Bàn về kĩ thuật+chiến thuật của vđv Wang Hao!

jack2309

Trung Uý
Em post bài viết này để các bác nào cho thêm ý kiến ,để những ai đg học tập theo lối đánh này có cơ hội được phát triển thêm vì e thấy lối đánh này rất hay! Mong các bác có kiến thức chuyên sâu cũng như tầm nhìn rộng có thể tham gia bình luận về vấn đề này! Xin cảm ơn

backhand-ghost

Đại Tá
Thế quái nào mà em cũng đang định viết bài phân tích này nhỉ :D
Viết luôn đi, một bài thật chỉn chu xem nào, ko chơi kiểu du kích nữa. Bro làm một bài thật bề thế thử xem, để anh em vào "nện" cho thật lực, khi nào đỡ không nổi thì tớ nhao vào hỗ trợ.
Thần tượng của mình, viết cho thật sảng khoái.

jack2309

Trung Uý
cái này tuy cũ nhưng mà tớ rất khoái, ông em Wang Hao này rất đẹp mà. Chờ anh em tụ tập đông đông một chút rồi ta chém một tẹo, chém xong thì ông em cũng về hưu là vừa. ^\^
Em chưa đc xem một bài nào hoàn chỉnh về vấn đề này cả! Ban đầu e thích Xu Xin mới chuyển sang đánh thìa, nhưng sau này mời thấy Wang Hao đánh mới thật sự khéo léo,hiệu quả và đầy tính chiến thuật còn Xu Xin thì e khoái những cú counter với nhưng quả đánh ảo diệu nhưng e nghĩ ko đánh lâu đc, cũng giống ma lin cỡ 30 tuổi là bị bọn trẻ nó bóp..Em vì kiến thức hạn hẹp nên ko dám viết bừa,mong bác Backhand-ghost có một bài đầy đủ..để e và mọi người hâm mộ Wang Hao có cái để nhâm nhi ạ! Hehe

jack2309

Trung Uý
Viết luôn đi, một bài thật chỉn chu xem nào, ko chơi kiểu du kích nữa. Bro làm một bài thật bề thế thử xem, để anh em vào "nện" cho thật lực, khi nào đỡ không nổi thì tớ nhao vào hỗ trợ.
Thần tượng của mình, viết cho thật sảng khoái.
Like mạnh bác!!! hehe

backhand-ghost

Đại Tá
Viết luôn đi bác! Em đg rất nóng lòng đây....
tớ thích Wang Hao từ 2013 đến giờ, cũng viết nhiều về ku em này rồi, tuy nhiên chưa viết bài hoàn chỉnh nào cả. Thấy bro @khiconanchuoi200 cung rất hâm mộ WH nên mới đề nghị bro này viết một bài thật oách, theo style "hàn lâm" cũng được mà thiên về thưởng thức cũng ok, đang chờ khỉ con đây.
BhG chờ khỉ con ra bài thì cũng sẽ đối lời một bài về ZJK. Haizzz.. vừa xem lại những trận Zhang nó chơi từ 2009 - nay, mụ mẫm hết cả người. Bóng của Zhang nó đẹp thật, dũng mãnh, kỹ thuật, tinh tế và bây giờ thì lại có chút ma mị. Không thích ku này thì mình đúng là không công tâm với nó. Không như Wang Hao, sự cuốn hút của Zhang ko thể cưỡng lại được về lý trí. Vẫn phải quyết tâm khẳng định lại rằng có lẽ đó chính là tối hạn của con người trong môn thể thao này, ít nhất cho đến thời điểm này tháng 12/2014.

jack2309

Trung Uý
tớ thích Wang Hao từ 2013 đến giờ, cũng viết nhiều về ku em này rồi, tuy nhiên chưa viết bài hoàn chỉnh cả. Thấy bro @khiconanchuoi200 cung rất hâm mộ WH nên mới đề nghị bro này viết một bài thật oách, theo style "hàn lâm" cũng được mà thiên về thưởng thức cũng ok, đang chờ khỉ con đây.
BhG chờ khỉ con ra bài thì cũng sẽ đối lời một bài về ZJK. Haizzz.. vừa xem lại những trận Zhang nó chơi từ 2009 - nay, mụ mẫm hết cả người. Bóng của Zhang nó đẹp thật, dũng mãnh, kỹ thuật, tinh tế và bây giờ thì lại có chút ma mị. Không thích ku này thì mình đúng là không công tâm với nó. Không như Wang Hao, sự cuốn hút của Zhang ko thể cưỡng lại được về lý trí. Vẫn phải quyết tâm khẳng định lại rằng có lẽ đó chính là tối hạn của con người trong môn thể thao này, ít nhất cho đến thời điểm này tháng 12/2014.
Hồi mới biết đến bóng bàn! vào năm 2009 cũng là lúc Wang Hao vô địch thế giới nhưng e chả biết gì,đến năm 2011 cũng nghe loáng thoáng có thằng Zhang Xì ke gì đấy đg lên tay! Sau này xem lại mời biết là nó vô địch tùm lum! cái thằng Zhang Xì ke này thì cái đầu nó quả là rất đáng sợ! đầy sát khí như kẻ máu lạnh ý! nhừng phải công nhận nó quá hay! Buồn cái nó cứ lụm "thận tượng" của e suốt, phải chằng thà nó cùng thời, Wang Hao lúc đỉnh cao thì xem 2 ng đấu có lẽ cân xứng hơn! Bây giờ nó thằng bác Hao vì kỹ thuật nó quá tốt, thể lực tốt hơn mà cái đầu nó cũng ranh nữa, ác cái Wang Hao đã chậm và già rồi, vô đầu giật toàn thua cậu Zhang, nếu đấu giật ngang ngửa nữa e nghĩ ku Zhang cũng ko dễ nuốt nổi bác Hao!

backhand-ghost

Đại Tá
Hồi mới biết đến bóng bàn! vào năm 2009 cũng là lúc Wang Hao vô địch thế giới nhưng e chả biết gì,đến năm 2011 cũng nghe loáng thoáng có thằng Zhang Xì ke gì đấy đg lên tay! Sau này xem lại mời biết là nó vô địch tùm lum! cái thằng Zhang Xì ke này thì cái đầu nó quả là rất đáng sợ! đầy sát khí như kẻ máu lạnh ý! nhừng phải công nhận nó quá hay! Buồn cái nó cứ lụm "thận tượng" của e suốt, phải chằng thà nó cùng thời, Wang Hao lúc đỉnh cao thì xem 2 ng đấu có lẽ cân xứng hơn! Bây giờ nó thằng bác Hao vì kỹ thuật nó quá tốt, thể lực tốt hơn mà cái đầu nó cũng ranh nữa, ác cái Wang Hao đã chậm và già rồi, vô đầu giật toàn thua cậu Zhang, nếu đấu giật ngang ngửa nữa e nghĩ ku Zhang cũng ko dễ nuốt nổi bác Hao!
bro nghĩ vậy cũng ko trách được, nó đánh thần tượng của mình te tua mà. Nhưng nhận xét về ZJK cần phải có góc nhìn tổng thể hơn nữa, bro có thấy là ZjK nó ko điểm yếu ko, cái gì nó cũng nhất, kể cả FH. Nó phòng thủ tích cực, phòng thủ kín kẽ, phòng thủ hạn chế cả những quả đánh tiếp theo của đối thủ, mà nó tấn công thì có ai chịu được đâu. Câu chuyện là nó hơn thật, trên cơ thật. Wang Hao đánh ko "thủng", thủ ko nổi thì dù có là Wang Hao của 2009 đi nữa thì bro có nghĩ la vẫn phải 0-2-0 ko?
Chỉ tội là ZJK nó đẹp theo kiểu cũng làm người ta ghét một chút ^_^

blueh

Thiếu Uý
Wang Hao đánh toàn diện và đẹp mắt, phải nói là tay vợt penhold hay nhất trong lịch sử bb. Nói thời đỉnh cao thì Wang chưa chắc đã thua Zhang Xì ke bây giờ, tiếc là thời đỉnh cao của anh này khá ngắn. Có lẽ khoảng 2008 - 2009 là chín nhất. Sau khi Wang Liqin và Ma Lin xuống dốc vì tuổi tác và kỹ thuật có phần lạc hậu, Wang Hao đã chiếm lĩnh được vị trí số 1 một thời gian khá dài, và theo trí nhớ của mình cũng gần như là vô đối trong khoảng thời gian đó. Đỉnh cao là vô địch WTTC 2009, sau giải này dường như Wang đã thỏa mãn với chính mình và không còn nhiều khát khao nữa. Vài giải pro tour sau WTTC 2009 thì thấy Wang Hao mập lên khá rõ, di chuyển, phản xạ chậm hơn hẳn, đánh cũng không máu lửa, rất giống như cái cách mà chúng ta thường thấy Zhang Jike vào trận uể oải, buông xuôi, không hề quan tâm ở một số giải pro tour.
Lúc đầu mình nghĩ điều này cũng bình thường sau một chiến thắng lớn và Wang Hao sẽ tìm lại được khát khao và phong độ sau một thời gian. Tiếc là điều này không bao giờ thành hiện thực, dù vẫn duy trì được phong độ tạm ổn nhưng chưa bao giờ Wang Hao thực sự lấy lại được vóc dáng, phong độ, sự nhanh nhẹn, tinh thần quyết tâm, hừng hực khí thế của năm 2009 nữa.
Kết luận: Có những thứ mất đi không bao giờ tìm lại được. Leo lên đỉnh đã khó, trụ lại ở trên đỉnh càng khó hơn. Một phút thỏa mãn có thể hủy hoại nghiệp lớn. Vậy mới thấy Zhang Jike quá tài khi trụ lại ở đỉnh cao rất lâu. Cách làm của anh này có lẽ là chấp nhận gạch đá thua nhiều giải nhỏ, dồn nén cảm xúc và quyết tâm để rồi bùng nổ ở các giải lớn. Bởi vậy mới có những kiểu ăn mừng có phần ngông cuồng và hoang dã.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Vào thời điểm 2009, Wang Hao 26t, đúng bằng tuổi của ZJK bây h, đây cũng là thời gian đỉnh cao sau cùng của tay vợt này. Sau đó Wang Hao vẫn duy trì được phong độ khá tốt cho đến tận 2013 và vẫn 02 lần vào CK WTTC và thêm 01 lần HCB Olympic nữa. Vậy không thể nói là lúc này anh đã không còn ở trình độ cao nhất của TG.
Một tay vợt khác của TQ là Vương Lệ Cần, 03 lần VĐ WTTC (kỷ lục về số lần vô địch) và lần cuối cùng anh VĐ là năm 2007 sau một trận đấu không thể kịch tính hơn với Ma Lin, năm đó anh 29t. Và anh cũng chơi đỉnh cao đến năm 2012 với một quả FH mà đến khi sắp treo vợt rồi mà LGL vẫn phải thốt lên "Thực sự quả phải của Vương Lệ Cần là độc bộ thiên hạ". Những năm 2010-2011, hai đàn em ML và ZJK khi thi đấu với anh vẫn không dám trực diện đối phải, vẫn nhìn đòn phải của anh với ánh mắt ngưỡng mộ thực sự.
Vấn đề mọi người nói là Wang Hao thua ZJK vì tuổi tác, điều đó cũng đúng. Nhưng xét một cách toàn diện, cái cách mà tay vợt này thua ZJK thì mỗi lý do đó là không đủ biện hộ. Bởi lẽ, Wang Hao thua một cách tâm phục khẩu phục, thua cả về kỹ thuật, chiến thuật, tâm lý. Trước một đối thủ toàn diện, Wang Hao hoàn toàn không có phương án ghi điểm, khôngncos đòn mũi nhọn, không có đòn đánh làm đối thủ thấy khiếp sợ. Trong khi bất kỳ đòn thế nào của Zhang cũng có thể ghi điểm, làm khó Wang Hao. Đặc biệt, ở kỹ năng phòng thủ hoặc kiểm soát thế trận, phong toả điểm mạnh của đối thủ thì anh ko thể so với ZJK được. Minh chứng là 2004, Wang Hao hoàn toàn bất lực trong việc kiểm soát một Ryu Seung Min một càng, năm 2008 anh cũng bất lực khi không đơn giản hoá được lối chơi đột ngột và thiên về biến hoá, xử lý của Ma Lin.
ZJK thì khác, với một kỹ thuật toàn diện, tư duy chiến thuật sắc sảo, tâm lý lỳ lợm thì ông em có thể hoá giải tất cả các đôi thủ với những lối chơi bất kỳ. Chơi với Zhang, khi được cướp được tiên người ta vẫn lo sợ, vì Zhang phòng ngự theo kiểu chủ động với một kỹ năng có thể nói là số 01 TG hiện nay. Hơn nữa, Zhang lại phán đoán tốt, đọc trận đấu tuyệt vời, có cảm giác anh kiểm soát tuyệt đối điểm rơi của đối phương nên trong tình huống phòng ngự Zhang dường như vẫn hoàn toàn là cửa trên. Còn khi tấn công thì càng không phải bàn. BH tuyệt đỉnh và đa dạng của Zhang xứng đáng ở đẳng cấp "huyền thoại". Có người nói là Ovtchrov bây giờ chơi trái hay hơn, nhưng người viết không thấy đúng. Ovtchrov chơi trái nặng hơn, xa bàn tốt hơn một chút có thể, nhưng các kỹ năng BH khác thì sao so nổi với Zhang. Flick, đôi công đờ mi, chặn đẩy...Zhang đều có thể đứng ở số 1 hiện tại. FH của họ Trương lại càng đặc dị, ko mạnh mẽ và như sóng vỗ bờ như Ma Long, ko ào ạt và hiểm mạnh như XX mà FH của Grand Slamer nhanh nhất trong LS luôn đạt được sự tối ưu của sự cân bằng trong công thủ. Vấn đề là hiệu quả, vấn đề là thời điểm, vấn đề là điểm rơi, góc đánh. Xem lại những trận 2009-2010 giữa ZJK - ML ta mới thấy quả phải đó hay thế nào. Nó khoá chặt, đón trước và huỷ diệt những cú đánh nổi tiếng của Ma Lin ở góc né, bất chấp là đường thẳng hay đường chéo. Nhìn ZJK mềm mại né người, bắt bài để đón trước những quả giật khủng khiếp của Ma Lin bằng những đường đờ mi thẳng tắp, chính xác đầy tốc độ thì ai mà không rung động.
Mỗi thứ chỉ tạm nói một tẹo, để mình nghĩ lại xem thực sự ku em có phải là hay nhất trong lịch sử BB ko? Câu trả lời chắc mỗi người đều đã tự có. Wang Hao thời đỉnh cao liệu có đạt đến đẳng cấp đó. Chưa nói tới ZJK của 2014, chơi sòng phẳng với Zhang của 2011 - 2013 đã là cái gì đó bất khả thi rồi.

Last edited:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
các bác có vẻ thần tượng ZJK thật, cá nhân tui thấy về FH thì ZJK thua xa FZD, BH ZJK chỉ đều chứ ko ác liệt như FZD được, dự là sang 2015 FZD sẽ ngồi cùng chiếu với top 3
Thì em cũng nói cái này ngay từ đầu mà, BH của ZJK hay là bởi cách hắn sử dụng, mọi người lại cứ lầm tưởng BH hay là Giật trái hay, đối giật bằng quả trái hay,.... nói thật là giật trái xa bàn ZJK còn chả bằng Ma Long nữa là so sánh với Wang Hao và FanZhendong :D

bachikho

Đại Tá
chiều nay ck giải VĐTG trẻ, các bác chú ý đón xem Yu Ziyang vs Yuto Muramatsu (gặp ở ck đồng đội thì Yu ăn 3-0), Yu 16t rất đáng chú ý đó vì các cao thủ TG gặp Yuto còn mệt mỏi lắm

archer

Đại Tá
chiều nay ck giải VĐTG trẻ, các bác chú ý đón xem Yu Ziyang vs Yuto Muramatsu (gặp ở ck đồng đội thì Yu ăn 3-0), Yu 16t rất đáng chú ý đó vì các cao thủ TG gặp Yuto còn mệt mỏi lắm
Bác ơi có cái link nào xem đc trực tuyến ko share cho ae xem với :D

backhand-ghost

Đại Tá
các bro như là có định kiến với thằng ku ZJK này hay sao í. Rõ ràng là nó hay nhất, vì thậm chí bỏ hẳn đi cái tổng thể mà tách riêng từng chút ra nó vẫn cứ hay nhất ở mỗi hạng mục. Có bao giờ BhG nói bậy đâu, có thể là sai nhưng nói ra cũng phải có chút ít cơ sở, chứ cứ phán đại một câu thì dễ mà. Tranh luận hay trao đổi đúng cách dường như chưa phải là thói quen của anh em ta. Luận điểm đưa ra thì phải có lý lẽ, hoặc đã được chứng minh qua thực tiễn. Phần còn lại của TG này khi đánh bóng với nó đều như đứa trẻ con, như ko biết chơi bóng mà anh em ta vẫn chưa vừa ý thì khó nhỉ. FH ko hay, BH cũng vớ vẩn nốt, chắc thằng ku này vừa đánh vừa doạ mồm để đối phương chết khiếp chăng. Tư duy của một vài anh em vẫn thế, loay hoay với câu chuyện thiếu logich, thiếu đào sâu tư duy "Làm sao để có một cú giật mạnh?" nhưng ko biết thế nào là "mạnh", thế nào là "không mạnh" và cũng chẳng giải thích thuyết phục được rằng "mạnh" là sẽ ghi điểm hay không "mạnh" là toi. Em cứ trình bày cái gì là có một bro
vào phán một câu nông choèn choèn, không căn cứ nhưng lại lập tức chuồn ngay. Em cứ thấy tức anh ách làm sao í. Cả đời em chơi bóng và nghiên cứu, chẳng thấy cha HLV nào khen VĐV này giật mạnh, đánh trái mạnh. Ở TQ cũng vậy, cả nước nó ko ưa ZJK (mà thật là em cũng ghét nó nữa) nhưng vẫn phục nó thật sự. Thế LGL nó nói, các phương tiện truyền thông cũng nói như em thì thành nói láo cả. Mà nói láo thì cả đội tuyển TQ nó đình công lúc nào ko biết, người ta cũng có tự ái chứ, khen bậy khen bạ cái thằng bị cả đội ghét để các dũng tướng còn lại bất mãn vì bị thiếu tôn trọng sao. Đâu có ai lại dại dột thế ^_^
Mong có được vài ý kiến phản biện để mình tâm phục khẩu phục xem chừng vẫn là khó ^_^

Last edited:

Bình luận từ Facebook