Bàn về kĩ thuật+chiến thuật của vđv Wang Hao!

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
lần đầu tiên có người hỏi mình về Ma Lin cụ thể. Thanks.
Thực tế, em nắm được gần hết lối của tất cả các tay vợt trong 10 năm gần đây, chỉ riêng có bác Kong Ling Hui là chưa tìm hiểu và quả thực xem một vài video cũng không hiểu làm cách nào mà Kong lại có thể thành một Gramdslammer được. Nói chung là hơi khó hiểu về bác này.

khangbkit

Trung Uý
Thực tế, em nắm được gần hết lối của tất cả các tay vợt trong 10 năm gần đây, chỉ riêng có bác Kong Ling Hui là chưa tìm hiểu và quả thực xem một vài video cũng không hiểu làm cách nào mà Kong lại có thể thành một Gramdslammer được. Nói chung là hơi khó hiểu về bác này.
Đánh bền, chắc, ổn định??? :p

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
thật ra thì khi mới vào tuyển cũng như thời ở Shantou ML vẫn đứng sau Liu Guozheng, đen đủi cho Liu là bị tai nạn giao thông nên phải kết thúc sớm sự nghiệp
Liu Guozheng, đồng hương của Xu Xin, thành viên đội tuyển QG TQ. Chơi vợt ngang hai càng, thường đánh vị trí số 04 hoặc số 03. Cũng chẳng có thành tích cá nhân gì đặc biệt. Em cũng không để ý lắm nên ko biết vì sao mà Liu Guozheng từ giã đội tuyển, chỉ nhớ mang máng đó là khoảng năm 2004-2005 gì đó, khi Wang Hao đã xuất hiện và chốt vào vị trí 03 cùng Ma Lin và Wang Liqin.
Liu Guozheng cùng Hao Shuai là hai tay vợt đầu tiên của lối chơi hai càng hiện đại của CNT, nhưng tiếc là họ chưa thể hiện được nhiều, nhạt nhoà quá. Cả hai lặng lẽ biến mất mà ko để lại ấn tượng gì với người hâm mộ do không vượt qua được cái bóng quá lớn của Ma, Wang và sau này là Wang béo.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
lối đánh của zjk cũng phát triển dựa vào lối đánh KLH đấy, bóng đều, lì đòn đến chết thì thôi
ZJK nó là tầm cao mới rồi, nếu để so sánh chính xác nhất thì mình thấy phong cách của ZJK giống Waldner hơn nhiều sao với Kong.
bro dựa vào cở sở nào để nói là lối đánh của Zhang Jike phát triển từ Jo Waldener hay là lối đánh của Kong Linghui.
Nhìn mãi mà chưa ra nhé, chỉ có một điểm chung giữa 3 người là thiên về kiểm soát nhưng cách thức nó rất rất khác. Và ngoài việc kiểm soát thì Zhang nó còn làm nhiều nhiều thứ khác nữa. Tất nhiên, tớ sẽ không bàn sâu vào việc này vì nó là quan điểm của mỗi người, nhưng tớ không phục lắm những đánh giá kiểu nói chơi chơi mà không có cơ sở, nghe nó cứ tức anh ách ^_^

bachikho

Đại Tá
công nhận thấy lối chơi của J.O hay ZJK có điểm mạnh riêng nổi bật chứ KLH thì thấy cứ nhờ nhờ, ko biết điểm nào là nổi trội nhỉ?

bachikho

Đại Tá
Liu Guozheng, đồng hương của Xu Xin, thành viên đội tuyển QG TQ. Chơi vợt ngang hai càng, thường đánh vị trí số 04 hoặc số 03. Cũng chẳng có thành tích cá nhân gì đặc biệt. Em cũng không để ý lắm nên ko biết vì sao mà Liu Guozheng từ giã đội tuyển, chỉ nhớ mang máng đó là khoảng năm 2004-2005 gì đó, khi Wang Hao đã xuất hiện và chốt vào vị trí 03 cùng Ma Lin và Wang Liqin.
Liu Guozheng cùng Hao Shuai là hai tay vợt đầu tiên của lối chơi hai càng hiện đại của CNT, nhưng tiếc là họ chưa thể hiện được nhiều, nhạt nhoà quá. Cả hai lặng lẽ biến mất mà ko để lại ấn tượng gì với người hâm mộ do không vượt qua được cái bóng quá lớn của Ma, Wang và sau này là Wang béo.
thật ra Liu vì tai nạn nên nghỉ sớm còn HS thì ko nổi vì thành tích đánh với tụi tây kém chứ đến tận h nó vẫn là chinese killer, tụi top tàu gặp nó vẫn đi như thường, thậm chí có năm nó về đầu vòng loại tuyển chọn đi đánh giải VĐTG mà vẫn ko được đánh đơn đó (chỉ đc tham gia giải đôi và đồng đội thì phải)

dichphonghp

Thiếu Uý
Kong linghui là 1 hiện tượng rất đặc biệt của bóng bàn thế giới hồi đó, đơn giản vì ông tuy nằm trong top đầu thế giới nhưng quả giao bóng thì chỉ cỡ nghiệp dư, 1 điều phải nói là lạ so với bóng bàn còn được che tay hồi đó. Tuy nhiên, ông nổi lên như 1 vận động viên top đầu vì kỹ thuật của ông quá hoàn hảo. Nếu nói top đầu hồi đó có ma lin, kong linghui, liu guo liang và waldner thì kong là tay vợt duy nhất thực hiện bộ chân 2 càng (gần như 2 chân bằng nhau và không quá lệch vào quả phải, giống Zhang jike hiện tại)....

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
bro dựa vào cở sở nào để nói là lối đánh của Zhang Jike phát triển từ Jo Waldener hay là lối đánh của Kong Linghui.
Nhìn mãi mà chưa ra nhé, chỉ có một điểm chung giữa 3 người là thiên về kiểm soát nhưng cách thức nó rất rất khác. Và ngoài việc kiểm soát thì Zhang nó còn làm nhiều nhiều thứ khác nữa. Tất nhiên, tớ sẽ không bàn sâu vào việc này vì nó là quan điểm của mỗi người, nhưng tớ không phục lắm những đánh giá kiểu nói chơi chơi mà không có cơ sở, nghe nó cứ tức anh ách ^_^
Đâu có "phát triển" từ đó đâu, chỉ là phong cách giống nhau thôi ạ.

Bình luận từ Facebook