác nói!@
Em ở vùng xa Thủ đô khổ lắm.
Đi tìm mua sách vở toàn sách của các tác giả MN. Cũng tốt thôi, nhưng đôi khi có những cuốn nó không hợp văn phong nên không thích !
Tên kia bảo đá có 1 phát thì đuối (hắn nhầm nhọt tí), tên này cứ phải cú đúp.
Tóm lại bạn cứ xem cuốn nào ok, bạn thấy thích thì ae sẽ mua hộ còn không thì uỷ quyền thấy quyển nào hay mua giúp.

Trainee

Đại Tá
Bác xem có mua giúp được em cuốn Từ điển Tiếng Việt của GS Hoàng Phê như trên em nói không ạ.
Nếu được em mua 3 cuốn - 1 cuốn để dùng, 2 cuốn để tặng.
Từ điển Hán việt - em vừa gõ nhầm là Hán Nôm (vợ mà biết thì ức lắm, vì người yêu cũ của em học Hán Nôm ở Nhân Văn :D ) - bác thấy có cuốn hay thì mua luôn giúp em !

Ngày trước lúc em tìm thì nó là cuốn này, ko hiểu sau có tái bản tiếp không, hay nó vẫn là mới nhất !

vcbshark

Đại Tá
Bác xem có mua giúp được em cuốn Từ điển Tiếng Việt của GS Hoàng Phê như trên em nói không ạ.
Nếu được em mua 3 cuốn - 1 cuốn để dùng, 2 cuốn để tặng.
Từ điển Hán việt - em vừa gõ nhầm là Hán Nôm (vợ mà biết thì ức lắm, vì người yêu cũ của em học Hán Nôm ở Nhân Văn :D ) - bác thấy có cuốn hay thì mua luôn giúp em !

@thanglong78 làm anh hùng cứu mỹ nhân nhé. Cái này tao làm thì hơi mệt, vì tìm chính sách thì biết chứ ngôn ngữ thì .... pó tay

Trainee

Đại Tá
@thanglong78 làm anh hùng cứu mỹ nhân nhé. Cái này tao làm thì hơi mệt, vì tìm chính sách thì biết chứ ngôn ngữ thì .... pó tay
Bác nào mua giúp em cũng được mà :D
Vài tháng nữa ra HN, em trả ơn tuốt các bác vừa có ý kiến chỉ dẫn và giúp đỡ ở đây một bữa rượu cuôc lủi ;) - Em có thằng bạn làm bếp trưởng ở 54 Nguyễn Khánh Toàn, ko biết giờ quán đó có bị sập xệ hay không ?!

vcbshark

Đại Tá
Nếu là Quán Tôm đỏ thì em báo là rất tốt, nhưng e là bác chuẩn bị tiền mua cả tủ sách về tay trắng.

Nếu là Sơn Cước thì dạo này bọn em không ngồi nữa vì thiếu nữ này mất chất rồi.

Còn dịch xuống nữa là Thùy Linh thì bác nhớ chuẩn bị nhiều nhiều tay vịn
Bác nào mua giúp em cũng được mà :D
Vài tháng nữa ra HN, em trả ơn tuốt các bác vừa có ý kiến chỉ dẫn và giúp đỡ ở đây một bữa rượu cuôc lủi ;) - Em có thằng bạn làm bếp trưởng ở 54 Nguyễn Khánh Toàn, ko biết giờ quán đó có bị sập xệ hay không ?!

vcbshark

Đại Tá
Sửa lại nhé @thanglong78 , xin:

1. VIS tem đồng
2. TMB ALC

Nhé

Bình luận từ Facebook